[Funland] Phòng chung cư không có cửa sổ

thongnv

Xe điện
Căn hộ chung cư em đang ở hướng ban công Nam chếch Đông, có hai phòng ngủ có cửa sổ và một phòng ngủ không có cửa sổ. Phòng không cửa số này lấy ánh sáng mặt trời từ phòng khách, nói chung không đủ sáng phải bật đèn suốt. Ở góc phòng thì có ô thoáng thông ra hành lang chung của tầng, hành lang này mở nên vì thế nên cơ bản vẫn luôn có dòng không khí luân chuyển từ ban công - phòng khách - phòng ngủ - hành lang, phòng không bị bí lắm.

Sau một thời gian ở thì em lại kết phòng này nhất, giờ em ngủ và làm việc luôn ở phòng này. Thấy hay hơn phòng có cửa sổ:
+ Mùa hè mát hơn vì không bị nắng, mùa đông thì không lạnh hơn lắm dù không có nắng vào.
+ Em lúc làm việc thực ra không cần ánh sáng mặt trời vì chói không thích lắm, kể cả phòng có cửa sổ thì em vẫn thích kéo rèm bật đèn làm việc hiệu quả hơn.

Phòng này em thấy không bị bí tí nào cũng không bị ẩm mốc hơn các phòng khác, chắc chủ yếu vì có ô thoáng thông khí ra hành lang mở. Ở chung cư khác mà không thông khí được như thế thì em thấy sẽ rất bí.

Các cụ nào từng ở phòng như thế ở chung cư vào chia sẻ em xem nào.
y hệt căn góc nhà em ở 93 lò đúc, hehê

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
ví dụ minh họa một chung cư mới bàn giao mà có phòng không có cửa sổ:
View attachment 7359532
Căn này thiết kế quá kinh khủng. 1 phòng ngủ thì ko cửa sổ, 1 phòng thì nhìn ra cái loggia hun hút tí tẹo, phòng bếp thì chiếm trọn ban công và view, phòng khách thì thụt tít vào trong. Tóm lại ko hiểu ai sẽ mua căn này?? Hoặc giá phải cực rẻ so với các căn cùng diện tích cùng vị trí.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Căn này thiết kế quá kinh khủng. 1 phòng ngủ thì ko cửa sổ, 1 phòng thì nhìn ra cái loggia hun hút tí tẹo, phòng bếp thì chiếm trọn ban công và view, phòng khách thì thụt tít vào trong. Tóm lại ko hiểu ai sẽ mua căn này?? Hoặc giá phải cực rẻ so với các căn cùng diện tích cùng vị trí.
cho thuê vẫn 17 củ/tháng đó cụ, nhưng em không thuê - tí thì chiều theo ý vợ thuê, ở phí cả người :v

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
mà mỗi tầng có 7 căn như thế đó cụ, 25 tầng là khoảng 170 căn như thế trong một tòa nhà, một thiết kế dở nhưng lại xuất hiện quá nhiều

XSim

Xe container
Nói chung mình đánh giá cái dở thì dễ chứ bảo sửa lại như nào cũng khó đấy cụ. Bài toán này quá khó cho kts, căn hộ vốn có rất ít mặt thoáng, cơ bản chỉ đủ 2 phòng thôi thì phòng khách-bếp và một phòng ngủ chiếm rồi, còn lại là khe thoáng cho một PN nữa thôi.

XSim

Xe container
Nói chung muốn các phòng đều có cửa sổ thì:
+ Hoặc là căn hộ không "dầy" quá, tức là cạnh vuông góc với tường mặt thoáng không lớn, để có thể bố trí tất cả phòng khách-bếp, phòng ngủ dọc theo mặt thoáng.
+ Hoặc chọn căn góc có mặt thoáng lớn
+ Hoặc phải chủ động giảm số phòng ngủ, làm phòng ngủ lớn cả nhà vào, đập phòng ngủ không cửa sổ tạo không gian phòng khách lớn.

Nhà em thì ban đầu em cũng tính đập cái phòng ngủ không cửa sổ đi (nhà em 3 PN nên bỏ đi còn 2 PN thì vẫn đủ ở), nhưng sau em thông gió được thì ở lại thích nên thôi.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung mình đánh giá cái dở thì dễ chứ bảo sửa lại như nào cũng khó đấy cụ. Bài toán này quá khó cho kts, căn hộ vốn có rất ít mặt thoáng, cơ bản chỉ đủ 2 phòng thôi thì phòng khách-bếp và một phòng ngủ chiếm rồi, còn lại là khe thoáng cho một PN nữa thôi.
Cái này là lỗi KTS thiết kế toà nhà ban đầu chứ chả trách KTS sửa chữa sau này được.

thongnv

Xe điện

minhtienxaydung

Xe tải
sao cụ chủ lại thích phòng đó nhỉ, e vào HH Linh Đàm thấy cũng thiết kế 1 phòng không có cửa sổ mà chỉ có 1 cửa chớp kính nhỏ mở ra phía hành lang chung. e vào phòng đó thấy bế khí và cảm giác tù tù sao ấy. Hay e nhạy cảm quá nhể :)) :))

XSim

Xe container
sao cụ chủ lại thích phòng đó nhỉ, e vào HH Linh Đàm thấy cũng thiết kế 1 phòng không có cửa sổ mà chỉ có 1 cửa chớp kính nhỏ mở ra phía hành lang chung. e vào phòng đó thấy bế khí và cảm giác tù tù sao ấy. Hay e nhạy cảm quá nhể :)) :))
Thì em chỉ bảo căn em nó thế mà cũng không rõ nới khác ra sao, thế nên em mới tò mò hỏi các cụ.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Căn góc như này mới là đỉnh nè:

alceste

Xe điện
Căn góc như này mới là đỉnh nè:
View attachment 7361472
Thiết kế này có 1 nhược điểm, phòng khách và ăn quá quá bé, 21m2 là bé khủng khiếp đấy cụ ạ. Nhìn bản vẽ nó ntn nhưng thực tế nó sẽ bé lắm lắm đấy. Để ở được thì chắc vẫn phải đập phòng ngủ bên cạnh nới ra.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Thiết kế này có 1 nhược điểm, phòng khách và ăn quá quá bé, 21m2 là bé khủng khiếp đấy cụ ạ. Nhìn bản vẽ nó ntn nhưng thực tế nó sẽ bé lắm lắm đấy. Để ở được thì chắc vẫn phải đập phòng ngủ bên cạnh nới ra.
vâng em cũng mới xem thiết kế chứ chưa vào tận nơi xem nhà, dù sao mặt thoáng cũng rất rộng rãi

SuHaoMuoi199

Xe tải
em nhìn mãi k thấy nó là căn góc thì hơn gì căn thường, thiết kế quá dở
Emerald thì nổi tiếng phòng khách bé tí và bí
Thiết kế căn này thì sao các cụ nhỉ, nhà cháu đang ngắm

thiet ke can ho 118 m2 chung cu van phu victoria, Thiết kế căn hộ 118m2 chung cư Văn ...jpg

trung_cadan

Xe tải
Website
www.thanglongkydao.com
Nhà em thì phòng khách - bếp - ban công liên thông, em đặt bếp ở cửa ban công cho thoáng thoát mùi. Phòng khách nhà em thực ra chả tiếp khách mấy :))

Còn về phòng tự kỷ ở các chung cư sau này em nghĩ sẽ bí hơn nhà em rất nhiều, vì không được thông ra hành lang, hành lang lại kín nữa. Nhà em chung cư đời cũ, cũng may :))
Cảm ơn cụ, đa phần chung cư cũ để cạnh ban công cũng khá tiện cho việc thoát mùi, căn 2 phòng ngủ không đòi hỏi nhiều được :).