Philippines - điểm đến của dân bụi

thanktn

Xe tăng

Thỉnh thoảng được ngắm gái xinh, sexy

thanktn

Xe tăng

Cơm no say xong thì em về nước

thanktn

Xe tăng

Một chuyến bay về nước an toàn với em tiếp viên Cebu xinh đẹp.
Hẹn gặp lại các cụ trong chuyến đi tiếp theo.

kungfupanda85

Xe máy
nhìn sân bay philipines giống sân say budget terminal quá

scud122

Xe tăng
hay quá, cũng muốn đi, cơ mà tiếng anh lõm bõm k hiểu có đi nổi không cụ chủ nhỉ?????

tmanhthang

Xe tăng
Khách sạn Tune Hotel ở ngay khu trung tâm du lịch Ermita. Khách sạn này đi liền với hãng hàng không giá rẻ Air Asia. Ở KS này chỉ phải trả tiền theo dịch vụ sử dụng tương ứng. Nếu chỉ thuê phòng khách sạn thì số tiền phải trả rất nhỏ. Muốn có những tiện ích nào sau đây thì chỉ phải trả tiền tương ứng cho tiện ích đó: khăn tắm, nước nóng, truyền hình cáp, wifi, điều hòa,...

Phòng rất nhỏ, chỉ đủ kê một chiếc giường, nhưng nội thất còn rất mới. Với dân du lịch bụi như em thì 500k là mức giá quá ổn cho phòng có đủ wifi, truyền hình cáp, điều hòa như thế này.
10 tr là một người , nhưng em đoán chắc rằng cụ phải nhân 2 . theo dõi em thấy cụ không đi một mình đâu nhá . có cái tay lấp ló kìa :)) sướng nhất cụ ;))

Nhà em mới đi Philipine về, xong thì đi Mỹ. Hôm nay đọc topic này em thấy mình nên nói điều gì đó, và điều đó có lẽ là em cho rằng các cụ đừng quá ảo tưởng về Phil. Cá nhân em cho rằng đây là đất nước tệ nhất trong số các nước Đông Nam Á mà em đã đi. An ninh rất kém, rất bất ổn. Bước ra đường là phải đối mặt với đủ loại lưu manh, trộm cướp, lừa lọc, cướp giật bán hàng rong , ăn xin.... Người vô gia cư thì nhiều vô kể, buổi tối chỗ nào cũng thấy cánh homeless ngủ lăn lóc khắc mọi nơi. Đường phố rác rưởi bẩn thỉu. Sang Phil rồi em mới càng hiểu rõ vì sao du khách đến Việt Nam hầu như một đi không trở lại vì cũng như ở VN, người nước ngoài khi đến Phil luôn là miếng mồi mà đủ loại người đều nhắm đến và muốn làm thịt. E và cậu đi cùng đã phải chiến đấu và dám hiên ngang hạ gục 2 thằng lưu manh Phil đội lốt dịch vụ du lịch định rút dao trấn lột bọn em ngay bên bờ vịnh Manila. Bọn em sang đó đi công tác chứ không phải đi du lịch và đã lang thang từ Manila, xuống cảng Su bic, sang quận Angeles nên hiểu quá rõ cuộc sống đời thường của người dân Phil, những mặt trái của xã hội Phil. Em không có ý nói cụ chủ tô hồng hay phóng đại thêm mà em cho rằng cụ chủ sang đó chủ yếu chỉ ở Bo ra cay là điểm du lịch nổi tiếng nhất của Phil nên mọi thứ phải ổn hơn và nhất là Bo ra cay là một hòn đảo nhỏ nằm biệt lập giữa biển khơi nên các tệ nạn hầu như không thể có được. Cũng giống như du khách đến VN nếu họ chỉ ở resort Vinpearl Đà năng hay Nha trang, Mũi Né thi khi về nước có khi họ sẽ kêu bai bải rằng VN đã hóa rồng rồi cũng nên. Khi nào có thời gian em sẽ mở một topic mới về Phil hầu chuyện để các kụ có cái nhìn toàn diện hơn về đảo quốc này.

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Nhà em mới đi Philipine về, xong thì đi Mỹ. Hôm nay đọc topic này em thấy mình nên nói điều gì đó, và điều đó có lẽ là em cho rằng các cụ đừng quá ảo tưởng về Phil. Cá nhân em cho rằng đây là đất nước tệ nhất trong số các nước Đông Nam Á mà em đã đi. An ninh rất kém, rất bất ổn. Bước ra đường là phải đối mặt với loại lưu manh, trộm cướp, lừa lọc, cướp giật bán hàng rong , ăn xin.... Người vô gia cư thì nhiều vô kể, buổi tối chỗ nào cũng thấy cánh homeless ngủ lăn lóc khắc mọi nơi. Đường phố rác rưởi bẩn thỉu. Sang Phil rồi em mới càng hiểu rõ vì sao du khách đến Việt Nam hầu như một đi không trở lại vì cũng như ở VN, người nước ngoài khi đến Phil luôn là miếng mồi mà đủ loại người đều nhắm đến và muốn làm thịt. E và cậu đi cùng đã phải chiến đấu và dám hiên ngang hạ gục 2 thằng lưu manh Phil đội lốt dịch vụ du lịch định rút dao trấn lột bọn em ngay bên bờ vịnh Manila. Bọn em sang đó đi công tác chứ không phải đi du lịch và đã lang thang từ Manila, xuống cảng Su bic, sang quận Angeles nên hiểu quá rõ cuộc sống đời thường của người dân Phil, những mặt trái của xã hội Phil. Em không có ý nói cụ chủ tô hồng hay phóng đại thêm mà em cho rằng cụ chủ sang đó chủ yếu chỉ ở Bo ra cay là điểm du lịch nổi tiếng nhất của Phil nên mọi thứ phải ổn hơn và nhất là Bo ra cay là một hòn đảo nhỏ nằm biệt lập giữa biển khơi nên các tệ nạn hầu như không thể có được. Cũng giống như du khách đến VN nếu họ chỉ ở resort Vinpearl Đà năng hay Nha trang, Mũi Né thi khi về nước có khi họ sẽ kêu bai bải rằng VN đã hóa rồng rồi cũng nên. Khi nào có thời gian em sẽ mở một topic mới về Phil hầu chuyện để các kụ có cái nhìn toàn diện hơn về đảo quốc nào.
E cũng nghe đồn là có nhiều tội phạm
Nhưng ko nghĩ là nó rình rập du khách như con mồi thế thì hãi nhỉ

Thôi nghe xong chả dám đi, Malay với kiến trúc lạ là ok rồi

Kit07

Xe hơi
Nhà em mới đi Philipine về, xong thì đi Mỹ. Hôm nay đọc topic này em thấy mình nên nói điều gì đó, và điều đó có lẽ là em cho rằng các cụ đừng quá ảo tưởng về Phil. Cá nhân em cho rằng đây là đất nước tệ nhất trong số các nước Đông Nam Á mà em đã đi. An ninh rất kém, rất bất ổn. Bước ra đường là phải đối mặt với đủ loại lưu manh, trộm cướp, lừa lọc, cướp giật bán hàng rong , ăn xin.... Người vô gia cư thì nhiều vô kể, buổi tối chỗ nào cũng thấy cánh homeless ngủ lăn lóc khắc mọi nơi. Đường phố rác rưởi bẩn thỉu. Sang Phil rồi em mới càng hiểu rõ vì sao du khách đến Việt Nam hầu như một đi không trở lại vì cũng như ở VN, người nước ngoài khi đến Phil luôn là miếng mồi mà đủ loại người đều nhắm đến và muốn làm thịt. E và cậu đi cùng đã phải chiến đấu và dám hiên ngang hạ gục 2 thằng lưu manh Phil đội lốt dịch vụ du lịch định rút dao trấn lột bọn em ngay bên bờ vịnh Manila. Bọn em sang đó đi công tác chứ không phải đi du lịch và đã lang thang từ Manila, xuống cảng Su bic, sang quận Angeles nên hiểu quá rõ cuộc sống đời thường của người dân Phil, những mặt trái của xã hội Phil. Em không có ý nói cụ chủ tô hồng hay phóng đại thêm mà em cho rằng cụ chủ sang đó chủ yếu chỉ ở Bo ra cay là điểm du lịch nổi tiếng nhất của Phil nên mọi thứ phải ổn hơn và nhất là Bo ra cay là một hòn đảo nhỏ nằm biệt lập giữa biển khơi nên các tệ nạn hầu như không thể có được. Cũng giống như du khách đến VN nếu họ chỉ ở resort Vinpearl Đà năng hay Nha trang, Mũi Né thi khi về nước có khi họ sẽ kêu bai bải rằng VN đã hóa rồng rồi cũng nên. Khi nào có thời gian em sẽ mở một topic mới về Phil hầu chuyện để các kụ có cái nhìn toàn diện hơn về đảo quốc này.
Cụ làm bài về vấn đề này cho ae OF rút kinh nghiệm đi, nhà em luôn luôn muốn có cái nhìn đa chiều,.. Hóng bài của cụ

Vâng. E tranh thủ làm mấy hình ảnh về cuộc sống hàng ngày bên Phil cho các cụ cảm nhận đầy đủ hơn. Nhưng trước tiên em cũng phải nói là ở Phil có hai điều hơn hẳn VN, thứ nhất là dân Phil nói tiếng Anh cực tốt, thứ hai là giao thông bên đó cũng cực kỳ láo nháo, cũng chạy xe cướp đường láo chả khác gì Hà Nội, nhưng các bác tài tuyệt đối không bao giờ " nhả ngọc phun châu" đủ thứ trên đời vào mặt nhau, mà họ coi như đó là " một phần tất yếu của cuộc sống".

Đường phố

Nói đến Philipine là nói đến xe Jeepny rồi. Đó là loại xe tự gióng như công nông đầu ngang nhà mình ngày xưa nhưng dùng chở người như xe buýt. Xe thường được sơn rất sặc sỡ và mang thương hiệu gì là do sở thích, nhưng toàn mẹc với audi thôi :-h

Để trải nghiệm thực tế em đã lên một con Jeepny để đi sang Makati. Xe này chạy từng chặng một và giá vé đồng hạng là 8 peso một chặng ( khoảng 4500 vnd ) Dưới cái nóng hầm hập 37 độ như Sài Gòn, giữa khói bụi kẹt xe, hơi người đặc quánh mà trong xe không quạt không điều hòa thì đúng là một thách thức. Nói chúng mọi thứ trong xe được chế tạo đơn giản đến mức tối giản, nhiều chi tiết bộ phận chỉ được hàn gá vào nhau, thậm chí buộc dây chun nhưng vẫn chạy tít. Đây là cocpit của một F16 Jeepny :))

Cơ trưởng của em đang rất căng thẳng điều khiển

Chân côn, ga, cần số nhá

thanktn

Xe tăng
Duyên quá cụ ạ. Em vừa xem bài đi Mỹ của cụ, quay lại box này lại thấy cụ comment thớt của em. :)

Em đi du lịch, sở thích chụp ảnh của em là chọn những cảnh đẹp để chụp và mỗi cảnh em phải chỉnh trang bấm máy cẩn thận từng shot hình, ảnh nào hỏng hoặc không vừa ý em là em xóa luôn. Vì thế ảnh của em thường là chọn lọc những cảnh tiêu biểu giới thiệu nơi mình đến. Cũng chính vì vậy, đợt đi Phil em không có nhiều ảnh đời thường (tranh thủ lướt qua càng nhiều địa điểm du lịch càng tốt).
Còn cảm nhận về đất nước Phil thì phải đi du lịch thực tế mới biết được chứ một vài trăm khung hình cũng chẳng nói nên được điều gì. Đúng là như cụ nói, Phil là một đất nước bất ổn thể hiện bằng an ninh soi ở mọi nơi, khoảng cách giàu nghèo quá lớn, đường phố thì đường chính có vẻ sạch sẽ nhưng sang những con đường nhỏ thì bẩn thỉu, đủ loại phương tiện chen lấn nhau bấm còi inh ỏi. Không như những shot hình em đăng lên trên này đâu. Em cũng đã đăng shot hình này

Đây là bờ vịnh Manila chỗ gần đại sứ quán Mỹ, dọc bờ vịnh là đại lộ Roxas đẹp nhất Manila. Thế nhưng chỗ này bẩn thỉu và hôi thối vô cùng chả khác gì sông tô lịch vào những ngày nắng. Không biết ở Mỹ thế nào chứ, đường phố bẩn, hôi thối, vỉa hè lồi lõm thì em đi qua HongKong, Hàn Quốc cũng đều có cả, ngay cạnh khu trung tâm thương mại sầm uất luôn.

Lừa lọc thì em cũng có gặp nhưng tỉnh táo em từ chối nói chuyện với họ ngay từ đầu, với cả em đã tham khảo trước thông tin nắm rõ giá cả, nên bọn nó chả có cơ hội vặt của em. Nhưng mà nói chung cái lừa đảo khách du lịch này thì nước nào cũng có, kể cả Mỹ nhể.

Phil là một nước đáng đi để cho biết các cụ ạ, đặc biệt cụ nào thích du lịch bụi, phiêu lưu mạo hiểm. Họ có nhiều tour đi khám phá núi lửa cực kỳ hay. Cụ nào máu đi theo kiểu phượt thì càng thích những tour như thế này.

À, rất vui khi cụ lôi thớt của em lên và post ảnh ở đây, em sẽ tìm lại những shot hình đời thường ở Phil góp ảnh cùng cụ.

Chỉnh sửa cuối:

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Trời!? Anh Avalon-Bg đi Tây cứ như đi chợ ấy, các bài viết của anh luôn phản ánh 2 mặt của cuộc sống.hi

Trời!? Anh Avalon-Bg đi Tây cứ như đi chợ ấy, các bài viết của anh luôn phản ánh 2 mặt của cuộc sống.hi

Cám ơn cụ a bờ cờ. Vị trí em đang làm việc cũng cho nhà e nhiều cơ hội được đi đây đi đó nhưng quan trọng là tính em hay thích lang thang, nói theo thuật ngữ chuyên môn thời thượng tí thì là Phượt còn nói thẳng tưng là loại hóng hớt nặng. Và ở đâu em cũng muốn hòa vào cuộc sống thật của những người dân ở đó, để có thể trải nghiệm một cách sâu nhất có thể về đời sống, văn hóa, con người ở những mảnh đất đó. Ngay ở Phil này em cũng đã từng ngồi xổm ăn hết nửa rổ trứng vịt lộn, mà ăn theo kiểu Phil nhé. Vui đáo để.

Trong khi chờ cụ chủ lục lọi tìm ảnh, em up tiếp mấy cái nữa vậy. Có thể nói em chưa thấy nước nào nhiều súng đạn như Phil. Ở tất cả các nơi công cộng có đông người như nhà hàng, siêu thị, bến tàu bến xe..vv đâu đâu cũng nhìn thấy lực lượng an ninh trang bị đủ các loại súng ngắn, dài đạn giắt quanh mình nhiều như đi đánh trận. Đó không phải là cảnh sát mà chỉ là người của các công ty an ninh được thuê bảo vệ như các công ty vệ sĩ bên mình nhưng họ được trang bị súng thật. Điều đó cũng cho thấy một điều bên Phil những bất ổn là luôn hiện hữu, hiểm nguy luôn rình rập. Tất cả người ra vào các siêu thị đều phải kiểm tra túi xách và người để xem có mang chất nổ hay không, kể cả lực lượng an ninh thay ca cũng không phải là ngoại lệ:

Ngay cả ở cái bến xe tỉnh Olongapo xa xôi mà bảo vệ cũng trang bị cac bin loại khủng dư lày:

Ở các bến xe bên Phil bọn cò vạc cũng đông không khác gì ở ....Mỹ đình nhà mềnh. Hôm em ra bến xe Olongapo để bắt xe về Manila, vừa bước chân vào đã gặp ngay mấy thằng ong ve này. Chúng nó đeo thẻ nhân viên hẳn hoi, lăng xăng hỏi em đi đâu rồi chỉ chỉ em ra quầy vé mà đòi em tip 100 peso ( 50k vnd) nó bảo chụp ảnh cho nó xong ra đòi tiếp 50 peso nữa. Mấy thằng này ở VN thì ăn đòn

Mấy em bán vé thấy em chụp hình cứ khúc khích cười duyên. Riêng món ăn chơi bên đó thì vừa hay và quá hợp lý :-|, con gái Phil rất được đấy các cụ ạ, nhất là những em nào con lai, nhìn như gái châu Âu nhưng lại gọn gàng đẹp hơn. Ngắn gọn là TUYỆT. Chả thế ông Đại sứ Mỹ ở Phil tuyên bố khách du lịch đến PHil chủ yếu là du lịch sex đã gây ra sóng gió ngoại giao giữa hai nước.

darkmanhvn

Xe tải
Em hóng phát

Zzz

Xe tải
Xem hình của cụ Than kiu tê nờ em lại nhớ kỷ niệm đến phi năm 2007, ảnh của cụ rất đẹp, cảm ơn cụ.

2007 em được đi 4 ngày chủ yếu là làm việc và di chuyển cả ngày, đêm dân phi ngủ sớm, an ninh thắt chặt (hình như có vài vụ bỏ bom) ra vào khách sạn siêu thị là phải qua máy soi, chó ngửi ngượng chết... nên không được hóng phố phường nhiều. Giờ em chỉ nhớ hình ảnh jeepney hay dùng máy isuzu để chạy; dân Phi chuộng Kawasaki hơn Honda, nhiều xe 2 bánh họ lai thêm thuyền thành sít đờ ca... hình ảnh xe bọc thép nhận tiền vào buổi chiều tại các chi nhánh ngân hàng, bảo về cầm súng mặc giáp vây quanh
À, em còn nhớ cả hình ảnh thi thoảng gặp mấy cô gái phi lai xinh đẹp không hiểu cụ còn hình không cho em ôn lại kỷ niệm tí đi :))

Chỉnh sửa cuối:

Tear In Heaven

Xe đạp
Mình đã từng hai lần bị giựt camcoder tại Phil.Đến bây giờ vẫn giận hổng có thèm come back :))

HorsePower

Xe container
Người Phil chuyên làm các công việc dịch vụ:
Ô sin trên khắp TG
Công nhân xây dựng, cầu đường bên Thái thuê Phil rất nhiều.
Xuất khẩu ngành công nghiệp dịch vụ âm nhạc giải trí. Có thể hát, oánh đàn copy các thể loại.
...........
Người Phil nói chung em thấy ít được cọi trọng trong kể cả cộng đồng Asian.