[Funland] Phiếm đàm đầu xuân về chuyện gia đình!

L.C.D

Xe container
Em thấy ông bố gia trưởng, nghiêm khắc thì cô con gái sẽ có xu hướng vun vén cho gia đình. Còn chiều chuộng quá, “khổ quá thì về bố lo” thì nó dễ bỏ cuộc, ko nhẫn nhịn được.

Bố mẹ em nghiêm khắc và thường sẽ càng vùi dập nếu em vấp ngã, nên em ko cảm thấy gia đình nhà đẻ là chỗ dựa. Cho nên em ko bao giờ có ý nghĩ cãi nhau với chồng thì về nhà mẹ đẻ. Lúc nào ấm ức lắm thì em sẽ đi lang thang một lúc cho khuây khoả, xong em lại về với chồng con. Em với chồng ko có tí nào môn đăng hộ đối, lệch sóng rất nhiều vấn đề. Nhiều người có thể sẽ rất chán với ông chồng như vậy, “cả một đời quá dài” ý. Nhưng vì em ko có nhà đẻ làm đường lui, nên em tìm cách giải quyết và thoả hiệp thay vì bỏ cuộc. Vì gia đình riêng của mình mà mình ko tự xây dựng, thì ko dựa vào ai được cả. Cũng may chồng em cơ bản là tốt, nên em bỏ qua chuyện lệch pha tư duy, tự bằng lòng với những điểm tốt của chồng.

Một số cô gái em biết, sống trong gia đình bố mẹ yêu thương chiều chuộng, khi lấy chồng luôn hướng về nhà đẻ, tìm cách kéo chồng về bên ngoại, vì ở đó các cô ấy sung sướng hạnh phúc, được nương tựa dựa dẫm. Hoặc có khó khăn vất vả thì sẽ kêu “mẹ mẹ” đầu tiên. Thực ra bây giờ rất nhiều cô gái như thế. Nên tỉ lệ ly hôn ngày càng nhiều, vì con gái ngày càng có giá nên sức chịu đựng ngày càng kém.
Mợ giống em. Em sống xa bố mẹ từ nhỏ nên ý thức tự lập cao, chưa bao giờ có ý nghĩ dựa vào bố mẹ đẻ hay dựa vào người khác. Nên mọi vấn đề của em cả trong cs lẫn hun nhân em đều tìm cách thu xếp cho ổn, ko để ai phải hỗ trợ hay can thiệp. Nhà chồng và nhà em vô cùng ko môn đăng hộ đối, nhưng cs tự lập giúp em phát triển khả năng tổ chức cuộc sống quá tốt, em làm đc nói đc nên em có vị thế trong gia đình. Thật ra, em toàn phải quân sư cho bố mẹ đẻ trong mọi việc, chứ em chưa xin đc quả ý kiến tư vấn nào ổn từ các cụ :D.
Tuy bản thân em luôn nỗ lực tự giải quyết các vấn đề, nhưng em lại muốn các con em coi gia đình là hậu thuẫn, là chốn quay về nếu đường đời quá mỏi mệt. Em vẫn nói 2 con em, sau này cố gắng tạo dựng cuộc sống tốt, biết nhường nhịn và cư xử độ lượng, bao dung để gia đình yên ổn. Nhưng giả sử có biến cố mà tinh thần hay vật chất mỏi mệt quá, cứ quay về với bố mẹ, mẹ sẽ cùng các con nghĩ cách tháo gỡ. Ko cần phải cố chịu đựng những thứ quá sức.

duong_cong_tu

Xe đạp
Thứ nhất là cụ thấy đứa nào có ý định ở rể, thì sút nó đi cho nhanh, đàn ông dù phải đi ở trọ cũng k ăn bám vào gia đình vợ.
Thứ 2 là con gái cụ ương ngạnh thì để chồng nó, nhà chồng nó dạy, chứ cụ quen chiều con từ bé, lại hay xót nên k dám nặng lời, thì k dạy dc đâu.Nó dám ương với cụ nhưng có khi chả dám thế với bố mẹ chồng.
Lo ít thôi, nếu nó lớn rồi thì buông dần đi, để đời tự dạy.

L.C.D

Xe container
Như gđ e từ bé, bọn em bị bố đánh cũng nhiều, mẹ e bị bố em đánh càng nhiều, mẹ ck cũng bị bố ck đánh nhiều, đó là chuyện bt, rất nhiều lý do trong đó có văn hóa trọng nam khinh nữ, nên e bị ám ảnh đến khi chọn ny và lấy ck, fai con trai thứ em mới qđ yêu vì nghĩ lỡ may 1 ngày m ko sinh dc con trai, cũng sẽ đỡ áp lực hơn. Chuyện đánh vk, cũng giao kèo với ck, là có vấn đề gì ko hài lòng, nóng giận bực mình thì ngồi lại hỏi rõ vấn đề, cùng nhau giải quyết, tuyệt đối kbh dc động tay chân với em. Còn mà chưa rõ ngọn ngành, hoặc e cũng ko lgi quá đáng chỉ là nóng lên rồi phang hoặc tát thì là toang, ai về nhà nấy ở. Sói nhà cũng nóng tính lắm, nhưng hiểu tính em nói là làm, nên lão có giận có chấp vk là ăn nói cục tý thì chứ đánh là ko đánh ạ.
Khổ thân mợ, lớn lên trong bầu ko khí bạo lực, khắc nghiệt quá là cũng bị tổn thương.
Quan điểm của em là chỉ cố giữ gia đình khi cả 2 bên nhẫn nhịn đc nhau, ko bạo lực ngôn từ cũng như bạo lực tay chân. Còn nếu cứ lườm nguýt xỉa xói nhau thì giải tán sớm để con cái nó ko phải chịu đựng cảnh bố mẹ chửi bới đánh đập nhau.

hamcuare!

Xe container
Vâng cụ. Em cũng nghĩ cụ vội thôi. Con gái cụ bao nhiêu tuổi rồi. Em có 2 F1 đều là nam. Liệu mình có thể làm thông gia ko?
Cảm ơn cụ ạ :) vạn sự tuỳ duyên chứ cụ :D đâu đó trên of e có pốt ảnh e vs cg đó cụ.

Amethyst2020

Xe buýt
Mợ giống em. Em sống xa bố mẹ từ nhỏ nên ý thức tự lập cao, chưa bao giờ có ý nghĩ dựa vào bố mẹ đẻ hay dựa vào người khác. Nên mọi vấn đề của em cả trong cs lẫn hun nhân em đều tìm cách thu xếp cho ổn, ko để ai phải hỗ trợ hay can thiệp. Nhà chồng và nhà em vô cùng ko môn đăng hộ đối, nhưng cs tự lập giúp em phát triển khả năng tổ chức cuộc sống quá tốt, em làm đc nói đc nên em có vị thế trong gia đình. Thật ra, em toàn phải quân sư cho bố mẹ đẻ trong mọi việc, chứ em chưa xin đc quả ý kiến tư vấn nào ổn từ các cụ :D.
Tuy bản thân em luôn nỗ lực tự giải quyết các vấn đề, nhưng em lại muốn các con em coi gia đình là hậu thuẫn, là chốn quay về nếu đường đời quá mỏi mệt. Em vẫn nói 2 con em, sau này cố gắng tạo dựng cuộc sống tốt, biết nhường nhịn và cư xử độ lượng, bao dung để gia đình yên ổn. Nhưng giả sử có biến cố mà tinh thần hay vật chất mỏi mệt quá, cứ quay về với bố mẹ, mẹ sẽ cùng các con nghĩ cách tháo gỡ. Ko cần phải cố chịu đựng những thứ quá sức.
Mợ nói đúng ạ. Em kể chuyện “nhà đẻ ko có đường lui” ko phải là để chứng tỏ mình mạnh mẽ hay cổ xuý gì việc đó, mà đúng ra nó là sự tổn thương tâm lý đối với em, cảm giác gia đình ko phải là chỗ dựa nó bất hạnh và cô độc. Cho nên em lấy chồng em khi ko môn đăng hộ đối, vì lúc quen ổng yêu chiều em vô điều kiện, thứ mà em ko có được từ bố mẹ mình - vì tổn thương nên khao khát tình yêu đó ạ. Không phải bố mẹ em ko yêu em, nhưng cách thể hiện khô khan và áp đặt - kiểu bố mẹ chăm lo, định hướng, dạy dỗ cẩn thận nhưng ko có chỗ cho dựa dẫm và nương tựa, càng ko bao giờ thể hiện yêu thương bằng lời. Cho nên về sau em cũng ko mong con em phải chịu như thế, em yêu nó hết mực, mỗi ngày đều hun hít và nói yêu nó hàng chục lần. Em từng nghĩ sẽ làm việc cật lực để nó được sung sướng ko cần lo nghĩ gì về cuộc sống, nhưng rõ ràng điều đó là hại nó :D. Nên em phải tách bạch yêu ra yêu mà nghiêm ra nghiêm, để nó hiểu ko có cái gì tự dưng mà có được.

just for fun

Xe lăn
Vợ em nó chả khôn thừa. Nó điên lại để bị ăn đánh thì nó thiệt à ( mặc dù em chưa bao giờ đánh vợ). Gia đình em sống cách 2 nhà nội, ngoại gần 2000km nên có muốn cũng không chạy về nhà ngoại ngay được.
Chẳng qua là cụ khỏe hơn nên mới làm được vậy thui, mợ nhà mà khỏe hơn hoặc ra đường mà gặp đứa nào gấu mèo hơn mình thì lại nhũn nhặn xin lỗi ngay ;))

Mytv

Xe điện
E thấy nhiều cụ mợ còm vẫn có 1 cái j đó về việc ngừoi phụ nữ mặc định phải chịu thiệt, phải cam chịu, phải thế này thế kia với nhà chồng. Xin lỗi h sắp bay lên sao hoả rồi. Sao phải thế. Bình đẳng đi. Chồng nó tốt thì m tốt lại. Ko tốt ko hợp next luôn cho nhanh. Còn cơ hội tìm ngừoi khác. E là cụ ko phải mợ ạ.

Gionam72

Xe container
Chẳng qua là cụ khỏe hơn nên mới làm được vậy thui, mợ nhà mà khỏe hơn hoặc ra đường mà gặp đứa nào gấu mèo hơn mình thì lại nhũn nhặn xin lỗi ngay ;))
Em không đô con lắm. Nhưng nóng tính mà máu chiến lắm ạ. Em mới vả 2 thằng kễnh con vì vượt đèn đỏ rồi tông vào đuôi xe em. Em xuống xe chẳng nói gì 2 tay vả luôn 2 thằng. Bị đánh phủ đầu và bất ngờ. 2 ông kễnh xin lỗi rồi chuẩn thẳng. Ngày xưa còn trẻ em cũng anh hùng lắm. Gấu em biết mà.

just for fun

Xe lăn
Em không đô con lắm. Nhưng nóng tính mà máu chiến lắm ạ. Em mới vả 2 thằng kễnh con vì vượt đèn đỏ rồi tông vào đuôi xe em. Em xuống xe chẳng nói gì 2 tay vả luôn 2 thằng. Bị đánh phủ đầu và bất ngờ. 2 ông kễnh xin lỗi rồi chuẩn thẳng. Ngày xưa còn trẻ em cũng anh hùng lắm. Gấu em biết mà.
Vâng, nhưng chắc là nhìn ăn được 2 ku kễnh con kia cụ mới ra tay chứ? nếu nhìn mà ko cps phần thắng thì cụ có làm vậy ko ạ?
Cũng như chuyện mợ nhà thôi, chẳng qua vì mợ nhà yếu hơn nên khi cụ "điên lên" thì mợ nhà phải chịu :D
Nhiều cụ ông khi đã có lỗi thường hay "điên lên" để lấp liếm cái sai của mình ;))

Chỉnh sửa cuối:

Gionam72

Xe container
Vâng, nhưng chắc là nhìn ăn được 2 ku kễnh con kia cụ mới ra tay chứ? nếu nhìn mà ko cps phần thắng thì cụ có làm vậy ko ạ?
Em điên lên thì chưa chưa biết thế nào cụ ạ. Từ ngày lấy vợ. Tính em cũng thuần đi nhiều rồi đấy.

Nhimtiu

Xe container
Theo em cụ nên tiết chế lại vì cụ nóng tính thế sau này dễ gặp hoạ. Đấy là cụ gặp mấy cu con trẫu tre thôi chứ gặp mấy chú em mà hay đi chơi đêm hôm lại sẵn đồ như dao bấm tạch ra cái là nó xiên ngay. Phát vào cổ hay chỗ hiểm là đi, vừa rồi chú Xxx mới bị chọc chết ở Mỹ Đình Thôn đó cụ. Cc nói rồi, một điều nhịn là chín điều lành. Gặp ông nào cũng máu chó hay có tí bỗng nữa thì cũng khó nói trc đc gì.

Gionam72

Xe container
Theo em cụ nên tiết chế lại vì cụ nóng tính thế sau này dễ gặp hoạ. Đấy là cụ gặp mấy cu con trẫu tre thôi chứ gặp mấy chú em mà hay đi chơi đêm hôm lại sẵn đồ như dao bấm tạch ra cái là nó xiên ngay. Phát vào cổ hay chỗ hiểm là đi, vừa rồi chú Xxx mới bị chọc chết ở Mỹ Đình Thôn đó cụ. Cc nói rồi, một điều nhịn là chín điều lành. Gặp ông nào cũng máu chó hay có tí bỗng nữa thì cũng khó nói trc đc gì.
Vâng. Em cũng cố đấy cụ. Biết tính mình nóng nên trong nhà em không có cái gì gọi là vk hay công cụ hỗ trợ cả. So với ngày xưa em cũng thuần đi nhiều rồi ạ.

Nhimtiu

Xe container
Vâng. Em cũng cố đấy cụ. Biết tính mình nóng nên trong nhà em không có cái gì gọi là vk hay công cụ hỗ trợ cả. So với ngày xưa em cũng thuần đi nhiều rồi ạ.
Theo em cụ nên thế mà ai rồi cũng thế thôi chứ kể cả cụ có oánh chết người đâm hỏng xe mình hay oánh thành thương họ thì chắc gì cụ đã thoát đc, có khi mình lại rắc rối hơn. Theo em nên tiết chế bớt độ nóng nảy của mình lại thì hay hơn cụ ạ. Trừ khi bắt buộc phải chiến đấu thôi còn thì cố gắng tránh động thủ. Năm mới chúc cụ và gđ luôn mạnh khoẻ, hạnh phúc!

NguyenAnhPhan

Xe container
tiện thớt, đầu năm, em xin dãi bày.

Em ko xung đột, ko tỏ thái độ nhưng thực lòng ko đánh giá cao ông bố vợ (nếu ko muốn nói là coi thường). Nếu so với bố đẻ em thì ổng xách dép về mọi mặt. (bố em chịu khó, cần cù, tằn tiện, làm thầu xây dựng để lại gia sản lớn mỗi tội chết sớm, chưa hưởng thụ được gì)

Ổng thì ăn nói lè nhè, bia suốt ngày, ăn ko nên đọi nói ko nên lời, lương 3 cọc 3 đồng. Lúc trẻ thì bố ổng nuôi, lớn lên cho miếng đất, đến h cả gia sản cả nhà chỉ có nhõn miếng đất ấy, cả 1 đời dựa vào vợ bươn chải.

Nhiều khi nghĩ, nếu biết trước nhà vợ ntn, ko biết mình có lấy ko nữa.
Trước khi lấy nhau, cụ không ngâm cứu hay rành rẽ về cụ nhạc ư ?

Gionam72

Xe container
Theo em cụ nên thế mà ai rồi cũng thế thôi chứ kể cả cụ có oánh chết người đâm hỏng xe mình hay oánh thành thương họ thì chắc gì cụ đã thoát đc, có khi mình lại rắc rối hơn. Theo em nên tiết chế bớt độ nóng nảy của mình lại thì hay hơn cụ ạ. Trừ khi bắt buộc phải chiến đấu thôi còn thì cố gắng tránh động thủ. Năm mới chúc cụ và gđ luôn mạnh khoẻ, hạnh phúc!
Cảm ơn cụ đã động viên. Nghĩ đến vợ con, gia đình là cũng tiết chế được đấy ạ.

Tình cờ

Xe buýt
Ui đọc mà giật mình. Em xin lỗi nhưng cụ nên sửa máu nóng này. Không thể biện minh tính mình nó thế để hành xử được. Bố mẹ vợ con phải nhịn mình né tính mình chứ ra đời thiên hạ đâu có nghĩa vụ đó. Em hơi lý thuyết nhưng nếu ở mình luật lá được thi hành đầy đủ thì hành vi đánh người của cụ sẽ rất phiền phức đấy ạ. Nhẹ thì dân sự, nặng thì hành chính, thậm chí hình sự. Cụ gặp 2 cu kia non gan thôi, còn người khác, họ sai đâu có nghĩa mình được đánh họ. Em nói hơi thẳng, có thể cụ khó nghe.