[Funland] Phim "Đào, Phở và Piano"

susuxaotoi

Xe đạp
Hoá ra phim đc ký phút chót nên không kịp có phương án truyền thông. Tiếc cho phim hồng hà nữ sĩ vì không kịp quảng bá và rạp qg cũng chỉ đủ cho 1 phim hot mà thôi
Phim Hồng Hà Nữ Sĩ bị chê tơi tả trên các nhóm phim cụ ạ, nên cũng không cần tiếc đâu.

Hồng Hà nữ sĩ khó mà hot được như Đào, phở và piano cụ ạ. Phim chiến tranh quả nổ vẫn thích mắt, đã tai hơn phim về văn học nghệ thuật.
Không phải vì chủ đề chiến tranh hay văn hoá nghệ thuật đâu cụ ơi. Gen Z giờ nó thích cổ trang lắm. Các group văn hoá cổ phong hay Việt phục đều rất sôi nổi. Phim Hồng Hà Nữ Sĩ dở thật nên không hot thôi.

minhphuc9

Xe hơi
Em, 1 con người thích xem phim siêu anh hùng, đánh đấm của Mỹ. Rạp ưu thích là cgv. Trước giờ vô cùng ghét phim VN, bất kể thể loại gì
Tự đánh giá ra rạp thời gian hiện tại chỉ có phim Đào có chất lượng hợp lí nhất với em. Lí do: ưa thích lịch sử, đề cao tính tốt đẹp của con người. Phim được review build tốt.
Phim Mai - chưa xem, nhưng ghét phim tâm lí xã hội
Madam web - chịu cmn luôn =))
Thấy phim Dune được đánh giá tốt. E đang đợi Deadpool, kinhkong nữa. E sẽ xem hết 03 phim này, cả Madam web nữa. Dù Madam có chán nhưng chắc cũng ko thua mấy bom tấn gần đây của Marvel (mấy phim dở gần đây). Em xem phim để ủng hộ Sony.

minhphuc9

Xe hơi
Và cũng có những bộ phim đoạt những giải danh giá nhất của điện ảnh Thế giới như Oscar, Càng cọ vàng, Sư tử vàng... mà ra rạp lại thất bại về doanh thu cụ nhỉ. Người ta chỉ biết đến sau khi phim đoạt giải và tìm xem phim trên các nền tảng khác chứ không phải tại rạp chiếu phim khi nó được công chiếu.
Cũng tùy gu cụ ạ. E ko xem nổi phim quá chính kịch. Nên mấy phim gần đây đạt OSCAR em đều không xem, trừ phim Ký sinh Trùng - HQ (phim hay thật, e xem ko bỏ qua phút nào). Phim Killers of the Flower Moon em cũng ko xem vì cứ nghĩ đến những người da đỏ bị giết chóc và phim này cũng thất bại về doanh thu.

theanh90

Xe tăng
Phim Hồng Hà Nữ Sĩ bị chê tơi tả trên các nhóm phim cụ ạ, nên cũng không cần tiếc đâu.

Không phải vì chủ đề chiến tranh hay văn hoá nghệ thuật đâu cụ ơi. Gen Z giờ nó thích cổ trang lắm. Các group văn hoá cổ phong hay Việt phục đều rất sôi nổi. Phim Hồng Hà Nữ Sĩ dở thật nên không hot thôi.
Về nội dung hay hình thức hở cụ, phim người vợ cuối cùng nhạt về nội dung nhưng chau chuốt hình ảnh nên vẫn cứ là ok. Phim hh nữ sĩ thì nhìn qua biết đuối về hình ảnh

Kiên Khùng

Xe điện
Chưa ra luật thì chúng nó đã chen nhau té rồi, nào là chui container, nào là giả dạng khách du lịch, mới đây thêm các "du học sinh mất tích" bên Úc nữa. Nhưng thôi lan man lạc đề.
Một bộ phim, khi đã ra rạp thì số phận của nó coi như đã "xong phim" rồi. Tức là nếu nó có bị chê, bị bỉ bôi thì cũng phải chịu, có thể phim của anh hay đấy, nghệ thuật đấy nhưng khán giả họ không thích thì bố anh làm gì được. Còn ngược lại nếu nó "ngon" thì chẳng cần PR, chẳng cần seeding thì khán giả sẽ tự móc ví vào rạp. Ở nước ngoài thì doanh thu phòng vé là tiêu chí quan trọng nhất để đánh giá một bộ phim.
Thế cho nên mình rất phục Trấn Thành, mặc dù chưa bao giờ xem phim nào của anh ta, bất kể anh ta có dùng chiêu trò gì, câu kéo ra làm sao, diễn viên cởi quần áo hay gì gì thì việc anh ta lôi kéo được khán giả đến rạp, tạo doanh thu cho các nghệ sĩ, các rạp chiếu phim... là quá giỏi. Chứ rút tiền nhà nước vài chục tỷ rồi làm ra những bộ phim không có ma nào xem, đem dự ba cái liên hoan phim rồi xếp xó thì vứt, cứ bảo vì sao VN vốn đã nghèo lại nuôi báo cô những ông bà đạo diễn, những hãng phim zombie không biết làm ra tiền chỉ ăn bám nhà nước thì khá sao được
Ủa, phim không hề đc PR 1 đồng, vẫn hút khách ầm ầm như mợ bảo đấy chứ! Sao chê?
Là nói Đào chứ nỏ Mai nhé!

N.Korea Ginseng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Bạn em vừa mua được vé sau khi đứng xếp hàng hơn 1h giữa buổi trưa các cụ ạ. Hiện chỉ có ra xếp hàng mua vé thôi chứ các kênh bán vé online khó lắm.

mb.vaynganhang

Xe tăng
Nhân ý kiến: đánh giá văn hóa/dân trí/trình độ của cá nhân qua piano, qua nghe piano, chơi piano, qua việc đến rạp hát/phòng tranh hay ko

Em có đôi ý kiến cá nhân: những điều trên chỉ là 1 cách thể hiện ra (trong rất nhiều cách) của 1 người có gu/có cảm nhận nghệ thuật, chứ ko phải vì: họ làm điều đó nên họ có trình độ/văn hóa cao hơn người khác. Cũng như, em ko thấy có sự liên quan lắm khi từ việc đánh đàn/xem tranh mà quy sang dân trí/văn hóa/trình độ của 1 cá nhân, cùng lắm chỉ là nói họ có trình độ trong lĩnh vực đó của họ mà thôi!

Các bác có thể rung động trước: tiếng đàn tranh, đàn bầu, v.v nhưng ko cảm thụ được tiếng đàn piano, violon, hay nhạc giao hưởng. Nhìn tranh Van Gogh cảm thấy hoa mắt chóng mặt, nhưng lại cảm nhận không gian-thời gian như lắng đọng lại khi vô tình chứng kiến 1 chiếc lá rụng rơi xuống chạm khẽ mặt hồ

Đại khái là, hình thái của nghệ thuật, sự cảm nhận nghệ thuật của mỗi cá nhân, rất chi là phong phú, xuất hiện ở mọi lúc mọi nơi, chứ ko phải gò bó trong khuôn khổ như chỉ "đàn tây", "tranh tây" mới là nghệ thuật

Chỉnh sửa cuối:

Ha Kim Tan

Xe tải
Website
bookingad.vn
khó đặt vé quá

tuan_nguyen261188

Xe điện
Nhân ý kiến: đánh giá văn hóa/dân trí/trình độ của cá nhân qua piano, qua nghe piano, chơi piano, qua việc đến rạp hát/phòng tranh hay ko

Em có đôi ý kiến cá nhân: những điều trên chỉ là 1 cách thể hiện ra (trong rất nhiều cách) của 1 người có gu/có cảm nhận nghệ thuật, chứ ko phải vì: họ làm điều đó nên họ có trình độ/văn hóa cao hơn người khác. Cũng như, em ko thấy có sự liên quan lắm khi từ việc đánh đàn/xem tranh mà quy sang dân trí/văn hóa/trình độ của 1 cá nhân, cùng lắm chỉ là nói họ có trình độ trong lĩnh vực đó của họ mà thôi!

Các bác có thể rung động trước: tiếng đàn tranh, đàn bầu, v.v nhưng ko cảm thụ được tiếng đàn piano, vilon, hay nhạc giao hưởng. Nhìn tranh Van Gogh cảm thấy hoa mắt chóng mặt, nhưng lại cảm nhận không gian-thời gian như lắng đọng lại khi vô tình chứng kiến 1 chiếc lá rụng rơi xuống chạm khẽ mặt hồ
Em thích nghe piano, vilon, nhạc giao hưởng nhưng cũng rất thích coi tuồng cổ :)) :)) :))
Mê nhất vở San Hậu hay Sơn Hậu

matizvan2009

Xe ba gác
Em nghĩ là hàng chục năm nữa cũng sẽ ko có được những phim như thế. Đây là những phim kinh điển của điện ảnh VN về đạo diễn, diễn viên, kịch bản, quay phim..... Đến bây giờ em vẫn nhớ được khuôn mặt bác Lâm Tới, cảnh giặc càn... ở Cánh đồng hoang, hay những khuôn mặt diễn viên, cảnh phim ở Biệt động SG. Bây giờ điện ảnh VN có những phim như thế , gần được như thế hoặc có yếu tố mới nào đáng xem là em đi xem ngay. Phim ngày xưa đạo diễn có năng lực, diễn viên có năng lực, có khả năng diễn, biên kịch giỏi, diễn viên có đất diễn...xem là mê. Nên ai phỉ báng những người làm phim này, diễn viên của những phim này em nghĩ mình ko cần xem xét người phỉ báng cũng hiểu họ là ai.
Về nhạc phim thì phin Ván bài lật ngửa đến giờ chưa có đối thủ. Có lẽ thời đó còn đọng lại dư âm nhạc phim của trước 75 và các phim viễn tây Mỹ (phim viễn tây Mỹ thời đó có vụ huýt sáo, phê lòi).

thichlexus

Xe điện
Beta Cinema nhanh chân đăng ký chiếu phim này không lấy phí phát hành tự nhiên được marketing miễn phí tốt phết các cụ nhỉ. Trước giờ em còn chưa biết có rạp này luôn.
Chưa kể bán thêm được đồ uống, bỏng ngô... thì cũng có thêm khoản thu kha khá bù đắp chi phí rồi

Vinhdq164

Xe buýt
Dân làm ăn, bỏ ra nghìn tỉ phải tính đến chuyện thu lại cũng từng đó. Tư nhân bỏ tiền ra thì phải tính đến chuyện lời lỗ, dù gì cũng là tiền túi. Cu nào học đòi ném tiền ra không thu về được thì vẫn phải đóng thuế cho nhà nước, bình thường thôi.

Nhìn sang các phim tài trợ, đầu tư hàng chục tỉ nhưng chỉ chiếu đúng 1 rạp, không chuẩn bị kế hoạch phát hành rộng, quảng cáo lởm khởm, doanh thu vài trăm triệu đã sướng đến phát ngất. Nhà nước bỏ tiền mua danh như thế liệu có đáng không? :)
Tìm hiểu kĩ trc tại sao lại chỉ chiếu đúng 1 rạp r hãy còm cụ ơi. Chứ cứ ngu ngơ ntn còm ng ta đánh giá cho. Mà cũng có cụ giải thích cho lý do tại sao lại chỉ chiếu đúng 1 rạp r mà. Đọc trc hãy còm.

thunder

Xe tải
Tìm hiểu kĩ trc tại sao lại chỉ chiếu đúng 1 rạp r hãy còm cụ ơi. Chứ cứ ngu ngơ ntn còm ng ta đánh giá cho. Mà cũng có cụ giải thích cho lý do tại sao lại chỉ chiếu đúng 1 rạp r mà. Đọc trc hãy còm.
Vậy mấy lão bỏ hàng chục tỉ làm phim rồi chiếu đúng 1 rạp có sợ người ta đánh giá không hả cụ? Đây có phải là phim đầu tiên như thế đâu. Tiêu tiền nhà nước dễ thế nhỉ? =D>

thunder

Xe tải
Về nhạc phim thì phin Ván bài lật ngửa đến giờ chưa có đối thủ. Có lẽ thời đó còn đọng lại dư âm nhạc phim của trước 75 và các phim viễn tây Mỹ (phim viễn tây Mỹ thời đó có vụ huýt sáo, phê lòi).
Tập 1 VBLN nhạc phim do Y Vân, nhạc sĩ SG trước 1975 soạn, chả ấn tượng mấy.
Từ tập 2 chuyển sang nhạc sĩ Thanh Tùng, dân du học Bắc Triều tiên về không được hưởng tí bơ sữa nào của đế quốc đâu cụ ạ. :))

susuxaotoi

Xe đạp
Về nội dung hay hình thức hở cụ, phim người vợ cuối cùng nhạt về nội dung nhưng chau chuốt hình ảnh nên vẫn cứ là ok. Phim hh nữ sĩ thì nhìn qua biết đuối về hình ảnh
Chê toàn tập cụ ạ. Có một vài bài review khen (chắc do khán giả dễ tính chứ cũng không phải seeding gì), nhưng mà ở dưới comment đa số chê. Bạn em đi xem về thì nó chê từ nội dung tới hình thức. Nội dung thì nó bảo nhàn nhạt, không có cao trào gì, nói chung là nhạt nhẽo.

le_petit

Xe tăng
ko phải em ko biết về sự thiếu thốn trang bị của Việt Minh, nhiều ảnh tư liệu các cụ nhà ta vẫn dùng gươm dao. Nhưng là cụ thì cụ có bị dọa bởi cả băng pháo như bị bắn bằng đạn thật ko?
Gần 100 năm trước có nhiều chuyện mà trẻ em bây giờ cũng phải ngạc nhiên, nhưng đó là sự thật lịch sử, những ấu trĩ thửa ban đầu...
Năm 46 , cũng những ngày bộ phim đề cập, tại một làng ở Hải phòng (tôi quên tên) có một chiếc xe tăng Pháp đi một mình chết máy (ko hiểu vì sao xe đó đi một mình), dân làng được huy động ra dùng gạch đá cuốc xẻng gõ vào xe cho bọn bên trong váng đầu mở nắp xe ra sẽ dùng dao chém. Nhưng bọn đó gan ko ra nên họ cử hơn chục thanh niên ở lại canh, số còn lại về làng (cách hơn 1 km) lấy rơm ra đốt). Khi về đến làng họ nghe tiếng súng nổ,mọi ng quay lại thấy chiếc xe biến mấy, tất cả gần 20 thanh niên bị bắn chết. Giowf làng đó vẫn còn giữ ngày giỗ chung.
Con nhỏ lớp 6 khi nghe chuyện bảo sao ko trát bùn kín kính lái và nhét hết các lỗ, cử người ngồi trên thò đầu lên thì đập!

tuanva06

Xe tải
Gần 100 năm trước có nhiều chuyện mà trẻ em bây giờ cũng phải ngạc nhiên, nhưng đó là sự thật lịch sử, những ấu trĩ thửa ban đầu...
Năm 46 , cũng những ngày bộ phim đề cập, tại một làng ở Hải phòng (tôi quên tên) có một chiếc xe tăng Pháp đi một mình chết máy (ko hiểu vì sao xe đó đi một mình), dân làng được huy động ra dùng gạch đá cuốc xẻng gõ vào xe cho bọn bên trong váng đầu mở nắp xe ra sẽ dùng dao chém. Nhưng bọn đó gan ko ra nên họ cử hơn chục thanh niên ở lại canh, số còn lại về làng (cách hơn 1 km) lấy rơm ra đốt). Khi về đến làng họ nghe tiếng súng nổ,mọi ng quay lại thấy chiếc xe biến mấy, tất cả gần 20 thanh niên bị bắn chết. Giowf làng đó vẫn còn giữ ngày giỗ chung.
Con nhỏ lớp 6 khi nghe chuyện bảo sao ko trát bùn kín kính lái và nhét hết các lỗ, cử người ngồi trên thò đầu lên thì đập!
Em cám ơn cụ đã giúp em thêm sáng mắt.
Những điều không tưởng, khó hiểu, có lẽ đã là điều bình thường trong quá khứ nhiều chục năm trước, bây giờ em đã hiểu.

vancy83

Xe tải
các cháu GenZ giờ nó văn minh lắm. không cổ hủ lạc hậu gia trưởng cố chấp như các chú các bác đâu
Em nghĩ là đúng và người đầu tiên quảng bá không biết mệt mỏi cũng là 1 bạn trẻ, yêu lịch sử" Giao Cùn" trên Tiktok. Phim được biết đến trên diện rộng lần này có sự góp sức rất lớn của các Tiktoker trẻ tuổi, các bạn ý đánh giá khá là công tâm và rõ ràng ạ.

matizvan2009

Xe ba gác
Tập 1 VBLN nhạc phim do Y Vân, nhạc sĩ SG trước 1975 soạn, chả ấn tượng mấy.
Từ tập 2 chuyển sang nhạc sĩ Thanh Tùng, dân du học Bắc Triều tiên về không được hưởng tí bơ sữa nào của đế quốc đâu cụ ạ. :))
Em không quan tâm đến ai là tác giả phần nhạc. Em cho rằng đạo diễn mới là người quyết định.
Hơn nữa, tập 1 chắc chưa có đoạn gay cấn ở đèo Đà lạt, đoạn đấy nhạc phim phê lắm. Đoạn mở phim có cảnh cụ Tín mặc áo khoác dài đi trên đường đầy lá rụng nữa ....
Cụ LHH trước 75 có phim Vết thù trên lưng ngựa hoang và bài hát theo phim này bây giờ vẫn thịnh hành.