[Funland] Phở Nam Định, phở Bắc không hợp khẩu vị người Nam hả các cụ?

Menelaus

Xe máy
Phở Bắc vào Nam em thấy làm ăn cũng được và thấy đa số thì phục vụ cho người Bắc ở trong Nam thì phải. Nhưng em thấy giá cao, em đi ăn phở Đoàn hoặc phở HN, phở ND tại sg mà toàn từ 35k trở lên hjhj,

baolac

Xe buýt
Phở Bắc vào Nam em thấy làm ăn cũng được và thấy đa số thì phục vụ cho người Bắc ở trong Nam thì phải. Nhưng em thấy giá cao, em đi ăn phở Đoàn hoặc phở HN, phở ND tại sg mà toàn từ 35k trở lên hjhj,
Giá đó như ở HN thôi mà. Tái chín thì 40-50k.

happyhn

Xe container
Có e đây, e chỉ thích Phở Gà (dĩ nhiên chỉ 1 số quán nhất định chuyên phở Gà ở HN), giờ tìm quán phở gà ngon ở HN ko phải dễ, phở bò có phải đi ăn cũng chỉ do bị mời ko dám từ chối :D
E sợ nhất những hàng phở đa năng bán cả gà lẫn bò :D
Chuẩn cụ. Tối thiểu phải là quán bán riêng chỉ gà hoặc 1 món bò thôi. Xưa quán nào bán cả 2 thì phải có 2 nồi nước dùng chứ giờ tạp nham. Ăn báo cáo lấy số lượng :))

Maus

Xe điện
Em người Trung, sống ở SG 6 năm .
Và chỉ ăn phở duy nhất 1 lần. Nhận xét nhanh: Nhạt, nước trong, ít thịt và đặc biệt ĐẮT.
Với 40k, làm tô bún giò/bò, tô hũ tiếu NGON gấp mấy lần =D>=D>=D>=D>
Ăn đúng 1 lần nghĩa là 1 quán. Rồi rút ra kết luận chung cho cả vài chục nghìn quán phở của thành phố. Cụ hơn cả thánh.

Hòa Sưu

Xe tải
Thời bao cấp bánh phở ngoài bắc là sợi to 0,6-1cm cơ (bây giờ HN vẫn còn 1 số hàng dùng loại bánh sợi to này).
Lần đầu tiên hồi bé tôi ăn phở Bắc trong SG thấy cũng ngon, thích vị chanh SG (giờ vẫn thích), đặc biệt là sợi phở SG nhỏ gần như sợi bún/ hủ tíu, sau này ngoài bắc mới phổ biến loại sợi nhỏ này chính là du nhập từ trong SG ra.
Sau này vào Đà Nẵng có hàng phở Bắc Hải ăn thấy cũng ok.
Phở thuần Nam ngọt lừ thì chịu ko nuốt nổi.:D
chanh sài gòn thì đúng thật là thơm hơn ngoài bắc, còn sợi phở nhỏ thì từ ngày e bé xíu ăn ở nđ đã có rồi, sau này mới thấy kiểu sợi to như bánh đa hiện nay :(

SUKHOI47

Xe hơi
Theo các cụ, phở Nam Định khác phở HN điểm gì?
1. Thịt bò băm, đập bẹt, khi dùng dao hớt lên cho vào bát thì kèm cả mùn thớt. 2. Nước phở hầm mía nhiều hơn xương

Xe xĩ xic

Xe hơi
báo viết thế nào ấy chứ, trong nam này mà có quán phở đúng bắc thì sáng thứ 7 chủ nhật không có chỗ mà ngồi, em thật

xukthal

Xe lăn
Phở bò cơm rang Nam định này nọ, 10 quán ở Hà nội thì 9 quán ăn như đấm vào mồm, dân mình có vẻ hơi dễ dãi
Dân các tỉnh ở Hn đông lắm, trong đó dân lđ chiếm đa số, dưới quê thì phở NĐ là quá ngon rồi :)) Mỗi quán có phân khúc khách của mình.

0981634906

Xe đạp
không thích nghi được thì lỗ là đúng thôi.. mỗi nơi mỗi kiểu mà , người xưa bảo rồi phép vua thua lệ làng

baolac

Xe buýt
Thì đang quen mấy quán Phở trong SG quán nào cũng chuyên nghiệp.

Ra Bắc ăn mấy quán vỉa hè có một nồi nước món nào cũng chan.

Ngươi nhà cũng nói giống cụ. Là ăn phải mấy quán bình dân cho giới thợ thuyền.

Những hỡi ôi từ LQS đến Bát đàn, từ Thìn đến Lò Đúc...cũng chỉ hơn được tí nếu không tính số lượng.

Tóm lại cụ nào cứ kể máy quán Ngon đúng chất HN ra đi. Tôi sẽ đến tận nơi thưởng thức. Kể cả ăn kiểu thanh cảnh nhất.
Quán ngon HN: có biết cũng ko thừa hơi giới thiệu. Thích chuyên nghiệp: vào KS mà hưởng! :D

baolac

Xe buýt
Vậy ko biết là đúng rồi, cụ thử hỏi người nhà sống ngoài bắc trước 75 ấy.
Bánh phở to hiện nay là 1 số quán muốn giữ "bản sắc" của riêng quán theo xu hướng hoài cổ thời bao cấp, kiểu quán + ấy.

tungna414

Xe tăng
Khó hiểu gì cụ.

Người nhà tôi dẫn đi ăn đủ thứ quà HN. Bún riêu ốc rồi bún chả Hàng mành, bánh tôm hồ Tây, chả cá Đường Thành...Có cái ngon thật, có cái không như lời đồn.

Tôi về nói với bà cụ thân sinh là ông Vũ Bằng giỏi quá. Cái gì ổng cũng nâng tầm lên thành đặc sản làm nhiều người tưởng thật. Hoặc giả thời khó khăn năm thì mười họa mới được miếng tươi nên nó khắc sâu vào trí nhớ.
Cụ thật tẻ nhạt và bảo thủ!
Người nhà cụ ở HN chắc chắn cũng không hiểu hết món ăn HN rồi.
Bảo ra HN ăn bánh tôm Hồ Tây với bún chả Hàng Mành đúng là vứt đi.
Chỉ Tây đi theo đoàn hoặc khách du lịch tỉnh, thành khác mới vào đó.
Người ở ngay HM cũng chẳng vào ăn ở đó đâu cụ.

Các cụ khác thì không muốn nói về chỗ ăn phở, bún chả ở đất Hà Thành, em chia sẻ với cụ nếu cụ nhận bản thân và người nhà là ở HN thì ăn bún chả Hàng Than và Hàng Quạt nhé, ông cụ quê vùng cáu kỉnh à!

Món ăn cũng như sở thích, nó tùy theo gu ăn uống từ thuở bé hình thành từ gia đình, ngon với người nay chưa chắc hợp khẩu vị với người khác.

Nhưng rõ ràng luôn có những quán ăn, mà người chủ bỏ cái tâm, cái hồn vào món ăn, thực khách biết thả hồn và có sự phóng khoáng, hào sảng thì đều cảm nhận được ngay.

tungna414

Xe tăng
Có e đây, e chỉ thích Phở Gà (dĩ nhiên chỉ 1 số quán nhất định chuyên phở Gà ở HN), giờ tìm quán phở gà ngon ở HN ko phải dễ, phở bò có phải đi ăn cũng chỉ do bị mời ko dám từ chối :D
Cho bát tái gà ông chủ ơi...

baolac

Xe buýt
Cụ thật tẻ nhạt và bảo thủ!
Người nhà cụ ở HN chắc chắn cũng không hiểu hết món ăn HN rồi.
Bảo ra HN ăn bánh tôm Hồ Tây với bún chả Hàng Mành đúng là vứt đi.
Chỉ Tây đi theo đoàn hoặc khách du lịch tỉnh, thành khác mới vào đó.
Người ở ngay HM cũng chẳng vào ăn ở đó đâu cụ.

Các cụ khác thì không muốn nói về chỗ ăn phở, bún chả ở đất Hà Thành, em chia sẻ với cụ nếu cụ nhận bản thân và người nhà là ở HN thì ăn bún chả Hàng Than và Hàng Quạt nhé, ông cụ quê vùng cáu kỉnh à!

Món ăn cũng như sở thích, nó tùy theo gu ăn uống từ thuở bé hình thành từ gia đình, ngon với người nay chưa chắc hợp khẩu vị với người khác.

Nhưng rõ ràng luôn có những quán ăn, mà người chủ bỏ cái tâm, cái hồn vào món ăn, thực khách biết thả hồn và có sự phóng khoáng, hào sảng thì đều cảm nhận được ngay.
E đồng ý vs tất cả những điều cụ nói, trừ bún chả Hàng Than :D (nếu ý cụ nói quán mà chả băm họ kẹp lá xương xông). Lần cuối e ăn quán này thịt băm bị ôi, nước chấm thì pha rất kém.

obi

Xe tăng
phở đán chuyển về bắc ninh thấy ông chiến làm cũng ko ngon như ngày trước nữa ợ, phở xuyến chủ yếu dành cho đội ăn đêm nhiều hơn
Đúng rồi mợ đi chơi về toàn chui vào Văn Nhân ăn bát Phở rồi về ngủ. Ngày đó cũng thích Phở Sinh không biết giờ còn không. Ngày xưa NĐ bé tí, mỗi món ăn thường chỉ có một vài hàng là nổi và ngon bổ rẻ nhất, đêm muốn ăn gì thì phải đến đúng hàng đó từ bánh mỳ, bánh cuốn đến đủ các loại.

dongnat123

Xe container
Đầu tiên em nghĩ địa điểm chưa hợp lý lắm. bán đồ ăn bắc thì không nên mở ở Q1, Q3, Q5 mà nên mở ở Tân Bình , Gò Vấp hay Phú Nhuận nơi dân đông và gốc bắc nhiều.
Thứ 2 là Phở NĐ bán được nhờ cái tên là chính, thực ra là không có gì đặc sắc lắm, mà ở SG thì cái tên NĐ còn hơi xa lạ.
Tên cửa hàng là Bún cá hoặc bún cá Hải Phòng thì theo cụ nên để tên nào và có dễ bán trong Sài Gòn không. Em định nam tiến mà cũng đang lăn tăn

Hòa Sưu

Xe tải
Đúng rồi mợ đi chơi về toàn chui vào Văn Nhân ăn bát Phở rồi về ngủ. Ngày đó cũng thích Phở Sinh không biết giờ còn không. Ngày xưa NĐ bé tí, mỗi món ăn thường chỉ có một vài hàng là nổi và ngon bổ rẻ nhất, đêm muốn ăn gì thì phải đến đúng hàng đó từ bánh mỳ, bánh cuốn đến đủ các loại.
con trai ông sinh nghiện phá quá nên dẹp quán, sau có người con khác về mở lại quán đúng nhà cũ nhưng ko có khách ạ, phở sinh ăn 1 bát chắc bo cả ngày, tiếc là món sốt vang đó thất truyền

Hanoi1919

Xe tăng
Phở Chicken thì em chỉ thích ăn ở hàng gần ngã tư Quán Thánh + Hoè Nhai. Mà giờ ở xa quá, đường thì tắc. Nhiều lúc thèm ăn mà nghĩ đến quãng đường lại ngại ~ =P~