[Funland] Phở Tư Lùn tự bóp chết thương hiệu

Dunga

Xe buýt
He he, đọc đến đây, đặc biệt là còm của cụ này, em chốt là nhiều cụ nghe tên, nghe đồn nhiều nhưng ít biết rõ về phở Tư Lùn :)) . Nên nhiều cụ phán như đúng rồi. Nhân tiện em đố, có chính xác bao nhiêu quán phở Tư Lùn. Em cũng ko nghiện gu phở nhà cụ Tư Lùn. Nhưng đọc còm của một số cụ như thế này. Em hơi hoảng =))
Em không nhầm thì có 3: HBT, ÂT, H.Mã
Tư lùn thì em không biết chính xác có từ năm nào, chỉ biết những năm 83,84 lên cơ quan ông bà già đối diện hàng HBT đã được dẫn sang ăn rồi
Còn ông Tư lùn tên là Định.

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Ôi đợt trước bạn em cũng bảo ghé vào !
E cứ phải khen vì nó khen !
Nghĩ mồm miệng mình nó khó tính!

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Ành 1, gắn với thời mới lớn - thanh niên- đi làm của em, khá nhiều kỷ niệm. Em về Hà Nội, vẫn cứ thèm phóng ra đây mỗi buổi sáng mùa đông.

Ảnh 2: Kỷ niệm từ hồi còn bé tí. Giờ lâu ăn vẫn ngon, nhưng chỉ thích ăn buổi tối - lưu ý trời lạnh nhé các cụ.

Ảnh 3: Ăn sáng ở đây thì ok, hơi khó chịu về chỗ ngồi 1 chút. Nhưng ức chế nhất là kiếm chỗ gửi xe. Gửi đc cái xe đi bộ gần 100m. Thà đi xe ôm hay taxi cho nó lành.

Ảnh 4: Trước cứ khi nào em phải đi làm đêm, về hơi muộn. Em ha ghé đây. Ngồi ăn hơi khổ, nhưng cũng là cái thú. Cá luôn với mấy cụ, đi làm đêm, ngoài trời rét, tầm 2-3h sáng đói, sà được vào đây. Đời thấy ấm luôn. Xong no đủ, về nhà tắm nước nóng rồi ngất.
Đó với em có mấy cái chỗ này vừa đúng gu vừa nhiều kỷ niệm nhất với em về Phở ở Hà Nội.
Em làm việc tiếp đây, mời các cụ chém gió tiếp. Dám cá nếu bỏ cái bảng hiệu ra, khối cụ chém như đúng rồi, cũng dek biết là những hàng phở nào. Em thật :))

Traubotube

Xe điện
Khoảng 3-4 năm trước đây, tiện có việc gần đấy buổi sáng, nhà cháu tạt vào xơi. Măm xong tính xèng, trong bụng xác định luôn là đưa quán này vào blacklist.
Đường Võ Chí Công có quán phở Bát Đá Thuỷ Mộc. Cụ Pum đã thử lần nào chưa ạ?

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Em bán sá sùng mười mấy năm... thề với các cụ... chả có mấy khách mua.. thậm chí hỏi mua ở Hà Nội là người làm phở...
Nhưng trong Sài Gòn thì rất nhiều.. thậm chí còn lấy đều hàng tháng... 🤣🤣
Sá sùng thường chỉ bỏ vào nồi nước phờ kiểu người Hoa thôi cụ ạ, mỳ vằn thắn thì càng phải có. Riêng phở Bò, ít ai bỏ lắm. Ngon hay dở chính là kinh nghiệm khi hầm nấu nồi nước xương bò cụ ạ. Thơm hay gây, đục hay trong chính là công đoạn này. Sài gòn thì hay dùng sá sùng nhiều vì nhiều quán nấu theo thói quen của người Hoa cụ ạ. Hoặc nhiều quán ở Hải phòng cũng hay dùng sá sùng để nấu nước. Chủ yếu để ngọt nước chứ mùi thì không có gì là đặc trưng của phở hay của mỳ.

Phở Thìn cổ thì chỉ có duy nhất ở Đinh Tiên Hoàng thôi.
Còn Thìn Lò Đúc cũng mở lâu rồi, nhưng khác nhau.
2 ông Thìn khác nhau :))
2 trường phái cũng khác nhau, cụ so mới cũ làm gì
Thìn LĐ chỉ chuyên tái lăn, trc bác ý còn biểu diễn xào thịt bò chảo gang bếp than đá ở cửa, lửa cháy xèo xèo, gió mùa lạnh buốt, xe đạp người thưa, phố đèn vàng tối tăm, hàng sao đen thẳng tắp...
Ký ức gần 40 năm trong e là dư vại. Nên món ăn bây h dứt khoát éo thể ngon đc bằng xưa :)

Ann Nhật Hoa

Xe đạp
F1 nhà Tư lùn kế nghiệp chả đến hơn 20 năm rồi các cụ ạ, nhà Nga Hải 36 Ấu Triệu chuẩn vị nhất. Mỗi người gu phở khác nhau, ai cũng có quán ruột. Riêng phở không đi ăn theo kiểu định hướng dư luận được, như cái phở Thìn 13 mở khắp nơi, có hẳn công ty truyền thông mà giờ có mấy cái dừng rồi đấy thôi.

bikhoai

Xe buýt
He he, đọc đến đây, đặc biệt là còm của cụ này, em chốt là nhiều cụ nghe tên, nghe đồn nhiều nhưng ít biết rõ về phở Tư Lùn :)) . Nên nhiều cụ phán như đúng rồi. Nhân tiện em đố, có chính xác bao nhiêu quán phở Tư Lùn. Em cũng ko nghiện gu phở nhà cụ Tư Lùn. Nhưng đọc còm của một số cụ như thế này. Em hơi hoảng =))
E biết mỗi 2 thôi,quán Hbt vì gần nhà e trước ông Nghĩa làm ơr bưu điện bờ hồ.Quán Ấu Triệu là của con bà 2 ông Tư lùn.

pisces_hn

Xe container
Ăn ngoài toàn nước dùng mì chính, muốn ngon mua xương bê về ninh mới đáng gọi là phở.

starview

Xe tăng
Em ăn phở Tư Lùn từ những năm 1983 đã không thấy ông ấy ngồi đấy rồi. Dạo đó chỉ bán buổi sáng tới gần trưa mới đúng là phở Tư Lùn và bán ngoài vỉa vẻ, tấm trưa trở đi đến tối là của một phụ nữ khác bán trong ngõ nhỏ hơn bâ giờ, ăn chán hẳn.

Vhtien

Xe buýt
Tuổi thơ em gắn với phở Tư Lùn. Mỗi lần đi học về đi đến phố Hai Bà Trưng là mùi phở thơm lừng, ăn một bát phở buổi tối muộn rất ngon. Em nghiện phở là do phở Tư Lùn. Hồi đó ông Tư Lùn còn sống nước phở rất thơm ngon. Lớn lên chút em có sức em ăn 2 bát liền :D. Nhưng đến đời sau thì đúng là càng ngày càng mất chất, vừa đắt ăn lại bứ cả họng, mặn nữa. Em còn nhớ có hàng quà vặt ở nhà Audio Hoàng Hải bây giờ nấu xôi lạp xưởng thơm lừng cả phố lúc sáng sớm. Sau cũng chuyển đi chỗ nào không biết :(

Vhtien

Xe buýt
Em ăn phở Tư Lùn từ những năm 1983 đã không thấy ông ấy ngồi đấy rồi. Dạo đó chỉ bán buổi sáng tới gần trưa mới đúng là phở Tư Lùn và bán ngoài vỉa vẻ, tấm trưa trở đi đến tối là của một phụ nữ khác bán trong ngõ nhỏ hơn bâ giờ, ăn chán hẳn.
Bây giờ Phở Tư Lùn là sáng ông em bán, tối ông anh bán. Cả 2 ông đều là con ông Tư Lùn. Nhưng nghề hình như chỉ có ông em học được và có truyền cho con dâu.

minhmo

Xe cút kít
Khoảng 3-4 năm trước đây, tiện có việc gần đấy buổi sáng, nhà cháu tạt vào xơi. Măm xong tính xèng, trong bụng xác định luôn là đưa quán này vào blacklist.
Quán này em ăn lần cuối cách đây khoảng gần 25 năm rồi.

Salamander

Xe tăng
Phở Thìn cổ thì chỉ có duy nhất ở Đinh Tiên Hoàng thôi.
Còn Thìn Lò Đúc cũng mở lâu rồi, nhưng khác nhau.
Đều là 2 ông tên Thìn (khác họ) mở ra, ông Thìn ở Đinh Tiên Hoàng được phục vụ 3000 bán cho phóng viên dịp 100 vs Ủn. Ông Thìn ở Lò Đúc thì hình đưa thương hiệu ra một số nước.

namson229

Xe điện
e cũng ăn phở thìn lò đúc, lý quốc sư cả rồi.....gia truyền, với thương hiệu, phục vụ khách chán vãi, trước phở lý quốc sư trả tiền trước, ra tự bê, nghĩ nó chán

present

Xe điện
Em thì vẫn chung thành phở Vui thôi ợ :D