[Funland] Phiếm đàm đầu xuân về chuyện gia đình!

Gionam72

Xe container
Ui đọc mà giật mình. Em xin lỗi nhưng cụ nên sửa máu nóng này. Không thể biện minh tính mình nó thế để hành xử được. Bố mẹ vợ con phải nhịn mình né tính mình chứ ra đời thiên hạ đâu có nghĩa vụ đó. Em hơi lý thuyết nhưng nếu ở mình luật lá được thi hành đầy đủ thì hành vi đánh người của cụ sẽ rất phiền phức đấy ạ. Nhẹ thì dân sự, nặng thì hành chính, thậm chí hình sự. Cụ gặp 2 cu kia non gan thôi, còn người khác, họ sai đâu có nghĩa mình được đánh họ. Em nói hơi thẳng, có thể cụ khó nghe.
Không sao cụ. Em cũng đang cố tiết chế lại đấy ạ.

buicongchuc

Xe ba gác
Vợ em tính y như tính bà mẹ vợ em, giống từ tính cách đến ngoại hình, đến dáng đi dáng ngồi, ... Hôm nọ vô tình gặp và em chụp được tấm ảnh hai mẹ con ngồi trên ghế sân nhà hóng chuyện..., giống y như nhau. Ka ka.
Mỗi lần em ngồi uống rượu với bố vợ, hợp cạ lắm ccm ạ, kiểu như đồng đội cùng chiến tuyến :)) :))

Gionam72

Xe container
Vợ em tính y như tính bà mẹ vợ em, giống từ tính cách đến ngoại hình, đến dáng đi dáng ngồi, ... Hôm nọ vô tình gặp và em chụp được tấm ảnh hai mẹ con ngồi trên ghế sân nhà hóng chuyện..., giống y như nhau. Ka ka.
Mỗi lần em ngồi uống rượu với bố vợ, hợp cạ lắm ccm ạ, kiểu như đồng đội cùng chiến tuyến :)) :))
Đừng ôm nhầm nhé. Không bố vợ đổi phe đấy.

buicongchuc

Xe ba gác

hamcuare!

Xe container
Nói ra thì bảo... Mẹ vợ em u70 rồi mà hôm tết mặc váy dài với trang điểm tí vào nhìn vẫn ngọt lắm =))
Khiếp với cái cụ này :)) khoe từ vợ (ở thớt khác) rùi sang cả mevo ;)).
Thế cụ thấy giống nhau tốt hay chưa tốt ạ :P

Phòng và vé

Xe tải
Em chỉ phản đối tư tưởng “nuôi con gái như công chúa” thôi ạ. Chứ ai cũng yêu con mình cả. Chỉ là các cô công chúa được yêu chiều và có chỗ dựa vô điều kiện thì sau này làm vợ làm dâu… í ẹ lắm ạ. Bây giờ nhiều cô như thế, các cô dâu trẻ trong họ nhà em kiểu này nhiều, ngán lắm. Ko hiểu sao bây giờ con gái vụng về lười biếng nhiều như thế, mà lại cứ mặc định “phụ nữ là để yêu thương”. Phải thế nào người ta mới yêu được chứ, người ngoài chứ có phải cha mẹ đâu mà yêu vô điều kiện đc.

Btw hồi nhỏ em rất ghen tị với những bạn dc bố mẹ yêu thương chiều chuộng, dù có học kém hay phạm lỗi, thật đấy ạ. Vì bố mẹ em cho em ăn học đầy đủ, mẹ em cũng yêu em nhưng phải kèm với ngoan ngoãn học giỏi, sai lầm là bị trừng trị. Em ko cổ xuý cách làm khắc nghiệt đó, nó khiến em tổn thương tâm lý và nổi loạn suốt tuổi dậy thì. Đến giờ nghĩ lại vẫn thấy tổn thương. Mặc tích cực là em mạnh mẽ và tự lập, tạo dựng cuộc sống riêng tương đối thành công.

Rút kinh nghiệm từ sự nổi loạn của em, bố mẹ em dễ dãi với em trai em hơn nhiều (nó kém em nhiều tuổi nên bố mẹ kịp thời rút kinh nghiệm). Mặt tích cực là cuộc sống của nó rất thuận lợi, êm đềm, tính cách hiền hoà dễ chịu. Tuy nhiên lấy vợ có con rồi vẫn ở nhà bố mẹ em, ko chịu tự lập dù bố mẹ em gợi ý cho ra riêng nhiều lần. Lại được cả hai vợ chồng thích ỷ lại vào ông bà, hết nội rồi sang ngoại. Sự nghiệp cũng ko có gì đáng kể, cứ đều đều ổn định như chính cuộc sống của nó trước giờ vậy.
Em cũng là người phản đối tư tưởng chiều con gái như công chúa vì quanh em thấy có nhiều công chúa ỷ lại quá, nói thẳng ra là ích kỷ chỉ biết mình.

Đúng như mợ nói, cuộc sống của họ rất êm đềm vì họ ỷ hết vào bố mẹ vào chồng rồi. Sống tầm gửi vào những người thân nhưng lại rất hay lên giọng dạy dỗ người khác vì luôn ảo tưởng mình là số 1.

Em nhìn những tấm gương đấy mà phát hãi nên em vẫn nghiêm khắc dạy bảo con gái từ việc nhỏ nhất trở đi, vì đơn giản nhà em ko phải hoàng tộc nên em ko đủ khả năng cho 1 công chúa ở trong nhà dc 🙂

hamcuare!

Xe container
Em cũng là người phản đối tư tưởng chiều con gái như công chúa vì quanh em thấy có nhiều công chúa ỷ lại quá, nói thẳng ra là ích kỷ chỉ biết mình.

Đúng như mợ nói, cuộc sống của họ rất êm đềm vì họ ỷ hết vào bố mẹ vào chồng rồi. Sống tầm gửi vào những người thân nhưng lại rất hay lên giọng dạy dỗ người khác vì luôn ảo tưởng mình là số 1.

Em nhìn những tấm gương đấy mà phát hãi nên em vẫn nghiêm khắc dạy bảo con gái từ việc nhỏ nhất trở đi, vì đơn giản nhà em ko phải hoàng tộc nên em ko đủ khả năng cho 1 công chúa ở trong nhà dc 🙂
Việc đó e nghĩ k chỉ mỗi phụ nữ cụ ạ!
Đàn ông cũng vậy ý! Nhiều người đc bao bọc, đc chiều chuộng quá nên khó hiểu vs cảm thông với người khác.
Nhưng dù sao, đó là xh mà cụ :).

buicongchuc

Xe ba gác
Khiếp với cái cụ này :)) khoe từ vợ (ở thớt khác) rùi sang cả mevo ;)).
Thế cụ thấy giống nhau tốt hay chưa tốt ạ :P
Ghét nhất là hay nấu cháo đt cả tiếng đồng hồ, giống nhau thế chứ 😾

kaku223223

Xì hơi lốp
Trước khi lấy nhau, cụ không ngâm cứu hay rành rẽ về cụ nhạc ư ?
Em lấy vợ xa, nên cũng chỉ gặp vài bữa. Tuy nhiên, đó cũng là cái thiếu sót của mình và giờ mình phải chịu trách nhiệm. H mới thấm câu lấy vợ kén tông.

Mợ giống em. Em sống xa bố mẹ từ nhỏ nên ý thức tự lập cao, chưa bao giờ có ý nghĩ dựa vào bố mẹ đẻ hay dựa vào người khác. Nên mọi vấn đề của em cả trong cs lẫn hun nhân em đều tìm cách thu xếp cho ổn, ko để ai phải hỗ trợ hay can thiệp. Nhà chồng và nhà em vô cùng ko môn đăng hộ đối, nhưng cs tự lập giúp em phát triển khả năng tổ chức cuộc sống quá tốt, em làm đc nói đc nên em có vị thế trong gia đình. Thật ra, em toàn phải quân sư cho bố mẹ đẻ trong mọi việc, chứ em chưa xin đc quả ý kiến tư vấn nào ổn từ các cụ :D.
Tuy bản thân em luôn nỗ lực tự giải quyết các vấn đề, nhưng em lại muốn các con em coi gia đình là hậu thuẫn, là chốn quay về nếu đường đời quá mỏi mệt. Em vẫn nói 2 con em, sau này cố gắng tạo dựng cuộc sống tốt, biết nhường nhịn và cư xử độ lượng, bao dung để gia đình yên ổn. Nhưng giả sử có biến cố mà tinh thần hay vật chất mỏi mệt quá, cứ quay về với bố mẹ, mẹ sẽ cùng các con nghĩ cách tháo gỡ. Ko cần phải cố chịu đựng những thứ quá sức.
Em giống mợ ở chỗ ý thức tự lập cao và không có chỗ dựa ở nhà ngoại. Vậy nên nếu có gì xảy ra thì chỉ có mình em gánh, thậm chí còn phải giấu nhà mình sợ các cụ lo.
Vậy nên em cũng dạy 2 gái nhà em phải tự lập. Không nên dựa dẫm vào ai hết. Hồi nhỏ cũng có so sánh với bạn nọ bạn kia. Nhưng em phân tích lại cho thì lúc đó mới đồng ý và chấp nhận.
Vẫn lo cho tương lai của các nàng ấy. Nhưng cũng an ủi là mình đã dạy hết những điều cơ bản rồi. Còn lại là cách ứng xử của các nàng ấy sau này thôi.

XSim

Xe container
Con gái em đi lấy chồng thì em sẽ dặn dò kĩ là đừng có sơ múi tài sản nhà chồng, có sơ múi gì thì về sơ múi bố mẹ đây này. Xác định không xin xỏ gì nhà chồng thì sẽ sống hiên ngang, không phải nhịn nhục ai ở nhà chồng hết.

Em dặn con em nhà mình sẽ luôn rộng cửa đón con về nhưng đồng thời sẽ bảo mày vừa phải thôi, bố chỉ có thể đảm bảo con có nhà thôi chứ gia đình hạnh phúc thì phải là do con giữ.

Tạm thế đã, từ giờ đến lúc con gái lây chồng em nghĩ tiếp xem dặn thêm gì :)

hamcuare!

Xe container
Con gái em đi lấy chồng thì em sẽ dặn dò kĩ là đừng có sơ múi tài sản nhà chồng, có sơ múi gì thì về sơ múi bố mẹ đây này. Xác định không xin xỏ gì nhà chồng thì sẽ sống hiên ngang, không phải nhịn nhục ai ở nhà chồng hết.

Em dặn con em nhà mình sẽ luôn rộng cửa đón con về nhưng đồng thời sẽ bảo mày vừa phải thôi, bố chỉ có thể đảm bảo con có nhà thôi chứ gia đình hạnh phúc thì phải là do con giữ.

Tạm thế đã, từ giờ đến lúc con gái lây chồng em nghĩ tiếp xem dặn thêm gì :)
E nghĩ k cần dạy con về điều đó mợ ạ!
Gái ‘theo’ ck thì cũng là mang phúc đức về nhà ck vs hưởng phúc đức của nhà ck (nếu có)!
k ít gđ bm ck khó khăn, nhưng đến đời con thì khá khẩm hơn rất rất nhiều mà mợ :).
K bít cái câu ‘gái cái bòn’ nó còn đúng vs các cháu genZ bayh k nữa mợ nhỉ? :)

snipapple

Xe hơi
Website
www.youtube.com
còn tuỳ vào ông con rể nữa,ông nào chuẩn thì hướng con mình và dạy con mình chuẩn theo con rể và gia đình nhà chồng --> cả 2 gđ đều ổn. Gặp ông con rể củ chuối mà bảo con gái mình phải chuẩn thì khổ con mình lắm. Hic, e thấy cố gắng được cái môn đăng hộ đối giữa 2 bên thì sẽ đỡ mệt và đỡ đau đầu cho cả 2 bên hơn, cũng do con gái mình lựa chọn hết.
Có số cả rồi, ông nào lo trước có lo vào mắt. Lo chỉ được ở góc độ tài chính thôi. Còn các chuyện khác thì phải để tự biên tự diễn

XSim

Xe container
tiện thớt, đầu năm, em xin dãi bày.

Em ko xung đột, ko tỏ thái độ nhưng thực lòng ko đánh giá cao ông bố vợ (nếu ko muốn nói là coi thường). Nếu so với bố đẻ em thì ổng xách dép về mọi mặt. (bố em chịu khó, cần cù, tằn tiện, làm thầu xây dựng để lại gia sản lớn mỗi tội chết sớm, chưa hưởng thụ được gì)

Ổng thì ăn nói lè nhè, bia suốt ngày, ăn ko nên đọi nói ko nên lời, lương 3 cọc 3 đồng. Lúc trẻ thì bố ổng nuôi, lớn lên cho miếng đất, đến h cả gia sản cả nhà chỉ có nhõn miếng đất ấy, cả 1 đời dựa vào vợ bươn chải.

Nhiều khi nghĩ, nếu biết trước nhà vợ ntn, ko biết mình có lấy ko nữa.
Quan trọng là vợ cụ thế nào chứ cụ có ở cùng bố vợ đâu mà phải bức xúc.

Cụ không nói nhưng em đoán bố vợ cụ cũng không phải người xấu, chỉ có mỗi vấn đề là không có chí vươn lên thôi. Xã hội có người này người kia, có thể không làm ăn giỏi nhưng bố vợ còn có nhiều điểm hay khác mà cụ chưa nhìn ra thôi.

snipapple

Xe hơi
Website
www.youtube.com
Em thấy ông bố gia trưởng, nghiêm khắc thì cô con gái sẽ có xu hướng vun vén cho gia đình. Còn chiều chuộng quá, “khổ quá thì về bố lo” thì nó dễ bỏ cuộc, ko nhẫn nhịn được.

Bố mẹ em nghiêm khắc và thường sẽ càng vùi dập nếu em vấp ngã, nên em ko cảm thấy gia đình nhà đẻ là chỗ dựa. Cho nên em ko bao giờ có ý nghĩ cãi nhau với chồng thì về nhà mẹ đẻ. Lúc nào ấm ức lắm thì em sẽ đi lang thang một lúc cho khuây khoả, xong em lại về với chồng con. Em với chồng ko có tí nào môn đăng hộ đối, lệch sóng rất nhiều vấn đề. Nhiều người có thể sẽ rất chán với ông chồng như vậy, “cả một đời quá dài” ý. Nhưng vì em ko có nhà đẻ làm đường lui, nên em tìm cách giải quyết và thoả hiệp thay vì bỏ cuộc. Vì gia đình riêng của mình mà mình ko tự xây dựng, thì ko dựa vào ai được cả. Cũng may chồng em cơ bản là tốt, nên em bỏ qua chuyện lệch pha tư duy, tự bằng lòng với những điểm tốt của chồng.

Một số cô gái em biết, sống trong gia đình bố mẹ yêu thương chiều chuộng, khi lấy chồng luôn hướng về nhà đẻ, tìm cách kéo chồng về bên ngoại, vì ở đó các cô ấy sung sướng hạnh phúc, được nương tựa dựa dẫm. Hoặc có khó khăn vất vả thì sẽ kêu “mẹ mẹ” đầu tiên. Thực ra bây giờ rất nhiều cô gái như thế. Nên tỉ lệ ly hôn ngày càng nhiều, vì con gái ngày càng có giá nên sức chịu đựng ngày càng kém.
Nói câu khổ quá về bố lo thì sau này phải lo thật đấy. Không khác gì vẽ đường cho hưu chạy

XSim

Xe container
E nghĩ k cần dạy con về điều đó mợ ạ!
Gái ‘theo’ ck thì cũng là mang phúc đức về nhà ck vs hưởng phúc đức của nhà ck (nếu có)!
k ít gđ bm ck khó khăn, nhưng đến đời con thì khá khẩm hơn rất rất nhiều mà mợ :).
K bít cái câu ‘gái cái bòn’ nó còn đúng vs các cháu genZ bayh k nữa mợ nhỉ? :)
Em là cụ ạ :)

Cụ nói không cần dạy về ý "xơ múi tài sản nhà chồng" ạ? Ý em là dạy con không nên có ý nghĩ giành lấy cái đó nếu mình không có công sức gì tạo ra, không nên tham cái không phải của mình. Còn nếu lộc nhà chồng đến một cách tự nhiên thì cũng không cần phải tránh nhưng sẽ nhận một cách có trách nhiệm (ví dụ bố mẹ chồng cho nhà thì mình sẽ có trách nhiệm giữ nhà đó cho con, kiểu kiểu thế).

hamcuare!

Xe container
Em là cụ ạ :)

Cụ nói không cần dạy về ý "xơ múi tài sản nhà chồng" ạ? Ý em là dạy con không nên có ý nghĩ giành lấy cái đó nếu mình không có công sức gì tạo ra, không nên tham cái không phải của mình. Còn nếu lộc nhà chồng đến một cách tự nhiên thì cũng không cần phải tránh nhưng sẽ nhận một cách có trách nhiệm (ví dụ bố mẹ chồng cho nhà thì mình sẽ có trách nhiệm giữ nhà đó cho con, kiểu kiểu thế).
:) điều đó nghiễm nhiên đúng cụ ạ.

bigredone

Xe buýt
Bố mẹ vợ mà cứ điệp khúc con gái đi lấy chồng xong cứ bảo có gì xích mích với chồng về nhà bố mẹ nuôi, 90% con gái sẽ quay về nơi sản xuất