[Funland] Phở Nam Định, phở Bắc không hợp khẩu vị người Nam hả các cụ?

dongnat123

Xe container
tiện đây em và mấy anh em ấp ủ mở thịt cầy theo phong cách đồng bằng bắc bộ như quán Ba Béo đường viện 103 , theo anh chị em cô bác các cụ xem có khả thi với văn hóa ẩm thực trong Nam và phong trào Chó Quyền trong 1 số bộ phận người dân không ạ
Thịt chó trong Sài Gòn cụ có thể bán quanh năm suốt tháng vì trong đó không kiêng ngày mùng một hay đầu tháng. Chó quyền em thì em không rõ nhưng giờ em thấy thịt chó ít bán rồi, cả ở miền bắc và Sài Gòn. Nhà em trước ở gần ngã ba ông Tạ, ngày nào em cũng đi học qua nên lượng thịt chó bán thế nào em vẫn nhớ

baolac

Xe buýt
Phở Chicken thì em chỉ thích ăn ở hàng gần ngã tư Quán Thánh + Hoè Nhai. Mà giờ ở xa quá, đường thì tắc. Nhiều lúc thèm ăn mà nghĩ đến quãng đường lại ngại ~ =P~
Đây chính là quán mà e thấy ổn nhất ở HN bây giờ :D, giá bình dân, hương vị nước dùng thơm kiểu phở gà HN hơn vô số quán khác. Chỗ ngồi hơi chật chội tí nhưng chủ quán phục vụ cũng nhiệt tình, nhẹ nhàng.
E hay ăn quán này buổi chiều nếu rảnh rỗi, tối nhiều hôm 20h đã hết hàng rồi. Những quán khác ăn vào chỉ để nhồi cho no bụng thôi.
Quán ngon thường e chỉ nói cho bạn bè thân biết, chứ tung lên mạng tự nhiên quán thành nổi tiếng, đông đúc, chỉ thiệt mình :D

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Có lần tôi ra HN đi ăn ở 1 hàng phở thấy bảo có tiếng ở phố Huế. 6h sáng thấy đã xếp hàng. Nhiều người mang cả cặp lồng.

Ông chủ hói bảo người nhà tôi (chắc là khách quen) hỏi tôi cho ý kiến. Tôi bảo bánh phở to nhanh nát. Ăn không ngon như trong Nam. Ổng có vẻ phật ý.

Trên đường ra sân bay người nhà tôi nói: "Quán đấy có tiếng đấy. Có người còn mua cả nước phở về ăn với cơm nguội."

Tôi bảo "Đấm quan teo. Thấy không ngon thì bảo không ngon.;))

NHẮC NHỞ CHUNG

Trong quá trình tranh luận, một số bài viết đã có dấu hiệu vi phạm nội quy:

- Công kích cá nhân
- Khơi gợi, châm ngòi cho vấn đề phân biệt vùng miền

Vậy nhắc nhở các cụ/mợ chấm dứt tình trạng trên.
Sau nhắc nhở này, nick nào nếu tiếp tục vi phạm, BĐH sẽ xử lý theo nội quy.
Các thắc mắc sẽ không được chấp nhận, nick thắc mắc sẽ bị xóa bài, ban nick từ có thời hạn đến vô thời hạn mà không cần thông báo

Trân trọng.

baolac

Xe buýt
Lỗi: Tấn công cá nhân
Xử lý: đu cửa sổ 1 tuần

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Nhân có cụ nhắc kem Tràng Tiền. Ừ thì nó ăn cũng được. Tất nhiên trong tầm giá và là kem VN.

Năm 2000 tôi và thằng em ra chơi. Ngồi ở ngay Bờ Hồ. Gọi kem cốc. Chờ 20' chẳng ai mang ra.

Lát sau hỏi cô phục vụ thì được nhắc "Anh phải vào quầy trả tiền trước!"

Thằng em thì nó ra lần đầu. Mình thì đã nếm mùi Phở LQS trả tiền trước và tự phục vụ rồi mà vẫn còn ngố.

Ở HN bây giờ có nhiều hàng kem ngon hơn và đắt hơn. Nhưng là kem ngoại nên miễn kể.

À còn chuyện đi uống cafe quán Gió với thìa bị đục thủng nữa.

atoxet

Xe buýt
Em quê Nam Định, hồi em còn ở quê thì ko có nhiều quán phở, mà ăn chỉ tạm được, ngon do đói kém thôi; cấp 3 trọ học ở thành phố thì có quán phở ở đường Đồng Tháp Mười (gần ngã 3 giao Lê Hồng Phong) em thấy ngon và sạch sẽ. Sau lên Hà Nội thì thấy có nhiều quán phở gia truyền Nam định nhưng nói chung em không thích vì hôi, bẩn và không ngon; có 1 quán ở Lê Trọng Tấn em thấy tương đối ổn (nhưng cũng vẫn bị cái nhược điểm "gia truyền" là nhìn bẩn + hôi (mùi xương bò)).
Nói chung em thích phở Hà Nội hơn, ko bị mặn, ko bị mùi bò nặng quá như phở Nam Định.
Phở trong Sài Gòn thì em chưa được ăn quán nào ấn tượng, chỉ ở mức ổn. Có thể do mình ăn nhiều thứ ngon rồi nên cái ngưỡng "ngon" nó cao hơn.
Nhân tiện topic, các cụ cho em hỏi ăn bún chả và chả cá ở Hà Nội thì quán nào ngon? Trước kia em hay ăn bún chả Sinh Từ chỗ gần ga Hà Nội (gần cty) và 1 quán chỗ gần hồ Thành Công (gần nhà người yêu).

Old blade

Xe buýt
Vậy ko biết là đúng rồi, cụ thử hỏi người nhà sống ngoài bắc trước 75 ấy.
Bánh phở to hiện nay là 1 số quán muốn giữ "bản sắc" của riêng quán theo xu hướng hoài cổ thời bao cấp, kiểu quán + ấy.
Trước 75 phở HN mà tôi được ăn thì có bánh phở to. Hồi đó khó khăn, mấy khi được đi ăn phở, tôi nhớ tôi chỉ được mẹ cho ăn mấy lần khi bị ốm.

thungkhe

Xe điện
Nghe các cụ nói giá 1 tô phở mà E giật mình. Ở Nha trang, phở Bắc toàn 50k, 55k.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Trước có ông bảo là mắm tôm phải Hà Nội làm mới ngon (ông này dân Hà Nội gốc). Nói thế là các cụ đủ hiểu!
Sắp tới Bánh đa cá rô, Bún Bò Huế, ... cũng thành đặc sản có xuất xứ từ Hà Nội ;))

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Em quê Nam Định, hồi em còn ở quê thì ko có nhiều quán phở, mà ăn chỉ tạm được, ngon do đói kém thôi; cấp 3 trọ học ở thành phố thì có quán phở ở đường Đồng Tháp Mười (gần ngã 3 giao Lê Hồng Phong) em thấy ngon và sạch sẽ. Sau lên Hà Nội thì thấy có nhiều quán phở gia truyền Nam định nhưng nói chung em không thích vì hôi, bẩn và không ngon; có 1 quán ở Lê Trọng Tấn em thấy tương đối ổn (nhưng cũng vẫn bị cái nhược điểm "gia truyền" là nhìn bẩn + hôi (mùi xương bò)).
Nói chung em thích phở Hà Nội hơn, ko bị mặn, ko bị mùi bò nặng quá như phở Nam Định.
Phở trong Sài Gòn thì em chưa được ăn quán nào ấn tượng, chỉ ở mức ổn. Có thể do mình ăn nhiều thứ ngon rồi nên cái ngưỡng "ngon" nó cao hơn.
Nhân tiện topic, các cụ cho em hỏi ăn bún chả và chả cá ở Hà Nội thì quán nào ngon? Trước kia em hay ăn bún chả Sinh Từ chỗ gần ga Hà Nội (gần cty) và 1 quán chỗ gần hồ Thành Công (gần nhà người yêu).
Em đi ăn mấy quán được gọi là có tên tuổi của phở Hà Nội nhưng em thấy không hề ngon. Phở Sài Gòn thì nước ngọt em không khoái.
Em thích vị phở của Nam Định hơn.

DuongHL

Xe container
Còn có mấy bạn biết nói tiếng Việt còn vơ vào món phở bò xuất xứ Tàu, trong khi dân Tàu thời đó không ăn thịt bò (trong các món ăn truyền thống nổi tiếng nhất của ẩm thực TQ ko bao giờ có món thịt bò!) , cũng như dân Khựa không uống cà phê (tới giờ vẫn ko uống, trừ mấy bạn tây học).
Cụ này nói nghe buồn cười.
Hảo hán Lương Sơn Bạc vào quán là gọi ngay 2 nai rượu với 5 cân thịt bò.
Đại hiệp của Kim Dung hành tẩu giang hồ cũng toàn thịt bò với rượu.
Thế mà bảo dân tàu không ăn thịt bò?

santavn

Xe tải
HN bgio cũng ai ăn phở NĐ, chỉ vào các khu lao động, bình dân thôi, thường các quán phở này kết hợp bán đủ thứ như cơm rang, mì xào..vv. Nói chung không ngon, không vệ sinh và dậy mùi (mắm).

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này nói nghe buồn cười.
Hảo hán Lương Sơn Bạc vào quán là gọi ngay 2 nai rượu với 5 cân thịt bò.
Đại hiệp của Kim Dung hành tẩu giang hồ cũng toàn thịt bò với rượu.
Thế mà bảo dân tàu không ăn thịt bò?
Các món mì tươi với thịt bò thì rất phổ biến ở TQ như phở của mình vậy. Tất nhiên cách chế biến khác hẳn.

Hanoi1919

Xe tăng
Đây chính là quán mà e thấy ổn nhất ở HN bây giờ :D, giá bình dân, hương vị nước dùng thơm kiểu phở gà HN hơn vô số quán khác. Chỗ ngồi hơi chật chội tí nhưng chủ quán phục vụ cũng nhiệt tình, nhẹ nhàng.
E hay ăn quán này buổi chiều nếu rảnh rỗi, tối nhiều hôm 20h đã hết hàng rồi. Những quán khác ăn vào chỉ để nhồi cho no bụng thôi.
Hôm nào có hứng “đi ăn phở” thì em lên Quán đó. phở Bò thì thích ăn Phở Oanh chỗ ngã tư T Tộ + C Bắc. Em thì ko quan trọng nổi tiếng, chỗ nào mình thấy hợp vị, cảm thấy ngon thì ăn. Cái quán Bún chả Obama ngày trước cũng hay ăn nhưng từ khi Obama đến ăn rồi nổi tiếng, kéo theo khách đến ăn vì tò mò, đến chụp hình là chính thì em ko ăn đấy nữa. Trước ở Hoè Nhai có hàng bún chả vỉa hè, chị chủ béo, ăn cũng ngon mà lâu lắm rồi không biết còn bán nữa không.
Ăn uống hợp vị với mình thì ngon chứ người vùng này ăn đồ vùng khác thì nuốt còn khó nói gì ngon.:D
Cụ thử ăn Bún chả Obama - ăn cũng đc, chỉ là em không thích vì nó nổi tiếng thôi.

Chỉnh sửa cuối:

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Hồi trước thì trong Nam không bán món "Bún bò Nam bộ" cũng như ngoài Bắc không bán món Bún đậu mắm tôm

Cả 2 đều là các món ăn trong gia đình.

Cái món bún trộn thì nhà tôi tự làm và rất dễ ăn vì trong Nam trời nóng. Món này ăn với nhiều rau diếp+giá sống rất mát.

Khi ra HN có người hỏi Bún bò NB làm mình ngơ ngác không hiểu món gì. Rồi được rủ đi ăn ở Hàng Điếu và hỏi cảm tưởng.

Chả lẽ bảo cũng chẳng hơn gì nhà làm mà còn quá đắt lại còn ít rau.

Hay quán này chỉ dành cho công-nông? Còn người HN xịn ăn chỗ khác ứ thèm nói? ;))

xukthal

Xe lăn
[ c
Khi ra HN có người hỏi Bún bò NB làm mình ngơ ngác
Bún bò NB là xuất phát từ phố Nam bộ ko phải là món từ miền Nam. Có 1 dãy quán gần đường tàu phố Lê Duẩn (tên phố NB bây giờ) sáng tác ra món ý, giống bún trộn bây giờ :D

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Bún bò NB là xuất phát từ phố Nam bộ ko phải là món từ miền Nam. Có 1 dãy quán gần đường tàu phố Lê Duẩn (tên phố NB bây giờ) sáng tác ra món ý, giống bún trộn bây giờ :D
Trong Nam nhà tôi và nhiều nhà khác vẫn ăn món đấy từ lâu và chỉ gọi là bún trộn thôi. Chứ đâu cần chờ mấy ông ở phố Nam bộ sáng tác ra. ;))

springsea

Xe container
Dân HN khảnh ăn giờ không ai vào bún chả hàng Mành, bánh tôm hồ Tây đâu cụ.
Bánh tôm Hồ Tây, kem que Tràng Tiền thì đích thực sản phẩm thời bao cấp đói kém rồi.
Bún chả hàng Mành thì chả xay bằng máy, bát đầy tú hụ, nước chấm nhạt nhẽo... đích thị là ẩm thực HN lởm, bị biến tướng rồi.
Cụ cần nhớ là Hà Nội từ sau 54 đã trải qua 40 năm tem phiếu, bao cấp/ 60 năm công nông binh các tỉnh đổ vào... thì rất khó để nói về ẩm thực thời ông Vũ Bằng dân số HN có vài vạn người. Dân HN pre54 sau 54 cũng di cư vào Nam, ra nước ngoài rất nhiều. Nhiều cái tên liên quan đến ẩm thực quê ngoại thành HN còn bị xóa sổ hoàn toàn như cốm Vòng, húng Láng, cam Canh, v,v,,,,
Cốm Vòng, cam Canh, bưởi Diễn, chả cá Lã Vọng, bánh cuốn Thanh Trì, giò chã Ước Lễ,...đều vẫn còn cả đó cụ