[Funland] Phó Tổng Thống Mỹ sang thăm Việt Nam

Trạng thái
Thớt đang đóng

taplaioto

Xe điện
Chào chị Kamala bằng một rừng cờ đỏ, cờ hoa và hoa sen. Chị tặng nhân dân Việt Nam 1 triệu liều vắcxin. Hai bên đều vui.

Giờ chị đòi "quan hệ" khăng khít hơn nữa. Khó nghĩ quá. :D
Chị lần đầu mần chức Phó Tổng Thống, lại lần đầu công du đến vùng trọng yếu. Dù bài vở đc ekip phụ tá chuẩn bị thế nào thì em nghĩ Chị cũng đã thẳng thắn và chân thành !

muoibaconcho

Xe điện
Đoàn Mẽo khẩu trang đen, đoàn VN khẩu trang trắng, đồng bộ phết.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Mỹ bỏ cấm vận vũ khí thông thường với VN rồi mà cụ.
Thông thường là j cụ?

Mấy cái mb, tàu ko gắn súng à?

E thấy đã mua bán đc súng, đạn j đâu? Đến phụ tùng thay cho tăng, pháo còn chưa ấy.

nvtung1

Xe tăng
Mình có xích lại gần Mỹ hơn nhưng không có và không nên lựa chọn PHE đâu Cụ ạ. Qua rồi cái thời bắt buộc phải phe này hay phe ngược lại. Mình đang cố cân bằng sức ảnh hưởng của các cường quốc để TQ không quá lấn lướt, dù không đơn giản.
Muốn có tương lai ổn định và thịnh vượng trong dài hạn chỉ dựa vào nội lực thôi, làm sao dựa vào bên ngoài được.
Sau chuyến đi này 2 bên ra thông cáo chung nâng tầm quan hệ lên Đối tác chiến lược em nghĩ là đẹp.

Nhận định khác: thực tế chúng ta đang ở trong cuộc chiến tranh sinh học Covid 19, số người người Mỹ chết vì bệnh này lớn hơn cả trong chiến tranh thế giới, số người chết ở Việt nam hàng ngày hiện nay cũng lớn hơn cuộc chiến gần nhất. Nước Mỹ, nước Việt và cả thế giới làm gì để đòi nợ?

Giai đoạn tiếp theo của cuộc chiến là đối đầu và hậu thuẫn đồng minh, lựa chọn nào hay vẫn trung dung khi kẻ thù đã tấn công.

korosan

[Tịch thu bằng lái]
Thông thường là j cụ?

Mấy cái mb, tàu ko gắn súng à?

E thấy đã mua bán đc súng, đạn j đâu? Đến phụ tùng thay cho tăng, pháo còn chưa ấy.
Tất nhiên mua thì cũng có tí rào cản, nhưng vấn đề quan trọng nhất là Tiền Đâu. Bác có tiền mặt mở gói thầu cung cấp máy bay chiến đấu thay thế Mig21 hay Su22 xem, nó chào hàng ngay. Việt Nam hay kiểu đổi hàng, mua trả chậm, thì mua của Nga là phù hợp.
Trong chuyến thăm chính thức Việt Nam từ ngày 23 đến 25-5-2016, trong cuộc họp báo tổ chức ngày 23-5 tại Hà Nội, Tổng thống Mỹ Barack Obama chính thức tuyên bố dỡ bỏ hoàn toàn lệnh cấm vận vũ khí sát thương với Việt Nam và nhấn mạnh quyết định dựa trên tiến trình hợp tác lâu dài trong quá trình bình thường hóa giữa hai quốc gia.
Những loại vũ khí như súng hơi cay, lựu đạn choáng, đạn cao su... được xếp vào dạng vũ khí phi sát thương, còn tất cả các loại vũ khí khác như súng đạn, xe tăng, máy bay chiến đấu, tên lửa, tàu chiến... được xếp vào dạng vũ khí sát thương. Trong vũ khí sát thương, người ta lại chia thành 2 loại là vũ khí tấn công và vũ khí phòng thủ.

loxoinoc

Xe tải
Việt Nam vui mừng chào đón bà đến thăm đất nước tươi đẹp của chúng tôi. Chính sách ngoại giao của Mỹ thật sáng suốt khi đặt trọng tâm là phát triển mọi mối quan hệ với Việt Nam. Nhờ có quan hệ tốt hai giữa hai đất nước mà quê hương chúng tôi bình yên hơn vì Hiến pháp nước bà đã nói rõ khi nước Mỹ đã đặt quan hệ ngoại giao với Việt Nam thì không cho phép bọn chó má cũng như chân rết của chúng làm ảnh hưởng đến Việt Nam mà đặt cơ sở ở Mỹ. Chúc bà có chuyến công du thành công đến Việt Nam, chúc cho quan hệ hai nước ngày càng tốt đẹp và bền vững!
Vâng chúc cho quan hệ 2 nước mãi mãi xanh tười, đời đời bền vững nữa đc ko cụ

hd-vt

Xe container
Mình có xích lại gần Mỹ hơn nhưng không có và không nên lựa chọn PHE đâu Cụ ạ. Qua rồi cái thời bắt buộc phải phe này hay phe ngược lại. Mình đang cố cân bằng sức ảnh hưởng của các cường quốc để TQ không quá lấn lướt, dù không đơn giản.
Muốn có tương lai ổn định và thịnh vượng trong dài hạn chỉ dựa vào nội lực thôi, làm sao dựa vào bên ngoài được.
Sau chuyến đi này 2 bên ra thông cáo chung nâng tầm quan hệ lên Đối tác chiến lược em nghĩ là đẹp.
Em hú theo cc tý. Em trộm nghĩ, Mỹ họ thừa biết mình nghĩ gì. Phe phiếc gì, họ chỉ cần mn nói như làm và coi trọng giá trị mà họ coi trọng là êm.

taplaioto

Xe điện
Nhà có con gái xinh, lại ở cái ngõ đầu thôn.. :D

farevell

Xe buýt
Sang nhà em chơi cầm quà thế là được rồi, chắc mấy hôm nữa em dc tiêm mũi 2 cũng Pfizer rồi :))

Cát silic

Xe máy
Chắc là như cụ dự đoán thôi
2402057373721274111861714164411686647233790n-1629726047003621686066.png

Còn Nga thì khen Việt Nam khéo léo đây

thermos

Xe tải
E ngoài lề chút , chả thấy hay đâu ạ. Cứ lảm nhảm thế nào ấy. Cụ Ngao5 khiêm tốn, giá trị bao nhiêu thì …
Hay dở thì tùy người cảm nhận, cái ta bàn là thái độ ứng xử nơi công cộng, cái đó thì cần có chuẩn chung.

dalink

Xe điện

Những cái mà bác @Acmi và các bác nói về cuộc hội kiến em sẽ không lập lại vì báo chí và truyền thông đăng đầy, và không có gì mới lạ hay đặc biệt!

Em chì nói (cung cấp) những cái mà ít ai để ý hay không thấy hoặc không biết thôi:

Về cuộc gặp gở sáng nay: Mọi việc đã diễn ra đúng như dự đoán!

1/ Phó chủ tịch nước Võ Thị Ánh Xuân đã không hội kiến mà chỉ đón tiếp theo nghi thức tiếp kiến nhanh:
+ Cuộc đón tiếp này theo nghi thức đơn giản không có duyệt binh mà trong buổi đon tiếp chỉ có hai hàng quân danh dự đứng chào trên thảm đỏ.
+ Khi Phó tổng thống Hoa Kỳ Kamala Harris, đến nơi, Phó chủ tịch nước CHXHCN Việt Nam đã đi xuống tận thềm đón chào ngay ở thềm cửa chứng tỏ sự trọng thị và tôn trọng khách mới
Sau đó PCT nước VN dẫn Bà Kamala Harris vào trong Dinh chính phủ và có một cuộc trao đổi ngắn ngay trước sảnh ngoài nhưng không ngồi tọa đàm!
+ Sau đó Bà Harris được dẫn vào diện kiến chủ tịch nước NXP nhưng đi vào bằng cửa bên chứ không bằng cửa chính!

+ Trong dinh, Chủ tịch nước NXP đứng yên tại chỗ chờ Bà Kamala Harris đến chào mình, sau đó dẫn bà vào bàn hội đàm.

Ngay khi dẫn bà vào bàn hội đàm, Chủ tịch nước NXP đã rất khéo léo và tinh tế khi giới thiệu (chỉ vào những bình hoa sen) ) cho bà, và cho bà biết rằng đây (hoa Sen) là quốc hoa của Việt Nam!

+ Ai cũng biết tên của bạn Kamala, theo tiếng Phạn (Camala) là hoa sen.
Chỉ qua một thông tin (chi tiết) rất nhỏ này, thì chúng ta cũng thấy được sự trân trọng và khéo léo gợi mở mối quan hệ gần gũi giữa bà Kamala Harris và Việt Nam là như thế nào.

+ In the mean time, Cái mà em và những người quan tâm quan sát đang trông mong là tối nay hoặc tối mai có Quốc Yến (State Dinner) hay không? và nếu có thì ai sẽ là người bồi tiếp hay hiện diện.
Theo em nếu có Quôc Yến, thì người bồi tiếp chắc chắn sẽ là Phó chủ tịch nước VTAX, tuy nhiên như đã nói, có thể sẽ có những biệt lệ.

Và, hẳn là có nhiều người đang trông mong biệt lệ!
Những chi tiết này cụ dẫn từ đâu thế? Em tò mò muốn biết thôi, nhất là vụ hoa sen.

Trạng thái
Thớt đang đóng