[Funland] Phong thuỷ với căn nhà của chúng ta

VTG01

Xe tải
Mụ không chắc chắn về hướng độ thì khó nhỉ.
Nhà đã ở lâu chưa ?
Không biết sức khoẻ của cụ ông trong nhà thế nào ? Có bệnh tật gì đặc biệt từ năm 2013 hay không.
Phụ nữ trong nhà tính tình cứng cỏi, quyết đoán, làm chủ gia sự.
Nhà càng ở càng neo người.
Xấu nhất cho ông cụ và cô con gái út ( nếu có )
Nếu năm 2015 xấu thì 2016 xấu hơn.
Nếu chả đúng gì thì chắc chắn là em...đoán trượt .
Cám ơn cụ, muốn mời cụ một ly nhưng máy không cho.
Em chẳng biết nói gì hơn ngoài từ quá đúng. Đây là nhà Bác trưởng đằng ngoại em,bác dâu đã mất, Bà ngoại em hiện đang ở cùng.
Bác em mua hơn chuc năm, em không nhớ rõ năm mua, Từ trước khi sang nhà này cũng nhiều vấn đề, nhưng từ ngày mua nhà này đến giờ thì nhiều chuyện hơn, đặc biệt là về con người. Cần thông tin gì để làm rõ hơn xin cụ cho em biết.

VTG01

Xe tải
À , em hỏi mợ VTG01 : nhà mợ là về phía ga Tuấn Lương hay gần chợ Lương Tài ? Vùng đất này chũng , nhiều ao vụn ...âm thịnh dương suy ... giáp ranh với bên Mỹ Hào Hưng Yên ?
Em xin lỗi không đọc cm này của cụ. Gần kênh vàng cụ ạ, sang sông là đất Nam sách (e chỉ biết tả như vậy vì em về nhưng không để ý địa danh). Vùng này đúng là chũng, nhưng cả xã âm thịnh hay chỉ nhà người thân em thôi ạ?

mn2t

Xe điện
Thì vẫn là cái thủ đoạn "vận dụng" chữ nghĩa thôi mà.Cái gì mà bát quái định cát hung? :)):)):))
Nhân thể,chúng mình cũng thường mắc cái lỗi ấy khi hay vận dụng sách vở theo cách mình muốn để giải thích hay chứng minh cái mình muốn theo ý mình.Hôm qua bác cũng nhắc đến "Quân tử quan tâm đên phúc,tiểu nhân lo về họa..." đại loại thế.Nhưng em nhớ là câu ấy trong sách Luận ngữ,đại ý là "quân tử trước lo về lễ nghĩa,tiểu nhân chỉ vì lợi lộc nên mới cầu phúc tránh họa.".
Thế mới bảo,lòng vả cả như lòng sung.Lý luận cứ tít mù lại gặp mấy quyển sách Tàu mỗi chữ suy ra mấy nghĩa,chưa thực mục sở thị làm sao bảo là hiểu sách.
Bác trích sách từ xa xưa thì chuẩn mà trích póst của em cách có mấy cm thì lại nhầm. Em buồn. Iem nói giống hệt sách ợ (nói em chép cũng không nhầm tý nào), là quân tử chỉ xem họa, không cầu phúc, còn tiểu nhân thì mới đi xem bao giờ được phúc.
Còn cái bác trích về vận dụng em nghĩ không chuẩn đâu. Vận dụng cũng có căn cứ, không thể nay này mai khác được.Bát quái định cát hung là bác lại lấy 1 khoa khác sang áp dụng rồi, khôgn thể râu ông cắm cằm bà định đẹp xấu được ợ.

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nào em rảnh em scan mấy trang viết tay về PT của 1 ông già dạy học về triết chế độ cũ, có được chân truyền về PT của 2 người trốn nã triều Nguyễn cho các bác coi thử, 1 vài trang nó nói qua về ý của hai topic bác Trâu.
Hay dở em chả biết, nhưng chia sẻ nếu các bác muốn.

XPQ

Xe lăn
Bác trích sách từ xa xưa thì chuẩn mà trích póst của em cách có mấy cm thì lại nhầm. Em buồn. Iem nói giống hệt sách ợ (nói em chép cũng không nhầm tý nào), là quân tử chỉ xem họa, không cầu phúc, còn tiểu nhân thì mới đi xem bao giờ được phúc.
Còn cái bác trích về vận dụng em nghĩ không chuẩn đâu. Vận dụng cũng có căn cứ, không thể nay này mai khác được.Bát quái định cát hung là bác lại lấy 1 khoa khác sang áp dụng rồi, khôgn thể râu ông cắm cằm bà định đẹp xấu được ợ.
He he!Thế cho nó vui,em nghễnh ngãng lại ngọng,thỉnh thoảng cũng vận dụng nọ kia để cãi bừa tí thôi.Bác buồn làm gì,đây toàn chém gió mí nhau,rời phím là quên í mà. :D:D:D

mn2t

Xe điện
Qua ý kiến của cụ, em gịật mình thấy rằng có lẽ đất nước ta giờ đã đến lúc mạt thật. Chả thế mà rất nhiều người lo lắng cầu phúc tránh họa quá!
Mà cũng đúng thôi, gia đạo ổn định, làm ăn thịnh vượng, sức khỏe tốt, công việc đều thì có lẽ cũng đã tối ngày bận rộn chả còn thời gian để mà nghĩ hay lo lắng đến phong thủy!
Cái này bác đúng, khỏi cần huyền học. Xã hội ổn định, dân có lòng tin sẽ được chăm lo bảo vệ, thì cần gì đến cái siêu hình. Dưng mà bây giờ chộp giật, chớp từ trong tư tưởng hệ, đi lễ thì xin lộc rơi lộc vãi, chớp đợc 1 miếng rồi té, chẳng có trách nhiệm giề. Cái thượng tầng nó phản ánh cái thực tại xã hội thôi. Nhìn dân Nhật bị sóng thần, dân vẫn xếp hàng nghiêm chỉnh, là vì nghĩ mình sẽ được quan tâm, kiểu gì cũng có phần, còn như mình, không chen lấn xô đẩy thì chỉ có thiệt, ngu gì đứng vào hàng. Loạn cũng có nơi ạ.

chuot08

Xe lăn
Mời thầy trauxanh , thầy hungisu , thầy Jeus , thầy mn2t và các thầy khác ... vào ra tay giúp mợ này nhé !

Còn riêng với em , như giải pháp ban đầu ...khi mợ chưa có hình vẽ , em đã hình dung ra 2 đầu hồi nhà còn trống , vậy mợ cải tạo 2 đầu hồi nhà chính ấy khoanh vùng lại ( ý là nếu lát sân xi măng rồi thì đục lên ) trồng cây gì đó leo , đương nhiên phải làm giàn leo cho cây chạy hết chiều dài nhà sang cả nhà ăn , và giàn leo cao gần ngang nóc nhà ...mùa nào thức đó mà trồng , ví dụ : hè thì su su , mướp ...Đông thì gấc , bí bầu .... vừa chắn khí & lại đẹp mát nhà và có trái ăn :)
Thầy Quên rất giỏi phong thuỷ nhưng đếch biết trồng cây rồi! Hè mướp Đông bầu thì thầy bón thúc nguyên bể phốt cũng chả kịp ra quả mà xơi! :D
Nói về cái bể này, e lại nhớ câu khẩu hiệu trên tường miếu quê xưa: Hố xí 3 ngăn là vũ khí tối tân chống giặc Mỹ!

mn2t

Xe điện
He he!Thế cho nó vui,em nghễnh ngãng lại ngọng,thỉnh thoảng cũng vận dụng nọ kia để cãi bừa tí thôi.Bác buồn làm gì,đây toàn chém gió mí nhau,rời phím là quên í mà. :D:D:D
Bác thuyết phục giỏi quá, làm em quên mất vì sao em vui òi, chứ đừng nói là buồn =)) Nhắc đến chuyện chém gió, không biết ae trên này có làm ảnh hưởng đến thời tiết hà nội không nhỉ? em thấy lành lạnh =))

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn
Hôm nào em rảnh em scan mấy trang viết tay về PT của 1 ông già dạy học về triết chế độ cũ, có được chân truyền về PT của 2 người trốn nã triều Nguyễn cho các bác coi thử, 1 vài trang nó nói qua về ý của hai topic bác Trâu.
Hay dở em chả biết, nhưng chia sẻ nếu các bác muốn.
Úi quý hoá quá. Cụ nhớ giữ lời nhé hihi. Thank kiu cụ

mn2t

Xe điện
Bác trauxanh cho em hỏi

Em định lấy 1 cục thạch anh nhìn cho đẹp và cũng có ý nghĩa phong thuỷ (em đọc thấy thế). Bác em cho hỏi cái là em mệnh Kim thì dùng loại nào cho hợp ah
Bác không hỏi nhưng em tiện nên vưỡn trả lời :D Thạch anh chẳng liên quan gì đến mệnh cả. Dưng bác quan tâm thì chọn viên màu trăng (quá phổ thông rồi), thứ 2 là chọn màu vàng (thổ sinh kim).
Nhưng quan trọng nhất là chỗ đặt, vì tính chất Thạch anh là khuếch đại tác động, nên chỗ xấu thêm xấu, chỗ tốt thêm tốt.

chuot08

Xe lăn
Bác không hỏi nhưng em tiện nên vưỡn trả lời :D Thạch anh chẳng liên quan gì đến mệnh cả. Dưng bác quan tâm thì chọn viên màu trăng (quá phổ thông rồi), thứ 2 là chọn màu vàng (thổ sinh kim).
Nhưng quan trọng nhất là chỗ đặt, vì tính chất Thạch anh là khuếch đại tác động, nên chỗ xấu thêm xấu, chỗ tốt thêm tốt.
Bác khuyên bác ý làm viên kim cương chuẩn D cỡ bằng quả trứng đà điểu nó mới vượng! Cái này thì đặt đâu chả tốt! :D

duongtm

Xe tăng
Oh thế ah, bởi vì có màu mà màu thì liên quan đến mệnh nên em hỏi thế. Em nói thực là em chẳng biết gì về phong thủy, dạo này công việc không thông nên mới suy nghĩ tí. Cái đậm đậm trên kia với em thì khó rồi :)

Bác khuyên bác ý làm viên kim cương chuẩn D cỡ bằng quả trứng đà điểu nó mới vượng! Cái này thì đặt đâu chả tốt! :D
Có cái cục đấy thì thôi, chẳng vào OF nữa :D

Smile Lion

Xe buýt
Không biết lái xe trên otofun có phải làm luật k nhể
Cụ hỏi các cụ ở đâynên kê ghế ngồi thế nào, quay đâu và tay nào phải gảy đàn trước cho nó vượng thì mới bán hàng được nhanh :))

mn2t

Xe điện
Viên đấy không tốt đâu. em thật. To thế đeo vào cổ thì gãy cổ, đeo tay thì hỏng khớp. Để em cho, em đổi cho viên thạch anh khói, để đâu cũng nghi ngút luôn, tốt cực =))

mn2t

Xe điện
Oh thế ah, bởi vì có màu mà màu thì liên quan đến mệnh nên em hỏi thế. Em nói thực là em chẳng biết gì về phong thủy, dạo này công việc không thông nên mới suy nghĩ tí. Cái đậm đậm trên kia với em thì khó rồi :)

Có cái cục đấy thì thôi, chẳng vào OF nữa :D
Bác lôi bát trạch ra cho em. Bác mệnh Kim thì chắc Đoài hoặc Càn rồi, cứ góc nào Tây trạch bác để cho em thì 90% là ổn.

Bác trauxanh ơi!
Bác về thớt đón khắc tinh của bác đi.
Cọp trắng mà gập trâu xanh,dễ sắp có cỗ đến nơi.Để em chạy đi mua cân khế,có gì bác để em bộ sách.:)):)):)):)):)):))
Lão nói cháu mới nhớ lâu dồi ko đc chén món trâu giật :D

mr.hung

Xe buýt
E đang định xây nhà (E ở tp Bắc Ninh), mới nhờ bạn thiết kế sơ bộ mà chưa để ý gì đến PT cả, nhờ cụ trauxanh và các cụ cao nhân xem hộ em thiết kế trên khu đất đấy có mắc lỗi PT gì ko để e nhờ bạn sửa lại thiết kế ạ :D.

E xin cảm ơn!

Đây là hướng mặt tiền (mặt tiền trùng hướng cổng but cửa chính nhà vuông góc với mặt tiền :D ).

Đây là thiết kế tầng 1 (cổng chính là hướng mặt tiền, cửa chính hướng vuông góc với mặt tiền)

tầng 2

tầng 3

tầng 4

Chỉnh sửa cuối: