[Funland] Phong thuỷ có thật sự quan trọng ?

Ý em không phải ngăn cụ trao đổi, cụ cứ thoải mái, đúng sai ở đây không phân tích.
Mà cmt đó của em là bổ sung cho cmt đầu tiên em tham gia thôi, tức là cái bé xíu như mấy cây hoa thì không phải phong thủy gì cả (nó đẹp lắm, nhưng nếu chỉ có thế thì mở thớt “ban công đẹp” hoặc gì đó thì đúng hơn). Cái thứ 2 là sự “chửi” em cũng đề cập đó, chửi cũng cần hiểu biết mà, còn chửi văng mạng thì ta cũng thấy như bên ngoài xã hội thôi, thông thường những người hiểu biết thì hay chửi văng mạng lắm. :D
Cây chỉ cây, ko có cây phong thủy. Tuy nhiên trong phong thủy cây cực kỳ quan trọng, nó ảnh hưởng rất nhiều đến nội khí của ngôi nhà từ đó ảnh hưởng trực tiế tới việc giữ lại tài lộc. Nếu đặt ở huyền quan, cây có khả năng tụ khí tự nhiên, tách khí và lọc khí, trước khi nạp vào nhà
Cây trong nhà c ókhả năng cân bằng oộ ẩm, ảnh hưởng trực tiếp đến độ mát, sánh của nội khí
Cây bên ngoài ngôi nhà thì giúp ngôi nhà được che chắn, bảo vệ và ẩn mình trong tự nhiên ( ở phố thì xây hợp với cảnh quan xung quanh, ko nên quá nổi bật)

Chỉnh sửa cuối:
Em đưa ra vấn đề kính nhờ các cụ xem xét : một ngôi nhà cổ được truyền từ đời này sang đời khác thì cung, mệnh các thế hệ tương hợp với ngôi nhà đó ra sao?
Cái này dựa trên vận nhà, nó phụ thuộc nhiều yếu tố, dựa vào trạch nhà, sao vận...mà c tóh ểtính được sự thịnh suy của nó kéo dài trong bao lâu cụ ạ. C áinày làm được

Phong thủy giời nếu ở chen chúc. Nhà ống. Hướng đang đẹp như mơ, mấy bữa vài con khỉ mò tới sống cạnh, mở quán xá, tùm lum nhức óc thì réo thầy hô phong hoán vũ xử hộ tiếp hehe.
Cụ nhầm nhé, các cặp vợ chồng trẻ chưa có điều kiện nên ở nhà ống, vấn đề là làm ntn cho tốt, nhà ống là một trong những cái nhà có khả năng sinh giữ tài lộc cực tốt. Tốt hơn cái nhà 3 gian rất là nhiều. Rất nhiều cặp vc ở trong nhà ống tối tăm lại kiếm được rất nhiều tiền, có tiền rồi xây nhà cao cửa rộng thì lại chết như chó.

Nói chung là nó không khó nhg nó có rất nhiều vấn đề để nói Còn với nhg người ít hiểu biết về pthuy em có gợi ý ntn
1. Vc khởi nghiệp nên Mua nhà hướng tây bắc
2. Nếu phải chọn lựa thì thà hẹp hơn rộng, thà thấp hơn cao
3. Về bố trí thì: bắc không đặt bếp, nam không vệ sinh, tây bắc không cả 2 và nên giữ sạch sẽ.

trauxanh

Xe lăn
Cây chỉ cây, ko có cây phong thủy. Tuy nhiên trong phong thủy cây cực kỳ quan trọng, nó ảnh hưởng rất nhiều đến nội khí của ngôi nhà từ đó ảnh hưởng trực tiế tới việc giữ lại tài lộc. Nếu đặt ở huyền quan, cây có khả năng tụ khí tự nhiên, tách khí và lọc khí, trước khi nạp vào nhà
Cây trong nhà c ókhả năng cân bằng oộ ẩm, ảnh hưởng trực tiếp đến độ mát, sánh của nội khí
Cây bên ngoài ngôi nhà thì giúp ngôi nhà được che chắn, bảo vệ và ẩn mình trong tự nhiên ( ở phố thì xây hợp với cảnh quan xung quanh, ko nên quá nổi bật)
Đó là cụ đang nói tới cái “không khí”, đoạn trước em có đề cập phân biệt “khí” rồi.
Còn tất nhiên cây tốt cho cuộc sống cho không gian, cho con người ta thoải mái, nhưng giữ tài lộc thì không phải, chẳng hạn nó xung đột với tài lộc của cái khí của mạch nơi đó thì kết quả ra sao?
Dù Huyền quan hay gì, nếu tính phong thủy thì chưa biết được là đặt cây ở đó lợi hay hại., và cây có tác dụng mạnh hơn về phong thủy (nếu đặt đúng) thì lại là cây thân mộc chứ cây thảo thì tác dụng gì, đặt làm cảnh thôi.
Đây không phải thớt chuyên đề nên em chỉ bàn như vậy. :D

hd-vt

Xe container
Cụ nhầm nhé, các cặp vợ chồng trẻ chưa có điều kiện nên ở nhà ống, vấn đề là làm ntn cho tốt, nhà ống là một trong những cái nhà có khả năng sinh giữ tài lộc cực tốt. Tốt hơn cái nhà 3 gian rất là nhiều. Rất nhiều cặp vc ở trong nhà ống tối tăm lại kiếm được rất nhiều tiền, có tiền rồi xây nhà cao cửa rộng thì lại chết như chó.
Tưởng cụ cho em bài Phong động Thủy trôi, chứ cụ nói như trên thì...vâng kính cụ.

Đó là cụ đang nói tới cái “không khí”, đoạn trước em có đề cập phân biệt “khí” rồi.
Còn tất nhiên cây tốt cho cuộc sống cho không gian, cho con người ta thoải mái, nhưng giữ tài lộc thì không phải, chẳng hạn nó xung đột với tài lộc của cái khí của mạch nơi đó thì kết quả ra sao?
Dù Huyền quan hay gì, nếu tính phong thủy thì chưa biết được là đặt cây ở đó lợi hay hại., và cây có tác dụng mạnh hơn về phong thủy (nếu đặt đúng) thì lại là cây thân mộc chứ cây thảo thì tác dụng gì, đặt làm cảnh thôi.
Đây không phải thớt chuyên đề nên em chỉ bàn như vậy. :D
Haha , với em cây đơn giản chỉ là cây, cây nào cũng tốt, còn việc trồng cây gì thì chủ yếu liên quan đến vấn đề nguy hiểm đến con trẻ mà thui. Cây chỉ là cây, nó ko hút tài kích lộc được cụ à, chỉ là người ta lòe bịp mà thôi. Tuy nhiên, nó góp phần làm tăng độ đặc của nội khí nên nó ảnh hưởng đến sự giữ tài lộc củ ngôi nhà.

thanhvn8020

Xe tải
Quan điểm của em. Phong thủy là gì ? Là mình và hàng xóm có hoà hợp, có cùng gu sinh hoạt không ? Là chỗ mình ở có ẩm thấp, cống rãnh hôi thối không ? Có nguy cơ điện đóm tai nạn...không ? Nên mua đất em tìm hiểu mấy cái kia trước. Còn mấy cái vô hình ở đâu đâu thì em xếp phía sau.

Cụ chém linh tinh, nhà thoáng thì đẩy được gió độc, gió tù đi. Nếu có gió mạnh thì sinh ra cái cửa để làm gì hả cụ :))
Vâng, mở của 2 phút, gió lùa 1 phát từ trước ra tới sau, mùa hè mua đông trong ngoài như nhau. Cái quan điểm sự thoáng của cụ nó là cái suy nghĩ chung của phần lớn người dân và cái kiểu nhà thoáng đấy nhìn đâu cũng thấy nên em xin phép miễn bàn.

Quan điểm của em. Phong thủy là gì ? Là mình và hàng xóm có hoà hợp, có cùng gu sinh hoạt không ? Là chỗ mình ở có ẩm thấp, cống rãnh hôi thối không ? Có nguy cơ điện đóm tai nạn...không ? Nên mua đất em tìm hiểu mấy cái kia trước. Còn mấy cái vô hình ở đâu đâu thì em xếp phía sau.
Vâng mỗi người 1 quan điểm cụ ạ. Theo đó cụ nên xây nhà thoáng và sáng vào, thi thoảng vợ cụ ưỡn ẹo có anh hàng xóm ngó, cụ cũng thế, thi thoảng lại được ngó vợ hàng xóm cho nó tình củm.
Với em thì nhà đơn giản là nơi "lánh nguy và cầu an". Hàng xóm em coi nhu 1 yếu tố bên ngoài, càng ít ảnh hưởng đến mình càng tốt.

thanhvn8020

Xe tải
Vâng mỗi người 1 quan điểm cụ ạ. Theo đó cụ nên xây nhà thoáng và sáng vào, thi thoảng vợ cụ ưỡn ẹo có anh hàng xóm ngó, cụ cũng thế, thi thoảng lại được ngó vợ hàng xóm cho nó tình củm.
Với em thì nhà đơn giản là nơi "lánh nguy và cầu an". Hàng xóm em coi nhu 1 yếu tố bên ngoài, càng ít ảnh hưởng đến mình càng tốt.
Ủa, tự nhiên lôi ưỡn ẹo vô làm chi vậy cụ ? Em hỏi thật đó. Em chọn hàng xóm có cùng gu sinh hoạt, nếu nghề nghiệp có tính tương đồng càng tốt. Khối văn phòng thì đi làm sáng đi tối về, khối lao động tự do thì linh hoạt hơn....

bimbimzinzin

Xe tăng
Phong thủy theo luật tự nhiên nó là khoa học, con người ko nên làm trái với tự nhiên. Tuy nhiên nhiều người dựa vào Phong Thủy để hư cấu, mê hoặc, thậm chí dọa những người yếu tim, toàn đưa thông tin thiếu khoa học, kiểu như xe phải mầu này, nhà mua hòn đá mầu gì.vv.. đều vớ vẩn, ai tin vào mấy thầy Phong Thủy vừa mất tiền vừa đâm lo, nên tốt nhất quên nó đi, tự mình hiểu làm gì ko trái với tự nhiên là đc.

thằng nhà quê

Xe điện
Bài trừ mê tín dị đoan, 1 đám thanh thiếu niên hò reo quanh 1 đống lửa lớn, liên tục ném các cuốn sách cũ vào ngọn lửa…
Một cụ già đi qua hỏi “các cháu làm gì thế”?
- Chúng tôi đốt hết các sách mê tín lạc hậu đây.
- Thế những cuốn sách đó nói gì?
- Chúng tôi đâu có đọc được mà biết nó nói gì, nhưng chúng tôi là tiên tiến, loại sách mà chúng tôi không hiểu thì chắc chắn là lạc hậu và mê tín rồi! :D
HA Ha!

phunv74

Xe tải
Em thấy Tây nó toàn làm trái phong thuỷ mà nó cứ giàu mạnh ầm ầm.

Cty em có mấy anh em lãnh đạo (cty tư nhân VN thôi), bao nhiêu năm ko phong thuỷ thờ cúng gi. Có 1 hôm 1 ông nhờ ông bạn là thầy phong thuỷ về xem và phán tất cả LĐ đều ngồi nhầm hướng, thầy về cả lũ vẫn ngồi nguyên vì đổi thì lằng nhằng.

Nhưng chục năm nay vẫn làm ăn đều đều, vẫn tăng 30-40% năm dù có cà thầy Covid.

nói chung em ko tin, nếu phong Thuỷ đúng thì Tàu nó bành trướng thế giới nghìn năm nay rồi, ko phải bây giờ mới nổi lên.