[Funland] Phòng chia sẻ về kinh nghiệm chăm sóc sức khỏe cho F1

Trạng thái
Thớt đang đóng

Moving

Xe tải
Các Cụ/Mợ dr làm ơn cho em hỏi chút.F1 nhà em được 16 tháng, tối qua thì hơi sốt và ở chân tay có nổi vài nốt mụn nước và kêu đau miệng ( mà cung đang mọc răng hàm nữa chứ) Sáng nay cho vào Nhi TW khám thì bác sỹ kết luận là triệu chứng CTM. Bác sỹ chẳng chỉ định xét nghiệm gì cả mà chỉ hỏi qua loa : có sốt không và kiểm tra mấy nốt ở chân, tay. Rồi kê toan thuốc cho về nhà điều trị:
1. Metrogydenta: bôi miệng
2. Fucidin 15g:
3. Pyrantelun 250g
4. Hemopoly
Cụ/mợ dr xem đơn thuốc này có ok không ạ? Nhìn con không chịu ăn mà sót ruột quá :(

Chi Chi

Xe điện
Vầng, em chả làm cho hãng sữa nào cả nhưng em thấy mợ phán lời bác sĩ như sấm thì em hơi sợ thôi
Mợ dễ sợ nhỉ? :)) em k có tính nói phét để thừa hơi chém gió hay nói cái lời mà nó k đúng sự thật, mợ nhá!

Chi Chi

Xe điện
Hihi, chủ đề sữa sôi nổi quá. Ku nhà em dùng sữa từ vòi đến 5 tháng tuổi, sau đó em cho uống thêm Garlia, sau vụ cậu phun như tháo cống em chuyển sang Physiolac. Đợt vừa rồi cho cậu về bên kia chơi do mua ko đủ sữa mang đi em cho cậu uống Nan vì bên đó ứ có Physiolac. Cậu uống Nan em thấy ko táo phát nào. Sữa lại rẻ (bằng 1/2 ở VN) nên em vác 4kg về cho cậu. Em nghĩ sữa gì thì sữa, hợp với con mình là được. Chứ em ứ tin quảng cáo đâu ạ.
Đợt sau táo do Nan, em cũng chuyển sang Physiolac cho đỡ, thấy đỡ thật, nhưng sau đó là 1 dạo 2-3 tháng nó hết hàng sữa, làm ăn vớ vẩn thật, có hẳn cty phân phối mà làm ăn thế... em chuyển luôn sang Aptamil :) VĐ vẫn là hợp với con mình thì nó vẫn là nhất. Thằng cháu e ở quê, nghèo, bmẹ cho uống Cô gái Hà Lan (sữa bột) thế mà trv thôi rồi :)
Đấy, Nan bên nc ngoài rất rẻ, em nói rùi, khi về VN nó bị tâng giá và đội lên do cái cách làm cho nó bị thế :)) ai đời, 1 hộp Nan xách tay, cách nhau có vài tháng mà nó từ hơn 500 đến hơn 600k

S320

Xe điện
các cụ cho cháu hỏi. mấy ngày nay, khoảng 1 tuần nay f1 nhà cháu 25 tháng tuổi ạ, thường xuyên có mũi vàng và có đờm nhưng ko ho ạ. nhờ các cụ tư véo cho f1 nhà cháu với ạ.

Chi Chi

Xe điện
Tính em vốn nhát ma mà mợ. Em thấy mợ không nói phét đâu mà nói quá thôi
Em chẳng nói quá, chỉ nói đc những gì nguyên vẹn mình được nghe và người ta nói với em, thế thôi.
- Câu chuyện các bs viện VP cũng nói như vậy là vì 1 lần em vào thăm đứa cháu nó sinh con trong ý, nó thấy e cho con uống Ap, nó cũng mua, vô tình nc với nó là Nan uống nóng, nhiều đứa bị táo chứ k mát như lời đồn, thì bs ngồi ở đó có nghe đc và bảo Đúng là như vậy.
- Câu chuyện các bs bên Nga khuyên các mẹ cho con uống Ap là vì người nhà e bên đấy có đc bs tư vấn như thế và thấy cả thị trường bên ấy, ngta rất chuộng Ap.
Toàn bộ thông tin sự thật nó là như vậy, em chẳng mất thời gian mà nói quá lên làm gì.
Còn với em, kể cả con em uống Nan có táo, thì với e Nan chẳng đáng để qtâm thêm, nếu nó uống Dutch Lady có hợp thì với em nó vẫn là Nhất, chả cứ gì Ap. Không bao giờ em tin vào qc.
Và khi quyết định loại sữa (hay bất kỳ cái gì) cho con, em luôn luôn tìm hiểu tất cả mọi thứ (cả thông tin báo chí lẫn thực tế) rồi mới mua, chứ k tù mù và đại khái bởi Sữa là một nguôn dinh dưỡng lâu dài và quan trọng.
K tranh luận với mợ nữa! Chúc mợ vui!

Chỉnh sửa cuối:

GoldenPig

Xe tăng
To mợ doikocodon: mợ cho em hỏi chút. Em có thằng cháu học lớp 6 rồi, khoảng 1 năm gần đây thằng bé sút cân (ít thôi), người trông cứ gầy mòn đi. Dạo này nó sốt liên tục, vừa nghỉ học 1 tuần vì sốt virus, đi học được vài hôm thì bị đau đầu dữ dội lại nghỉ học. Vừa hôm kia đi học lại, tập thể dục (môn chạy) thì vấp phải hòn đá, ngã, xây xát, đầu gối bị trầy xướt nhiều. Ông anh em cho thằng bé đi chụp phim thì bác sỹ bảo "thoái hóa xương".

Mợ cho em hỏi còn bé thế thì liệu có bị thoái hóa không? Và nhân dịp này nhà em định đưa nó đi khám tổng thể thì nên khám ở đâu thì tốt ợ? Mợ đừng khuyên em vào Việt Pháp nhé vì ông anh em cũng không khá giả lắm.

À, thằng cu vẫn ăn uống tốt, chỉ có điều cứ gầy đi thôi.

Tks mợ trước.

19B-revival

Xe tải
Cụ/Mợ hỏi thì người ta nhiệt tình trả lời mà kêu là hỏng việc. Nếu hỏi đích danh mợ doikocodon thì cụ để luôn trên tiêu đề là hỏi mợ doikocodon, cấm mọi người trả lời cho khỏi hỏng việc
E hỏi là hỏi theo kiểu f1 nhà e nó ko ăn mà lại hay khóc hay nôn, đã cho nhịn đói nhưng vẫn ko có kết quả, mợ ấy lại bảo e áp dụng theo f1 nhà mợ ấy đang ăn ngoan rồi thì có phải khác e hoàn toàn rồi còn gì, dù sao thì e cũng xin lỗi các cụ mợ ạ

doikocodon

Xe tải
Em rất rất xin lỗi các cụ mợ dạo này em bận quá chả ngó ngàng được đến diễn đàn. Chúc tất cả các F1 hay ăn chóng lớn ngoan ngoãn để bố mẹ yên tâm lướt OF. Cám ơn cụ Carnival nhé!

wideland

Xe hơi
Cảm ơn các cụ đã chia se thông tin, đọc xong hết topic là e cũng thành chuyên gia để chăm con rồi, up lên cho mọi ng biết

Chi Chi

Xe điện
Anh Dũng ơi, tự,nhiên ngủ dậy trán hơi hâm hấp và ăn vào toàn bị trớ,thế là Bé bị Sao nhỉ?
E K thấy dấu Hiệu của ho hay sụt sịt, liệu có vd Về đg hô hấp K a nhỉ?

dungcarnival

Xe tăng
Anh Dũng ơi, tự,nhiên ngủ dậy trán hơi hâm hấp và ăn vào toàn bị trớ,thế là Bé bị Sao nhỉ?
E K thấy dấu Hiệu của ho hay sụt sịt, liệu có vd Về đg hô hấp K a nhỉ?
E xem mồm xem có mọc răng ko, e có biết xem họng ko? A đang lo khả năng viêm họng cấp rồi.

Sent from my iPad 1+1+1+1+1-1-1 using Forum Runner

Mazspeed

Xe container
Em đang muốn cho cô con gái riệu đi niềng răng thẩm mĩ, các bác cho em biết địa chỉ nào uy tín với ạ. Tks!

lambao08

Xe hơi
khẩ cấp

Chào mợ doikocodon. Chả là con gái em được gần 2 tuổi , hai ngày nay cháu có dấu hiệu rối loạn tiêu hóa hay sao , hiện tjg là đi ngoài phân nước , ngày đi 2 lần, hay són khii đi tiểu, phân có mù rất tabh , cháu ăn vào rất hay bị trớ, ngày trớ 3,4 lần. Em định mai cho cháu đi Viện kiểm tra, nhưng chợt nhớ đến mợ nên lên đây nhờ mợ cho em vài lờ khuyên và hươgs dẫn . Rất mong tin mợ sớm. Cảm ơn mợ

4banhhanoi

Xe tải
F1 nhà cháu mới 6t vừa đi khám viêm hô hấp về. Bác sỹ bảo tìm mua cái máy khí rung Omron của Nhật.

Các cụ/mợ thông thái cho e hỏi giá của máy và nơi mua ở HN với.

Cảm ơn nhiều.

dungcarnival

Xe tăng
F1 nhà cháu mới 6t vừa đi khám viêm hô hấp về. Bác sỹ bảo tìm mua cái máy khí rung Omron của Nhật.

Các cụ/mợ thông thái cho e hỏi giá của máy và nơi mua ở HN với.

Cảm ơn nhiều.
Ở Hà nội, cụ ra Phương Mai, cả phố bán luôn, thích loại nào mua loại đấy

Sent from my iPad 1+1+1+1+1-1-1 using Forum Runner

nhim152

Xe hơi
Các cụ mợ thông thái cho nhà cháu hỏi với. F1 lớn nhà cháu 4 tuổi khoảng 2 tuần nay hay bị nháy mắt (tần suất tăng dần nên đến hôm nay mẹ cháu không làm ngơ được nữa). Bị nháy lúc nói chuyện và xem phim. Em cũng hạn chế cho xem ti vi và các thiết bị điện tử.

Theo các cụ mợ thì có phải cho đi khám và nên đi khám chuyên khoa mắt hay thần kinh ạ?

4banhhanoi

Xe tải
E xin hỏi mợ doikocodon: Tối nay e đi làm về xem cái đơn thuốc bs kê cho f1 (6 tháng tuổi) chẩn đoán viêm mũi họng cấp và kê 1 lô thuốc trong đó có ks zinnat lọ. E thấy trên wtt nói loại này nặng quá và ảnh hưởng nhiều đến các lần sau. Liệu có nên lưu ý gì ko mợ?

19B-revival

Xe tải
Thứ 7 này đi siêu ọp e cho cả f1 đi tiện khám kiểm tra luôn cái cổ họng hay nôn của cháu, cụ mợ nào biết chỗ nào chỉ e với ạ. E ở quê nên mù tịt quá

Chi Chi

Xe điện
anh Dũng ơi, em toàn quên cho nó uống vitamin vào buổi sáng :| em cho uống thay vào buổi trưa những hôm quên có đc k :D
(à, em check mấy hộp sữa, hộp nào/loại nào/hãng nào cũng có Vit C anh ạ =)))

Trạng thái
Thớt đang đóng