[Funland] Phòng chia sẻ về kinh nghiệm chăm sóc sức khỏe cho F1

Trạng thái
Thớt đang đóng

doikocodon

Xe tải
Các cụ bác sĩ cho em hỏi. Mấy hôm nữa gấu nhà em sinh F1, mà điều kiện nhà cửa không được thoáng cho lắm.
Vậy em bật điều hòa nhiều có sao không ạ, và để ở nhiệt độ bao nhiêu để đảm bảo cho sức khỏe của F1 và gấu. thanks các cụ!
Nhiệt độ phòng thích hợp nhất cho bé sơ sinh là 26-28 độ C, chế độ ít gió. Lưu ý nằm điều hòa nhiều sẽ rất dễ khô da, nên có thiết bị tạo độ ẩm không khí.

mrhoi

Xe buýt
Nhiệt độ phòng thích hợp nhất cho bé sơ sinh là 26-28 độ C, chế độ ít gió. Lưu ý nằm điều hòa nhiều sẽ rất dễ khô da, nên có thiết bị tạo độ ẩm không khí.
Vâng cảm ơn cụ rất nhiều! Em kết hợp với máy tạo độ ẩm có được không cụ?

lamsoncom

Xe đạp
các cụ ơi em lại có đôi điều muốn hỏi ạ lần trước tầm 10 tháng thằng ku nhà em bị viêm mũi họng sau đó bị viêm tai giữa đến giờ 14 tháng vừa bị mũi họng tiếp trộm vía gần như là khỏi rồi em đang lo lắng sợ cháu lại bị VTG lại thấy mọi người bảo hầu như bị mũi họng xong là bị tai các cụ cho em hỏi trường hợp này nên làm thế nào để phòng tránh trước không bị tai trở lại ạ !! cảm ơn các cụ nhiều

maichuyenanh

Xe đạp
các cụ ơi em lại có đôi điều muốn hỏi ạ lần trước tầm 10 tháng thằng ku nhà em bị viêm mũi họng sau đó bị viêm tai giữa đến giờ 14 tháng vừa bị mũi họng tiếp trộm vía gần như là khỏi rồi em đang lo lắng sợ cháu lại bị VTG lại thấy mọi người bảo hầu như bị mũi họng xong là bị tai các cụ cho em hỏi trường hợp này nên làm thế nào để phòng tránh trước không bị tai trở lại ạ !! cảm ơn các cụ nhiều
Nhà em thì có 1 cách phòng bệnh về mũi họng thế này: lúc nào trong nhà cũng có sẵn cả lốc nước mũi sinh lý (loại nhỏ thôi chứ to dễ hàng giả lắm). Trước khi ngủ tối nào cũng thế em nhỏ đều 2 hốc mũi F1, rồi hút sạch sẽ, nếu có gỉ mũi thì nhỏ nước muối vào tăm bông khều ra. Nước muối sinh lý rất lành, mà mình xài hàng ngày mũi họng con cũng sạch sẽ hơn:D

Chi Chi

Xe điện
Bố nó còn chưa cai được thì sao con nó cai được hử mợ?! Cứ ăn theo nhu cầu thôi mợ ạ. Muốn lúc nào cho ăn lúc ấy. Nếu sợ mẹ mệt, ko đảm bảo sức khỏe đi làm thì có 2 cách:
- Tối mẹ nặn sữa ra đêm bắt bố nó cho con ti.
- Cho ăn sữa công thức ban đêm.
Thế em yên tâm rồi :D
quan điểm của em cũng giống thế ạ, con đói đêm thì cho ăn, em cũng chưa nghĩ đến chuyện cai buổi đêm để cháu nó ngủ say
bt thằng này ngủ vẫn say, nhưng lúc đói là nó vò đầu bứt tai dậm dụi, em cho ăn xong nó lại ngủ say tiếp, 1 đêm cháu ăn khoảng 2 lần vào tầm 12h đêm và 3-4h sáng :)

Maxo_hn

Xe hơi
Website
www.maxohn.com.vn
Con bé con nhà em mấy hôm nay sốt cao, té ra la bị viêm lợi ạ, hôm qua lợi nó mới sưng vỡ máu ra cho, cô nàng khóc thét vì đau, em đã cho con đi khám và lấy thuốc bôi lợi, nhưng hiện có vấn đề là con bé nhà em ko chịu ăn uống gì, em nhồi nhét kiểu gì cũng chỉ được tí sữa, và 1 tí nước hòa điện giải (nó ghét nước này, chỉ đòi nước lọc thôi ạ) , ko chịu húp cháo, ko chịu ăn gì hết, em lo sau đợt ốm này bé nhà e sút cân nhiều, các cụ mợ có kinh nghiệm gì xin chia xẻ cho em được biết với, làm sao để ép bé nhà em ăn thêm được chút chất dinh dưỡng vào người. Hay em mua sữa pediasure loại lon nước nhỉ, hiện nhà em có sữa bột, nhưng pha ra nó cũng ko chịu uống, cứ kêu đau răng, hicc ...

doikocodon

Xe tải
Tai mũi họng nó thông thương với nhau. Cách phòng bệnh cả 3 nơi này là vệ sinh hàng ngày cẩn thận bằng nước muối sinh lý cả khi chả bệnh tật gì cụ ạ.

doikocodon

Xe tải
Con bé con nhà em mấy hôm nay sốt cao, té ra la bị viêm lợi ạ, hôm qua lợi nó mới sưng vỡ máu ra cho, cô nàng khóc thét vì đau, em đã cho con đi khám và lấy thuốc bôi lợi, nhưng hiện có vấn đề là con bé nhà em ko chịu ăn uống gì, em nhồi nhét kiểu gì cũng chỉ được tí sữa, và 1 tí nước hòa điện giải (nó ghét nước này, chỉ đòi nước lọc thôi ạ) , ko chịu húp cháo, ko chịu ăn gì hết, em lo sau đợt ốm này bé nhà e sút cân nhiều, các cụ mợ có kinh nghiệm gì xin chia xẻ cho em được biết với, làm sao để ép bé nhà em ăn thêm được chút chất dinh dưỡng vào người. Hay em mua sữa pediasure loại lon nước nhỉ, hiện nhà em có sữa bột, nhưng pha ra nó cũng ko chịu uống, cứ kêu đau răng, hicc ...
Mợ bôi thuốc gì vào chỗ nhiệt của cháu? Có một số loại thuốc bôi có thành phần làm giảm đau rất tốt: như Kamistad Gel chẳng hạn. Bôi thuốc vào chỗ đau trước khi cháu ăn để cháu dễ ăn hơn. Uống Pediasure kéo dài thêm sau khi ốm khỏang 2-3 tuần để phục hồi cân nặng cho cháu.

doikocodon

Xe tải
Thế em yên tâm rồi :D
quan điểm của em cũng giống thế ạ, con đói đêm thì cho ăn, em cũng chưa nghĩ đến chuyện cai buổi đêm để cháu nó ngủ say
bt thằng này ngủ vẫn say, nhưng lúc đói là nó vò đầu bứt tai dậm dụi, em cho ăn xong nó lại ngủ say tiếp, 1 đêm cháu ăn khoảng 2 lần vào tầm 12h đêm và 3-4h sáng :)
Thế là bình thường mà mợ. Để đói thì cháu cũng không chịu ngủ đâu.

Maxo_hn

Xe hơi
Website
www.maxohn.com.vn
Mợ bôi thuốc gì vào chỗ nhiệt của cháu? Có một số loại thuốc bôi có thành phần làm giảm đau rất tốt: như Kamistad Gel chẳng hạn. Bôi thuốc vào chỗ đau trước khi cháu ăn để cháu dễ ăn hơn. Uống Pediasure kéo dài thêm sau khi ốm khỏang 2-3 tuần để phục hồi cân nặng cho cháu.
Dạ nhà e hiện đang bôi thuốc EUPOLIN bác sĩ đưa ạ, có được ko cụ ? Ko thì mai em đi mua thêm Kamistad Gel ạ

blackjack75

Xe buýt
Dạ nhà e hiện đang bôi thuốc EUPOLIN bác sĩ đưa ạ, có được ko cụ ? Ko thì mai em đi mua thêm Kamistad Gel ạ
Đau răng, nhiệt miệng nhà em toàn dùng thuốc Zytee của India, giá cực rẻ 22k chất lượng quá tốt, trẻ em dùng nó dễ chịu.

doikocodon

Xe tải
nhà e hiện đang bôi thuốc EUPOLIN bác sĩ đưa ạ, có được ko cụ doikocodon ơi ???
Eupolin thành phần nó đây ạ:

THUỐC CHẤM RĂNG EUPOLIN
Trình bày:
Lọ 10ml.
Thành phần:
Cao đặc cây Cỏ lào: 5 g.
Cao đặc lá Trầu không: 2 g.
Nước cất vừa đủ: 10ml.
Công dụng:
Chống viêm, sát khuẩn răng miệng, điều trị viêm chân răng, viêm lợi, nhiệt răng miệng.

Thuốc này chỉ có tác dụng sát khuẩn chống viêm thôi mợ ạ. Mợ nên dùng Zytee hoặc Kamistad vì nó có Lidocain.

one way street

Xe buýt
các cụ , mợ ơi cho em hỏi, F1 nhà em 2 tuổi tròn, bé hay ra nhiều mồ hôi, trời lạnh như này cũng ra nhiều ạ. Trc đây em cũng cho bé uống canxi, lâu rồi ạ, tóc thì do là bé gái nên mọc dài ra nên ko thể thấy bị rụng hay vòm trán ạ, Các cụ giúp em nên cho bé uống thuốc trị ra mồ hôi nhiều như thế ạ, còn nên cho bé uống thêm 1 đợt vitamin D3 và canxi ko ạ (đợt uống trc bé uống từ khi mấy tháng tuổi). Cảm ơn các cụ, mợ nhiều ạ.

Moving

Xe tải
Nhà cháu oánh dấu khi cần làm phiền mợ chủ thớt. F1 nhà cháu mới được 15 tháng

Hà Tít

Xe buýt
Thằng ku nhà em hôm qua xuất hiện mấy nốt ở chân tay, đi Xanh-pôn khám kết luận là chân tay miệng độ 1, cháu ko sốt, chơi ngoan bình thường, hôm nay miệng mới hơi bắt đầu xuất hiện loét. Vậy các bác cho em hỏi:
- BS ở BV ko chỉ định xét nghiệm, vậy có nhất thiết cho cháu đi xét nghiệm ko?
- Nếu cần xét nghiệm thì tự mua cái test EV71 có đc ko?
- BS kê cho mấy loại thuốc uống tăng sức đề kháng và ko kê thuốc bôi. Trường hợp cháu đau mồm ko ăn đc thì dùng thuốc gì để bôi? Những vết ở chân tay thì bôi thuốc gì?
Cảm ơn các bác!

Trạng thái
Thớt đang đóng