[Funland] Phong thuỷ với căn nhà của chúng ta

trauxanh

Xe lăn
em chuẩn bị nhận nhà chung cư, bên thiết kế họ đang bố trí giường ngủ đối diện với cửa số và bàn thờ để ở trên kệ tivi. em có đọc 1 số tài liệu, nói như vậy là ko ổn. cụ trauxanh và các cụ mợ am hiểu cho em xin góp ý ợ. Tks cụ!

Cái này của cụ hỏi, em xin trả lời một chút:
1- Về giường ngủ:
Quan điểm phong thuỷ gọi cách đặt giường thế này là "Kháo sơn", là không có chỗ dựa, không tốt.
Xưa thì kê giường phải tựa vào 2 cạnh tường, giờ thì thiết kế nội thất thường đưa giường ra giữa phòng, nhưng ít nhất cũng phải tựa chắc và kín đầu giường.
Sẽ có người hỏi về cách đặt giường thoáng của Tây, em không biết, nhưng theo em là Tây khác Ta nhiều. Tây phô ra, phòng ngủ trống trái cho hàng xóm tê lê dòm thoải mái. Nhưng ta quan niệm phòng ngủ phải kín đáo. Tức là phương Đông hướng nội, phương Tây hướng ngoại.
2- Về ban thờ:
Ban thờ mang tính âm, vì âm nên cần tĩnh. Chỉ cái gì thuộc duwowng thì mới cần hoạt động náo nhiệt.
Thế nên dưới chỗ cần tĩnh thì lại động là không nên. Ngay cái ti vi thì nhiều phân tích rằng đó là rất động, là ngũ quỷ (vì thoát cười thoắt khóc, thoắt hay thoắt dở), vậy không nên đặt dưới không gian thờ.

Thổ môn

Xe tải
cụ trauxanh xem hộ em cái chung cư 11 tầng, khu này ở có yên ổn, phát triển ko ạ, với cả em bố trí căn hộ như vậy đc ko, em đinh thêm chỗ để cây xanh

Theo thiển ý của tôi , khu vực phía bên kia sông kim ngưu.phía trước đường minh khai , hướng nhà là hướng bắc. Khu đó là khu OK nhất.

Thổ môn

Xe tải
Nhân thấy quần hùng tụ tập tương đối đông, và đoạn quote trên nói về sách cũng như phân biệt đúng sai...
Mời các lão XPQ , Bình BK , Quên mất Nick , HuyArt , Khùng. , chuot08 ...và các cụ mợ khác nghiên cứu đoạn thơ sau:
Đây là phần Thấu Long của cụ Tả Ao, Tả Ao Địa Lý Toàn Thư là bộ sách được cụ Cao Trung (một nhân sỹ miền Nam nổi tiếng về các học thuật trước 1975) dành nhiều chục năm nghiên cứu và soạn dịch cùng giải thích. Em đã xem bộ bìa vàng 3 tập in ấn trước giải phóng và bộ bìa đỏ dày 1 tập xuất bản sau này, thì phần Thấu Long đều như nhau như sau:

Phép trong Ngọc Sích đã thông
Bèn mới luận lại thấu long cho tường
Nhâm long ngôi ở đầu hàng
Bính Tý chính khí một phương chớ rời
Khảm long, Canh Tý chính ngôi
Quý long, Đinh Sửu là nơi bản về
Sửu long, Tân Sửu kể đi
Cấn long chẳng lệch hào ly Mậu Dần
Dần long chính khí Nhâm Dần
Giáp long, Đinh Mão là phần chính cung
Mão long, Quý Mão thì dùng
Canh Thìn chính khí, Ất long đang quyền

.....
Bài này còn dài, nhưng tạm ngắt ở đây.
Các lão và mọi người xem, có 1 chỗ sai, là chỗ nào vậy? (Lưu ý cả bản trước 75 và bản sau này đều đúng y như trên, và đều được coi là chính thống)
Đổi món cho vui, đỡ phải nói suông. :D:D:D
Ái chà ! Bác < Trau Xanh > trích dẫn bài <PHÚ...> loại nầy có mà đáng đố mọi người à ? dân trong <nghề ...> nếu không có thầy chỉ giáo thì ,,,,

trauxanh

Xe lăn
Ái chà ! Bác < Trau Xanh > trích dẫn bài <PHÚ...> loại nầy có mà đáng đố mọi người à ? dân trong <nghề ...> nếu không có thầy chỉ giáo thì ,,,,
Đôi khi đổi gió tí thôi mà cụ...
Em chủ trương không đi vào câu chữ kinh điển ở những thớt này, đơn giản hóa, bình dân hóa...
Như vậy dễ nói, dễ hiểu, dễ bàn cho mọi người cùng tham gia. :D

olobay

Xe buýt
Cái này của cụ hỏi, em xin trả lời một chút:
1- Về giường ngủ:
Quan điểm phong thuỷ gọi cách đặt giường thế này là "Kháo sơn", là không có chỗ dựa, không tốt.
Xưa thì kê giường phải tựa vào 2 cạnh tường, giờ thì thiết kế nội thất thường đưa giường ra giữa phòng, nhưng ít nhất cũng phải tựa chắc và kín đầu giường.
Sẽ có người hỏi về cách đặt giường thoáng của Tây, em không biết, nhưng theo em là Tây khác Ta nhiều. Tây phô ra, phòng ngủ trống trái cho hàng xóm tê lê dòm thoải mái. Nhưng ta quan niệm phòng ngủ phải kín đáo. Tức là phương Đông hướng nội, phương Tây hướng ngoại.
2- Về ban thờ:
Ban thờ mang tính âm, vì âm nên cần tĩnh. Chỉ cái gì thuộc duwowng thì mới cần hoạt động náo nhiệt.
Thế nên dưới chỗ cần tĩnh thì lại động là không nên. Ngay cái ti vi thì nhiều phân tích rằng đó là rất động, là ngũ quỷ (vì thoát cười thoắt khóc, thoắt hay thoắt dở), vậy không nên đặt dưới không gian thờ.
cảm ơn cụ nhiều. Em mời rượu cụ. em cũng rất băn khoăn về điểm này. nhưng vì thiết kế căn hộ nhà em chỉ có vị trí đó là hợp lý nhất để đặt bàn thờ, còn các vị trí khác hoặc lá đối diện cửa phòng ngủ, hoặc là đối diện phòng bếp, hoặc lại gần nhà VS quá. vị trí kê giường nhà em là giáp với cửa sổ, em cũng cảm thấy sẽ ngủ ko ngon nếu bố trí như vậy. em sẽ kê lại.

1ran

Xe tải
Các cụ cho cháu hỏi tại sao các Cụ nhà ta ngày xưa toàn xây nhà hình chữ L mà không phải chữ U hay vuông hay chữ nhật. Cháu thấy xây kiểu chữ L nó phí mất một bên, nếu thêm ít công nữa xây tiếp bên thụt (thành chữ U) thì được thêm phòng nữa cho con cháu ở. Nếu xây chữ L thì giữa nhà nó ở chỗ nào? Có ảnh hưởng tới PT không ạ?.

thanhnam_xda

Xe buýt
Chào các bác! E cũng tìm hiểu nội dung này lâu lâu rồi nhưng vẫn nhiều cái mơ hồ. Nghe nói món phong thuỷ này ko hiểu sâu sẽ có tác dụng ngược lại khi vận dụng sai. E chỉ lấy ví dụ: e tuổi 86 theo mệnh trạch là khôn thổ, thuộc tây tứ trạch nhưng khi đọc sách Bách gia kỳ thư thì lại là mệnh Khảm thuỷ???... Kính mong bác nào cao tay giải thích hộ em, nhà e đang ở hướng đông nam, nên bố trí kiểu gì cho hợp ah? Cảm ơn các bác!

Kenshimura

Đi bộ
Các Cụ và Cụ trauxanh cho cháu hỏi phòng thờ nhà cháu có 2 cửa sổ nên chỉ đặt bàn thờ vào bức tường không có cửa sổ,mà như thế ngược với hướng nhà.như vậy có ảnh hưởng gì khôngah,cháu hoang mang quá ah.

hoangninh1184

Xe hơi
Nhà e bán con đồi mồi biển khô này để trang trí theo phong cách riêng của các cụ nhé. E có người nhà lấy được tận gốc con này nên bán ra giá cả phải chăng lắm mà lại để chơi được cả đời nhé.
Ngoài ra e còn gà, chim trĩ, lông công, nanh hổ, vuốt, san hô, đá quý....nhiều thứ hàng hiếm để phong thuỷ nhé.
Cccm nào có nhu cầu mua sắm về cho phong thuỷ thì LH e Phúc số này nhé: 0975696959
Em cảm ơn ạ.!

cụ cho xin hình ảnh lanh hổ

chymku

Xe hơi
Cụ Trâu Xanh có xem dịch vụ ko ạh, e mới nhận cái nhà bé tẹo mà không biết các thứ ntn. Nếu cụ xem inbox cho e cái giá nhé, thanks cụ ạh

aquatichung

Xe tải
Bác trâu xanh ơi đọc tin nhắn em đã in box ạ

Xikar

Xe tăng
Cụ trauxanh giúp em việc này với, em 1987 mệnh Hỏa mua nhà cửa vào hướng Tây vì như thế ban công hướng Đông mới đỡ nắng. Bên cạnh đấy em với kiến trúc đang tính đặt 1 cái bể cá ở cái vách ngăn giữa cửa và bàn ăn ( chỗ C), liệu làm như này có phạm vào phong thủy ko cụ ơi, đội ơn cụ nhiều

chuot08

Xe lăn
Cụ trauxanh giúp em việc này với, em 1987 mệnh Hỏa mua nhà cửa vào hướng Tây vì như thế ban công hướng Đông mới đỡ nắng. Bên cạnh đấy em với kiến trúc đang tính đặt 1 cái bể cá ở cái vách ngăn giữa cửa và bàn ăn ( chỗ C), liệu làm như này có phạm vào phong thủy ko cụ ơi, đội ơn cụ nhiều
Những cụ tên Đăng thường hay tham. Có 1,06m mà đặt cái bể cá đại tướng thế kia, suốt ngày ăn chép om dưa thôi! :D
Mà kệ tivi sâu 35, tủ giày lại 44cm, ngược đời! :P

trauxanh

Xe lăn
Úi giời ơi...
Em tưởng thớt này đã đi vào cổ tích rồi chứ?
Em vừa nhậu về, mở ra thấy nhiều thông báo, vậy trả lời chút nhé.

Xikar

Xe tăng
Những cụ tên Đăng thường hay tham. Có 1,06m mà đặt cái bể cá đại tướng thế kia, suốt ngày ăn chép om dưa thôi! :D
Em quan tâm đến hướng và phong thủy chứ k bàn về kiến trúc, nhà này rộng nhỏ, dài lớn nên có lý do của nó !

slaz8

Xe ba gác
hơ. gặp ngay chuyên da òy. Mụ dạo này bận gặt hay xao mà không thấy sủi tăm nhỉ? :D

chuot08

Xe lăn
Em quan tâm đến hướng và phong thủy chứ k bàn về kiến trúc, nhà này rộng nhỏ, dài lớn nên có lý do của nó !
Vâng, thì Tây là Kim, tuy sinh Thuỷ nhưng kim đâm vào bể cá chép thì nó phải nhảy lên bàn ăn ngay cạnh đấy chứ cụ?! :P

trauxanh

Xe lăn
Các cụ cho cháu hỏi tại sao các Cụ nhà ta ngày xưa toàn xây nhà hình chữ L mà không phải chữ U hay vuông hay chữ nhật. Cháu thấy xây kiểu chữ L nó phí mất một bên, nếu thêm ít công nữa xây tiếp bên thụt (thành chữ U) thì được thêm phòng nữa cho con cháu ở. Nếu xây chữ L thì giữa nhà nó ở chỗ nào? Có ảnh hưởng tới PT không ạ?.
Cái này không phải.
Chữ L là thời dân ta được mua vật liệu gạch vôi cát dễ dàng chút (chắc tầm những năm 80-90) thì mới xây kiểu này. Chứ trước kia khoing có, mà chỉ có kiểu 1 gian chính và 1 (hoặc 2) chái phụ tách rời khỏi gian chính.
Trước lâu nữa thì nhà nào quyền quý hay là gia thế, thì xây nhà chữ U (tam hợp), nhưng mà ít lắm, vì ít người đủ điều kiện và đẳng cấp.
Về nhà chữ L thì theo em là không tốt, tạo ra Long Hổ bất xứng.

trauxanh

Xe lăn
Chào các bác! E cũng tìm hiểu nội dung này lâu lâu rồi nhưng vẫn nhiều cái mơ hồ. Nghe nói món phong thuỷ này ko hiểu sâu sẽ có tác dụng ngược lại khi vận dụng sai. E chỉ lấy ví dụ: e tuổi 86 theo mệnh trạch là khôn thổ, thuộc tây tứ trạch nhưng khi đọc sách Bách gia kỳ thư thì lại là mệnh Khảm thuỷ???... Kính mong bác nào cao tay giải thích hộ em, nhà e đang ở hướng đông nam, nên bố trí kiểu gì cho hợp ah? Cảm ơn các bác!
1986 nam mệnh là Khôn Thổ đó, cái đó là đúng dùng trong việc phối trạch.
Còn thì 1 người có 3 loại mệnh, dùng cái gì trong lĩnh vực nào mới tích hợp chứ không phải dùng lẫn lộn.
Tính toán với nhà cửa thì cụ cung Khôn đó.

trauxanh

Xe lăn
Cụ Trâu Xanh có xem dịch vụ ko ạh, e mới nhận cái nhà bé tẹo mà không biết các thứ ntn. Nếu cụ xem inbox cho e cái giá nhé, thanks cụ ạh
Dịch vụ thì đắt tiền lắm đấy ạ, vì vậy em làm cách khác. :D