[Funland] Phở Lý Quốc Sư có được xem là phở cao cấp?

Charmsalot

Xe tăng
Em đố cụ nào ninh xương không cho mỳ chính, ko cho hạt nêm vào mà lại ngọt đậm như các quán phở hiện nay đấy? Nhà em ninh thử cả nồi xương to, cho cả xá sùng, hành tây cũng chỉ ngọt thanh chứ ko ngọt đậm như ngoài quán phở đâu, tại sao thì mọi người tự tìm hiểu, keke
Cụ cứ cho độ chục con sá sùng vào xem, nó lại chả ngọt đến đắng ngắt luôn ấy chứ.
Tất nhiên là nhà cháu không phủ nhận hàng phở dùng mì chính.

Em 1 lần ăn phở LQS đoạn Hoàng Minh Giám thấy cũng đc nhưng ko phải xuất sắc với tầm giá ấy.
Thi thoảng có dịp về HN em hay chạy ra quán phở gà chặt đoạn chân cầu vành đai 3 khu linh đàm ấy. Em thích ăn mỗi ở đây (có lẽ do em ko ở HN ít đc đi ăn nên bt mỗi chỗ này :D)
Thấy ncc dùng rất ngon :D

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Cc sao chứ em chả thấy ngon lành gì, dù ở kinh đô 5 năm.

Cứ cơm, cà pháo, trám, măng,rau bầu,....là em thấy ngon.

Lonelywolf831

Xe tải
Có cụ nào biết quán phở cách nay tầm 15 - 20 năm ở mạn ngã 4 Quán Thánh - Hàng Bún bây giờ ở đâu không ạ? Trước cháu là khách quen ở đấy kiểu thấy từ xa dọn bát sẵn mà sau chuyển nhà quán dọn đi đâu mất tiêu.

MrSpy

Xe điện
Phở bò ở mạn Hà Nội bây giờ hợp mồm em (với cả hợp ví nữa) chắc chỉ còn cái hàng chả nhớ tên gì ở sân bóng trong công viên Nghĩa Tân, mỗi tội mùa hè thì ngồi nóng, với đi muộn thì thường hết lõi rùa với gân nhừ.
Còn mấy hàng Lý Quốc Sư giá 7-8 xịch 1 bát thì hôm nào bất đắc dĩ hoặc khách khứa buổi sáng thì mới phải vào. Ăn ko ngon, giá cao, cả gửi a tô nữa thành mẹ 1lít/bát; gặp ông khách bảo cho bát đặc biệt nữa thì bỏ bu. :D
Sáng có bán ko cụ, đi lối nào nhỉ?

lamdungx

Xe buýt
Sáng có bán ko cụ, đi lối nào nhỉ?
Quán đấy cũng gọi là Phở Lý Quốc Sư và cũng chỉ bán mỗi buối sáng. Phở ở đó ăn được, nước thanh, ngọt, thịt bò mềm, thơm và giá hợp ví. Ấn tượng ở đó là có một đồng chí chuyên công đoạn nhận order của khách và chuyển phở cực chuẩn dù quán rất đông.

mmxhung

Xe điện
Chào các cụ mợ!

Ở các tỉnh thì Phở Lý Quốc Sư về cái là thành không gian VIP (vì các tỉnh thì đa phần chỉ mở quán nhỏ lẻ), thế còn ở HN nơi có các nhà hàng đa dạng, thì dân VIP HN họ có coi Phở Lý Quốc Sư là đủ tầm chưa hay là cũng chỉ là bình dân thôi?
30k một bát thì chỉ ngang phở vỉa hè ngồi ghế nhựa thôi.

hunken1102

Đi bộ
Phở 10 LQS thì đc cái làm thương hiệu tốt. Khách du lịch rất nhiều nên giá đội lên thôi. Chứ Hà Nội thì phở tầm 40-50k/bát là ổn lắm rồi. Có 1 số hàng phở ăn hay hay trong phố các cụ có thể thử như: Phở Khôi, phở Lâm Hàng Vải. Phở Tựu Hàng Da. Phở Tư Lùn Hai Bà Trưng và Hàng Mã. Phở Phú Xuân Hàng Da. Phở Vui Phở Sướng. Phở gánh Hàng Chiếu...

bomong

Xe điện
Mấy quán Phở Bắc đường sân bay trong SG em đánh giá chất lượng khá hơn hẳn mặt bằng chung phở HN. Vị bò đậm, dậy mùi, nước ngọt vị bò. Có thể nguồn thịt bò trong đó ngon
hơn ngoài Bắc.
Đầy mì chính bột ngọt thôi, ăn xong ngất ngây cả buổi sáng.

hn03

Xe điện
Trước là quán phơt gần đầu LQS - Hàng Bông. Sau khi giải tán ( tầm năm 2000) thì nv quán phở về mở đầu LQS - Tràng Thi được vài năm. Sau đó mất hút. Phở là phở. Ăn sáng thôi chứ không có gì là cao sang cả. Nâng tầm phở bằng mỹ từ sẽ làm mất đi sự đơn giản của Phở HN: nước lèo, bánh phở, thịt chín, chỉ 3 thứ đó thôi, không hành, ớt, tiêu, chanh gì đâu nhé.

paybackvcb

Xe điện
Em dân miền Nam, nhưng ăn phở bắc cũng khá thường. Em vào đây học hỏi kinh nghiệm, nhưng thấy cccm tranh cãi về tên tuổi nguồn gốc là nhiều, chứ không thấy phân tích là chỗ này phở ngon vì sao, chỗ kia ko ngon là tại vì sao.

Em ăn ở chỗ gần gần nhà thờ và Hàng Bông rồi, em thấy ngon nhưng ko thoải mái lắm. Lý do là mới ăn xong chưa kịp lấy tăm đã có khách khác đứng kế bên đợi mình đứng lên.

Mấy chỗ khác cũng có bảng hiệu LQS nhưng em thấy ko ngon bằng, trong SG này thì càng tệ. Cảm giác như là quán nhượng quyền, có bảng hiệu rồi nên nấu theo công thức, ko quan tâm miếng thịt mua về có tươi ngon hay không, chế biến có tinh tế hay không, rau cỏ có đúng hương vị hay không.

Em cũng ăn phở Thìn rồi, thấy không ngon lắm, quán khá đông, tương, ớt, bát đũa nhìn ko đẹp mắt tí nào. Nhưng cảm giác của em là nước phở nêm hơi nhạt, miếng thịt chế biến không kỹ lắm, miếng này miếng kia không đều gia vị, chín cũng ko đều. Hôm sau em ăn bên kia đường thấy đậm đà hơn mà mất có 45k. Quán bên kia đường kê có 3- 4 cái bàn con, cái nồi bé bé thôi.

Kinh nghiệm của em là quán nào quá đông, nấu quá nhiều sẽ ko ngon. Miếng thịt thái dối một tí, ướp dối một tí, nước phở cũng đi tắt một tí, rau cỏ kém tươi một tí ... kết quả mấy cái tí tí đó cộng lại thành ra là khá tệ. Đó là chưa tính nhiều khi chủ quán quản lý kém, nhân viên nấu không đúng cách.

Phở Bát Đàn thì anh bạn ở phố cổ cản ko cho ăn, bảo là thời buổi này đâu phải bao cấp mà phải xếp hàng.
Cụ ăn ở gần nhà thờ là phố Ấu Triệu, đây là quán phở của con gái Tư lùn - Hai Bà Trưng. Em thay ăn ở đây ngon hơn ở Hai Bà Trưng. Ở Hàng Bông có quán phở nào vậy cụ, sao e không biết. Cụ chỉ rõ cho e cái nhé.

paybackvcb

Xe điện
Chỗ này em thấy nước dùng có vị hơi khác phở Thìn Lò Đúc, cảm giác vị nó công nghiệp hơn chứ không thật như vị phở Thìn Lò Đúc.
Em không biết thế nào chứ khi quán này khai trương thì quán phở Lý Quốc Sư ở các khoảng 100m đóng cửa luôn cụ ah.

YAMAKAWA

Xe buýt
trước em ăn phở Lý Quốc Sư của một mợ of, cũng được,. cửa hàng chỗ ngã tư Nguyễn Thái Học giờ đi qua lại chả thấy bán nữa

nhuataiche

Xe container
Cụ ăn ở gần nhà thờ là phố Ấu Triệu, đây là quán phở của con gái Tư lùn - Hai Bà Trưng. Em thay ăn ở đây ngon hơn ở Hai Bà Trưng. Ở Hàng Bông có quán phở nào vậy cụ, sao e không biết. Cụ chỉ rõ cho e cái nhé.
Ý em là ăn phở LQS ở đường gì đi từ nhà thờ ra gần Hàng Bông ấy.

Vasa

Xe buýt
Em thì không ăn sáng

doanhmarket

Xe tải
Website
korean-air.biz
Ra hà nội thấy ai cũng phải ăn phở ở đây, chắc chổ này giàu lắm.