[Funland] Phong thủy, long mạch có thật không các cụ?

DHK_Co

Xe hơi
Cháu hôm nay lê là đi khất thực, nghe thấy 2 bác grap chém gió lúc vắng khách rằng, Long mạch quan trọng lắm, không đùa được đâu. Như hồi 2018, động thổ làm cầu vượt ở đoạn đê YP giao đường Young, xong cái là cụ trưởng bản bị tai biến. Đến đầu năm lại đào xới tiếp đoạn phía trên, không biết có cụ nào bị ảnh hưởng không.
Nhưng cháu nghĩ chỉ là ngẫu nhiên thôi, chứ nếu có long mạch thật thì nước Mĩ họ xây nhiều tháp cao tầng thế mà có sao đâu. Đúng không ạ?
toàn nghe nói với chém gió mà cụ cũng tin được, e thì nghe nói là động thổ xong nhậu sâu quá thì bị tai biến cụ ạ :D

Cún em

Xe buýt
Long mạch thì e k rõ, nhưng nhờ thầy địa lí tìm chỗ đất đẹp để chôn các cụ mà con cháu làm ăn tốt thì em tin.

Trà Lý

Xe tăng
Long mạch trong lòng đất dẫn năng lượng đặc biệt tạm gọi là "sinh khí", giống như cơ thể người có cách mạch máu. Nếu đào bới chỗ không có mạch máu hoặc mạch nhỏ thì cơ thể ít bị ảnh hưởng, nếu cắt vào mạch to thì chết vì mất máu cấp.
Hoàng thành là chốn ở của Vua, có long mạch dẫn tiếp sinh khí cho chỗ ấy, chạm vào đầu hoặc dây long mạch là đứt gẫy, nên chỗ vua mất sinh khí thành vùng đất "khô cằn", không tốt. Nhẹ thì sống vật vờ, nặng thì tai ương, bệnh tật. Đấy là em nói đến các Vua ngày xưa, còn bây giờ thì em chịu

mogan

Xe buýt
Chắc chủ yếu 1 phần châu Á tin vào phong thủy long mạch..v.v Dân châu Âu-Mỹ-Úc-Phi họ có để ý gì đâu mà họ phát triển thế. Em thì không theo đạo nào nhưng đạo Phật với đạo Công giáo em cũng không thấy mê tín mấy cái này. Mấy bạn theo đạo Công giáo em biết thích xây nhà là mai xây, không cần xem ngày giờ, hướng nhìn cứ thuận mắt hợp thế đất là ok.

Liberty125.ie

Xe buýt
Long mạch quan trọng mà cụ, chính ra cái nhà cụ đang ở kể cả có bố trí chuẩn "phong thủy" để tích tụ năng lượng tốt cũng ko bằng cái long mạch của mảnh đất mà cụ cất nhà ở, nên long mạch đi trước phong thủy, mà vốn dĩ cái này là vô hình ko nhìn thấy đâm ra con người ta bán tính bán nghi. Mảnh đất tốt có nghĩa là long mạch tốt chứ đất nó chỉ là đất, ng ta ko biết cứ gọi đất lành, đất dữ, đất xấu, đất ko đẹp v.v Vấn đề này nan giải nói 1 vài dòng cmt e nghĩ chả hết được ý

Thaytautranghiep

Xe đạp
Niềm tin thôi các cụ ơi. Nhiều khi đưa vào cho huyền bí. Chắc 2 cụa Grap dạo này ít khách, nghe nhiều truyện trên podcast quá.

Teo ti

Xe hơi
Không biết thế nào các cụ nhỉ, ngày xưa vua chúa chôn toàn nơi phong thủy cơ mà cũng chỉ duy trì đc 1 thời gian
Đúng rồi cụ. Ngũ hành xoay chuyển liên tục mà. Nên thịnh rồi suy. Cụ cứ đọc truyên trạng Trình chỉnh mộ của chính cụ ấy qua tay 1 thầy địa lý tàu ấy. Do thời gian long mạch thay đổi nên đổi theo.
Em nghe đồn chính vì điều này nên mộ của các cụ phía bắc là hình tròn :D thể hiện sự vô hướng để ko còn chịu quy luật trên nữa.
Em ngồi hóng dc thế hehe

dinhdung001

Xe hơi
Long mạch quan trọng mà cụ, chính ra cái nhà cụ đang ở kể cả có bố trí chuẩn "phong thủy" để tích tụ năng lượng tốt cũng ko bằng cái long mạch của mảnh đất mà cụ cất nhà ở, nên long mạch đi trước phong thủy, mà vốn dĩ cái này là vô hình ko nhìn thấy đâm ra con người ta bán tính bán nghi. Mảnh đất tốt có nghĩa là long mạch tốt chứ đất nó chỉ là đất, ng ta ko biết cứ gọi đất lành, đất dữ, đất xấu, đất ko đẹp v.v Vấn đề này nan giải nói 1 vài dòng cmt e nghĩ chả hết được ý
Mảnh đất tốt có nghĩa là long mạch tốt chứ đất nó chỉ là đất, ng ta ko biết cứ gọi đất lành, đất dữ, đất xấu, đất ko đẹp. Cái này em nghĩ có lý do của nó cả. Mảnh đất tốt,đất lành nó cũng có lý do của nó cả. Theo em thấy 1 mảnh đất tốt cần có những yếu tố rõ ràng như: cây cỏ xanh tươi, chim bay về làm tổ, hót ríu ro, trẻ em hay đến tập trung vui chơi, nô đùa thoải mái. Còn đất xấu thì như em thấy kiểu nhà, đất ngay dưới chân đồi, chân núi là xấu rồi. Lưng chừng thì ko sao.

trungthu2020

Xe tăng
thấy đồn liên quan đến 1 dn tên của dn này đã dc nhắc tên mấy lần ở trên. Xảy ra tại 1 tỉnh phía đông đông bắc thủ đô. K biết cơn phong ba này sẽ chạm đến đâu
Thì mời mấy thầy ở phương bắc để giải trấn yểm, mà chỉ sợ giải thì ít mà trấn thêm thì nhiều, phỏng cụ?

Liberty125.ie

Xe buýt
Mảnh đất tốt có nghĩa là long mạch tốt chứ đất nó chỉ là đất, ng ta ko biết cứ gọi đất lành, đất dữ, đất xấu, đất ko đẹp. Cái này em nghĩ có lý do của nó cả. Mảnh đất tốt,đất lành nó cũng có lý do của nó cả. Theo em thấy 1 mảnh đất tốt cần có những yếu tố rõ ràng như: cây cỏ xanh tươi, chim bay về làm tổ, hót ríu ro, trẻ em hay đến tập trung vui chơi, nô đùa thoải mái. Còn đất xấu thì như em thấy kiểu nhà, đất ngay dưới chân đồi, chân núi là xấu rồi. Lưng chừng thì ko sao.
Em ko phủ nhận quan điểm của cụ, nhưng góc nhìn về phong thủy và long mạch thì những cái cụ nói như đất tốt thì mọi thứ sinh sôi, trẻ con thích chơi v.v đó là chính là long mạch vượng, long mạch mà vượng tự khắc chúng ta sẽ tự cảm nhận thấy từ cây cối cho đến chim lạ đến làm tổ

NNS

Xe ngựa
phong thuỷ với long mạch phối kết hợp gọi là ...... phong long =))

khanhnguyen09

Xe container
Em thì nghĩ nhà mình đang bị chạm long mạch ở đâu đó nên 2 cụ thủ ra đi cùng lúc, đội bóng nước nhà thua liểng xiểng.:))

Mũi tên bạc

Xe container
Đó là kỳ bí của văn hóa phương Đông; không phải nhà phong thủy nào cũng cao tay nên chúng ta chủ yếu nghe nhà phong thủy dởm thôi. Giả sử cụ nào nằm ngủ mơ mà thấy ngôi sao rơi vào mồm chẳng hạn là làm lên chuyện!

chenyouxing

Xe tải
Bố tổ, bàn về long mạch vs phong thủy nhưng bản thân chạy grab. Thà chui vào hội tinh dịch bấm độn bừa lùa gà mà kiếm tiền có phải là hợp lý không =))
có vấn đề gì à cụ? trong 3 cái đại thiện, đại quý, đại phú thì thiện đứng đầu đấy, người thiện cả đời không phải lo nghĩ gì mấy, lúc nào cũng vui vẻ, và thiện thường không giàu có về vật chất. Còn giàu có vật chất là phú, xếp cuối cùng, lúc nào đầu óc cũng đau đầu không lúc nào yên.

AMATAX

Xe điện
Em thấy phong thủy chính là địa lý, khí hậu: địa hình sông núi, thời tiết, gió mưa bào bùng nóng lạnh, động đất, núi lửa, ...mình làm sao cho thuận với qui luật tự nhiên thì hạn chế tác hại nó hoàn toàn có thực hữu hình chứ ko phải tâm linh vô hình nào đó.
Ví dụ làm nhà hướng nam để đón gió từ biển thôi vào mùa hè, tránh hướng tây là hướng mặt trời lăn nắng xiên khoai về chiều, tránh hướng đông vì gió đông bắc lạnh thấu xương..Hướng mặt tiền đường thì thuận lợi làm ăn buôn bán...

catking113

Xe điện
Trưởng lão cái bang 9 túi có khác, code lòng vòng quá làm nhiều cụ chém trượt.

Vomoicuoi

Xe tăng
Cứ hợp lý , thuận tiện là ok, phong thủy cũng phải khoa học , chứ thiết kế bất tiện, thì có phong thủy giời vẫn khổ sở

minhstuait7

Xe buýt
Phong thuỷ đúng mà, ít nhất là đối với cá nhân là chọn hướng nhà, sắp xếp đồ đạc hợp lý... để hài hòa với thiên nhiên, đón nắng, đón gió tốt. Nhiều hơn nữa là làm cho cuộc sống, bản thân thấy vui tươi, mạnh khỏe, hạnh phúc hơn

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Cụ chủ về hỏi anh em cái bang xem Rồng bay về phương nào để em còn tính.