[Funland] Phí môi giới nhà thổ cư

daikim911

Xe hơi
chia buồn cùng bạn nhé. Nếu trót ký với sàn rồi thì bạn mà cần tiền thật thì nhà bạn sẽ bán với giá rất rẻ mạt và bực mình. Nếu không thật sự cần thì dừng bán lại nhà khoảng 2 năm sau bán lại nhé. Sau khi ký HĐ với sàn nó sẽ chơi chiêu đăng rất nhiều tin bán nhà cùng diện tích với bạn cùng khu vực cùng pháp lý với giá rất rẻ mục đích làm gì? tìm các khách hàng thực sự có nhu cầu mua nhà tại khu vực này. Nó bất đầu lấy tên tuổi khách hàng rồi nói những nhà kia bán rồi và dẫn qua nhà bạn. Cho bạn hiểu là toàn bộ người mua nhà có nhu cầu thực sẽ bị nó nắm được thông tin lúc đó bạn có bán kiểu gì như khách tự tìm hay vv chúng đều nhận là khách của nó bạn ah.
bạn em cũng nói y như cụ, nó còn dùng xh đến gây chuyện nói nhà bạn em vi phạm hợp đồng thỏa thuận

Vasia_haha

Xe hơi
Phí môi giới thường là 1% thôi, chứ nếu giá 3 tỷ mà phí 100 triệu thì có mà hơn 3% rồi.
Em bán nhà là cứ đăng lên thôi, còn cò đến thì kệ, thích thì giới thiệu nhưng tôi không hợp tác gì cả/không ký cọt gì hết. Bực cái là cò sẽ lấy thông tin của mình và đăng lên mạng, làm trôi thông tin của mình và người mua thực sự sẽ không tìm được. Nói chung nó đúng như cái câu "đục nước béo cò", mua bán thật đếch tìm được nhau vì cò tung hỏa mù khắp nơi (công việc chính là ngồi tìm tin và đăng tin).

Heavytank

Xe hơi
Các cụ muốn bán nhà mà không qua môi giới thì chịu khó mất vài củ đăng tin Vip trên các trang rao vặt như: batdongsan.com.vn, alonhadat.com.vn. Nhưng nhớ phải mua 1 sim mới để dùng vào việc này, sau đó bỏ đi vì tin rao sẽ nằm khá lâu trên internet đấy. :)

Yeuphunu

Xe điện
Nghề nào cũng cần được tôn trọng, nhưng không phải người nào cũng cần được tôn trọng.
Va chạm với khá nhiều dân môi giới cháu đưa kết luận cá nhân:
Đội làm dự án: đa phần khá ổn.
Đội làm nhà phố: đa phần đòn vọt láo toet.
Do chúng đa phần được ra lò từ những thằng như Tuanbds123 hay Thiên Khôi (cùng kiểu).

Yeuphunu

Xe điện
Lũ môi giới nhà phố, thổ cư đa số mất dậy vì chiêu trò chúng học từ những thằng mất dậy.
Số đàng hoàng tử tế là quá ít.
- Đăng đừng dùng số phone chính khi đăng trên batdongsan.com hay các trang rao vặt lớn.
- Đăng khắp các nhóm trên facebook dễ kiểm soát khách hơn.
- Đừng đăng địa chỉ, diện tích, đặc điểm đúng 100% sẽ né được cò khá khá.
- Ưu tiên treo biển tại chỗ vì khách có nhu cầu thực đi tìm sẽ dễ gặp, dễ vào việc nhất.

Chỉnh sửa cuối:

tuanminh68

Xe hơi
bạn em cũng nói y như cụ, nó còn dùng xh đến gây chuyện nói nhà bạn em vi phạm hợp đồng thỏa thuận
Làm ăn chụp giật quá nhỉ, thảo nào chú môi giới nào alo cũng đòi gặp mặt kí hợp đồng. Tổ sư, may mà em chối hết.

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Em nhớ trước khi bảo hiểm mới vào nhiều người cũng bảo sao lại có hoa hồng cao thế 30-40% năm đầu, ăn cắp tiền thiên hạ à. Rồi sau khi mọi thứ đã quen thì cũng người người đi bán BH và tham gia bình thường
Phí MG bất động sản như ở Việt Nam! Bình quân đang khoảng 1-3% nếu so với nước ngoài vẫn là thấp
Thật ra kể cả cao hay thấp em nghĩ được việc của các cụ mới quan trọng. Nếu 1% mà rao cả năm chả ai hỏi thì cũng ko đáng, 3% mà 1 tuần được việc của các cụ cũng ko sao.
Trước kia khi chưa làm thì em cũng ác cảm, nhưng đúng là nghề nào cũng có cái khó của nó.
Còn nghề nào cũng có người này người kia, thế nên trong nghề mà nghe các cụ gọi lũ gọi bọn nghe nó cũng chạnh lòng.
Dù sao những người làm nghề cũng nên lắng nghe những quan điểm như này

vietpq75hanes

Xe container
Vừa rồi em có đăng bán căn nhà thổ cư ở Định Công để lấy tiền làm việc khác. Các bạn môi giới gọi hỏi rất nhiều. Về công việc thì em hoàn toàn cởi mở hợp tác, nhưng có điều phí môi giới các bạn ấy yêu cầu cho nhà dưới 3 tỉ của em là 100 triệu. Em hơi choáng vì trước đây cũng có giao dịch thì phí chuẩn là 1%, có khi còn thấp hơn. Theo các cụ thì phí như các bạn ấy đưa ra có hợp lí ko? Vì dù sao cũng là tiền mình bỏ ra, chứ có bán cao giá lên được để trả phí cho các bạn ấy đâu.
Thế này thì là cướp rồi, không phải phí, phí chỉ 1-2% là căng.

vietpq75hanes

Xe container
Họ có dí dao vào cổ các cụ bắt ký đâu. Cứ từ chối thẳng thừng rồi giao trên web. Cháu lđ cháu ủng hộ thị trg minh bạch.
Đọc bài của cụ thớt thì nó đang đưa ra thế mà, còn mình đồng ý hay không là quyền mình chứ. Dí dao dí súng gì???

Baolongkub

Xe tăng
E nghĩ cụ vào việc nhanh bán được nhà thì 3% hay 5% mà cụ thu đủ tiền cụ mong muốn thì cũng là bình thường
Còn ko cụ cứ thử rao trực tiếp xem vào việc nhanh bằng qua MG ko

tuanminh68

Xe hơi
Em nhớ trước khi bảo hiểm mới vào nhiều người cũng bảo sao lại có hoa hồng cao thế 30-40% năm đầu, ăn cắp tiền thiên hạ à. Rồi sau khi mọi thứ đã quen thì cũng người người đi bán BH và tham gia bình thường
Phí MG bất động sản như ở Việt Nam! Bình quân đang khoảng 1-3% nếu so với nước ngoài vẫn là thấp
Thật ra kể cả cao hay thấp em nghĩ được việc của các cụ mới quan trọng. Nếu 1% mà rao cả năm chả ai hỏi thì cũng ko đáng, 3% mà 1 tuần được việc của các cụ cũng ko sao.
Trước kia khi chưa làm thì em cũng ác cảm, nhưng đúng là nghề nào cũng có cái khó của nó.
Còn nghề nào cũng có người này người kia, thế nên trong nghề mà nghe các cụ gọi lũ gọi bọn nghe nó cũng chạnh lòng.
Dù sao những người làm nghề cũng nên lắng nghe những quan điểm như này
Em vẫn rất tôn trọng các bạn môi giới mà. Nghề nào cũng quý, miễn là làm ăn chân chính. Em chỉ lăn tăn về khoản phí các bạn ấy đưa ra so với mặt bằng chung của xã hội. Ví như bọn em, 2 bằng thạc sĩ, lương cũng chỉ 20-30 củ, bạn môi giới tính rẻ 1 giao dịch/ tháng thì lương em bằng 1/3 thu nhập của môi giới, cứ sai sai thế nào ấy.

tuanminh68

Xe hơi
E nghĩ cụ vào việc nhanh bán được nhà thì 3% hay 5% mà cụ thu đủ tiền cụ mong muốn thì cũng là bình thường
Còn ko cụ cứ thử rao trực tiếp xem vào việc nhanh bằng qua MG ko
Như cụ nào trên kia nói đấy, khi đã kí hd với môi giới thì họ tìm đủ mọi cách để phải qua kênh của họ, thậm chí dùng cả xã hội đen, nên cũng phải cân nhắc cụ ah.

puredoll

Xe điện
Rất nhiều người có nhu cầu mua và muốn trực tiếp không qua môi giới. Tuy nhiên, chủ tự bán thì hay đưa giá cao quá so với mặt bằng chung. Cụ tham khảo thị trường xung quanh và chốt giá hợp lý rồi tự đăng bán trên FB hoặc các trang web BĐS uy tín, sẽ bán nhanh thôi.

chengon

Xe hơi
Nó đòi phí cao thì cụ bắt nó ký lại trong vòng thời gian X ngày mà không bán được với giá cụ mong muốn thì nó phải đền bù cho cụ xem nó dám ký không?