[Funland] Phòng khám tư vấn: Bệnh Truyền nhiễm & Nhiệt đới; Viêm gan virus A, B, C, D,...; HIV

Tran Thanh Tung

Xe điện
kính gửi cụ dr chinh và cụ ducdien;

E bị gan nhiễm mỡ cách đây 2 năm đi khám siêu âm thì bác sỹ nói gan to và nhiễm mỡ độ 2.
e cũng kiêng khem không đáng kể lắm vì tính chất công việc hay phải bia rượu.
Hôm 27.5 e đi siêu âm lại thì bác sỹ nói gan to nhưng vẫn trong giới hạn (gan trái 8.5cm, gan phải 15cm). Tuy nhiên gan nhiễm mỡ không giảm, vẫn là độ 2.
E cũng hay đau kiểu tức tức ở hạ sườn phải, và cả hạ sườn trái.

E muốn hỏi là có giải pháp nào cho gan nhiễm mỡ có thể giảm được không ạ? Vì nhiễm mỡ dễ dẫn đến xơ gan.

Thanks các cụ.

haiha1973

Đi bộ
Bác đucien, kien trung,drChinh ...tra loi E với, E siêu am Fóbbiiccann kết quả 11,4Kpa có nguy quá không các bác.....

haiha1973

Đi bộ
Em kính chào các Bác Sĩ!
Em biết các BS rất bận, nhưng Em xin BS làm ơn đọc qua và cho Em biêt liêu Em có thể phục hồi ổn định khi tình trạng bệnh VGB mãn như sau:
Em năm nay 40 tuổi, cách đây 11 năm đi khám, 2 chỉ men Gan cao (trên 500), siêu âm Gan nhu mô bình thường, sau đó em uông thuốc 4 tháng(đông y), sau đi khám lại men gan về bình thường. Từ đó đến nay do thấy sức khỏe bình thường nên E chỉ đi khám 2 lần, thấy men gan bình thường nên thôi không khám và uống thuốc gì cả. Em thỉnh thoảng vẫn uống rượu bia( đây sai lầm lớn của Em)
Đầu tháng 5/2013, Em đi khám lại kết quả như sau:
- siêu âm BS đọc nhu mô gan hơi thô( cả nơi khám sức khỏe định kỳ siêu âm cũng kết luận là Gan đã không tốt, nhu mô thô)
- siêu am Gan Fosbcan kết quả là 11,4 Kpa với độ tương thích 89%
- Hbeag âm tính, Anti Hbeag dương tính
- đếm HBV DNA 3,75*10 mũ4 copies/ml(IU/ml, 1IU=5,82 lop) và 2,18*10mũ 5 (E thấy có 2 chỉ số…) với ngưỡng phát hiện virut >=116/ml
-Ast=27; Alt=26; GGt=18; Ure=5,5; Creatinin=94; Glucose=5,0
Thể trạng Em lúc này mệt mỏi, và quan trọng nhất là hạ sườn phải lúc nào cũng đầy đầy âm ỉ, đôi khi đau nhẹ, kèm theo đau vai phải.
hiện nay Em được BS cho uống protevir của Banglades.
Vậy BS cho em hỏi liệu bệnh của E có khả năng phục hồi( đẩy lùi 11,4 KPa về ngưỡng dưới được không, dừng xơ hóa gan, mất hiện tượng đau âm ỉ hạ sườn phải được không a? muốn như vậy thì lộ trình thuốc thang phải như nào ạ???), hay không có khả năng cứu vãn j cả…??
Em chân thành cám ơn các BS!
Em Hải.

bubble

Đi bộ
Em kính chào các cụ,
Em phát hiện bị VGB khoảng 2 năm
Tháng 5/2011, em đi xét nghiệm thì men gan hơi cao AST 126, ALT 144, HBV DNA 1,7*10^6, HBE và anti HBE đều dương tính. Em dùng Hepa liver và Lamivudin
Đến tháng 9/2011 đi xét nghiệm lại thì men gan bình thường, HBV DNA 5,29*10^2, HBE 0,099 âm tính và anti HBE dương tính. Em tiếp tục dùng Lamivudin và Adefoir, nhưng em uống được khoảng hơn 2 tháng và bỏ gần 1 tháng
Đến tháng 1/2012 đi xét nghiệm lại thì HBV DNA 2,14*10^5, HBE âm tính và anti HBE dương tính. Em chuyển sang dùng Tenofovir
Đến tháng 7/2012 đi xét nghiệm lại thì không thấy HBV DNA, HBE âm tính và anti HBE dương tính. Em tiếp tục dùng Tenofovir
Đến tháng 5/2013 em vừa đi xét nghiệm thì không thấy HBV DNA, HBE và anti HBE thì bác sĩ quên không làm cho em
Các bác cho em hỏi là nếu lần sau đi xét nghiệm mà không thấy HBV DNA thi em có thể ngừng thuốc được không ạ, em dùng Tenofovir của Stada được gần 1 năm rưỡi rồi ạ.
Và liệu em có khả năng khỏi hẳn bệnh không ạ? Điều kiện nào để được coi là khỏi bệnh ạ? Vì em là nữ mà mới 22 tuổi nên em rất lo sau này có con sẽ bị ảnh hưởng.
Em kính mong các cụ cho em vài lời tư vấn với ạ.

Mr.Thacmac

Xe máy
Kính gửi Cụ Chính, cụ Đức điện cùng các cụ

Kinh gửi các cụ Chính, Đức Điện cùng các cụ,
Em dã điều trị VGB được hon 1nam rưỡi rồi'
Ban đầu em dùng Teno+ Bara được khoảng 7 or 8 thang gi do nhung ko dap ứng tốt, Virus chi giảm đc 1 nửa.
Sau đó e chuyển qua dùng Teno + Lami thì đáp ứng rất tốt, chỉ khoảng 03 tháng sau em làm XN là dã ko tìm thấy virus, các chỉ số khác như men gan, chức năng gan ổn định.
Từ đó đến nay em vãn kiên trì đều đặn dùng Teno+ Lami và tổng thòi gian kể cả khi dung Teno + Bara truóc day là hơn 1,5 nam ròi.
Kết quả XN đều rất ổn đinh: Ko tìm thấy Virus, chức năng gan - men gan tôt, đều ở ngưỡng bình thường
Xin các cụ tư vần giúp em là giơ em có nên ngừng thuốc hay có cần XN thêm gì nữa không? Bao giờ thì em có thể ngừng thuốc ạ?
Hướng tiếp theo sẽ như thế nào?

Xin đội ơn các cụ nhiều lắm ah.
BN

Mr.Thacmac

Xe máy
Kình nhờ các cụ Đức Điện, Chính và các cụ trong nghề

Em đã điều trị VG B đến nay đã được khoảng hơn 1,5 năm.

Khi bắt đầu điều trị thì HBV- DNA là 5,4x 10 mũ 6 , men gan tăng cao hơn gấp đôi bình thường. HbeAg (+).
- Bắt đầu từ tháng 12/2011
Ban đầu em dùng Tenofovir + Baraclude,
- thang 03/2012, 03 thang sau khi bắt đầu đtri em làm XN thì DNA chỉ giảm đc 1 log tức xuống 3,7 X 10 mũ 5

- tháng 06/2012 tháng tiếp theo làm XN tiếp cũng chỉ giảm được 1 log xuống 2 x 10 mũ 4

Đươc khoảng 09 tháng do đáp ứng thuốc kém nên

Sau đó em chuyển sang dùng Tenofovir + Lamivudine (khoảng bắt đầu từ tháng 09/2012). kết quả là thuốc đáp ứng tốt hơn. sau 03 tháng em XN thì virus dưới ngưỡng phát hiện (ngưỡng: 3x 10 mũ 2), cụ thể như sau:

+ XN tháng 12/1012

- không tìm thấy vi rus
- HBeAg chuyển sang (-) tính
- ALT : 40
- AST: 37
+ XN thang 01/2013
- Khong tìm thấy Virus (Phương pháp Realtime PCR, ngưỡng định lượng: 3x10 mũ 2)
+ Tháng 5/2013
- Mẫu dưới ngưỡng định lượng

Tư đó đến nay em vẫn dùng Teno + Lami đều đặn
Như vậy xin hỏi em đã ngừng thuốc được chưa? Dấu hiệu như vậy là tốt hay xấu

Em co cần làm thêm XN gi để đánh giá tình hình bệnh không?
Xin chân thành cảm ơn các cụ.

SU_APV

Xe hơi
Em khám phá thêm là OF mình có cả bệnh xá, quá tuyệt vời, Em mới tham gia OF.

hoang2013

Đi bộ
Các bác sĩ cho em hỏi một chút ạ. Em đọc được thông tin trên mạng là có phương pháp chữa VGB bằng ozon), hiệu quả hơn uống thuốc vì tránh tái phát. Nhưng em tìm hiểu thông tin về phương pháp này không nhiều. Ở VN chỉ có ở phòng khám gan 12 Kim Mã, HN. Ngoài ra, cũng có bài báo nói rằng phương pháp này đã được áp dụng tại một số nước Châu Âu, đã thử nghiệm và áp dụng ở Đức 10 năm. Tuy nhiên em không chắc chắn về nguồn tin. Mong các bác sĩ chia sẻ ạ.

MrKien_Trung

Xe điện
Kinh gửi các cụ Chính, Đức Điện cùng các cụ,
Em dã điều trị VGB được hon 1nam rưỡi rồi'
Ban đầu em dùng Teno+ Bara được khoảng 7 or 8 thang gi do nhung ko dap ứng tốt, Virus chi giảm đc 1 nửa.
Sau đó e chuyển qua dùng Teno + Lami thì đáp ứng rất tốt, chỉ khoảng 03 tháng sau em làm XN là dã ko tìm thấy virus, các chỉ số khác như men gan, chức năng gan ổn định.
Từ đó đến nay em vãn kiên trì đều đặn dùng Teno+ Lami và tổng thòi gian kể cả khi dung Teno + Bara truóc day là hơn 1,5 nam ròi.
Kết quả XN đều rất ổn đinh: Ko tìm thấy Virus, chức năng gan - men gan tôt, đều ở ngưỡng bình thường
Xin các cụ tư vần giúp em là giơ em có nên ngừng thuốc hay có cần XN thêm gì nữa không? Bao giờ thì em có thể ngừng thuốc ạ?
Hướng tiếp theo sẽ như thế nào?

Xin đội ơn các cụ nhiều lắm ah.
BN
Anh Chính ơi. Anh Ducdien ơi sao phác đồ chuẩn thay đổi nhanh thế anh ơi

haiha1973

Đi bộ
Em kính chào các Bác Sĩ!
Em biết các BS rất bận, nhưng Em xin BS làm ơn đọc qua và cho Em biêt liêu Em có thể phục hồi ổn định khi tình trạng bệnh VGB mãn như sau:
Em năm nay 40 tuổi, cách đây 11 năm đi khám, 2 chỉ men Gan cao (trên 500), siêu âm Gan nhu mô bình thường, sau đó em uông thuốc 4 tháng(đông y), sau đi khám lại men gan về bình thường. Từ đó đến nay do thấy sức khỏe bình thường nên E chỉ đi khám 2 lần, thấy men gan bình thường nên thôi không khám và uống thuốc gì cả. Em thỉnh thoảng vẫn uống rượu bia( đây sai lầm lớn của Em)
Đầu tháng 5/2013, Em đi khám lại kết quả như sau:
- siêu âm BS đọc nhu mô gan hơi thô( cả nơi khám sức khỏe định kỳ siêu âm cũng kết luận là Gan đã không tốt, nhu mô thô)
- siêu am Gan Fosbcan kết quả là 11,4 Kpa với độ tương thích 89%
- Hbeag âm tính, Anti Hbeag dương tính
- đếm HBV DNA 3,75*10 mũ4 copies/ml(IU/ml, 1IU=5,82 lop) và 2,18*10mũ 5 (E thấy có 2 chỉ số…) với ngưỡng phát hiện virut >=116/ml
-Ast=27; Alt=26; GGt=18; Ure=5,5; Creatinin=94; Glucose=5,0
Thể trạng Em lúc này mệt mỏi, và quan trọng nhất là hạ sườn phải lúc nào cũng đầy đầy âm ỉ, đôi khi đau nhẹ, kèm theo đau vai phải.
hiện nay Em được BS cho uống protevir của Banglades.
Vậy BS cho em hỏi liệu bệnh của E có khả năng phục hồi( đẩy lùi 11,4 KPa về ngưỡng dưới được không, dừng xơ hóa gan, mất hiện tượng đau âm ỉ hạ sườn phải được không a? muốn như vậy thì lộ trình thuốc thang phải như nào ạ???), hay không có khả năng cứu vãn j cả…??
Em chân thành cám ơn các BS!
Em Hải.

...Của Em chắc bi quan quá nên kg có Bác nào reply à...

hongtvtk

Đi bộ
em chào các anh các chị!
em bị viêm gan b cách đây 3 năm, đợt này đi khám lại thì các chỉ số như sau:
Số lượng virus(IU/ml) huyết tương: 5.74*10^7 IU/ml
Số lượng virus(copies/ml) huyết tương: 3.34*10^8 cp/ml
Ngưỡng phát hiện: 100cp/ml
HBsAg 8598.00 H COI
HBeAg 541.400 H COI
GOT: 23
GPT: 45
Cô bác sĩ sau khi xem xét kết quả mới gọi điện hỏi 1 bác sĩ khác và báo lại là với chỉ số này thì em chưa phải điều trị(Sau đó cô bác sĩ giới thiệu mình là chuyên khoa tim mạch chứ không phải tiêu hóa hay gan gì). vì vậy em cũng ko tin tưởng lắm, em nhờ các bác xem với các chỉ số kia thì em phải làm sao? cảm ơn các bác!

KhoiDV

Đi bộ
Em chào các bác,

Số là vừa rồi đi khám sức khỏe theo chế độ của cty, thì em có kết quả men gan tăng và HbsAg dương tính. Mang hồ sơ khám bệnh đi xin tư vấn của bác sĩ ở Medlatec thì được khuyên đi làm thêm một vài xét nghiệm, cụ thể kết quả xét nghiệm của em ngày 07/07/2013 như sau:

+ AST (GOP): 42.1, tăng.
+ ALT (GPT): 70.1, tăng.
+ HbsAg nhanh: Dương tính.
+ HbeAg Elecsys: 1165.
+ HBeAb Elecsys: 7.99

Chi tiết các bác có thể xem chi tiết ở đây ah:
http://medlatec.vn/Service/ResultPatientVN.aspx?SID=080713-1006678&La=VN&Place=HN

Sau khi thấy kết quả như vậy thì có làm thêm HBV-DNA và kết quả là:

Nồng độ phát hiện virus trên bệnh nhân (copies/ml huyết thanh): 1.292.500.000 (1,2x10mu9).
Nồng độ phát hiện virus ngưỡng tuyến tính (copies/ml huyết thanh): 50 Copies.

http://medlatec.vn/Service/ResultPatientVN.aspx?SID=080713-1006816&La=VN&Place=HN

Sau khi tham khảo các topic của các bác trên này thì thấy định lượng HBV-DNA của em cao quá, em rất lo sợ.

Hôm nay em đi khám chuyên khoa truyền nhiễm ở Bạch Mai, sau khi xem xong các xét nghiệm của em thì bác sĩ nói của em cần điều trị ngay, trước là với thuốc uống đã. Em có nói đã tham khảo các thông tin của các bác trên này và phác đồ điều trị có thể kéo dài 28-24 tháng + đi kiểm tra thường xuyên, và nếu tốt có thể ngưng thuốc. Thấy em bảo thế thì bs nói luôn là ko ngưng được, phải uống suốt đời, em dừng là nguy cơ kháng thuốc rất cao, điều trị sẽ khó hơn.

Em lo sốt vó vì kinh tế em eo hẹp lắm, lương chỉ đủ sống thôi. Các bác cho em hỏi là liệu có phải điều trị cả đời ko ah?

Sau đó thì bác sĩ kê đơn cho uống Tenofovir Stada 300g + thuốc bổ gan Super Liver Tonic, hẹn 3 tháng sau tái khám.
Vì nhà thuốc bệnh viện bán đắt quá 1m4 1 lọ Tenofovir nên em ra Siêu thị Thuốc Việt 31A Láng Hạ mua với giả mềm hơn 810k và 655k 1 lọ Super Liver Tonic. Cho em hỏi uống thế này có được ko ah? Em thấy mấy bác trên này thường kết hợp 2 loại diệt virus chứ ko có thuốc bổ gan?

PS: bác sĩ khám cho em hôm nay là: Thạc Sĩ: Nguyễn Thị Hương Giang ah, ko gặp được mấy bác to ah :(. Ko biết thế nào.

Em rất mong nhận được hồi âm của các bác, em cảm ơn nhiều ah.

thanhcx

Xe đạp
Em chào các bác,

Số là vừa rồi đi khám sức khỏe theo chế độ của cty, thì em có kết quả men gan tăng và HbsAg dương tính. Mang hồ sơ khám bệnh đi xin tư vấn của bác sĩ ở Medlatec thì được khuyên đi làm thêm một vài xét nghiệm, cụ thể kết quả xét nghiệm của em ngày 07/07/2013 như sau:

http://medlatec.vn/Service/ResultPatientVN.aspx?SID=080713-1006678&La=VN&Place=HN

Nồng độ phát hiện virus trên bệnh nhân (copies/ml huyết thanh): 1.292.500.000 (1,2x10mu9).

http://medlatec.vn/Service/ResultPatientVN.aspx?SID=080713-1006816&La=VN&Place=HN

Sau khi tham khảo các topic của các bác trên này thì thấy định lượng HBV-DNA của em cao quá, em rất lo sợ.

Hôm nay em đi khám chuyên khoa truyền nhiễm ở Bạch Mai, sau khi xem xong các xét nghiệm của em thì bác sĩ nói của em cần điều trị ngay, trước là với thuốc uống đã. Em có nói đã tham khảo các thông tin của các bác trên này và phác đồ điều trị có thể kéo dài 28-24 tháng + đi kiểm tra thường xuyên, và nếu tốt có thể ngưng thuốc. Thấy em bảo thế thì bs nói luôn là ko ngưng được, phải uống suốt đời, em dừng là nguy cơ kháng thuốc rất cao, điều trị sẽ khó hơn.

Em lo sốt vó vì kinh tế em eo hẹp lắm, lương chỉ đủ sống thôi. Các bác cho em hỏi là liệu có phải điều trị cả đời ko ah?

Sau đó thì bác sĩ kê đơn cho uống Tenofovir Stada 300g + thuốc bổ gan Super Liver Tonic, hẹn 3 tháng sau tái khám.
Vì nhà thuốc bệnh viện bán đắt quá 1m4 1 lọ Tenofovir nên em ra Siêu thị Thuốc Việt 31A Láng Hạ mua với giả mềm hơn 810k và 655k 1 lọ Super Liver Tonic. Cho em hỏi uống thế này có được ko ah? Em thấy mấy bác trên này thường kết hợp 2 loại diệt virus chứ ko có thuốc bổ gan?

PS: bác sĩ khám cho em hôm nay là: Thạc Sĩ: Nguyễn Thị Hương Giang ah, ko gặp được mấy bác to ah :(. Ko biết thế nào.

Bạn cứ uống thuốc theo phác đồ này đi, uống thuốc Tenofovir Stada 300g thôi, còn thuốc bổ gan thì uống đợt đầu, lần sau xn lại nếu men gan hạ thì thôi.
Theo mình thì thuốc Tenofovir Stada 300g nội hiện giá này là chấp nhận được. Hiện rất nhiều BS kê loại này vì điều trị món này phải kiên trì vì vậy chi phí là 1 chỉ tiêu quan trọng. Chưa có báo cáo nào nói Tenofovir Stada 300g có kháng thuốc, tuy nhiêu điều trị trong bao lâu thì chưa BS nào nói được. Xác định sống chung thoai. Chú ý giữ gìn, chế độ ăn và tập luyện rèn luyện sức khỏe.

Chúc bạn vui và yên tâm điều trị.

thanhcx

Xe đạp
Em chào các bác,

Giá thuốc ở đó hợp lý đấy.
Mình uống 2 năm rồi, trước đây mình mua chỗ rẻ nhất là 830k/lọ tenofovir Stada, giờ đây nó tăng lên 880k.

Nghe bạn nói chiều nay mình ra 31 Láng Hạ hỏi lại thì đúng là ở đây họ bán 810k. Mình hỏi kỹ và mua luôn 3 hộp, cô bán thuốc nói là nhà anh gần đây thì chỉ nên mua 1 hộp vì mang thuốc về nhà để lâu không tốt, ở đây bảo quản tốt hơn.

Mình sẽ mua thuốc ở đây vì giá hợp lý và gần nhà nên tiện.

Cám ơn bạn đã thông tin.

SPL

Xe container
Em thì uống loại Savi Tenofovir 300 giá 670k/hộp 30v uống mấy tháng thấy khả quan lắm. Em khám chỗ chị Thúy ở phòng khám số 3 viện Nhiệt đới. Em mới uống thuốc từ tết đến giờ tầm 7 tháng thôi. BS nói diệt virus trong máu thì dễ còn diệt nó trong gan mới khó vì nó gắn gien của nó vào gan nên để tách nó ra là cả vấn đề.

Chỉnh sửa cuối:

KhoiDV

Đi bộ
Giá thuốc ở đó hợp lý đấy.
Mình uống 2 năm rồi, trước đây mình mua chỗ rẻ nhất là 830k/lọ tenofovir Stada, giờ đây nó tăng lên 880k.

Nghe bạn nói chiều nay mình ra 31 Láng Hạ hỏi lại thì đúng là ở đây họ bán 810k. Mình hỏi kỹ và mua luôn 3 hộp, cô bán thuốc nói là nhà anh gần đây thì chỉ nên mua 1 hộp vì mang thuốc về nhà để lâu không tốt, ở đây bảo quản tốt hơn.

Mình sẽ mua thuốc ở đây vì giá hợp lý và gần nhà nên tiện.

Cám ơn bạn đã thông tin.
Cảm ơn bác đã thông tin cho em, bác điều trị 2 năm rồi mà vẫn uống thuốc đều thế này thật kiên trì quá, em sẽ học tập bác. Có gì bác thông tin thêm cho em trong quá trình điều trị nhé.

lehung309

Xe đạp
Em chào các cụ.
Em 23 tuổi, là sinh viên mới ra trường, số là vừa rồi đi phỏng vấn rồi đc nhận vào làm ở công ty của Nhật, đinh linh là được đi làm rồi, thế mà đi khám sức khỏe trước khi làm thì phát hiện bị VGB, công ty gọi điện báo không đủ điều kiện đi làm. Thật sự là em hoang mang lắm.

Ngày 14/6 em có lên bệnh viện bệnh nhiệt đới trung ương để xét nghiệm lại, kết quả là:
- Siêu âm : kích thước lách ~12,3 cm. Kết luận lách to.
- HBV-DNA : Nồng độ virus trong huyết tương(IU/ml) = 2,75x10mu3
Nồng độ virus trong huyết tương(copies/ml) = 1,6x10mu4
Ngưỡng phát hiện >116 copies/ml
- Siêu âm Fiboroscan : kết quả là 6,6 Kpa thuộc F1
- Xét nghiệm hóa sinh:
GOT :19
GPT : 25
GGT : 22

Em khám bác sĩ Hương ạ, bác có bảo men gan của em bình thường, nhưng theo xét nghiệm Fiboroscan thì có hiện tượng sơ gan
Rồi bác sĩ có ra 2 phương án là cứ bĩnh tĩnh đợi 3 tháng nữa lên kiểm tra lại hoặc điều trị luôn, em lo lắng quá nên quyết định điều trị luôn.
Đơn thuốc của em là Tenofovil Disoproxil Fumarate Tablets và 2 loại thuốc bổ gan là Magasol và Hepaur.

Em uống được 1 tháng rồi ạ, ngày 12/7 em có đi kiểm tra lại men gan thì các chỉ số cao hơn trước nhưng vẫn trong mức bình thường :
GOT : 27,4
GPT : 37
GGT : 24
TBI L : 14,7
DBI L : 4,3
Thật sự là em lo lắng quá, các cụ cho em hỏi như vậy là có vấn đề gì cần lưu ý không ạ.

Điều trị phải lâu dài mà em thì chưa có việc làm, cộng với gia đình cũng không khá giả lắm, chi phí thuốc tenofovil 1 tháng là 1tr8 rồi (bác sĩ có nói thuốc này không có trong bệnh viện, phải lấy bên ngoài) :(

thanhcx

Xe đạp
Em chào các cụ.
Em 23 tuổi, là sinh viên mới ra trường, số là vừa rồi đi phỏng vấn rồi đc nhận vào làm ở công ty của Nhật, đinh linh là được đi làm rồi, thế mà đi khám sức khỏe trước khi làm thì phát hiện bị VGB, công ty gọi điện báo không đủ điều kiện đi làm. Thật sự là em hoang mang lắm.

Ngày 14/6 em có lên bệnh viện bệnh nhiệt đới trung ương để xét nghiệm lại, kết quả là:
- Siêu âm : kích thước lách ~12,3 cm. Kết luận lách to.
- HBV-DNA : Nồng độ virus trong huyết tương(IU/ml) = 2,75x10mu3
Nồng độ virus trong huyết tương(copies/ml) = 1,6x10mu4
Ngưỡng phát hiện >116 copies/ml
- Siêu âm Fiboroscan : kết quả là 6,6 Kpa thuộc F1
- Xét nghiệm hóa sinh:
GOT :19
GPT : 25
GGT : 22

Em khám bác sĩ Hương ạ, bác có bảo men gan của em bình thường, nhưng theo xét nghiệm Fiboroscan thì có hiện tượng sơ gan
Rồi bác sĩ có ra 2 phương án là cứ bĩnh tĩnh đợi 3 tháng nữa lên kiểm tra lại hoặc điều trị luôn, em lo lắng quá nên quyết định điều trị luôn.
Đơn thuốc của em là Tenofovil Disoproxil Fumarate Tablets và 2 loại thuốc bổ gan là Magasol và Hepaur.

Em uống được 1 tháng rồi ạ, ngày 12/7 em có đi kiểm tra lại men gan thì các chỉ số cao hơn trước nhưng vẫn trong mức bình thường :
GOT : 27,4
GPT : 37
GGT : 24
TBI L : 14,7
DBI L : 4,3
Thật sự là em lo lắng quá, các cụ cho em hỏi như vậy là có vấn đề gì cần lưu ý không ạ.

Điều trị phải lâu dài mà em thì chưa có việc làm, cộng với gia đình cũng không khá giả lắm, chi phí thuốc tenofovil 1 tháng là 1tr8 rồi (bác sĩ có nói thuốc này không có trong bệnh viện, phải lấy bên ngoài) :(
Trường hợp của bạn chưa có vấn đề gì đâu, đúng ra thì nghe lời BS 3 tháng sau khám và kiểm tra lại sau đó quyết định tiếp vì lượng virut trong máu của bạn chưa đến ngưỡng điều trị. Theo mình được biết thì khi tải lượng virut từ 10 mũ 5 trở lên và men gan tăng cao hơn bình thường 2 lần khi đó mới chỉ định điều trị.

Thuốc thì mình thấy mọi người uống Tenofovir Stada (thuốc nội, chi phí 810k/tháng) hiện nay đa số các BS kê. Bạn tham khảo hoặc hỏi lại BS cho đổi vì đã uống thuốc là phải kiên trì, lâu dài vì vậy chi phí cũng cần quan tâm xem xét.

thanhcx

Xe đạp
Cảm ơn bác đã thông tin cho em, bác điều trị 2 năm rồi mà vẫn uống thuốc đều thế này thật kiên trì quá, em sẽ học tập bác. Có gì bác thông tin thêm cho em trong quá trình điều trị nhé.

Xác định sống chung thôi. Điều quan trong nhất là uống thuốc đều đặn, giữ gìn lối sông lành mạnh, ăn uống luyện tập để tăng cường sức khỏe. Mình có bệnh nên phải giữ gìn tránh để cái gan của mình nó làm việc quá tải.

lehung309

Xe đạp
Trường hợp của bạn chưa có vấn đề gì đâu, đúng ra thì nghe lời BS 3 tháng sau khám và kiểm tra lại sau đó quyết định tiếp vì lượng virut trong máu của bạn chưa đến ngưỡng điều trị. Theo mình được biết thì khi tải lượng virut từ 10 mũ 5 trở lên và men gan tăng cao hơn bình thường 2 lần khi đó mới chỉ định điều trị.

Thuốc thì mình thấy mọi người uống Tenofovir Stada (thuốc nội, chi phí 810k/tháng) hiện nay đa số các BS kê. Bạn tham khảo hoặc hỏi lại BS cho đổi vì đã uống thuốc là phải kiên trì, lâu dài vì vậy chi phí cũng cần quan tâm xem xét.
Dạ vâng em cảm ơn bác ạ, bác có thể cho em hỏi là em đã uống thuốc được 1 tháng như vậy rồi, bây giờ thì có thể dừng lại hay vẫn phải uống thuốc tiếp ạ.
Và em uống thuốc mà các chỉ số men gan lại tăng lên như vậy có sao không, em lo quá. Em cám ơn bác