[Funland] Phở Lý Quốc Sư có được xem là phở cao cấp?

songvedem

Xe tăng
Có 1 lần cách đây chắc gần 10 năm em xem 1 phóng sự của đài truyền hình Hà Nội về phở. Qua đó em được biết lịch sử phở Lý Quốc Sư gốc, và sau này khi giải tán hợp tác xã phở đó thì người chủ nguồn gốc phở Lý Quốc Sư thực sự đã ra mở quán phở Thành Long ở phố Láng Hạ. Có chi nhánh khác không thì em ko biết.
Em chỉ nhớ đại loại là thời xa xưa, chính quyền không cho phép tư nhân kinh doanh tức là không cho phép đuợc mở quán phở với tư cách cá nhân. Do vậy quán phở của bà thành hợp tác xã phở và đó chính là quán phở Lý Quốc Sư thời bao cấp. Sau này khi đất nước cải cách đổi mới chính sách, bà thôi không làm hợp tác xã phở này nữa và tự mở ra quán phở Thành Long truyền nghề lại cho con cháu. Xem lâu rồi em chỉ nhớ láng máng như thế.
Em xin trả lời cụ về phở Thành Long, về bà cụ bán phở thì đúng đã bán ở LQS cũ, nhưng vị thì khác nhiều. Chỉ có duy nhất phở LQS -Phùng Hưng, theo em, là còn giữ được hai thứ đặc trưng: mùi phở bò và thịt tái rất mềm (mềm nhất trong các hàng phở nổi tiêng HN)

Nhà nước thời đầu 80 và vài lần đổ về trước có LỆNH cấm bán phở, bún với lý do khi làm bánh phở, bún, thì mất đi 1 phần tinh bột
Thời đó dân đói quá, nhà nước không có gạo, quẫn, ấu trĩ, ngu dốt nên mới ra cái lệnh như vậy. Và em đã chứng kiến tận mắt, hưởng cái lệnh cấm phở

Charmsalot

Xe tăng
Quán phở ở Kim Mã, đối diện với ks Daewoo, mới là quán hợp tác xã ở số 4 Lý Quốc Sư ngày xưa.
Chỗ Phùng Hưng ăn cũng ngon, nhưng chị Thịnh hồi ở HTX thì chủ yếu là thu tiền với chan nước thôi.
Bà cụ chủ nhiệm mới là tác giả. Bây giờ con bà cụ mở quán chỗ Kim Mã. Chỗ đấy dân văn phòng Daewoo với các cháu trường RMIT bên cạnh vào ăn nhiều lắm.

Bongbond0812

Xe buýt
các quán Lý quốc sư này e chả thấy có j đặc biệt ngoài cái giá đắng chát.

Gengine

Xe tăng
Nhà cháu chỉ thích nước phở trong và ngọt thanh chứ ngọt nhợ ăn không ngon. Nuớc đục ngàu nhiều mỡ ăn cũng chán.

Phở Phú Xuân ở Hàng Da độ dăm năm trước khi chưa xây nhà to nấu bếp than ăn ngon. Làm nhà hoành tráng xong ăn chán hơn hẳn trước mặc dù bát to nhiều thịt hơn và đắt hơn.

Em đố cụ nào ninh xương không cho mỳ chính, ko cho hạt nêm vào mà lại ngọt đậm như các quán phở hiện nay đấy? Nhà em ninh thử cả nồi xương to, cho cả xá sùng, hành tây cũng chỉ ngọt thanh chứ ko ngọt đậm như ngoài quán phở đâu, tại sao thì mọi người tự tìm hiểu, keke

daiyentrang

Xe tải
Bữa đi Nha trang cũng dòm thấy phở LQS Hn. Mệ, đồ dởm đời.
Nói về phở HN, E chỉ yêu nhất phở Cổng Tỉnh trưởng tại Ngọc Lâm phố. Bởi vì xúc than đêm xong ra đó ăn phở 2 trứng trần.
Cụ ơi, cho em địa chỉ cụ thể với, em search k ra ạ
Tks cụ.

hunglaixeno1

Xe hơi
thấy nơi nào cũng phở lý quốc sư .Phải chăng nên đăng kí nhãn độc quyền

Nếu em nhớ không nhầm thì trên chương trình TV đó cũng nói phở chỗ Kim Mã và Thành Long Láng Hạ đều là những người con trai của bà cụ mở ra. Hình như Phở Thành Long là của con trai cả, chỗ Kim Mã là của nguời em.
Quán phở ở Kim Mã, đối diện với ks Daewoo, mới là quán hợp tác xã ở số 4 Lý Quốc Sư ngày xưa.
Chỗ Phùng Hưng ăn cũng ngon, nhưng chị Thịnh hồi ở HTX thì chủ yếu là thu tiền với chan nước thôi.
Bà cụ chủ nhiệm mới là tác giả. Bây giờ con bà cụ mở quán chỗ Kim Mã. Chỗ đấy dân văn phòng Daewoo với các cháu trường RMIT bên cạnh vào ăn nhiều lắm.

HnA

Xe tăng
Thế có cụ nào thích ăn phở gà không? và phở gà ở Hà Nội thì đâu ngon? E thì hay ăn ở Hải Hiệu , đầu Ngũ Xã.

HnA

Xe tăng

Đàn Chim Việt

[Tịch thu bằng lái]
Phở HN giờ nhàm chán như cơm rồi, em chuyển sang ăn bún cho nó phong phú đa dạng.

lum_dong_tien

Xe tăng
Ngã tư Tô Hiến Thành, chỗ cổng chùa phải không ạ?
Vâng. Lâu lắm em mới có quán ưng. Mấy năm mở quán ăn + việc nấu ăn cũng được nên em hơi khó ăn.
Còn đã là nước phở bún miến mà ko cho viên hóa học vào thì ninh đến mấy cũng vẫn nhạt nhẽo. Đấy là lý do nấu ở nhà ko có vị như ngoài hàng.

Thiệu90pt

Xe đạp
E thấy giá cao còn ăn cũng thấy bình thường.

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Em nhớ quán LqS có thời gian cạnh thư viện- nhà vh quận HK bây h ( hồi chưa bị đập) phải ko cụ, nghĩa là bên ray trái đường theo hướng xuôi chiều đường LQS

Gengine

Xe tăng
Cụ ăn ở 42 Quán Thánh chưa? Chỗ này ăn buổi sáng ngon hơn buổi tối.

Thế có cụ nào thích ăn phở gà không? và phở gà ở Hà Nội thì đâu ngon? E thì hay ăn ở Hải Hiệu , đầu Ngũ Xã.

HnA

Xe tăng

beomap2

Xe container
Ở Hà Nội quán phở gà ở phố Nam Ngư, gần Phan Bội Châu nổi tiếng từ những năm 197X, chọn gà ngon, nhưng giá thường gấp rưỡi hàng phở khác, không biết bây giờ còn không.
Bây giờ nhiều hàng phở không có nước đun ninh xương mà có bọn mang can nước có hóa chất đến

Chỉnh sửa cuối:

Đàn Chim Việt

[Tịch thu bằng lái]
Ở Hà Nội quán phở gà ở phố Nam Ngư, gần Phan Bội Châu nổi tiếng từ những năm 197X, chọn gà ngon, nhưng giá thường gấp rưỡi hàng phở khác, không biết bây giờ còn không.
Bây giờ nhiều hàng phở không có nước đun ninh xương mà có bọn mang can nước có hóa chất đến
Phở Lâm Nam Ngư vẫn còn, giá 40-50-60k /bát.

lan806

Xe tăng
em người Nam nên ăn phở Bắc thấy nó nhạt nhạt sao ak.
Khẩu vị vùng thôi, em đi công tác dài ngày trong nam tới khi ra bắc việc đầu tiên là ăn phở. Ăn sáng trong nam em ko ăn đc món gì hợp trừ hải sản. Phở nam hay hủ tiếu thì đúng là thảm họa đối với em.