[Thảo luận] Phóng sự ảnh - Chíu tốc độ

chuotlang

Xe lừa
Vâng, cách làm của anh khựa hay quá cụ nhỉ. Các cụ hay vọt quá tốc ở ta ai chả ao ước bị "bắn" như thế, bị phạt như thế. VN mà làm được như anh khựa thì OtoFun đã chẳng đắt khách như thế này :D Vấn đề ở chỗ công tác quản lý NN của ta còn kém, lủng củng không hệ thống và còn có tư tưởng cục bộ ngành/vùng, miền nữa, nên chưa thể kiểm soát theo cách của anh khựa được. Nếu áp dụng theo cách mà các nước tiên tiến đã làm thì sẽ xảy ra tình huống như ví dụ thế này: xe vi phạm bị ghi hình ở một nơi, dò chán dò chê mới ra chủ nhân ở một nơi khác, cuối cùng chủ nhân đấy lại khai báo đã bán nó cho người ở một chỗ khác nữa mà lại chưa sang tên, vậy thì ai sẽ chịu phạt? Nếu không ai chịu chấp hành nộp phạt thì dùng cái gì để truy cứu? CMND ư? Hãy xem các ông đi bộ bị giữ lại vì vi phạm phát biểu kìa: "bắt đi, bắt chán lại thả, thích thì tặng giấy CMND luôn rồi khai mất, đi làm lại cái khác". Tài khoản ngân hàng để có thể khấu trừ ư? Còn lâu, ngân hàng sẽ hất hàm với cảnh sát: "ông là ai mà ra lệnh cho tôi?". Cũng chính vì những lý do như vậy nên thỉnh thoảng có cụ lại còn khoe bị xxx tuýt nhưng em chạy được, hehe, ở nước ngoài có chạy đằng giời thì trát nó vẫn đến đúng địa chỉ, không chấp hành thì tài khoản cứ thế bị trừ. VN chưa thể làm được như anh tàu vì cái lẽ lỉnh kỉnh đấy chứ không phải chuyện website hay camera đâu ạ. Do đó mà trong thời buổi rối ren này, cách hữu dụng nhất vẫn là "bắt quả tang, lập biên bản tại chỗ" thôi.
Vâng, tại cách quản lý VN kém, nhất là vấn đề sang tên đổi chủ làm không chặt chẽ.

Chứ như ở Khựa nó có luật như thế này ạ:
-Xe cho mượn mà có gây án thì chủ xe phải chịu trách nhiệm khá nặng (nên biết rõ địa chỉ người mượn) Cho nên chẳng ai dám ko sang tên đổi chủ cả.
-Lệ phí sang tên khá rẻ, khoảng 100 USD, sang tên rồi thì người mới mua ko được dùng biển của người bán. Nếu người bán ko lấy lại biển cũ dùng tiếp thì coi như biển này vứt đi. Đền 1 mạng người khoảng 45.000 USD ạ.
Thế cho nên người ta bỏ hàng chục nghìn USD mua cái biển số 88888 có thể treo được cả đời người, miễn là các đời xe sau phải là xe mới 100%.
Vì vậy giờ có mời thầu Camera vào lắp đặt đầu tư cho VN rồi chia lợi nhuận cũng chẳng ai muốn vào, vì họ biết tìm chủ xe ở đâu, bán trao tay 3 đời mà cũng có sang tên đâu !!! Bên này thiếu gì Cty Camera giao thông đang Cung nhiều hơn Cầu

Chỉnh sửa cuối:

windys

Xe tăng
Cá nhân e luôn chấp hành luật lệ GT, e ủng hộ CSGT làm nhiệm vụ, bắn tốc độ, chụp hinh đè vạch kể cả di động lẫn cố định, bắn trên xe hay trên trạm. Nhưng về cơ bản, CSGT thì phải đàng hoàng, ngay cả việc các anh mặc quân phục mà đứng bắn đằng trước, chắc gì các bác đã kịp nhìn thấy.

Với cái cách các anh núp, hóa trang, trốn trong đống rơm, nơi bán bánh mì, hàng hoa quả hay ngồi trong lều vịt nó không có tính chất ngăn chăn sự việc mà chỉ có rình để khi sự việc xảy ra rồi mới xử lí. E cho là không có tác dụng tích cực.Ví như cái ngã tư các bác hay vượt đèn đỏ rẽ phải ở Giải Phóng - Đại Cồ Việt, giá như các anh đứng ở ngay cái chỗ đèn í, thì sẽ chẳng có ai phạm lỗi, đây các anh đứng lùi cụ nó ra phía sau để tóm nhân dân .... Cho dù nhân dân có vượt đèn sai luật đi, thì CSGT cũng đã không làm đúng chức trách, nhiệm vụ. hê hê. Túm lại, loạn hết rồi

windys

Xe tăng
E xin lỗi cụ chứ nghe cụ nói như...
Dân mà có ý thức thì cần quái j phải bắn tốc độ, còn cảnh báo để rồi biết chỗ này bắn thì đi đúng chỗ không bắn thì phóng tẹt ga à? Tai nạn nó xảy ra chỗ nào cụ biết không? Phải bắn như thế này người tham gia giao thông mới biết tuân thủ theo biển báo và dần dần có ý thức. E thấy đa số dân cứ chửi xxx là thế này thế nọ nhưng có bao h thèm nghĩ mình đã đi ntn?
Kính cụ, lời của e có không hạp tai cụ, thì cụ cũng không cần phải ví von nhau thế. Cụ đọc kĩ lại hộ em cái bài e viết, í em là ngay cả khi xxx đang bắn tại đoạn đường nguy hiểm dễ xảy ra tai nạn í mà bắn lén thế kia, thì anh em nào chạy quá tốc độ, vẫn chạy qua cái chỗ đó với tốc độ cao như thừong, phải hết cái đoạn nguy hiểm thì xxx mới bắt, như thế là trong tầm 2-4 í vẫn có thể xảy ra tai nạn vì tốc độ cao. Như thế bắn lén đâu có giúp các cụ chạy chậm lại. Thế nên e ủng hộ là đặt một cái biển kiểm soat tốc độ, làn đường ở đấy, các cụ nhìn thấy thế, chậm ngay lại. Còn ngoài cái đoạn í thì các anh cứ mặc quân phục đi bắn bình thường,.

Còn cụ chủ thớt thì cụ không cho biết điểm bắn e cũng không quan tâm vì e cũng không chạy quá tốc độ, nhưng như thế là cụ không cho biết luôn một điểm đen giao thông mà dễ xảy ra tai nạn để anh em đi qua còn đề phòng, cho dù không đúng tốc độ hay đúng tốc độ.

chimtungtang

Xe tải
Với bác chủ thớt thì theo e, tư duy của bác nói là e không nói điểm này ra đâu thì có nghĩa là bác cũng không ngăn chặn tình huống xảy ra, nghĩa là các cụ nào chạy quá tốc độ, đến đoạn này cũng sẽ chạy quá tốc độ, và bị cảnh sát bắt sau khoang 1-3km sau điểm bị bắn, có nghĩa là đi qua cơ quan yên bình của bác vẫn với tốc độ cao, và vẫn có thể xảy ra tai nạn. Bác chủ thớt ạ.
Em chả bênh gì cái trò chạy quá tốc độ trong thành phố, nhưng hơi bửn thật, em đồng tình với cụ. Tuyên truyền giáo dục nhiều vào...bao giờ cảm thấy xấu hổ khi đi ẩu thì mới được. Đoạn bắn tốc độ mà em thấy xe khách nó vẫn đóng ầm ầm đấy thôi... có bắt đâu. Luật là luật mà lệ là lệ, thôi kệ mình cứ đi đúng biển cho lành các cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

xe than

Xe tăng
em xin lỗi bác chủ thớt vì muốn các cụ nhà ta khỏi sốt ruột nên em trả nhời hộ bác.đây là quốc lộ 18 đi phả lại chỗ khu công nghiệp quế võ bắc ninh,cái mà các cụ tưởng là tháp nước đó là ống khói của nhà máy kính nổi.cụ chủ thớt chụp từ tổng công ty pt đô thị kinh bắc ra.đúng 100% các cụ mời em rượu đi em khát quá rồi.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Em nhìn ảnh thấy mấy xxx này không có mũ bảo hiểm giả cả. Vậy mà đi xe máy đến đó. Dân mình ra rình tóm mà bắt thôi.\:D/

hành_khất_đêm

Xe điện
Nếu không phải tại các cụ "vì muốn được việc mình nhanh nên đã nhờ nộp phạt hộ" thì sẽ không hình thành thói quen "vòi vĩnh" của xxx.

VN chưa đủ văn minh, người VN chưa đủ quá ý thức để tự tuân thủ, sống & làm việc theo pháp luật. Mà cho dù đến khi đa số người VN thực hiện được điều đó thì vẫn sẽ còn thiểu số không làm được. Không thể vì bố mẹ nghèo khó mà con cái lại phạm pháp, cũng như không phải ai cũng tự cho là hành lang pháp lý, luật lệ của VN chưa chi tiết, chưa ổn, mà tự cho phép mình sống trên luật.

Với các cụ trên OF, em dám chắc 99,9% đều đã có lúc vi phạm luật GT (cho dù có thể chỉ 90% các cụ bị phạt). Em nghĩ đi ra đường thì vi phạm là không thể tránh, nếu mình bị bắt đúng, thì nên vui vẻ mà nộp phạt, đấy chính là 1 phần các cụ giúp cho các đồng chí xxx trong sạch hơn. Đúng không ạ?
Em vote cụ ý này. Ngay như chỗ em từ KĐT việt hưng đi ra đường nào cũng có biển cấm rẽ ra ngô gia tự, nhưng ngày ngày các xe 4b từ biển trắng, đến biển xanh, biển NN lối đuôi nhau đi ra, em ko hiểu ý thức để đâu, khi TTGT thì xì xụp, lén lút đưa tiền hối lộ.

thich tieu tien

Xe buýt
mình có bằng được 3 năm rồi năm đầu dính đủ các lỗi(nhất là tốc độ) nhưng từ đó tới nay không bị nữa nen suy từ mình ra trước đã
còn về csgt nếu là mình thì chỉ cần đặt mấy cái VỎ kamera o phải rình mò như này thì lái xe cũng ngoan rồi

PHC

Xe buýt
Với cái cách các anh núp, hóa trang, trốn trong đống rơm, nơi bán bánh mì, hàng hoa quả hay ngồi trong lều vịt nó không có tính chất ngăn chăn sự việc mà chỉ có rình để khi sự việc xảy ra rồi mới xử lí. E cho là không có tác dụng tích cực.Ví như cái ngã tư các bác hay vượt đèn đỏ rẽ phải ở Giải Phóng - Đại Cồ Việt, giá như các anh đứng ở ngay cái chỗ đèn í, thì sẽ chẳng có ai phạm lỗi, đây các anh đứng lùi cụ nó ra phía sau để tóm nhân dân .... Cho dù nhân dân có vượt đèn sai luật đi, thì CSGT cũng đã không làm đúng chức trách, nhiệm vụ. hê hê. Túm lại, loạn hết rồi
Cụ này bố của cùn, cãi cùn vật. Người ta bắn tốc độ và dừng phương tiện vi phạm ở đoạn khởi đầu, ngăn không cho mát ga bạt mạng trên cả tuyến thế chẳng phải ngăn chặn sự việc thì là cái giề? Theo cụ, phải làm thế nào mới là "có tính chất ngăn chặn sự việc"?
Cái ví dụ GP-ĐCV của cụ, hãy tự trách bản thân trước khi khóc lóc ạ. Lái xe, nhất là ô tô, mà đến cái đèn tín hiệu cũng chẳng thèm quan sát thì lái kiểu gì, bạ đâu cũng lao à? Cụ nên tìm hiểu chức trách nhiệm vụ của CSGT gồm những gì và đề nghị cụ dẫn chứng quy định CSGT phải đứng trước đèn tín hiệu trước khi kết luận họ không làm đúng chức trách, nhiệm vụ nhé.

Còn cụ chủ thớt thì cụ không cho biết điểm bắn e cũng không quan tâm vì e cũng không chạy quá tốc độ, nhưng như thế là cụ không cho biết luôn một điểm đen giao thông mà dễ xảy ra tai nạn để anh em đi qua còn đề phòng, cho dù không đúng tốc độ hay đúng tốc độ.
Cụ tôn trọng luật pháp và luôn kiểm soát được tốc độ của mình, như thế là cách đề phòng hữu hiệu nhất đối với mọi điểm đen, dù ở bất cứ đâu. Thế là tốt, và điểm bắn ở đâu thì quan tâm làm quái gì cho nhức đầu.

Nhà cháu còn một vài điểm nữa, sắp tới có hình ảnh sẽ lại làm cái phóng sự tiếp cho các cụ đoán địa điểm giải trí ợ.

cocsku

Xe cút kít
Đúng là ngành XXX cần phải chấn chỉnh lại lễ tiết, tác phong của cán bộ chiến sỹ. Đặc biệt là những XXGT là bộ mặt của ngành. Nhìn mấy XX này ngay cả khi mặc cảnh phục mà tác phong chẳng khác mấy thằng ngồi quán nước vỉa hè. Nhiều lúc thấy xấu hổ cho cả ngành.
Ngày trước ở xóm mình trọ, chính mắt mình thấy một chú CS khu vực đọ súng với một toán cướp ngay cửa nhà trọ mình (lúc đó mình tưởng ai đốt pháo nên mở cửa ra xem). Lúc sau thấy chú cảnh sát đó quay lại còn hỏi han bà con xung quanh và xin lỗi vì đã gây náo động khu phố. Nhìn vẻ mặt chú cười hiền lành mà trong bụng bọn mình phục chú sát đất. Nhìn mấy ông "dẹo" xxx đứng đường bây giờ mình thấy hổ thẹn cho "người chiến sỹ ấy" .....

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
E xl các cụ là dạo này nhiều cụ cãi cùn chán bủ mợ. Chán chả bùn nói. Có j cụ PHC đã nói hộ e rồi

Civic86

[Tịch thu bằng lái]
Có lẽ thay vì thông báo các điểm bắn tốc độ, cần thông báo các điểm nộp phạt, hoặc dịch vụ nộp phạt nhanh ( đối phó với vấn đề HÀNH LÀ CHÍNH )

kungfue.r.p

Xe tải
Có luật - tài xế đã học trước khi cấp giấy phép lái xe

Có biển báo tốc độ - đặt phía trước mỗi khi xe đi qua

Có truyền thông - báo cho tài xế biết các thông tin cần thiết

=> nên bác tài nào còn thắc mắc về vi phạm khi tham gia giao thông thì cần xem lại.

Ở VN, CSGT họ phải làm vậy (núp, cải trang, nhận hối lộ) là do người tham gia giao thông, ở HN còn mặc thường phục trên phố để trực an ninh.

CSGT VN cũng ko bắt chước ÚC, ANH, ĐỨC, CHINA,... ngay được vì việc phối hợp giữa các lực lượng rất khó, các hình thức xử phạt mới phải chờ luật cho phép, trong lúc chờ nhiều điều kiện như vậy, họ phải nghĩ cách thực thi nhiệm vụ trên giao.

Tốt nhất, mình cứ tuân thủ tốt, kể cả việc đi nộp phạt, đừng chủ động hối lộ người ta, như việc xế nhà ta mất đồ, cứ ra chợ zời mua lại thì đúng là ủng hộ thằng ăn cắp.

Chúc các cụ thượng lộ bình an.

windys

Xe tăng
Cụ này bố của cùn, cãi cùn vật. Người ta bắn tốc độ và dừng phương tiện vi phạm ở đoạn khởi đầu, ngăn không cho mát ga bạt mạng trên cả tuyến thế chẳng phải ngăn chặn sự việc thì là cái giề? Theo cụ, phải làm thế nào mới là "có tính chất ngăn chặn sự việc"?
Cái ví dụ GP-ĐCV của cụ, hãy tự trách bản thân trước khi khóc lóc ạ. Lái xe, nhất là ô tô, mà đến cái đèn tín hiệu cũng chẳng thèm quan sát thì lái kiểu gì, bạ đâu cũng lao à? Cụ nên tìm hiểu chức trách nhiệm vụ của CSGT gồm những gì và đề nghị cụ dẫn chứng quy định CSGT phải đứng trước đèn tín hiệu trước khi kết luận họ không làm đúng chức trách, nhiệm vụ nhé.
Thôi e nói nốt một tẹo, cũng chả thích nói nhiều vì nói nhiều quá rồi, hehe.
Cụ mà rảnh thì đọc kĩ lại mấy cái post e viết là hiểu í em ngay thôi, kiểm soát GT là chuyện phải làm ngay cả với XH văn minh không nói đến XH kém văn minh ở VN. Nhưng e không cho là cái cách hóa trang đấy là đàng hoàng. Không có tính chất răn đe là như thế này: Với cái điểm mà hay xảy ta tai nạn giao thông thì thay vì trốn, phục kích bắn thế kia, thì xxxGT nên đặt cái biển khu vực kiểm soát tốc độ, hoặc mặc quân phục mà đứng đấy bắn, để cho ng tham gia giao thông đi đúng tốc độ ngay từ đầu cái đoạn nguy hiểm. Các xxxGT hóa trang thì vẫn có những ng không hay chấp hành LLGT mà cũng không có thấy CSGT nên cứ ào qua, vẫn gây nguy hiểm cho đến khi bị xxxGT thổi còi.

Nhá, như thế có nghĩa là nếu CSGT hoạt động công khai thì tại cái điểm nguy hiểm í anh em sẽ chạy chậm ngay. Còn tất nhiên toàn tuyến, cứ bắn như thường thôi. Còn cái đoạn cụ post ảnh thì e cũng dự là đường 18 ợ, có gì đâu mà phải bí mật ghê gớm lắm.

PHC

Xe buýt
Không có tính chất răn đe là như thế này: Với cái điểm mà hay xảy ta tai nạn giao thông thì thay vì trốn, phục kích bắn thế kia, thì xxxGT nên đặt cái biển khu vực kiểm soát tốc độ, hoặc mặc quân phục mà đứng đấy bắn, để cho ng tham gia giao thông đi đúng tốc độ ngay từ đầu cái đoạn nguy hiểm. Các xxxGT hóa trang thì vẫn những ng không hay chấp hành LLGT mà cũng không có thấy CSGT nên cứ ào qua, vẫn gây nguy hiểm cho đến khi bị xxxGT thổi còi.
Trước khi buôn chuyện tiếp thì ngoài lề với cụ 1 câu là biển báo do bên giao thông công chính đặt, không phải việc của CSGT mà cụ ý kiến CSGT nên đặt cái lọ, đặt cái chai.
Cụ có đọc luật GT chưa? Biển báo tốc độ cho phép và biển báo nội thị dùng để làm gì? Chính vì cái đất vịt này đẻ ra quá nhiều cái loại "không hay chấp hành LLGT mà cũng không có thấy CSGT nên cứ ào qua" nên người ta mới phải cải trang để bắn. Loại đấy bị bắn, bị dừng phương tiện là may, chứ xui xẻo ra thì... càng đỡ chật đất.
Nghe cụ đòi CSGT phải mặc quân phục đứng bắn tốc độ mà nhà cháu buồn cười đau cả ruột non lẫn ruột già =)) Nói thế chẳng khác đếch gì bắt mấy ông điều tra tội phạm phải mặc cảnh phục đi trinh sát. Đứng trước luật pháp anh qué nào chả ngoan hiền, nhưng cứ xểnh ra cái là vô chính phủ, chuối vật ngay.
Nhà cháu e là cụ mua bằng, luật thì mù mờ nên mới đòi hỏi phải thế nọ, thế kia. Bằng mua, luật không thuộc thì đừng cố lái xe ra đường cụ nhé :D

Nhá, như thế có nghĩa là nếu CSGT hoạt động công khai thì tại cái điểm nguy hiểm í anh em sẽ chạy chậm ngay. Còn tất nhiên toàn tuyến, cứ bắn như thường thôi. Còn cái đoạn cụ post ảnh thì e cũng dự là đường 18 ợ, có gì đâu mà phải bí mật ghê gớm lắm.
Thế mấy cái chốt CSGT chặn dừng xe đấy nó không phải là công khai hả cụ? Phải công khai thế nào nữa hả Mr. đòi hỏi?
Nhà cháu ghét nhất mấy thằng hễ thấy CSGT thì rắn giả lươn, đi chậm chậm qua tỏ vẻ nhu mì lắm, tử tế lắm, nhưng cứ khuất mắt cái lại chạy như chó xổng chuồng. Bọn này cứ phải bị cải trang bắn, phạt thật nhiều, phạt thật nặng vào cho chừa.

windys

Xe tăng
Gửi cụ PHC: cụ phân biệt giúp em tội phạm hình sự và công dân đang lưu hành trên đường, hai đối tượng này khác nhau. Với tội phạm HS thì cụ phải giả trang la đúng rồi, còn công dân thì đối xử đàng hoàng hơn đi. E đồ là cụ chưa hiểu í của e.

Còn biển báo đô thị, với biển báo nơi có điểm hay xảy ra tai nạn, cũng khác nhau. Chắc chỗ cụ chụp ảnh là trong khu đô thị, nên cụ nghĩ là đã có biển báo trong khu vực đô thị và giới hạn tốc độ. Còn e thì nói chung cho cả khu đô thị và khu ngoài đô thi, và nhấn mạnh đến điểm hay xảy ra tai nạn cụ ạ. Về vụ đặt biển thì CSGT có thể đề nghị GTCC đặt, có gì sai đâu cụ.

hề hề, chuệyn bằng bọt nhà em, cụ cũng đừng võ đoán làm gì cho mệt, nó không liên quan đến vấn đề e với cụ đang tranh luận.

Matizcoi

Xe cút kít
ôi giời, cứ đúng biển báo mà chạy lo gì mấy bác mật phục giả dạng kia ...
chỉ akay nhất họ sử dụng "bẫy" để thịt, cái đấy mới cần lên án ...