[Funland] Phở ngon Hà Nội

Muon_biet

Xe cút kít
Cụ phán như thánh.
Khẩu vị SG và HN khác nhau nhé.
Tôi vào SG ăn ko dc phở trong đó
Cụ nói đúng, phở Hà Nội ăn ngon hơn vì phở Sài Gòn hay cho thêm đường. Khẩu vị người Hà Nội rất kỹ tính khi ăn, người Sài Gòn ăn uống không kỹ tính bằng.

m4s

Xe điện
Cụ thichmuadong có vẻ mắc bệnh chê hơi nặng ;))

Ngo Rung

Xe lăn
Em vào ctac trong Sài Gòn nếu kiếm được phở bắc thì ăn (mặc dù không ngon lắm), nếu không em bụp mì tôm, em không ăn được phở SG vì nhiều đường, ngọt qua không ăn được.
1 lần ăn thịt chó cũng vậy, không ăn được nhựa mận và dồi chó. Em toàn ăn món hấp.

huybidv

Xe hơi
Cụ nói đúng, phở Hà Nội ăn ngon hơn vì phở Sài Gòn hay cho thêm đường. Khẩu vị người Hà Nội rất kỹ tính khi ăn, người Sài Gòn ăn uống không kỹ tính bằng.
Em xin phép ko tán thành quan điểm về tinh tế cụ ạ.
Đúng là món SG hay có đường, họ ăn hay ngọt nhưng em ăn nhiều món đặc trưng ở quán bụi hay nhà hàng thì họ cũng làm cũng có nét tinh tế riêng đấy cụ ạ.
Đối với họ, ng Bắc ăn uống úi xùi, chém to kho mặn.
Mấy quán xếp hàng, bún cháo chửi chỉ có toi.
Hay ngồi chật chội, chen chúc vỉa hè cống rãnh họ cũng chả ăn.

leanhtho

Xe hơi
khi nao có điều kiện nhất định qua mấy chỗ này thuơnng thức mới được . phở cũng là món khoái khẩu của mình~o)

aitymo

Xe tăng
Em được ăn phở ở hầu hết các vùng trên cái đất nước VN rồi ợ. Em không bàn đến khẩu vị vì nếu các cụ bắc kỳ kêu không nuốt được phở Saigon thì ngược lại khối người Nam cũng bảo ăn phở HN chán.

Cái em nói là nếu em có bạn ở nước ngoài về muốn ăn phở thì ở trong SG em có thể tự tin mời họ đi ăn vài quán ngon. Còn ở HN thì chẳng có quán nào gọi là ngon. May ra lịch sự thì có dạng phở công nghiệp.
Cháu qyan sát thì cụ nói đúng nhưng nếu Hà nội nâng tầm thươbg mại món phở lên như quán sạch sẽ, phục vụ chuẩn thì sg xách dép

2 tai 8 banh

Xe container
Em xin phép ko tán thành quan điểm về tinh tế cụ ạ.
Đúng là món SG hay có đường, họ ăn hay ngọt nhưng em ăn nhiều món đặc trưng ở quán bụi hay nhà hàng thì họ cũng làm cũng có nét tinh tế riêng đấy cụ ạ.
Đối với họ, ng Bắc ăn uống úi xùi, chém to kho mặn.
Mấy quán xếp hàng, bún cháo chửi chỉ có toi.
Hay ngồi chật chội, chen chúc vỉa hè cống rãnh họ cũng chả ăn.
cụ chưa chuẩn rùi
ĂN BẮC - MẶC NAM cụ nhé
món ăn miền Bắc nói chung và phở nói riêng rất cầu kỳ về gia vị và chế biến ạ
còn phong cách thưởng thức thì dân bắc lại không cầu kỳ nên cứ ăn ngon là đông - kể cả vỉa hè ghế đẩu ạ,
còn ngồi phòng máy lạnh mà xơi đồ công nghiệp thì em vưỡn chọn vỉa hè mà đồ tươi ngon ạ

2 tai 8 banh

Xe container
Cái phở cô bê kia mà gặp Nguyễn Tuân nhể, chắc kiểu gì cũng bị cụ ấy cho một bài về cái sự " ngoại lai ", " cải lương " hay " trọc phú "...bla bla...Bởi theo style cụ Nguyễn thì đã phở thì ko bỏ kèm bất cứ gia vị nào kể cả hàng lá, chanh, rau thơm...( gọi là phở mộc ), gia vị làm mất hương vị tự nhiên của vị phở đi.

Mà nghe bẩu bò cô bê được tắm bằng bia và nghe nhạc Moza hằng ngày để cho...thịt ngon :))
Bò ta thịt ko ngon vì tắm nước ao rau muống bẩn thỉu và hay bị nghe chửi là đồ ngu như bò nhể :))
=)) =)) =)) (b)

huybidv

Xe hơi
Ăn phở ở miền Nam rồi ra ngoài Bắc đố ăn phở Bắc được nữa.
Phở khai sinh từ đất Bắc nhưng đẳng cấp được nâng lên ở Nam. Phở giờ phải có rau sống. Miền Bắc ăn phở không có rau sống nên nuốt không trôi, lại không có trà đá miễn phí nữa.
Ngon gì mấy quán phở Cồ, phở Thìn. Ngồi chờ nhục chệt mẹ đi được. Vì miếng đớp mà quên nhân phẩm là không nên.
Cụ lại cực đoan quá rồi. Mỗi vùng có một quan điểm cảm nhận khác nhau chứ cụ ơi.
Cụ nói cũng đúng nhưng lại quy kết vụ nhân phẩm là sai rùi.

Riêng em, ở HN cũng kén quán phở nào thuần chất mới ăn. Nhưng ko hiểu sao vào SG em cũng ăn với giá chụng, rau sống đc.
Cảm nhận và thưởng thức nét riêng từng vùng thích mà. Cứ 1 kiểu diễn mãi cũng chán.

Em chỉ công nhận 1 điều, service trong Nam tốt thật. Đẳng cấp và nghệ thuật hơn hẳn ngoài Bắc 1 bậc.

aitymo

Xe tăng
Hiện nay Bát đàn và LQS đang mở thêm vài quán rộng rãi, sạch sẽ chứ không úi xùi như gốc. Tuy nhiên vào ăn thì thấy nhạt nhẽo không khác gì phở Nam định đại chúng bình dân. Tóm lại là nâng lên nhưng là lên hàng phở công nghiệp chứ độ ngon thì không thấy nâng gì.
Cụ kiểm tra lại xem mấy quán đó còn nguyên bản ko vì LQS ngày xưa là phở htx, phở bát đàn chỗ xếp hàng cháu có thấy mở rôbgj đâu?

MrChildren

Xe tải
Cụ lừa ơi, thế mới bảo khẩu vị khác nhau mà.
Phở mà ăn rau sống, ngò gai mất hết mùi phở.
Hn ko có trà đá miễn phí nhưng trông xe miễn phí cụ nhé, SG nhiều quán thu tiền.
Còn về quán nhậu ở SG thì quá đã, một phần vì thời tiết SG buổi tối mát, ăn uống cũng thấy ngon hơn

dvh2806

Xe tăng
Cụ kiểm tra lại xem mấy quán đó còn nguyên bản ko vì LQS ngày xưa là phở htx, phở bát đàn chỗ xếp hàng cháu có thấy mở rôbgj đâu?
Mở rộng tức là mở thêm cơ sở 2,3,4 cụ ơi

aitymo

Xe tăng
Mở rộng tức là mở thêm cơ sở 2,3,4 cụ ơi[/QUOTE
PHP:
]

À ý cụ ý là như vậy sau nữa đời phiê dạt và cảm nhận thì cháu bản thân cảm thấy thê này
-Sài gòn đi trước hà nội về kinh tế, và theo nhận thức của một bộ phận ko nhỏ thì cho rằng đi trước về kinh tế thì cái gì cũng hơn, cũng là nhất nhưng theo cháu nó hơi khác
- Làn king tế và chíng trị là hai việc kgacs nhau Thủ đô của một nước ko nhats thiết phải là thủ đi về kinh tế như mẽo, trung quốc và việt nam ta quay lại sg và hn thì ko thể dùng sg để đại diện cho vh việt nam được và về chính trị ní lại canf khó khăn hơn.

VCHDHN

Xe container
Em được ăn phở ở hầu hết các vùng trên cái đất nước VN rồi ợ. Em không bàn đến khẩu vị vì nếu các cụ bắc kỳ kêu không nuốt được phở Saigon thì ngược lại khối người Nam cũng bảo ăn phở HN chán.

Cái em nói là nếu em có bạn ở nước ngoài về muốn ăn phở thì ở trong SG em có thể tự tin mời họ đi ăn vài quán ngon. Còn ở HN thì chẳng có quán nào gọi là ngon. May ra lịch sự thì có dạng phở công nghiệp.
Hàng phở ngon ở HN không nhiều nhưg có. Cụ nói thế chứng tỏ cụ éo phải dân HN và éo biết ăn phở.

huybidv

Xe hơi
cụ chưa chuẩn rùi
ĂN BẮC - MẶC NAM cụ nhé
món ăn miền Bắc nói chung và phở nói riêng rất cầu kỳ về gia vị và chế biến ạ
còn phong cách thưởng thức thì dân bắc lại không cầu kỳ nên cứ ăn ngon là đông - kể cả vỉa hè ghế đẩu ạ,
còn ngồi phòng máy lạnh mà xơi đồ công nghiệp thì em vưỡn chọn vỉa hè mà đồ tươi ngon ạ
Em nói có gì sai đâu ạ? E chỉ nói quan điểm ng miền Nam mà cụ.
Ý em tôn trọng các quan điểm, sở thích, khẩu vị người Việt mình tại các vùng miền.
Ko nên cực đoan trên sở thích này bài xích sở thích khác.