[Funland] Phong cách có tiền nhưng chỉ thích thuê nhà

Bạn có tiền nhưng có sẵn sàng chỉ đi thuê nhà để ở không ?

• Tổng bình chọn
    112

Masha123

Xe buýt
Em đang thuê cc ở đây. Không phải là phong cách sống. Mà dòng đời đưa đẩy. Nhưng ở cũng khá thoải mái, con cái có chỗ chơi, nhà cửa thoáng, ít côn trùng, cc nhỏ nên gọn hơn. Chỉ ngại chủ bán nhà phải dọn nhà thì mệt lắm.

grapoto

Xe hơi
em mua chung cư r, h có ít tiền mà thấy bị tụt kinh khủng lo quá, cần tư vấn mua gấp đất oto tránh nhau đc ạ

kvboto

Xe container
Ha ha, em có ông bạn. Hắn mua 1 cái chung cư giá rẻ, để yên lòng các cụ ở quê. Xong hắn ko ở đó mà đem cho thuê. Còn lại thì hắn thuê ở gần chỗ hắn làm. Nhiều khi trong cuộc sống, mình cũng phải tính toán cả vấn đề tình cảm, hi vọng của mọi người trong nhà, ko phải lúc nào cũng đem bài toán kinh tế ra ưu tiên đc.
Vâng, có thể lắm chứ, thực tế có, và đó là ý muốn thực sự muốn,

Do đó là ông bạn cụ đã xét tính THÊM yếu tố suy tính, có cơ sở, khoa học (là có ý niệm MUỐN mua, mục đích mua là để cho các cụ vui, làm yên lòng các cụ ở quê) đó cũng là 1 sự ham muốn chính đáng, và em cho rằng, đó cũng là 1 cách tư duy độc lập, trưởng thành,... :-bd

nam134562

Xe hơi
Thực ra không định còm , nhưng thôi cũng đang rảnh và thấy vấn đề cụ đưa ra thấy có mấy ý.
- A dua ( xin lỗi cụ gì đó bị lôi ra nhé ) thì thấy cụ lại không khách quan lần nữa . Pa A giả sử mua đất là theo MONG MUỐN của bố mẹ , vợ con ...( chỉ là lời khuyên , mong muốn chứ không phải BẮT) . pa B đi thuê hưởng tiện nghi , không mua gì cả theo ý cụ mong muốn. Kết quả vẫn phải chọn A hay B thì cụ , hoặc cụ nào đó vẫn có thể nói là A dua .( thiếu tôn trọng quyết định của người khác)
- ý thứ 2 sử dụng hiệu quả số tiền đang có mà vẫn đáp ứng các tiêu trí cần.
+ Nói về chung cư thì ngoài những tính tiện lợi ưu điểm ở các vị trí thuận lợi giao thông , phù hợp với điieeuf kiện học hành của con cái ( đi thuê) thì nó có đặc điểm là bị khấu hao theo thời gian nên không tăng giá. Cho nên việc đi thuê là một phương án kinh tế
+ Nói về đất nền ( vùng ven) thì đất vùng ven sẽ có ưu thế tăng giá theo thời gian , theo sự phát triển kinh tế và đặc biệt là sự tăng giá đột biến theo sự đầu tư hạ tầng của chính phủ. Là điều đáng làm
Vì vậy nếu là nhà em thì sẽ tách ra làm 2 phần . 1 tỷ dùng để làm chi phí thuê nhà ( khoảng 5- 7 năm ) số còn lại sẽ đầu tư vào đất ( theo các tiêu trí riêng của mình ).
Em rất ưng bài của Cụ, việc ông bà nội ngoại mong muốn con cái có nhà cửa ổn định là hoàn toàn chính đáng, nhưng đó chỉ là mong muốn chứ không phải bắt ép. Mình là phận con cái cũng muốn bố mẹ yên tâm là đương nhiên. Vợ chồng em có thu nhập khá ổn định nên có thể mua nhà cao hơn mức tiết kiệm một chút, tuy nhiên bài toán kinh tế vẫn cần đặt ra nên em cũng muốn chia sẻ cùng các Cụ. Còn Cụ gì đó quote bài em có vẻ thích biện luận và trên tầm kiến thức của em nên em không dám có ý kiến gì cả. Kiểu tầm suy nghĩ của Thái Công nên anh em kts Việt không theo được.
Thân ái

kvboto

Xe container
Em rất ưng bài của Cụ, việc ông bà nội ngoại mong muốn con cái có nhà cửa ổn định là hoàn toàn chính đáng, nhưng đó chỉ là mong muốn chứ không phải bắt ép. Mình là phận con cái cũng muốn bố mẹ yên tâm là đương nhiên. Vợ chồng em có thu nhập khá ổn định nên có thể mua nhà cao hơn mức tiết kiệm một chút, tuy nhiên bài toán kinh tế vẫn cần đặt ra nên em cũng muốn chia sẻ cùng các Cụ. Còn Cụ gì đó quote bài em có vẻ thích biện luận và trên tầm kiến thức của em nên em không dám có ý kiến gì cả. Kiểu tầm suy nghĩ của Thái Công nên anh em kts Việt không theo được.
Thân ái
Thoải mái đi cụ, otofun mà, nặng nề, hay khiêm tốn quá,... thì thường kém vui,.... 8-}

nam134562

Xe hơi
Thoải mái đi cụ, otofun mà, nặng nề, hay khiêm tốn quá,... thì thường kém vui,.... 8-}
Cụ cho em hỏi có bank nào gửi lãi suất cao cao tí mách em với, giờ quẳng bank có 6% mà em cũng không tự tin cầm hết tiền đi đầu tư. Ai đầu tư bds với chứng khoán cũng lãi to thì sợ gì Trung Quốc nữa. 4 tỏi thì gửi bank 3 tỏi 1 tỏi chứng khoán là ổn với em rồi

kvboto

Xe container
Cụ cho em hỏi có bank nào gửi lãi suất cao cao tí mách em với, giờ quẳng bank có 6% mà em cũng không tự tin cầm hết tiền đi đầu tư. Ai đầu tư bds với chứng khoán cũng lãi to thì sợ gì Trung Quốc nữa. 4 tỏi thì gửi bank 3 tỏi 1 tỏi chứng khoán là ổn với em rồi
Thú thực, bank em cũng kg rành lắm đâu, chỉ biết sơ sơ là bank nhỏ thì lãi cao hơn big bank,

cụ tìm trên mạng có nhiều thông tin cụ thể đấy, cụ tự thấy ổn thì ắt là cụ đã có cân nhắc lựa chọn của chính mình và sẽ thấy vui, vậy là sướng rồi, :-bd

Ttuan71

Xe tải
Em nghĩ đây là vấn đề nan giải, phụ thuộc vào nhiều thứ như tài chính, mong muốn của các thành viên trong gia đình. Bản thân em nhiều lúc cũng chỉ muốn đi thuê cho nhàn cái thân. Cứ chuyển nhà lại phải sửa sang đập phá mệt và tốn tiền, nhưng vợ em không chịu. Thôi thì nhà có nóc các cụ ạ. Nhưng theo em thì it nhất nên có cái nhà của mình, nhỡ có chuyện it ra còn có chỗ chui ra chui vào.

nam134562

Xe hơi
Thú thực, bank em cũng kg rành lắm đâu, chỉ biết sơ sơ là bank nhỏ thì lãi cao hơn big bank,

cụ tìm trên mạng có nhiều thông tin cụ thể đấy, cụ tự thấy ổn thì ắt là cụ đã có cân nhắc lựa chọn của chính mình và sẽ thấy vui, vậy là sướng rồi, :-bd
He he, tại năm nay lãi ngân hàng thấp quá chứ như mọi năm lãi tầm 9-10% thì em đã không phải lăn tăn chuyện mua hay thuê nhà

Ttuan71

Xe tải
Em quan điểm cũng giống vậy, chưa đủ điều kiện để mua 1 căn nhà tươm tất thì em đi thuê, chứ nhất quyết không ở kiểu chui rúc, xó xỉnh kém văn minh. Em ưu tiên chất lượng cuộc sống và điều kiện giáo dục cho con cái hơn là cứ chăm chăm tiết kiệm mua nhà.
Hiện 2 vợ chồng em vẫn ở nhà thuê. Nhưng 2 vợ chồng hai ô tô (xe cỏ thôi), con em cho học trường tư. Có ít vốn em để xoay vòng làm ăn chứ chưa mua nhà. Lúc nào xông xênh em mới mua, và đã mua là phải đúng ý, chứ không kiểu chắp vá.
Mỗi người một hoàn cảnh nên không giống nhau được. Cụ làm ăn nên có khả năng nhìn được, còn như em dân làm thuê văn phòng cố bỏ ống để kiếm chỗ chui vào chui ra là mừng rồi.

kvboto

Xe container
Em nghĩ đây là vấn đề nan giải, phụ thuộc vào nhiều thứ như tài chính, mong muốn của các thành viên trong gia đình. Bản thân em nhiều lúc cũng chỉ muốn đi thuê cho nhàn cái thân. Cứ chuyển nhà lại phải sửa sang đập phá mệt và tốn tiền, nhưng vợ em không chịu. Thôi thì nhà có nóc các cụ ạ. Nhưng theo em thì it nhất nên có cái nhà của mình, nhỡ có chuyện it ra còn có chỗ chui ra chui vào.
Ok cụ, như thớt đề cập thì yếu tố đưa vào xem xét chỉ gồm,
- Hiệu quả tài chính, dòng tiền kinh tế
- Phong cách sống thoải mái với việc đi thuê nhà ở

Còn nếu đưa thêm các yếu tố khác nữa vào xem xét, cân nhắc thì nó khá rộng, đa dạng, như:
- thích/muốn sở hữu riêng
- sợ "tâm lý" đi thuê, chưa có nhà riêng
- mua vì muốn đáp ứng nhu cầu vợ muốn, làm bố mẹ vui
- sợ cầm tiền mặt đầu tư, gwir bank vì "mất giá", mất trộm, bank phá sản,...
- sợ khác biệt, "thua" với bạn bè, với những người khác,...
- vân vân và mây mây,....

Miễn là các yếu tố đó nó được xem xét, tính toán, cân nhắc, tư duy,.... và hình thành nên nhu cầu cần mua, quyết định là mong muốn của chính bản thân mình,.... đều là chủ động tốt ạ, >:D<

Chỉnh sửa cuối:

Ttuan71

Xe tải
Ok cụ, như thoét đề cập thì yếu tố đưa vào xem xét chỉ gồm,
- Hiệu quả tài chính, dòng tiền
- Phong cách sống thoải mái với việc đi thuê nhà ở

Còn nếu đưa thêm các yếu tố khác nữa vào xem xét, cân nhắc thì nó khá rộng, như
- thích/muốn sở hữu riêng
- sợ "tâm lý" đi thuê, chưa có nhà riêng
- mua vì đáp ứng nhy cầu vợ muốn, làm bố mẹ vui
- sợ cầm tiền mặt vì "mất giá", măt trộm, bank phá sản,...
- sợ khác biệt với bạn bè, với những người khác,...
- vân vân và mây mây,....

Miễn là các yếu tố đó nó được xem xét, tính toán, cân nhắc, tư duy,.... và hình thành nên nhu cầu cần mua, quyết định là mong muốn của chính bản thân mình,....
Nếu như giới hạn lại và tâm lý thoải mái thì đối với Hà nội đi thuê là tốt hơn xét về phương diện tài chính. Còn trong SG thì trước covid em thấy không khác biệt nhiều nếu nói về chung cư

NapTienVinaphone

Xe tải
em đang đi thuê đây, trong nhà ông bà nội thì rộng rãi nhưng e ở riêng cho thoải mái. thuê căn cc gần nhà 11tr/tháng (giá trị nhà cc khoảng 3 tỏi). đồ gần đủ nhưng lại khớp với những cái e có sẵn. Nhà theo e là đẹp (đồ gỗ chủ nhà mua toàn đồ gỗ nhập grandbois giá trị phết) nên e ở thấy mọi cái ok. nhà mua cho con gái mới lớp 10, xác định cho thuê lâu dài (ko sợ bị tống cổ đi bất ngờ như nhiều cụ lo :))
Nói về tiền thì e cũng tạm gọi là có tí, đất găm dăm ba mảnh đầu tư, nguồn thu hàng tháng ổn định (đấy là trước khi em vy đến :((
Túm váy lại là e thấy thoải mái với option thuê nhà hiện tại, dành tiền đầu tư. Nhưng cũng 3x rồi nên xác định vài ba năm nữa cũng phải mua nhà các cụ ạ !

Bigboss92

Xe máy
Ui thằng có tiền nó nói gì cũng đúng cụ ơi. Chứ tầm ko có tiền như em sợ cản đi thuê lắm rồi, đang yên đamg lành nó tống cmn cổ ra ngoài để nó bán, thằng thuê toàn cầm đằng lưỡi nên chịu chết, thuê có đồ thì toàn đồ lởm, hỏng lên hỏng xuống, mua đồ thì đến lúc bị đuổi chuyển đi cũng vỡ alo. Còn chuyện học hành của con nữa mới nhục, bị đuổi chỉ có thể tìm thuê loanh quanh đấy vì ko thể xa trường của con, trong thời gian ngắn để tìm đc căn nhà như thế thì quá khó.
Cụ chủ nói chuẩn hết ý e rồi :)))) giàu đi đâu chả đc

grapoto

Xe hơi
em đang đi thuê đây, trong nhà ông bà nội thì rộng rãi nhưng e ở riêng cho thoải mái. thuê căn cc gần nhà 11tr/tháng (giá trị nhà cc khoảng 3 tỏi). đồ gần đủ nhưng lại khớp với những cái e có sẵn. Nhà theo e là đẹp (đồ gỗ chủ nhà mua toàn đồ gỗ nhập grandbois giá trị phết) nên e ở thấy mọi cái ok. nhà mua cho con gái mới lớp 10, xác định cho thuê lâu dài (ko sợ bị tống cổ đi bất ngờ như nhiều cụ lo :))
Nói về tiền thì e cũng tạm gọi là có tí, đất găm dăm ba mảnh đầu tư, nguồn thu hàng tháng ổn định (đấy là trước khi em vy đến :((
Túm váy lại là e thấy thoải mái với option thuê nhà hiện tại, dành tiền đầu tư. Nhưng cũng 3x rồi nên xác định vài ba năm nữa cũng phải mua nhà các cụ ạ !
bây giờ nên mua ở đâu ạ
e đang ở ngã 3 đường, khôgn biết mua đất nào, chỗ nào, mệt moỉ ghê ạ

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Trường hợp nhiều tiền nhà đất mênh mông của cụ không ai tính, em nghĩ thớt này muốn nói đến người nào chỉ có 1 số tiền nhất định và phải cân MUA hay THUÊ thôi.

NapTienVinaphone

Xe tải
Trường hợp nhiều tiền nhà đất mênh mông của cụ không ai tính, em nghĩ thớt này muốn nói đến người nào chỉ có 1 số tiền nhất định và phải cân MUA hay THUÊ thôi.
Nếu xét trường hợp như cụ nói, thì càng nên thuê. Tiền mua đất dầu tư, ăn chắc hơn thì mua nhà đất cho thuê và đi thuê cc ở. Cái cc 5-10 năm sau giá trị vẫn vậy hoặc giảm đi. Nhà đất ko lên nhiều thì vẫn lên ít.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Nếu xét trường hợp như cụ nói, thì càng nên thuê. Tiền mua đất dầu tư, ăn chắc hơn thì mua nhà đất cho thuê và đi thuê cc ở. Cái cc 5-10 năm sau giá trị vẫn vậy hoặc giảm đi. Nhà đất ko lên nhiều thì vẫn lên ít.
Những người chưa ung dung tự tại sẽ phải cân đối nặng đấy. Cá nhân em nghĩ ai đi làm có tí lương tốt nên mua, còn ai dân KD làn ăn buôn bán thì tùy cơ ứng biến.