[Funland] Phở ngon Hà Nội

manhhai

Xe điện

bảo châu

Xe điện
Dựa trên mấy tiêu chí trên mà em đánh giá TOPFIVE các hàng phở em biết và đã từng ăn như sau, xếp theo thứ tự lựa chọn của em, kg cho điểm:
1. Phở Bát Đàn: nước dùng rất thơm ngọt hợp ý em tuy có hơi nặng (nhiều đạm): thơm, ngọt; thịt chín: trước kia có nạm giòn, giờ kg có, trước kia thái mỏng, giờ thái dày hơn nên ăn không thích bằng, thịt tái trần vừa phải nhưng hơi cứng, hành mùi chuẩn, hàng này kg bao giờ có chanh nhưng dùng dấm tỏi cũng rất hợp, làm tôn vị nước dùng. Bát phở của hàng này hơi nhiều thịt quá mức cần thiết.
2. Phở Hàng Nón: nếu bát phở hàng này chan nước dùng của phở Bát Đàn thì em đảm bảo với các cụ nó sẽ là số 1 HN. Quẩy ở đây cũng rất ngon.
3. Phở Tự Do Cầu Gỗ: nước dùng rất trong, thịt tái giòn, tỷ lệ nước-bánh vừa phải, bát phở rất thanh. Nếu phải vote cho hàng phở nào có phong cách thanh lịch HN nhất thì có lẽ em chọn hàng này.
4. Phở Tuấn Nguyễn Công Hoan: nước ngon, thịt chín ổn nhất trong các hàng đã liệt kê, bát phở hơi ít bánh hơn các hàng khác
5. Phở 24, phở Vuông: phở theo phong cách công nghiệp này nhiều cụ không thích nhưng em thấy cũng ổn, các tiêu chí của em đều đạt trung bình khá, nhưng nó kg có phong cách đặc trưng gì, trừ thiết kế và trang trí cửa hàng, giá cũng hơi cao

Trước kia trên dốc Lý Quốc Sư có hàng phở của hợp tác xã, ăn cũng rất ngon, nhưng giờ kg thấy nữa mà lại mọc ra một số hàng phở mang tên Phở Lý Quốc Sư. Một hàng hình như tên là Thành Long ở cuối đường Láng Hạ. Hàng này các tiêu chí đều ổn trừ nước dùng quá béo, ăn xong hơi bị nặng bụng. Hàng thứ hai trên đường Lương Định Của thì chất lượng nước khá hơn.

Đây là những hàng phở mà khi cần thưởng thức thì em hay ghé, còn khi cần ăn cho no bụng thì cứ hàng nào tiện là ngã vào thôi. Chất lượng phục vụ thì nói chung cũng same same mặc dù một số cụ thích Phở 24 hoặc phở Vuông hơn vì phong cách phục vụ chuyên nghiệp hoặc ít thích phở Bát Đàn hơn vì phải xếp hàng.

Cũng trên phố Bát Đàn, em hay vào hàng phở xào để ăn phở áp chảo nước, cũng ổn.
Phở Thìn Lò Đúc thịt xào lăn trên lửa nên thơm, nhưng nước béo mỡ và thịt cứng quá. Phở ở Vườn Thủ đô cũng là phong cách công nghiệp, nhưng so với Phở 24 hoặc phở Vuông lại chưa chuyên nghiệp bằng, chất lượt bát phở cũng bt. Phở Phú Xuân Hàng Da thì dùng rau mùi tàu nhiều quá, át hết cả mùi khác mà làm cho vị của bát phở cũng kém nổi. Phở Thịnh Tôn Đức Thắng thì nói chung là chất lượng bình dân, món sốt vang ở đây chủ yếu là thịt đã luộc rồi mới cắt để nấu nên miếng nào cũng vuông chằn chặn, ăn xác chứ kg ngọt. Phở Lành Núi Trúc có lẽ chưa đủ đẳng cấp để xếp hạng.
Trong các hàng phở Cồ thì em thích nhất Cồ Thắng trên đường Hoàng Hoa Thám, nước đậm và thơm, bát phở trông cũng bắt mắt chứ kg luôm nhuôm như các hàng phở Cồ khác, kể cả Cồ Cử - tiếc là giờ mở đường nút HHT-VC, hàng này đóng cửa mất rồi thì phải.

Muốn viết thêm về phở gà nhưng bài dài rồi, để sau vậy. Chúc các cụ ngon miệng!
Trước em làm trên phố, mấy năm liền hầu như tuần 2-3 buổi ăn phở Hàng Nón. Hàng này công nhận quẩy ngon thật, cụ nhể. Cửa hàng chỉ lấy 1 túi nilon quẩy khoảng 30 cái, hết lại đi lấy tiếp, hình như lấy ngay bên Hàng Gà hay sao ý.
Em thuộc dạng dễ dãi, em ăn phở 24, phở Highland, phở Celini cũng được. Mà phở 24 dạo này em thấy ghi bán có 29k/1 bát hay sao ý, mà từ hồi đổi chủ, phong cách khác, thấy vắng tanh không có khách, các cụ ợ.
Sáng thỉnh thoảng có việc vào The Manor, thấy có phở Bản gốc ở TĐT, đông khách lắm, không biết ăn có được không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

daymafi

Xe tải
Cứ phở là em thích, ngày xưa gần phở Cồ Thụy khuê có phở gân, giờ hình như chuyển lên đầu trường CVA, nhưng ko ngon như hồi xưa em ăn, chắc tại bây giờ em hết tuổi rồi, chứ trc cứ phở là em thấy ngon=))

dungbn

Xe tải
Phở k phải món khoái khẩu của em, tuy nhiên em cũng ăn qua một vài quán. Phở gà Mai Anh Lê văn Hưu e ăn từ đầu những năm 2000, vừa đắt kinh dị vừa hổ lốn. Phở Hàng Đồng và Bát Đàn bát thì bé mà quá nhiều thịt ăn rất ngán. Phở Lý Quốc Sư chỗ cuối Láng Hạ k có gì đặc biệt. Phở Lý Quốc Sư trong Times city ăn khá giống phở 24 nhưng đậm đà hơn một chút. Em và F1 nếu phải ăn phở thì hay ăn 24 vì sạch sẽ, bát to rộng rãi, phục vụ văn minh, phở gầu ăn cũng tạm được, k phải món tủ nên chỉ cần như vậy.
Em ăn phở 24 đúng một lần thấy nước dùng nhạt nhẽo quá, lần sau không giám vào nữa

hiepsangs

Xe buýt
1. Phở gà ( Quán Thánh )
2. Phở bò ( Phùng Hưng - LQS )
3. Phở bò LQS (10 LQS )
Đều có chỗ để 4b.
E cho 8đ

dungbn

Xe tải
Xem bóng đá WC dậy được bát phở ngon của các cụ, ấm hết cả bụng

huybidv

Xe hơi
Sao ko cụ nào kể phở Thìn bờ hồ nhỉ. Có chục chỗ ngồi mà đúng bờ hồ luôn.

dungbn

Xe tải
Sao ko cụ nào kể phở Thìn bờ hồ nhỉ. Có chục chỗ ngồi mà đúng bờ hồ luôn.
Có rồi đấy cụ, cụ chịu khó đọc lại thớt từ đầu, từng trang một thế nào cũng thấy, em đọc 1 lượt rồi

bo_thang_ty

Xe tăng
Em cha biết phở lâu không ăn thì ngon, tuần cứ ba bữa phở ngon cũng chán.

bachxa

Xe tải
nói chung là khuất mắt thôi bác ạ!!! chứ bạn em làm ở nhà hàng này!!! nhìn trắng tinh vậy thui chứ đâu cũng rứa rứa ạ

bengaytho

Xe hơi
Website
anninh365.com
Mỗi quán phở đều có 1 vị riêng, mỗi quán có 1 cái ngon riêng, cháu chưa thấy ở đâu là ngon cả :D

dungbn

Xe tải
Mỗi người một cảm nhận mà các cụ nhỉ

chungdt3

Xe hơi
Bác nào ở Hà Đông thì thử phở bò Toàn Hằng ở Phúc nhé!
3,5 2 1 1.

MrChildren

Xe tải
Cụ phán như thánh.
Khẩu vị SG và HN khác nhau nhé.
Tôi vào SG ăn ko dc phở trong đó

HN không có phở ngon, toàn tiếng hão. Bát đàn, LQS ăn cũng thường. Phở công nghiệp như bọn Pho24 hay Phovuong thì không tính.

Muốn ăn phỏ ngon chỉ có trong Saigon.

atp

Xe máy
cụ thíchmuadong nói phở đâu. các cụ nhìn lại xem, hehe