[Funland] Phiếm đàm đầu xuân về chuyện gia đình!

hamcuare!

Xe container
Em ngày trc lên HN học rồi yêu gấu mèo, bị ông bà già vợ cấm, đuổi như đuổi tà, vì nghĩ mình nhà quê, con gái ông bà lấy sẽ vất vả (các cụ cứ nghĩ thế chứ gia thế chắc gì đã hơn nhà em ở quê, he he). Giờ đc hai mấy năm roài nhắc lại các cụ chỉ cười bảo có thằng rể như thằng con
Vậy cũng là thuận buồm xuôi gió cụ ạ :)
Nhưng cđ đâu mấy ai đc như thế :P

thanhvn8020

Xe tải
Bố vợ em gốc nông dân, nhưng tính tình ông lại phóng khoáng, chu toàn. Hồi con chưa lấy chồng và cả sau này, ông đều dạy cho hai con gái ông về việc quan tâm tới chồng con, gia đình, và em phải công nhận là ông có sức ảnh hưởng tới con cái. Các con cũng phần nào được thừa hưởng nét tính cách tốt của ông, nên anh chị em vẫn thuận hòa. Kinh tế thì không được dư dả để cho con cái của nả như người ta nhưng cơ bản các con cũng chịu khó nên cũng lo tự lập kiếm tiền, không đến nỗi nào.

just for fun

Xe lăn
Đồng ý với mợ. Thâm tâm mình luôn fai nghiêm khắc với cả 2,hướng con trai làm việc nhà từ bé để lớn lên con quen và ý thức san sẻ việc nhà cùng vợ. Dạy con gái nữ công gia chánh, vun vén gia đình, tuy nhiên vẫn fai chừa cho con 1 đường lui để con có cố gắng rồi mà khó khăn vất vả quá thì để con còn đường về, đành lòng h khả năng nhẫn nhịn ai cũng kém ngày xưa, tỷ lệ trầm cảm sau sinh cũng nhiều, nếu bm hành xử ko khéo, cứng rắn quá có khi lại mất con mất cháu khi đó mới ân hận cũng ko dc ạ. Nên và cần thiết dạy các con tính thương ng và lòng bao dung từ bé ạ, tính kiên nhẫn nữa, tính cách sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến hành động ạ.
Bản thân gđ em, bố em cũng cực kì khó tính, gia trưởng, mẹ thì thương, chiều các con hơn nhưng việc gì cũng fai ý ông. Nhà em giờ đang vướng 1 em gái, em sợ là vk ck nó chả ở dc với nhau, bản thân e gái e ngang bướng cũng đành, nhưng ck nó cũng tệ ko kém, gđ ck cũng tệ, nhưng bố mẹ em cũng cứng, ông tuyên bố rằng nếu 2 đứa bỏ nhau thì mang cháu về trả cho nhà nội, ông sẽ ko nuôi, mà có ng mẹ nào nỡ bỏ con đâu. Em là chị, em vẫn đi lại vun vén, chỉ bảo cho 2 đứa, cũng dạy e gái ntn, nhưng cũng sợ mọi việc quá sức chiu đựng của nó, chẳng may vk ck nó ko ở dc với nhau em sẵn sàng đón 2 mẹ con về ở chung, nhưng vấn đề đâu có đơn giản như thế. Vì e còn ck em, nếu e làm vậy thì ck em sẽ nghĩ ông bà ngoại tệ, lúc con cái vô bước đường cùng lại đuổi nó đi ko cho về nhà, ae họ hàng nhà ck biết thì cũng chả hay. Kinh tế thì chỉ là 1 phần nhỏ, nhà thêm ng thêm vui, con lớn xíu rồi nó cũng đi làm chứ ko fai ở nhà mà bảo mình nuôi ko.
Có hôm vk ck giận nhau, bế con qua nhà e chơi, e cũng ko để ý kĩ vì tối bận cho mấy f1 đi ngủ, bác giúp việc nhà em bảo tối thấy nó chả ngủ, nó cứ bồng con nằm trợn trừng mắt, bà hỏi thì nó bảo nhắm mắt là mơ thấy mẹ ck gọi điện ra. Nghe thế thì ai mà nỡ bảo em về, nó ở bh tinh thần ổn thì nó tự về thôi, mà có dc như vậy đâu. Ở dc mấy hôm thì bà nội gọi điện cho bà ngoại, là mẹ đẻ em tua 1 tràng, xong mẹ đẻ em lại gọi điện ra bắt nó về, bảo về mà chăm chồng. Vk mới sinh con 4 tháng ko giúp dc gì thì chớ, còn fai chăm từ cơm ăn nước uống, thêm quả mẹ ck khó tính, cũng thương lắm. Nhưng nói đi thì nói lại, là em gái e cũng dc chiều hơn các chị trước, mới đâm ra bướng vậy, chứ nó khéo hơn, thì sẽ tốt hơn rất nhiều, tết nay e cũng nhắc bm em cùng ngồi lại với gđ thông gia góp ý nhẹ nhàng tình cảm cho cả 2 đứa, và cả góp ý với bà thông gia nưa, chứ chiều và bao bọc con zai như vậy thì em ý sẽ ko bh lớn dc cả
NHiều ông bà ngoại đối xử với con gái khắc nghiệt quá nên mỗi lần có chuyện buồn thì cô con gái thường âm thầm chịu đựng mà ko nghĩ rằng mình vẫn còn 1 chón để quay về. Nhiều cô gái trẻ đã nghĩ quẩn khi bế tắc :(

Taihoatu

Xe lăn
Vậy cũng là thuận buồm xuôi gió cụ ạ :)
Nhưng cđ đâu mấy ai đc như thế :P
Vâng, lúc đầu cũng khó khăn, nhưng gấu mèo nhà em nó quyết tâm, bảo khổ nó cũng chịu đc.
Rồi đâu cũng vào đó, giờ lại sắp đến lúc dựng vợ gả chồng cho lũ F1, quan điểm của em là chả cấm đoán gì cho chúng tự tìm hiểu thôi, lúc nào về báo cáo gia đình cưới thì cưới. Sưong khổ chúng chịu mà.

hamcuare!

Xe container
Vâng, lúc đầu cũng khó khăn, nhưng gấu mèo nhà em nó quyết tâm, bảo khổ nó cũng chịu đc.
Rồi đâu cũng vào đó, giờ lại sắp đến lúc dựng vợ gả chồng cho lũ F1, quan điểm của em là chả cấm đoán gì cho chúng tự tìm hiểu thôi, lúc nào về báo cáo gia đình cưới thì cưới. Sưong khổ chúng chịu mà.
e cũng gặp nhiều mợ bỏ qa sự cấm cản gđ để lấy rồi, về cơ bản ck cũng nể vk vì điều đó :).

The Killer

Xe điện
Đó là tư duy riêng chứ không do giàu nghèo ạ, nghèo họ vẫn có tư tưởng đó

Gionam72

Xe container
Eo, kinh thế hở cụ? :))
Nhỡ đứa nó lại càng điên hơn thì cụ xử seo?! ;))
Vợ em nó chả khôn thừa. Nó điên lại để bị ăn đánh thì nó thiệt à ( mặc dù em chưa bao giờ đánh vợ). Gia đình em sống cách 2 nhà nội, ngoại gần 2000km nên có muốn cũng không chạy về nhà ngoại ngay được.

hamcuare!

Xe container
Vợ em nó chả khôn thừa. Nó điên lại để bị ăn đánh thì nó thiệt à ( mặc dù em chưa bao giờ đánh vợ). Gia đình em sống cách 2 nhà nội, ngoại gần 2000km nên có muốn cũng không chạy về nhà ngoại ngay được
:) câu 1 rất phù hợp với câu 3 cụ ạ.

MuathuHN252

Xe lăn
Vợ em nó chả khôn thừa. Nó điên lại để bị ăn đánh thì nó thiệt à ( mặc dù em chưa bao giờ đánh vợ). Gia đình em sống cách 2 nhà nội, ngoại gần 2000km nên có muốn cũng không chạy về nhà ngoại ngay được.
Như gđ e từ bé, bọn em bị bố đánh cũng nhiều, mẹ e bị bố em đánh càng nhiều, mẹ ck cũng bị bố ck đánh nhiều, đó là chuyện bt, rất nhiều lý do trong đó có văn hóa trọng nam khinh nữ, nên e bị ám ảnh đến khi chọn ny và lấy ck, fai con trai thứ em mới qđ yêu vì nghĩ lỡ may 1 ngày m ko sinh dc con trai, cũng sẽ đỡ áp lực hơn. Chuyện đánh vk, cũng giao kèo với ck, là có vấn đề gì ko hài lòng, nóng giận bực mình thì ngồi lại hỏi rõ vấn đề, cùng nhau giải quyết, tuyệt đối kbh dc động tay chân với em. Còn mà chưa rõ ngọn ngành, hoặc e cũng ko lgi quá đáng chỉ là nóng lên rồi phang hoặc tát thì là toang, ai về nhà nấy ở. Sói nhà cũng nóng tính lắm, nhưng hiểu tính em nói là làm, nên lão có giận có chấp vk là ăn nói cục tý thì chứ đánh là ko đánh ạ.

hamcuare!

Xe container
Như gđ e từ bé, bọn em bị bố đánh cũng nhiều, mẹ e bị bố em đánh càng nhiều, mẹ ck cũng bị bố ck đánh nhiều, đó là chuyện bt, rất nhiều lý do trong đó có văn hóa trọng nam khinh nữ, nên e bị ám ảnh đến khi chọn ny và lấy ck, fai con trai thứ em mới qđ yêu vì nghĩ lỡ may 1 ngày m ko sinh dc con trai, cũng sẽ đỡ áp lực hơn. Chuyện đánh vk, cũng giao kèo với ck, là có vấn đề gì ko hài lòng, nóng giận bực mình thì ngồi lại hỏi rõ vấn đề, cùng nhau giải quyết, tuyệt đối kbh dc động tay chân với em. Còn mà chưa rõ ngọn ngành, hoặc e cũng ko lgi quá đáng chỉ là nóng lên rồi phang hoặc tát thì là toang, ai về nhà nấy ở. Sói nhà cũng nóng tính lắm, nhưng hiểu tính em nói là làm, nên lão có giận có chấp vk là ăn nói cục tý thì chứ đánh là ko đánh ạ.
Chuyện bl gđ thời xưa khá phổ biến… hậu quả quá lớn tới lớp sau! Tuy nhiên, nhìn lại thì cũng thông cảm cho cc chút ít vì kt-xh thời đó khó khăn quá, con người cũng trở nên khắc nghiệt vs sự k vừa ý :(.

Tình cờ

Xe buýt
Bạn em nhiều đứa lỡ dở. Đứa nào gia đình giang tay đón về thì đều êm ấm, hạnh phúc dù có tập 2 hay ko. Những đứa gia đình ko chấp nhận cho con cái ly hôn hay ko sẵn sàng bao bọc thì chúng đành cắn răng chịu đựng. Các cụ các mợ biết quan điểm thế hệ cha mẹ 6x trở về trước rồi đấy, đàn bà méo mó có hơn ko, chồng ngoại tình gì gì cũng cứ là có chồng, nên sống tủi nhục vẫn phải sống chứ ko đc bỏ chồng. Vậy nên khi có 2 con gái, em tuyệt đối ko thể hiện sự nghiệt ngã kiểu ấy. Em luôn cho chúng thấy ở với em là happy êm ấm, kí ức tươi đẹp, còn tự chúng nó nhìn cuộc sống gia đình cũng hiểu phải trách nhiêmh, vất vả. Thi thoảng nó lè lưỡi bảo có gia đình chồng con thật nhiều thứ phải làm mẹ nhỉ. Nó còn động viên em là giờ chúng nó lớn rồi, mẹ có thể dành thời gian cafe, làm đẹp... đi. Vậy nên cứ chiều chuộng tụi nó chứ lo gì việc sau nó ko thể chịu đựng. Cái ko đáng thì sao phải chịu.

Dancingwiththewind

Xe điện
NHiều ông bà ngoại đối xử với con gái khắc nghiệt quá nên mỗi lần có chuyện buồn thì cô con gái thường âm thầm chịu đựng mà ko nghĩ rằng mình vẫn còn 1 chón để quay về. Nhiều cô gái trẻ đã nghĩ quẩn khi bế tắc :(
Bố em thực hiện và khuyên các cô chú nhà em là nên chuẩn bị tài sản cho con gái trước để nó luôn có chỗ dựa. Con trai cần gian khổ và rèn luyện.
Em cực được chiều nhưng tính lại tự lập từ bé. Mọi người nhà em đều biết nếu gia đình em có chuyện thì mọi người sẽ chỉ biết sau khi có Qđ li hôn. Nên nhiều khi mẹ em vẫn lo vu vơ lắm, 16 năm không thấy con gái kêu ca phàn nàn, nói xấu gì cả. Đùng cái nó chìa ra cái QĐ thì chết toi.

Amethyst2020

Xe buýt
Ồ sao mợ lại nói ko có đường lui? Mợ nói thì cũng có cái đúng & ngừoi chồng mợ tuy ko hợp nhưng vẫn có nhiều điểm tốt. Giả sử như những cái tốt ko đủ so với cái lệch pha thì mợ cũng cứ chấp nhận chịu đựng à? Chẳng lẽ khi đó bố mẹ mợ cũng bắt mợ phải chịu đựng à?

E có con gái. Nếu sau này nó ko may lấy ck ko hợp ko tốt li dị. E sẵn sàng bao bọc nó. Với e con gái là để yêu thương ạ.

Quay lại còm của mợ. Gđ bên vk e áp dụng đúng như quan điểm của mợ luôn. Vk e trc có mấy lần ôm vali bỏ về nhà mẹ đẻ. Bị bà tát cho mấy phát rồi đuổi ra khỏi nhà. Bố vk e thì mất lúc e cứoi đc mấy ngày. Nếu ông còn e đoán chắc sẽ làm khác với bà ngoại. À mà nói thêm e là ngừoi rất yêu chiều vk đó.
Hihi thực ra em nghĩ nếu ly hôn thì chồng em mới là người phải cắp vali về nhà mẹ đẻ hahaa. Nên em ko ở trong tình trạng phải chừa đường lui, ko biết nếu tệ đến mức thế thì bố mẹ có chứa chấp mình không. Cũng vài lần em nghĩ tới cảnh đó nhưng phải gạt đi ngay, nhà mình mình ở, con mình mình lo, ko phải về để dựa dẫm làm phiền bố mẹ. Tính tự lập này là mẹ em luôn tiêm vào đầu em từ nhỏ tới lớn. Cũng may vợ chồng em cũng qua thời ngứa mắt chán chưởng vì sự khác biệt, giờ dung hoà được rồi nên tương đối hạnh phúc.

Em nghĩ cả con trai lẫn con gái đều phải được dạy để đương đầu với khó khăn, hạ cái tôi của mình xuống. Quá trình dạy dỗ này sẽ khiến chúng nhận định được hoàn cảnh, chọn người đủ tốt, biết buông giữ đúng lúc. Chứ cái châm ngôn “mặc định con gái là để yêu thương” khiến các cô nghĩ mình là trung tâm vũ trụ, ko vừa ý là tung hê lên hết. Mà ở đời này, các cụ yêu thương con vô điều kiện dc chứ XH người ta có yêu thương các cô ấy đc vậy đâu, phải có điều kiện hết.

my.eb

Xe điện
Em suy từ bố em ra thì em thấy đúng cụ chủ thớt ạ.
Tết năm nay bố em nói có thêm thằng con trai là ông anh rể em, mà đúng thật em cũng phải công nhận.
Bố em ko nói ra nhưng em biết trong tư tưởng của ông thì con gái mà quay xe lại về đúng vạch xuất phát thì nhục, nhục lắm con ạ.
Nên ko có chuyện bố em giang tay ra đón về đâu ạ.
Em thì sau này tuỷ cơ ứng biến, miễn là con em sống vui vẻ, hạnh phúc bên người đàn ông nó chọn, còn ko thì ngược lại, em cho nó quay xe vô điều kiện :D

T91

Xe container
Em thì ông nhạc mất rồi, còn bà nhạc. Chiều con rể, nh em k thích nhà vợ. Nh em vẫn chăm biếu bà cái này cái kia để nhỡ vk ck có chuyện, bà bênh em 🤣

hamcuare!

Xe container
Em suy từ bố em ra thì em thấy đúng cụ chủ thớt ạ.
Tết năm nay bố em nói có thêm thằng con trai là ông anh rể em, mà đúng thật em cũng phải công nhận.
Bố em ko nói ra nhưng em biết trong tư tưởng của ông thì con gái mà quay xe lại về đúng vạch xuất phát thì nhục, nhục lắm con ạ.
Nên ko có chuyện bố em giang tay ra đón về đâu ạ.
Em thì sau này tuỷ cơ ứng biến, miễn là con em sống vui vẻ, hạnh phúc bên người đàn ông nó chọn, còn ko thì ngược lại, em cho nó quay xe vô điều kiện :D
‘Con dê của cụ’ thì phải quí chứ mợ nhỉ :)
Dù sao cái ‘quí’ ấy nó xuất phát vì cg mình trước.

Gionam72

Xe container
Tính em cũng nóng. Tuổi trẻ của em cũng khá là anh hùng. Gấu nhà em biết. Lúc cưới nhau em có dặn tính anh nóng như vậy đấy. Sau này anh có " điên lên" hay anh say rượu thì tốt nhất em hãy nhịn đi. Chứ lúc đó anh không kiểm chế được thì người chịu thiệt là em đấy. Chờ lúc anh bình tĩnh hay lúc anh tỉnh táo thì nói gì thì nói. Trộm vía. Sắp bước sang năm thứ 12 rồi. Em chưa phải đụng tay với gấu lần nào.