[Funland] Phòng chia sẻ về kinh nghiệm chăm sóc sức khỏe cho F1

Trạng thái
Thớt đang đóng

bacabong

Xe tải
Kính chào các cụ, các mợ
Tình hình là F1 nhà em mới 11 tháng mà bị viêm mũi khoảng 2 tuần rồi ạ .
tình trạng là ngạt mũi và chảy nước mũi nhiều
Dạo này nó cũng rất kén ăn, mỗi ngày ăn được rất ít bột ăn dăm.
Mong các cụ, các mợ tư vấn cho em cách chữa 2 bệnh trên hoặc giới thiệu BS tốt cho em ạ.
Em xin cảm ơn các cụ, mợ ạ
Kính cụ, e ko phải bác sĩ, nhưng vợ cả nhà e có kiểu chăm con e thấy rất hay, mỗi khi cu cậu chỉ cần hơi khò khè, có đờm hay có mũi là vợ cả tiến hành rửa mũi, họng bé bằng nước muối sinh lý ngay. Nếu cụ chú ý thì đây là động tác đầu tiên Bác sĩ bệnh viện nhi làm khi trẻ bị sổ mũi, viêm họng có đờm...
Việc rửa mũi ko để trẻ bị đờm là phòng và chữa bệnh viêm mũi viêm họng rất tốt.
Còn bé nhà cụ bị rồi thì buộc phải đi bác sĩ, nhưng nên tìm chỗ tin tưởng, vì e nghe nói có bác sĩ cho uống kháng sinh liều cao/ đặc chủng khỏi ngay, nhưng sau bị phụ thuộc thuốc khổ thân bọn trẻ.
Việc rửa mũi phòng và điều trị cho trẻ như này, cụ mua 5-6 lọ nước muối sinh lý 0.9% đầu tù ( để ko sước mũi trẻ) sau đó mỗi lần rửa thì ngâm 5, 6 lọ đấy vào nước ấm, cụ thử vào bụng tay xem có bị lạnh hoặc bỏng ko, thấy vừa là dc. cụ có thể mua chai nửa lit và chắt ra dùng dần
Đặt con nằm úp, ngẩng đầu lên, bơm liên tục 3 lọ vào một bên mũi, nước muối sẽ chảy sang mũi kia và chảy ra ngoài, đồng thời đờm trong cổ trẻ cũng long ra và đc bé đẩy ra theo phản xạ. làm tương tự với mũi bên kia. đối với trẻ nhỏ có thể bế đỡ cổ bằng 1 tay và tay kia vỗ vào sau lưng trẻ (động tác này bác sĩ hay làm. các cụ chưa quen thì ko nên, vì làm ko đúng sẽ dễ tiềm ẩn nguy hiểm cho bé / vỗ ko đủ mạnh chả có tác dụng)
đây là kinh nghiệm của nhà e. và thấy có hiệu quả. lúc làm bé có thể khóc nhưng ko bị sặc đâu ạ. các cụ nên tìm hiểu kỹ và hỏi ý kiến bác sĩ trước khi làm.

Chỉnh sửa cuối:

doctormanhvn

Xe tải
Kính cụ, e ko phải bác sĩ, nhưng vợ cả nhà e có kiểu chăm con e thấy rất hay, mỗi khi cu cậu chỉ cần hơi khò khè, có đờm hay có mũi là vợ cả tiến hành rửa mũi, họng bé bằng nước muối sinh lý ngay. Nếu cụ chú ý thì đây là động tác đầu tiên Bác sĩ bệnh viện nhi làm khi trẻ bị sổ mũi, viêm họng có đờm...
Việc rửa mũi ko để trẻ bị đờm là phòng và chữa bệnh viêm mũi viêm họng rất tốt.
Còn bé nhà cụ bị rồi thì buộc phải đi bác sĩ, nhưng nên tìm chỗ tin tưởng, vì e nghe nói có bác sĩ cho uống kháng sinh liều cao/ đặc chủng khỏi ngay, nhưng sau bị phụ thuộc thuốc khổ thân bọn trẻ.
Việc rửa mũi phòng và điều trị cho trẻ như này, cụ mua 5-6 lọ nước muối sinh lý 0.9% đầu tù ( để ko sước mũi trẻ) sau đó mỗi lần rửa thì ngâm 5, 6 lọ đấy vào nước ấm, cụ thử vào bụng tay xem có bị lạnh hoặc bỏng ko, thấy vừa là dc. cụ có thể mua chai nửa lit và chắt ra dùng dần
Đặt con nằm úp, ngẩng đầu lên, bơm liên tục 3 lọ vào một bên mũi, nước muối sẽ chảy sang mũi kia và chảy ra ngoài, đồng thời đờm trong cổ trẻ cũng long ra và đc bé đẩy ra theo phản xạ. làm tương tự với mũi bên kia. đối với trẻ nhỏ có thể bế đỡ cổ bằng 1 tay và tay kia vỗ vào sau lưng trẻ (động tác này bác sĩ hay làm. các cụ chưa quen thì ko nên, vì làm ko đúng sẽ dễ tiềm ẩn nguy hiểm cho bé / vỗ ko đủ mạnh chả có tác dụng)
đây là kinh nghiệm của nhà e. và thấy có hiệu quả. lúc làm bé có thể khó nhưng ko bị sặc đâu ạ. các cụ nên tìm hiểu kỹ và hỏi ý kiến bác sĩ trước khi làm.
Đây là cách làm khá hiệu quả đấy có mợ ạ! Cũng không cần phải phức tạp quá, chỉ cần hàng ngày đều đặn nhỏ nước muối sinh lý vào mũi, vào miệng các con cũng là cách phòng ngừa viêm nhiễm đường hô hấp rất tốt.

bacabong

Xe tải
Đây là cách làm khá hiệu quả đấy có mợ ạ! Cũng không cần phải phức tạp quá, chỉ cần hàng ngày đều đặn nhỏ nước muối sinh lý vào mũi, vào miệng các con cũng là cách phòng ngừa viêm nhiễm đường hô hấp rất tốt.
Cụ là bác sĩ nói e cũng yên tâm, chỉ sợ nói chưa đúng nhỡ các cụ áp dụng có sao thì chết e

aston_martin123

Xe tăng
Xin nhờ các bác sỹ và các cụ có kinh nghiệm tư vấn cho em: con gái em đc gần 4 tháng tuổi ( hết tháng này là tròn 4 tháng), khi cháu hóng chuyện với bố mẹ hoặc ông bà thì thường bị nấc, như vậy có bình thường không ạ hay bị làm sao?
Thứ 2: khi cháu ngủ thì hay bị giật mình nữa ạ.
Em xin cảm ơn!

bacabong

Xe tải
Xin nhờ các bác sỹ và các cụ có kinh nghiệm tư vấn cho em: con gái em đc gần 4 tháng tuổi ( hết tháng này là tròn 4 tháng), khi cháu hóng chuyện với bố mẹ hoặc ông bà thì thường bị nấc, như vậy có bình thường không ạ hay bị làm sao?
Thứ 2: khi cháu ngủ thì hay bị giật mình nữa ạ.
Em xin cảm ơn!
Kính cụ, cháu nhà em trc tầm đấy cũng hay nấc, e cũng tham khảo bác sĩ và theo dõi thì được giải thích là: trẻ nhỏ rát hay bị nấc, trong đó có nhiều nguyên nhân nhưng cụ chú ý cho cháu một nguyên nhân là "Thay đổi nhiệt độ đột ngột" nên bé bị nấc. lúc cụ chăm bé, nhớ là ko làm gì đột ngột quá, ví dụ cho ra khỏi phòng điều hòa thì tắt đh, mở cửa 5 phút sau bế từ từ ra và ngược lại đang từ ngoài vào phòng điều hòa thì phải mở cửa trc cho cân bằng nhiệt độ rồi mới vào.
Một kinh nghiệm nữa là khi bé bị lạnh, mũi sẽ lạnh trc, cụ cứ lấy mũi mình hoặc má áp, hoặc sờ vào mũi trẻ thấy lạnh là bé bị lạnh, còn ấm là ko cần thêm chăn ủ. (đừng để bé bị nóng quá, cũng hại như bị lạnh)
Cụ để ý xem có đúng bé bị thay đổi nhiệt đột đột ngột nên nấc ko nhé, chúc bé hay ăn chóng lớn.

aston_martin123

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi chút: con em được 5 tháng tuổi, giờ bị hiện tượng rụng tóc ( ít thôi ạ) như thế có bình thường không ạ?

HEAVY TRUCK

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi chút: con em được 5 tháng tuổi, giờ bị hiện tượng rụng tóc ( ít thôi ạ) như thế có bình thường không ạ?
K nhầm thì thiếu canxi, vitamin D3 ợ. Cụ bổ xung cho cháu đi.
E k phải bs nhá

tocdo1719

Xe máy
Làm cái gì cũng là vì F1 mà, chúc bác và gia đình mạnh khỏe nha :)

halogelcar

Xe buýt
Em xin được tư vấn ạ: con em 1 tuổi, trước đây cháu ăn 2 bữa bột 1 ngày còn lại là uống sữa, cháu ăn bột lúc 10h30 và 16h30. Mấy ngày gần đây cháu có ăn thêm bữa bột thứ 3 vào lúc 19h30, trong mấy ngày này em cũng có đổi sữa cho cháu ( từ sữa dưới 1 tuổi sang sữa cho bé trên 1 tuổi). Trong mấy hôm như vậy thì cháu có ị nhiều lần trong ngày(5 lần) ( trước đây nhiều nhất là 2 lần/ngày). Khi khám thì bác sỹ bảo có thể bị rối loạn tiêu hóa, việc đổi sữa không phải là nguyên nhân, có thể do việc cho cháu ăn nhiều bột quá, không tiêu hóa được bị đầy bụng nên bị rối loạn tiêu hóa.
Em muốn hỏi như thế có đúng không ạ, hay có thể do nguyên nhân khác nữa?

halogelcar

Xe buýt
Em xin được tư vấn ạ: con em 1 tuổi, trước đây cháu ăn 2 bữa bột 1 ngày còn lại là uống sữa, cháu ăn bột lúc 10h30 và 16h30. Mấy ngày gần đây cháu có ăn thêm bữa bột thứ 3 vào lúc 19h30, trong mấy ngày này em cũng có đổi sữa cho cháu ( từ sữa dưới 1 tuổi sang sữa cho bé trên 1 tuổi). Trong mấy hôm như vậy thì cháu có ị nhiều lần trong ngày(5 lần) ( trước đây nhiều nhất là 2 lần/ngày). Khi khám thì bác sỹ bảo có thể bị rối loạn tiêu hóa, việc đổi sữa không phải là nguyên nhân, có thể do việc cho cháu ăn nhiều bột quá, không tiêu hóa được bị đầy bụng nên bị rối loạn tiêu hóa.
Em ủn lên cho đỡ trôi bài

bacabong

Xe tải
Chào cụ. E cũng 2 nhóc rồi.
Vụ của cụ thì e có tí kn thế này.
Bọn trẻ nó đang phát triển hệ tiêu hoá và miễn dịch.
Trong ruột trẻ cũng liên tục thêm các loại vi khuẩn cả tốt, cả ko tốt. Tốt thì cơ thể giữ lại
Ko tốt thig nó chiến đấu đào thải. Nên thỉnh thoảng chúng đi ngoài nhiều ít cũng ko sao.
Miễn là.
1. Vẫn ăn chơi đều. Ko có dấu hiệu mất nước, ủ rũ, môi khô, mắt lờ đờ
2. Đi quá nhiều, quá lỏng ( dẫn tới mất nước nguy hiểm )
3. Ko nôn. Vừa nôn vừa đi ngoài thì phải đi viện ngay.

Bé nhà mình hồi hơn tuổi, ngày cũng đi ngoài 5-7 lần, mình cho uống oresol và ăn đầy đủ. Uống nhiều nuóc là ok.
Còn vụ ăn thêm bữa bột thì mà đi đến 5 lần thì chác ko phải cụ ạ

dominhtap

Xe máy
Hóng. Các bác nhiều kinh nghiệm

blackmailer81

Xe tăng
Các cụ/mợ cho em hỏi chút về cân nặng của trẻ sơ sinh ạ, f1 nhà em được gần 3 tháng, lúc sinh là 3.2kg dài 52cm, đầy tháng thì trộm vía được 5kg dài 56 cm, tháng thứ 2 thì lên 6,8kg và dài 62 cm. f1 nhà em thì dùng sữa ngoài là chính vì vợ em ít sữa mà ku con trv lại háu ăn. Em hơi lo lo về cân nặng của con ạ, theo các cụ/mợ thì có sao không ?

koi3m88

Xe máy
e lót dép hóng cho tập 1 :D

langtuzx

Xe hơi
Kính gửi cụ
Con em bị gãy tay phải chuyển viện lên xanhpon, họ chụp x-quang và cho đi bó bột, sau 1 ngày kiểm tra, thêm 1 tuần kiểm tra, thêm 2 tuần kiểm tra (tổng là 22 ngày) thì họ cho đi tháo bột nhưng không cho đi chụp x-quang kết quả xem đã khỏi hay chưa (mặc dù e đã hỏi lại bác sĩ có phải chụp x-quang kiểm tra kết quả hay ko), hiện tại chỗ tay gãy e vẫn thấy to hơn tay bên kia nên băn khoăn quá, muốn đi chụp x-quang để biết kết quả cho chắc chắn, chứ giờ cứ ngày lo đêm lo, ko làm được việc gì cả, vậy kính xin các cụ các mợ cho em hỏi đi đâu chụp x-quang xem kết quả cho tốt bây giờ ạ
Cảm ơn cụ

Trạng thái
Thớt đang đóng