[Funland] Phòng chia sẻ về kinh nghiệm chăm sóc sức khỏe cho F1

Trạng thái
Thớt đang đóng

hanny_kem

Xe đạp
F1 nhà em 2 tháng nữa là 4 tuổi, nặng 19.5kg, cao 102cm. Như thế có chuẩn ko hả các cụ? F1 nhà em cứ giở giời là lại bị mũi, kiểu viêm mũi dị ứng, cứ thay đổi thời tiết là lại sụt sịt mũi. Làm thế nào chữa đc cái này nhỉ. Từ hồi đẻ ra đến giờ tống bao kháng sinh vào người rồi :((

minhdiep

Xe tải
Con em cũng 3,5 tuổi, lúc đẻ 2,5kg, giờ cũng chỉ 12,3kg. Bác sỹ bảo bé hơi còi nhưng người phát triển bình thường nên không có vấn đề gì, thể trạng từng đứa thôi. Nói chung nhìn con người ta to béo cũng thích, con mình còi tý thì cũng phải chịu thôi ạ. Con nhà em thì ăn uống bình thường, sữa chua váng sữa phập kinh, nhưng cơ thể hấp thụ kém nên tăng cân chậm. Một phần nữa là con nhà em từ bé đã bị ho dị ứng, tháng nào cũng ốm nên cơ thể béo tốt tý là sụt lại ngay. Khổ thế đấy ạ.
Con nhà em 2t mà 10kg đây. .

TiP

Xe tải
Mợ ơi
Ku bé nhà em (gần 3 tuổi) hôm qua đi chơi với ông bị bỏng bô mà ông k biết, nó cũng chả khóc lóc gì cả. Đến tối em mới phát hiện ra, cũng xịt thuốc bỏng nhưng nó đã phồng lên và thâm đen rồi, bị 2 nốt to bằng đầu ngón tay ạ. Mợ giúp em xem bôi thuốc gì thì ổn ạ, em lo nhất là lúc bọng nước bị vỡ thì sẽ rát lắm :((
Em cảm ơn mợ trước ạ

LifeArt

Xe tải
F1 nhà em ho liên tục từ mùa Đông đến giờ không khỏi. Đã đi khám 1 cơ số Bác sĩ nhưng ko dứt hẳn. Bây giờ em nên làm gì ạ ? Bác sĩ kết luận ho kích ứng. Kê thuốc Long đờm . Không kê kháng sinh. Nhưng f1 ho dai dẳng quá mà thuốc thang vào cũng ko tiến triển gì.
Các cụ giúp em với

trungngothu

Xe tăng
thằng nhà em nó bị hen các mợ ah, di truyền bên nội 1 phần. mới đây em cho đi xét nghiệm dị nguyên ở nhà bs Hiếu thì cu cậu dị ứng bọ mạt nhà. phòng em thì bí và ẩm lắm, chán mớ đời thế chứ lị
các mợ tư vấn giúp em xem có thuốc nào mà uống tăng cường sức đề kháng, nhất là đường hô hấp cho con
em cho cháu đi trẻ 2 tháng nay rồi, lúc nào cũng nơm nớp lo sợ con ốm vì nó ốm vì vừa buồn vừa mệt vì chăm nó, lại còn bị nghe mc mắng xối xả tội cho cháu *** nhôm nhà bà đi trẻ nữa cơ

trungngothu

Xe tăng
Điều hòa nhà em toàn 28oC, gió thấp nhất và 1 cái quạt tháp nhỏ phe phẩy
F1 nhà em hay bị nóng trong, các kụ mợ có kinh nghiệm gì giúp em với
mợ thử áp dụng bài này xem sao nhé
- 10 quả táo tàu (đen đỏ đều được, em dùng quả màu đen)
- 10 quả long nhãn
- 1/3 bát đỗ đen
- 1 bát nước
Tất cả cho vào nồi ninh nhừ lấy nước cho con uống. Em ninh bằng nồi ủ, độ 1 tiếng thì lấy ra để nguội cho vào bình lắp ti vào cho con mút vào ban đêm (vì em dụ con uống lúc thức nhưng nó ko chịu, mặc dù em uống thử thì thấy dễ uống lắm, mát mát của đỗ đen và ngọt ngọt của táo tàu, long nhãn). Làm như vậy 3 ngày thì dừng vì hết táo tàu, em lại lười đi mua vì từ nhà lên Thuốc bắc cũng hơi xa (mẹ mìn quá), mặc dù theo hướng dẫn thì uống như vậy liên tục trong 10 ngày. Thế mà trộm vía con em đỡ hẳn các mẹ ạ, chỉ khi nào nóng mới ra mồ hôi thôi và lau khô ngay chứ ko như trước cứ lau xong lại đổ mồ hôi ầm ầm, hic hic.

À mà khi đi mua táo tàu thì bác bán hàng bảo em là làm thế này chẳng ăn thua gì đâu, phải chịu khó mua nghêu sò trai ốc về cho con ăn + uống nước dâu kiên trì thì may ra => em thi thoảng mua thêm ngao về nấu cho con ăn hy vọng ko bổ ngang cũng bổ dọc.

1 cách nữa là làm vỏ gối bằng vỏ đậu xanh với lá đinh lăng phơi khô

nhưng theo em thì mợ áp dụng cả 2 đi, hiệu quả sẽ cao hơn

Chỉnh sửa cuối:

trungngothu

Xe tăng
F1 nhà em ho liên tục từ mùa Đông đến giờ không khỏi. Đã đi khám 1 cơ số Bác sĩ nhưng ko dứt hẳn. Bây giờ em nên làm gì ạ ? Bác sĩ kết luận ho kích ứng. Kê thuốc Long đờm . Không kê kháng sinh. Nhưng f1 ho dai dẳng quá mà thuốc thang vào cũng ko tiến triển gì.
Các cụ giúp em với
bác có cho cháu uống nước lá hẹ/cánh hoa hồng trắng/quất với mật ong/đường phèn bao giờ chưa? bài thuốc đông y này giúp long đờm đấy
ở nhà, 2-3l/ ngày cụ mát xa xoa bóp cho con, bấm huyệt ở lưng-vùng phổi cho cháu nhé

trungngothu

Xe tăng
Mợ ơi, F1 nhà em bị chảy máu vành trong tai, nguyên nhân hôm trước mẹ cháu tự lấy ráy tai. Em đã cho cháu lên Xanh pôn khám và điều trị thuốc, nhưng 2 ngày cuối tuần này nghỉ. Mợ cho em xin địa chỉ nào ở Hà Nội làm (vệ sinh, bôi thuốc tai, em nghe bảo gọi là tiểu thuật ) trong 2 ngày cuối tuần ko ạ? Thanks mợ nhiều
em hay cho jai cưng nhà em đi điều trị TMH ở 1B Trần Hưng Đạo vào dịp cuối tuần. bác sĩ Sơn làm nhẹ nhàng và rất biết cách dỗ trẻ em, hehehe

xuanlocvn

Đi bộ
Website
lecacpitolethaithinh.com
Em mới có F1, nên cũng chưa có kinh nghiệm chăm sóc cho F1. Các cụ dày kinh nghiệm cho em hỏi chút.
Cháu nhà em vừa mới đẻ, bà nội đã cho nó mặc quần áo, chả quấn tã gì, nay được gần 1 tháng rồi. Khổ cái bảo bà thì bà lại ko nghe nên đành fai nghe bà ko bà nội mà nóng máu lên thì sợ lắm (chả là bà bị huyết áp cao).
Vậy cháu nhà em có ảnh hưởng j ko các cụ? Mong các cụ tư vấn giùm em với!!!

Chi Chi

Xe điện
thằng cu nhà em k hiểu sao mấy hnay ăn uống kém di, lúc ăn có dấu hiệu oẹ
hnay ngày thứ3 thì nó ăn j phun đấy, kể cả uống sữa hay ăn bánh quy, em cảm giác nó cứ phải tiêu hóa là nó phun ra, mặc dù con rất đói và muốn ăn nhưng lại sợ bị nôn nên con k dám, hic, em cảm nhận dc là cháu đói và muốn ăn.
từ trưa đến tối k đc cái j vào bụng, đói quá cháu đòi ăn bánh quy đc 2c thì lúc sau đang nằm ngủ tự động phun ra hết, hic
em chưa gặp truờng hợp này bao h, cháu cũng k đi ngoài, phân bt như mọi ngày, cũng k ho, chảy nc mũi, hay sốt, đôi lúc chân tay nóng một chút rồi đỡ..
không biết rối loạn tiêu hóa hay ngộ độc tp nhi? cháu có ăn j lạ đâu? hay đơn giản là thay đổi thời tiết ah?
em có nen cho con đi khám k? :(

thằng cu nhà em k hiểu sao mấy hnay ăn uống kém di, lúc ăn có dấu hiệu oẹ
hnay ngày thứ3 thì nó ăn j phun đấy, kể cả uống sữa hay ăn bánh quy, em cảm giác nó cứ phải tiêu hóa là nó phun ra, mặc dù con rất đói và muốn ăn nhưng lại sợ bị nôn nên con k dám, hic, em cảm nhận dc là cháu đói và muốn ăn.
từ trưa đến tối k đc cái j vào bụng, đói quá cháu đòi ăn bánh quy đc 2c thì lúc sau đang nằm ngủ tự động phun ra hết, hic
em chưa gặp truờng hợp này bao h, cháu cũng k đi ngoài, phân bt như mọi ngày, cũng k ho, chảy nc mũi, hay sốt, đôi lúc chân tay nóng một chút rồi đỡ..
không biết rối loạn tiêu hóa hay ngộ độc tp nhi? cháu có ăn j lạ đâu? hay đơn giản là thay đổi thời tiết ah?
em có nen cho con đi khám k? :(
Ngủ muộn thế em, chắc ngoài thương cu con thương cả cu lớn đang bị xông khói bên kia à :P

Ngày mai nên cho cu đi khám luôn em à, cáinày anh nghiêng về rối loạn tiêu hóa cấp hơn!

Chi Chi

Xe điện
khó thật đấy, ông kia lại dang bị hun khói, có mình em k đưa con đi khám dc, huhu
anh Dũng ơi, tạm thời em đang cho uống bisubtyl rùi, có uống thuốc j hỗ trợ thêm k chứ cứ như này thì chít, hichic

xepháo

Xe máy
F1 nhà cháu sốt hơn 2 tuần nay, 3 ngày đầu đi khám bác sĩ bảo viêm Amidal và cho uống Aumentin hơn tuần không dứt sốt. Khám bác sĩ Trực nói nghi nhiễm EBV lâm sàng và cho đi xét nghiệm máu và EBV. Xét nghiẹm máu Hb 118; BC 18.000; TC 325.000; GOT 155; GPT 223UI. Đọc trên mạng thấy nhiễm EBV rất nguy hiểm, đặc biệt khi biến chứng và ở Việt Nam chưa có thuốc đặc trị, vợ chồng e hoang mang quá. Kính nhờ các cụ biết cho em thêm thông tin và tư vấn cho e với. Đội ơn các cụ.

nhaicd

Xe tải
Bạn Tít nhà em 26 tháng, 12kg. Cháu bị ho mãi không khỏi, lúc đầu thì ho ít vào sáng và tối, ít đờm và không sổ mũi đi khám bác sĩ bảo bị viêm họng cho uống kháng sinh 6 ngày không khỏi. Hôm qua đi khám lại thì đã chuyển sang viêm phế quản co thắt .
Hiện tại cháu ho nhiều, có đờm và sổ mũi, về gần sáng thì có vẻ khó thở. Bác sĩ tiếp tục cho uống 7 ngày kháng sinh nữa, và hẹn sau 3 ngày đi khám lại. Hic chả biết có khỏi không hay lại bị nặng hơn. :(
Cháu mới đi lớp được hơn 2 tuần nên chắc cũng chưa quen với môi trường mới
Các cụ, mợ có biết làm cách nào để cháu tăng sức đề kháng lên không ạ, chứ 2 mẹ con cứ vật lộn mệt quá
Và tối nhà em thường để điều hòa 29 ~ 30 độ và dùng thêm quạt điện bật số nhỏ nữa
Để nhiệt độ như vậy có cao không ạ? vì thấy cháu thỉnh thoảng vẫn có mồ hôi, trong khi em thì cảm thấy mát mẻ không nóng?

Chi Chi

Xe điện
Tăng sức đề kháng cụ thử cho bé uống Céelin mỗi ngày xem? Vit C là chính trong mấy cái tăng sức đề kháng

dungcarnival

Xe tăng
Bạn Tít nhà em 26 tháng, 12kg. Cháu bị ho mãi không khỏi, lúc đầu thì ho ít vào sáng và tối, ít đờm và không sổ mũi đi khám bác sĩ bảo bị viêm họng cho uống kháng sinh 6 ngày không khỏi. Hôm qua đi khám lại thì đã chuyển sang viêm phế quản co thắt .
Hiện tại cháu ho nhiều, có đờm và sổ mũi, về gần sáng thì có vẻ khó thở. Bác sĩ tiếp tục cho uống 7 ngày kháng sinh nữa, và hẹn sau 3 ngày đi khám lại. Hic chả biết có khỏi không hay lại bị nặng hơn. :(
Cháu mới đi lớp được hơn 2 tuần nên chắc cũng chưa quen với môi trường mới
Các cụ, mợ có biết làm cách nào để cháu tăng sức đề kháng lên không ạ, chứ 2 mẹ con cứ vật lộn mệt quá
Và tối nhà em thường để điều hòa 29 ~ 30 độ và dùng thêm quạt điện bật số nhỏ nữa
Để nhiệt độ như vậy có cao không ạ? vì thấy cháu thỉnh thoảng vẫn có mồ hôi, trong khi em thì cảm thấy mát mẻ không nóng?
Mợ xem bác sĩ có kê thêm thuốc giãn phế quản ko : có thể là Ventolin hoặc Bricanyl. Trường hợp nếu hay viên phế quản co thắt nhiều, mợ phải chuẩn bị ở nhà máy khí dung, hoặc 1 thiết bị gọi là : baby hanler, cái này chuyên dùng để bơm thuốc dãn phế quản rồi cho trẻ con hít thuốc vào phổi, có tác dụng làm giảm cơn co thắt, khó thở ngay và nhanh, hỗ trợ cho việc điều trị tác dụng hơn.

Sent from my iPad 1+1+1+1+1-1-1 using Forum Runner

nhaicd

Xe tải
Mợ xem bác sĩ có kê thêm thuốc giãn phế quản ko : có thể là Ventolin hoặc Bricanyl. Trường hợp nếu hay viên phế quản co thắt nhiều, mợ phải chuẩn bị ở nhà máy khí dung, hoặc 1 thiết bị gọi là : baby hanler, cái này chuyên dùng để bơm thuốc dãn phế quản rồi cho trẻ con hít thuốc vào phổi, có tác dụng làm giảm cơn co thắt, khó thở ngay và nhanh, hỗ trợ cho việc điều trị tác dụng hơn.

Cảm ơn cụ, hôm nay hết thuốc cháu nhà em cũng đỡ ho nhiều rồi, nhưng có vẻ vẫn còn đờm và khò khè lắm
Đi khám lại thì bác sỹ kê cho thêm đơn thế này
1. Bricanyl (1 lọ - ngày 2 lần/ mỗi lần 4ml)
2. Newtop (8 gói - sáng 2 gói, chiều 1/2 gói)
3. Betamethasone (6 viên - ngày 1 lần 2 viên vào buổi sáng)
4. Singulair 14 gói (ngày 1 gói trước khi đi ngủ)
5. Thuốc xịt mũi Stervimar
6. Nhỏ mũi Otrivin 0.05%
Nhìn thấy cả đống thuốc mà nản quá bác ạ :(

dungcarnival

Xe tăng
Cảm ơn cụ, hôm nay hết thuốc cháu nhà em cũng đỡ ho nhiều rồi, nhưng có vẻ vẫn còn đờm và khò khè lắm
Đi khám lại thì bác sỹ kê cho thêm đơn thế này
1. Bricanyl (1 lọ - ngày 2 lần/ mỗi lần 4ml)
2. Newtop (8 gói - sáng 2 gói, chiều 1/2 gói)
3. Betamethasone (6 viên - ngày 1 lần 2 viên vào buổi sáng)
4. Singulair 14 gói (ngày 1 gói trước khi đi ngủ)
5. Thuốc xịt mũi Stervimar
6. Nhỏ mũi Otrivin 0.05%
Nhìn thấy cả đống thuốc mà nản quá bác ạ :(
Đơn thuốc này thì quá chuẩn rồi.

Riêng cái Singulair là thuốc dự phòng hen, thông thường sẽ phải uống liên tục khoảng 3 tháng trở lên. Mợ check lại với bs xem sao nhé, vì 14 ngày e thấy chưa đủ đâu. Mợ nên sắm cái máy khí dung nữa, hỗ trợ điều trị tai mũi họng khá tốt đấy.

Trạng thái
Thớt đang đóng