[Funland] Phòng chia sẻ về kinh nghiệm chăm sóc sức khỏe cho F1

Trạng thái
Thớt đang đóng

hienlatrung

Xe buýt
Trước tiên chúc mừng gia đình cụ mợ đã có thêm thành viên nhí. Chúc bé con khỏe mạnh, hay ăn chóng lớn.
Con cụ giờ vẫn ở bệnh viện hay đã về nhà rồi? Mợ nhà mình nguồn sữa có dồi dào ko, đã cho con bú đúng cách chưa? Nhiều Khí sữa mẹ nhiều nhưng ko cho con bú đúng kĩ thuật, con nuốt hơi là chủ yếu nên nhanh đầy bụng mà chóng đói. Sữa mẹ loãng hơn sữa bột nên con nhanh đói là chuyện bình thường cụ ah.
Tầm này bé con nhà cụ cố lắm mới có 50ml là bằng con em nó mút hồi 2 tháng đấy, ko cần quá lo đâu. Chỉ cần khi cho con uống sữa thì để ở tư thế bế ngồi hoặc nằm cao đầu, uống xong khoảng 30p cho ợ hơi là được
Cụ bảo con mum xong là ị luôn, phân loãng vàng vàng trắng trắng( vàng là chủ yếu) đúng ko? Thế lúc con ị cụ mợ có để ý thấy bụng con sôi hay con mặt mày nhăn nhó khó chịu ko? Phân con có mùi tanh chua, có nhớt nhầy như dịch mũi ko?
Cảm ơn cụ ! :D. cháu nhà em đã về nhà từ hôm 30 rồi ạ. Ban đầu mẹ nó chưa có sữa , bây h có rồi nhưng mà mẹ nó đang bị tắc sữa. em phải giã gừng với lòng trắng trứng để mát xa để cho ngực đỡ cứng. mãi đến hôm nay vắt mới được kha khá cụ ạ.
Cháu nhà em ị phân vàng loãng là chủ yếu ạ. lúc cháu ị thì không thấy bụng sôi , nhưng mà lúc nào em thấy cháu ị. mặt cháu cũng đỏ lên như dặn ý :D. không như dịch mũi cụ ạ.

Vtec

Xe buýt
Các cụ/mợ ơi giúp e với
F1 đầu lòng nhà e sinh được 1.5 tháng rồi mà không chịu ti mẹ, vợ e phải dùng máy vắt sữa để tủ lạnh khi F1 đói thì cho ti bình, hàng ngày đều đặn thử mà bạn í k chịu ti, toàn ngửa ra khóc, thi thoảng ngậm một tí rồi lại thôi,
nhà e thử mua trợ ti về rồi mà vẫn k được,
Vậy e mong được lắng nghe ý kiến giúp đỡ tư vấn của các cụ/mợ, như bjo cả nhà đều bận rộn!
Tks all

ltgbau

Xe tăng
.................

Chỉnh sửa cuối:

anh9086

Xe hơi
Em chưa có F1 nhưng xin phép cho em đánh dấu thớt nhé

Nea

Xe hơi
F1 nhà em đc tròn 6 tháng, h bé mọc 1 nốt mụn nước ở lòng bàn tay. Cụ mợ cho em hỏi bôi thuốc j cho tịt?. Có cần chích ra bóp nước bên trong ko ạ?
Chắc ko phải chân tay miệng các cụ nhỉ? Vì bé nhà em ko sốt

Nea

Xe hơi
Hiz bị lỗi hay sao mà ko thấy lên ạ, em xin phép up lại :(
Cụ mợ nào biết thì rep hộ em với, có vodka ạ :P

mercedesben

Xe đạp
em cũng giống cụ . chưa biết phải làm thế nào cụ nào biết tư vấn giúp nhé

yellowstone

Xì hơi lốp
Chắc không phải là tay chân miệng, cụ thử xem ở mông, đầu gối chân và cùi chỏ tay xem có mụn nước không?
Cháu có hầm hầm sốt không? Nếu ở những ví trị đó có mụn nước và sốt thì bệnh viện thẳng tiến nhá.

F1 nhà em đc tròn 6 tháng, h bé mọc 1 nốt mụn nước ở lòng bàn tay. Cụ mợ cho em hỏi bôi thuốc j cho tịt?. Có cần chích ra bóp nước bên trong ko ạ?
Chắc ko phải chân tay miệng các cụ nhỉ? Vì bé nhà em ko sốt

yellowstone

Xì hơi lốp
Trẻ con đứa nào bú mẹ nhiều cũng như F1 nhà cụ, sữa mẹ nhanh tiêu nên bé sẽ mau đói và đi ngoài nhiều, cụ đừng lo. Phải tầm 3 - 4 tháng phân mới có khuôn, F1 nhà em đến 4 tháng vẫn còn xì xoẹt vì bú mẹ hoàn toàn, trộm vía vẫn lớn đều.

Cảm ơn cụ ! :D. cháu nhà em đã về nhà từ hôm 30 rồi ạ. Ban đầu mẹ nó chưa có sữa , bây h có rồi nhưng mà mẹ nó đang bị tắc sữa. em phải giã gừng với lòng trắng trứng để mát xa để cho ngực đỡ cứng. mãi đến hôm nay vắt mới được kha khá cụ ạ.
Cháu nhà em ị phân vàng loãng là chủ yếu ạ. lúc cháu ị thì không thấy bụng sôi , nhưng mà lúc nào em thấy cháu ị. mặt cháu cũng đỏ lên như dặn ý :D. không như dịch mũi cụ ạ.

Doang

Xe tải
F1 nhà em 3 tuổi rồi mà táo bón kinh khủng luôn. Em đã cho uống men của viện bạch mai, inovati, hoa thiên,.... mà cũng chẳng ăn thua. Em đã cho bé ăn nhiều rau, uống nước, thay sữa bột mà chẳng ăn thua. Giờ táo bón quá toàn phải thụt cháu mới đi vũ trụ được, mấy cục đầu rất to và cứng nhắc. Ngày nào em cũng dùng mọi biện pháp để cho cháu thành thói quen đi vũ trụ nhưng cháu cứ mếu máo : con không...... được. Các cụ, các mợ có cao kiến nào giúp em với ạ

Chỉnh sửa cuối:
F1 nhà cứ thay đổi thời tiết lại bị ho e đã thử nhiều thuốc và đi khám nhưng ko dứt điểm được.các cụ cho e ý kiến được ko ạ

safenoodles

Xe cút kít
F1 nhà em 3 tuổi rồi mà táo bón kinh khủng luôn. Em đã cho uống men của viện bạch mai, inovati, hoa thiên,.... mà cũng chẳng ăn thua. Em đã cho bé ăn nhiều rau, uống nước, thay sữa bột mà chẳng ăn thua. Giờ táo bón quá toàn phải thụt cháu mới đi vũ trụ được, mấy cục đầu rất to và cứng nhắc. Ngày nào em cũng dùng mọi biện pháp để cho cháu thành thói quen đi vũ trụ nhưng cháu cứ mếu máo : con không...... được. Các cụ, các mợ có cao kiến nào giúp em với ạ
Cụ/mợ thử thay sữa bột khác cho F1 xem có cải thiện được tình hình ko nhé.
Nếu sữa ko phù hợp thì trẻ hay táo bón.

safenoodles

Xe cút kít
F1 nhà cứ thay đổi thời tiết lại bị ho e đã thử nhiều thuốc và đi khám nhưng ko dứt điểm được.các cụ cho e ý kiến được ko ạ
Trẻ có thân nhiệt nóng hơn người lớn và hay ra mồ hôi nên mùa lạnh mà mặc nhiều quá rất dễ ẩm lưng áo của trẻ mà bố mẹ ko để ý, từ đó trẻ hay bị ho cụ/mợ ạ.

Do đó, cụ/mợ nhớ để ý áo lót của bé, và nhớ mặc cho bé loại áo chất cotton, thấm mồ hôi. Thay áo ngay cho bé sau khi bé chạy, nhảy....

Kinh nghiệm của em từ trước là cứ thấy F1 có hiện tượng húng hắng ho là em cho uống mật ong trước khi ăn sáng ạ.

Giờ F1 nhà em 9 tuổi rồi.

yellowstone

Xì hơi lốp
Cụ cho F1 ăn khoai lang, đu đủ, chuối và uống nhiều nước, cho F1 uống sữa tươi thay sữa bột xem tình hình có cải thiện không?

trungngothu

Xe tăng

co the F1 nha cu dai trang dai nen thoi gian tao du khoi phan cho 1 lan dai tien lau hon binh thuong. phan o trong ruot bi hap thu lai nuoc nen se cang kho hon
vay bay gio cu tang cuong cho chau an cac loai rau qua nhieu chat xo, uong tang luong nuoc
rau: nen chon cac loai rau la
qua: thanh long, chuoi, du du, xoai...
cu: khoai lang...
sua: thay sua bot bang sua nuoc
sua chua: an 100g/ngay
nuoc: uong cang nhieu cang tot nhung can phai la nuoc am
truoc khi F1 buon di i, cu nen xoa bung cho con, tap cho be tu the nam dap xe de kich thich nhu dong ruot, giup con di i de dang hon

nuocthai

Xe hơi
cháu nhà em bị đi ngoài khám hết trung tâm này nọ đến ông lang kia cuối cùng cháu không khỏi mà mất bao nhiêu tiền, cuối cùng em đưa cháu vào viện nhi trung ương, xếp hàng đợi 2,5h. Bác sĩ khám và cho thuốc thế là khỏi. Kinh nghiệm lần sau cháu bị bệnh cứ đến viện nhi

biglinh

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi địa chỉ phòng khám ngoài, mà bác sỹ làm ở Bệnh viện Nhi uy tin ko ah! Cháu ở gần khu vực Trần Hưng Đạo ah! Xin chân thành cám ơn!

Tanpo

Xe hơi
Tình hình có cụ mợ nào có con bị sởi ko ạ, F nhà em đang nghi dính sởi, em lo quá nhưng không dám cho cháu vào viện vì chẳng may nhỡ cháu vào đấy có khi còn bị lây nhanh hơn ạ :(

Trạng thái
Thớt đang đóng