Phòng ảnh sưu tầm (các thể loại ảnh hiếm, độc...)

tchung82

[Tịch thu bằng lái]
Hà Nội ngày xưa nghèo quá, nhưng con người thân thiện và chất phác quá.
Hà nội giờ đẹp hơn, nhưng tình người lại ko bằng xưa

hung9053

Xe hơi
bộ ảnh đẹp quá, cũng lần đầu tiên được xem bộ ảnh xưa mà màu sắc rực rỡ như vậy

hoangminhtnvn

Xe điện
chất ảnh quá đỉnh, màu sắc trung thực và trong sáng, chứ không điêu như mấy ông bán kem đánh răng nhà mình

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Một trang web hay và cực quý về VN - Kho các bức ảnh cổ quý báu về Viêt Nam xưa

Em sang Xóm nhiếp ảnh và thấy trang này, em mạn phép bác Oasis mang sang đây và chia sẻ cho mọi ngươì trang web quý giá này. Trong này các bác có thể thấy 1 kho các bức ảnh cổ về Viêt Nam trong đó có những bức ảnh rất giá trị và ấn tượng manh. Trong đó có những cảnh thực đến rợn người như ảnh về tử hình những dũng tướng của nghĩa quân Đề Thám, ảnh mô tả chi tiết lại 1 cuôc xữ trảm cách đây cả thế kỷ, những bức ảnh về đám tang vua Minh Mạng, vua Khải Định... bên cạnh đó là những bức ảnh về cầu Long Biên xưa, những phố cổ Hà Nội, những lễ hội... Em thấy rất hay và rất quý ạ.

Khi em vừa đi công tác tại Huế về thì cũng là lúc em đọc được những thông tin quý báu này, thực sự là bồi hồi các Cụ, các Mợ ạ. Được xem lại hình ảnh của chính những nơi mình vừa đặt chân đến, cảm giác thật lạ.

Việt-Nam những hình ảnh xưa

http://nguyentl.free.fr/html/sommaire_photo_ancienne_vn.htm

Một số ví dụ ảnh trong trang web:

Các quan vào chầu quỳ trước sân điện Cần Chánh trong dịp lễ mừng thọ vua Khải Định 40 tuổi

Đây là ảnh Vua Khải Định dùng bữa tại Điện Cần Chánh trong lễ mừng thọ 40 tuổi:

Đây là hầm mộ của vua Khải Định, bức tượng được làm theo tỷ lệ 1:1, bức này do em chụp, hồi em đi họ cấm chụp ảnh trong này, em chụp trộm, không để đèn, không kịp chỉnh M (mà cũng có biết quái đâu) nên ảnh nhiễu, mong các cụ xem tạm.

Ðề Thám và mấy người con cháu (giữa 1898 và 1905)

Ðại gia đình của Ðề Thám trước khi bị bắt hết

Đây là ảnh trang tổng hợp bao gồm nhiều chủ đề phong phú, em xin được trích lời chủ nhân-Bác Nguyễn Tấn Lộc:

Tôi rời Việt-Nam đã 20 năm nay, bỏ lại sau lưng một khung trời kỷ niệm. Gói hành trang của cuộc ra đi chỉ là những hình ảnh của một nước Việt Nam đau thương khốn khổ đầy hận thù pha lẫn với những hình ảnh thân yêu dịu dàng của một người mẹ hiền chịu nhiều hy sinh, của một người cha kham nhiều vất vả. Trong suốt cuộc hành trình dài nơi đất người, tôi vẫn giữ mãi những hình ảnh thân yêu nầy như vẫn hy vọng có ngày nào đó sẽ có dịp tiếp nối một cuộc vui đã tạm gián đoạn.

Năm vừa rồi tôi quyết định trở về thăm nơi chôn nhau cắt rún, như quyết định tìm lại dấu vết của cuộc sống êm đềm xưa mà người khác đã cướp đoạt. Ðối với tôi đó chỉ là chuyện "trở về mái nhà xưa", nơi mà tôi đã sinh ra và lớn lên, chuyện đó tôi nghĩ là quá dễ dàng vì tôi vẫn còn giữ kín những hình ảnh năm xưa trong tận đáy lòng.

Nhưng khi về tới nơi thì tôi không còn nhận ra nơi chôn nhau cắt rún nữa, mới ngỡ ra rằng tôi chỉ là một du khách trong chính cái thành phố mà tôi đã lớn lên !Tôi cố gắng đi tìm lại những hình ảnh xưa, con đường cũ...nhưng chỉ hoài công, thay vào đó là tôi khám phá ra một thành phố mới nhưng mang tên cũ, với một cái xã hội mới và những con người mới. Tôi đâm ra tiếc, tiếc những hình ảnh xưa tích cũ, tiếc những cái kỷ niệm đẹp đã chết đi một phần trong tôi.

Qua cái site nầy, tôi muốn được chia sẻ với các bạn những hình ảnh xưa-nay của một nơi mà tôi đã để lại, một cách vĩnh viễn, trái tim của mình.

Các bạn sẽ tìm thấy ở đây những hình ảnh được sắp đặt theo chủ đề. Hy vọng rằng sau khi thăm viếng site này, các bạn sẽ có thêm được nhiều hình tượng mới về Việt Nam

Nếu các bạn có những hình ảnh xưa của VN, xin cho tôi mượn scan lại, hay gởi cho tôi bằng email, để cho mọi người cùng xem, thật là uổng khi để mai một những tài liệu đã thuộc về lịch sử của nhân loại. Xin cám ơn bạn trước.

Tôi xin thành thật cám ơn những bạn sau đây đã tham gia vào việc xây dựng cái site nầy bằng cách đóng góp hình ảnh của mình (theo thứ tự thời gian):

-Nghệ sĩ PHAM Duy (Mỹ)
-Ông BDH (Gia Nã Ðại)
-Ông DOAN Vu (Mỹ)
-Ông TRAN Quang Dong (Thụy Ðiển)
-Ông Jérôme HOFFART (Pháp)
-Ông NGO Van Duc Vincent (Pháp)
-Ông PARI J-Christophe (Pháp)

(Nếu hình các bạn gởi chưa thấy trên site có nghĩa là tôi chưa có thời giờ để sấp xếp, xin cáo lỗi cùng các bạn)

http://nguyentl.free.fr/html/cadre_sommaire_vn.htm

http://nguyentl.free.fr/html/cadre_sommaire_vn.htm

..."

Mong các Cụ, các Mợ hãy cùng em, chúng ta hãy nhìn về quá khứ, qua những gì được tận mắt thấy trong các lăng tẩm ở Huế và qua những tư liệu quý báu trong này, thật sự em rất cảm động, rất mừng và rất trân trọng.

@Mod: Không dám đòi hỏi nhưng nếu được mong các bác cho em phát ghim nó vào cho mọi người biết đến một trang web rất hay và bổ ích về đất nước Việt Nam của chúng ta, thanks

Chỉnh sửa cuối:

ttngoc

Xe tăng
Website
alocanhosg.com
Tết xưa

Gói bánh chưng trong ngày tết

Một góc chợ hoa đào

Đi mua gà làm mâm cỗ giao thừa

Trò chơi đánh đu xuất hiện mỗi dịp Tết

Chuẩn bị cây Nêu cho 3 ngày Tết

Cửa hàng bách hóa chợ Đồng Xuân những ngày gần Tết

Mỗi năm hoa đào nở
Lại thấy ông đồ già
Bày mực tàu giấy đỏ
Bên phố đông người qua...
(Ông đồ - Vũ Đình Liên)

Chợ hoa hồ Hoàn Kiếm

Pháo tết, món ăn tinh thần không thể thiếu trong ngày tết

Thịt mỡ, dưa hành, câu đối đỏ.
Cây nêu, tràng pháo, bánh chưng xanh.

muadem

Xe cút kít

Pháo tết, món ăn tinh thần không thể thiếu trong ngày tết

Thịt mỡ, dưa hành, câu đối đỏ.
Cây nêu, tràng pháo, bánh chưng xanh.

Em nhớ nhất cái này ... :(

Bình X-Five

Xe container
@ Vdung1972: Vì một số nguyên tắc của Box nhiếp ảnh mà ảnh tư liệu và sưu tầm ko đc khuyến khích trong Box nên việc đính lên đầu em nghĩ là khó.
Nhưng em sẽ phá lệ lập cho các cụ 1 Phòng ảnh sưu tầm để khi mọi người bắt gặp tư liệu quý có thể chia sẻ tại đây. Thanks cụ đã nhiệt tình chia sẻ. (b)
Voted!

Mr.Tien

Xe hơi
Em vừa vodka cho cụ rôi nhá, ảnh của cụ là tư liệu quý quá, nhớ ngày xưa thế không biết nữa :((

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
@ Vdung1972: Vì một số nguyên tắc của Box nhiếp ảnh mà ảnh tư liệu và sưu tầm ko đc khuyến khích trong Box nên việc đính lên đầu em nghĩ là khó.
Nhưng em sẽ phá lệ lập cho các cụ 1 Phòng ảnh sưu tầm để khi mọi người bắt gặp tư liệu quý có thể chia sẻ tại đây. Thanks cụ đã nhiệt tình chia sẻ. (b)
Voted!
Vâng, cám ơn Cụ nhiều, em vào mục Chủ đề do em tạo thì link tới topic này, vào đọc em cũng thấy rất nhiều tư liệu quý do các Cụ khác port, có những bức em đã biết, có những bức em chưa hề được xem qua, cảm thấy như được sống lại thời thơ ấu vất vả, Một lần nữa cám ơn các Cụ

Ngao5

Vũ Trụ
Em công nhận thời đó mà mấy bác phó nháy có những bức ảnh đẹp thật, chứng tỏ công nghệ là Lens (ống kính) hồi đó rất tốt
Cảm ơn các cụ có những bức ảnh đẹp
Bác ơi
Em có nhiều bộ ảnh màu, số lượng chừng 10.000 chiếc, có chú thích tiếng Việt và tác giả (không tính đen trắng) về Việt Nam từ 1915, chiến tranh thế giới II, rồi chiến tranh Việt Nam

Cho phép em đưa một vài hình trong số 10.000 hình này

Ngao5

Vũ Trụ
Đây là khu vực Yên Viên bị B-52 Mỹ ném bom tháng 12-1972. Phía sau có 2 ống khói của nhà máy gạch chịu lửa Cầu Đuống do Trung Quốc giúp.
Em học Đại học Tổng hợp và năm 1969 phải sơ tán về làng Mai Lâm cạnh nhà máy này đây nên em biết chính xác

Tinh Tam

Xe tải
đúng là kho tư liệu quý giá, cảm ơn các cụ