Phong thủy Vũng Chùa - nơi an táng Đại tướng!

slaz8

Xe ba gác
hy vọng sẽ có tượng của đại tướng đứng nhìn ra biển tay giơ cao nắm đấm như giao diện của of.
Chắc sẽ có cụ ạh. Sẽ có những cái để người đời sau học tập giống như '' ĐÁNH CHO SỬ TRI NAM QUỐC ANH HÙNG CHI HỮU CHỦ"

caocaochien

Xe buýt
Chắc sẽ có cụ ạh. Sẽ có những cái để người đời sau học tập giống như '' ĐÁNH CHO SỬ TRI NAM QUỐC ANH HÙNG CHI HỮU CHỦ"
Nếu được như vậy thì càng thêm ý nghĩa.
Em mời cụ 1 ly.

ORIJEANS

Xe container
Thưa các cụ,

E tuổi trẻ, hiểu biết còn nông cạn. Qua tham khảo các tài liệu cơ bản về phong thủy, em mạo muội phát biểu là thế đất Đại tướng chọn rất có giá trị về phong thủy. Em xin được trình bày như sau:

1. Tứ tượng - Một nguyên tắc chọn vị trí phong thủy có từ lịch sử lâu đời.

Đầu tiên là hình mô tả:

Giải thích: Tứ tượng là bốn thánh thú trong các chòm sao Trung Hoa cổ đại:

- Thanh Long của phương Đông
- Bạch Hổ của phương Tây
- Chu Tước của phương Nam
- Huyền Vũ của phương Bắc

Mô tả hình ảnh 3D kiểu dạng như sau:

Xét về thực tế lịch sử, tất cả các cung điện phong kiến Trung Quốc đều xây dựng trên cơ sở này. Vị trí vua ngồi luôn là ở phía bắc, nhìn về phương nam.

2. Thế đất nơi Đại tướng chọn để an nghỉ

Hình ảnh:

Nếu so sánh với nguyên tắc tứ tượng ở trên, có thể nói là Thế đất Đại tướng chọn để an nghỉ Tuân thủ tuyệt đối nguyên tắc tứ tượng này. Với:

- Núi Thọ ở hướng chính bắc là Huyền Vũ.
- Mũi rồng ở hướng chính đông là Thanh Long.
- Bãi biển vũng chùa ở chính tây là Bạch Hổ.
- Đảo Yến ở chính nam là Chu Tước.

Nếu xét về mặt ngũ hành và di chuyển của năng lượng:

• Huyền Vũ tượng trưng cho Thủy; các mũi tên trắng chỉ năng lượng di chuyển xuống dưới.
• Chu Tước thuộc hành Hỏa; năng lượng bốc lên trên.
• Bạch Hổ tượng trưng cho hành Kim; năng lượng tụ vào trong.
• Thanh Long tượng trưng cho hành Mộc; năng lượng tỏa ra ngoài.

Có thể giải thích:

- Đại tướng chọn núi thọ ở hướng bắc để tựa lưng, năng lượng hướng vào lòng đất, ôn hòa, vững chãi.
- Đại tướng chọn Mũi Rồng ở chính đông làm Thanh Long, năng lượng tỏa ra ngoài, chắc có ý mong muốn đất nước có nhiều ảnh hưởng hơn nữa ở khu vực biển đông.
- Đại tướng chọn bãi biển Vũng chùa làm nơi tụ năng lượng. Việc này có thể liên quan đến cơ nghiệp của con trai cụ, đại diện cho gia đình, đang hoạt động ở khu vực này.
- Đại tướng chọn đảo yến ở phương nam làm nơi năng lượng bốc lên, thăng hoa hơn nữa. Có thể ám chỉ sự phát triển của miền nam sau này, hoặc nhìn nhận lại thành công của sự nghiệp thống nhất đất nước.

Em kiến thức còn nông cạn, nói gì sai các cụ bỏ quá cho em.

Chỉnh sửa cuối:

Thích Là Mần

Xe tải
Xin lỗi, e dự khu vực này đang có dự án resrort nào đó chuẩn bị triển khai.
Vị trí đẹp. Khu vực này vợ chồng e đã ghé qua hồi 2 đứa thuê xe lông bông 1A vào QB có ghé vào khu vực Hòn La này.

Nhạc

Xe container
Theo e hiểu thì lúc đầu gia đình muốn Cụ an nghỉ ở Đảo Yến, sau thì Nhà nước và tỉnh thống nhất ở Mũi Rồng, có phỏng ạ

Rắn Lớn

Xe điện
Nơi đây có khung cảnh thiên nhiên mênh mông và thơ mộng, địa thế lý tưởng về phong thủy 'tọa sơn vọng thủy'. Các chuyên gia cho rằng, vùng đất an táng Đại tướng đạt được tiêu chí thế đất Tứ Tượng bao gồm Huyền Vũ (rùa đen) ở phía sau (Đèo Ngang); Thanh Long (rồng xanh) là ngọn đồi phía trái (một phần của Đèo Ngang); Bạch Hổ (hổ trắng) là địa hình thấp hơn ở phía tay phải và Chu Tước (chim sẻ đỏ) là gò đồi nhỏ phía trước mặt (đảo Yến, trước biển).
Nếu đúng như vậy sao hàng trăm năm trước các triều đình phong kiến ko ai nhìn ra nhỉ? Theo bản đồ, nếu ở vị trí an táng cụ nhìn ra đảo Yến là hướng Nam chứ có phải Đông Nam đâu ạ?

Em đợi ý kiến của cao nhân, nhưng theo em các cụ nên phân biệt phong thủy cho Dương trạch và phong thủy cho Âm phần. Chưa nhìn thấy hướng chính xác của mộ cụ nhưng rõ ràng nếu ở vị trí đó muốn có Chu Tước phải nhìn xuống hướng Nam, trong khi lều báo lại nói hướng Đông Nam. Trục Sinh Khí trong phong thủy Lạc Việt cổ (thể hiện qua các công trình kiến trúc có lịch sử trên 1000 năm) là hướng Tây Bắc - Đông Nam thì nếu muốn lấy Đảo Yến làm Chu tước, Hòn La, Hòn Cò làm Thanh Long thì vị trí phải dịch sang phải vị trí đánh dấu trên bản đồ độ 500m nữa :P Đó là chưa kể chưa nhìn thấy Bạch Hổ (đừng ai nói dãy Trường Sơn vì đại lượng ko đồng đẳng :P :P :P)

Nếu nhìn dân dã hơn 1 chút, đó là nơi có cảnh đẹp, yên bình, gắn bó với Đại tướng thì em vote 10+ phiếu ạ!

sakai_yo

Xe lăn
Xin lỗi, e dự khu vực này đang có dự án resrort nào đó chuẩn bị triển khai.
Vị trí đẹp. Khu vực này vợ chồng e đã ghé qua hồi 2 đứa thuê xe lông bông 1A vào QB có ghé vào khu vực Hòn La này.
Hình như là resort của chính trưởng nam nhà ĐT ạ

tunggiang185

Xe tăng
Đây là đèo Ngang chứ không phải Vụng Chùa cụ ợ.
Vâng đúng rồi cụ! Mấy hôm em chỉ đọc báo chí thấy nói có ngôi chùa cổ rồi có khu nhà mới xây nên em đoán vậy. (Vì trên đỉnh chỗ em chụp có đủ 3 cái đó)
Em đang theo dõi các cụ hiểu sâu nhiều hơn phân tích để học hỏi sau này chém cho đúng kẻo các cụ cười hì hì.

tunggiang185

Xe tăng
thế giành đc độc lập tự do cho đất nước, đánh thắng 2 đế quốc hùng mạnh nhất mà ko tài thì là gì ạ...
Sứ mệnh của cụ Hồ, cụ Giáp đã hoàn thành...
tính em thẳng nên nói thật cm của cụ thối ko ngửi được...x-(
Còn có Lý Quang Diệu hay ko thì hãy đợi tương lai trả lời...
Ko thể phủ nhận đường lối sai lầm của xxx, mà đứng đầu là LD sau 75 làm đất nước thụt lùi, trì trệ hơn chục năm...cũng như tiêu diệt hết hiền tài của miền Nam VN...
Chứ ko giờ đất nước mình cũng đã khác...(Cụ Giáp ko đồng ý với LD về việc này mới bị đày đi đấy ạ...)
Đồng ý với cụ! Em đọc đến đó mà cảm thấy cụ anh2hq chém có phần duy ý trí thiếu thông tin.

HuyArt

Xe lăn
Nếu đúng như vậy sao hàng trăm năm trước các triều đình phong kiến ko ai nhìn ra nhỉ? Theo bản đồ, nếu ở vị trí an táng cụ nhìn ra đảo Yến là hướng Nam chứ có phải Đông Nam đâu ạ?

Em đợi ý kiến của cao nhân, nhưng theo em các cụ nên phân biệt phong thủy cho Dương trạch và phong thủy cho Âm phần. Chưa nhìn thấy hướng chính xác của mộ cụ nhưng rõ ràng nếu ở vị trí đó muốn có Chu Tước phải nhìn xuống hướng Nam, trong khi lều báo lại nói hướng Đông Nam. Trục Sinh Khí trong phong thủy Lạc Việt cổ (thể hiện qua các công trình kiến trúc có lịch sử trên 1000 năm) là hướng Tây Bắc - Đông Nam thì nếu muốn lấy Đảo Yến làm Chu tước, Hòn La, Hòn Cò làm Thanh Long thì vị trí phải dịch sang phải vị trí đánh dấu trên bản đồ độ 500m nữa :P Đó là chưa kể chưa nhìn thấy Bạch Hổ (đừng ai nói dãy Trường Sơn vì đại lượng ko đồng đẳng :P :P :P)

Nếu nhìn dân dã hơn 1 chút, đó là nơi có cảnh đẹp, yên bình, gắn bó với Đại tướng thì em vote 10+ phiếu ạ!
Theo em hiểu thì Âm trạch và Dương trạch tuy có quy tắc vận hành khác nhau nhưng 1 số nguyên tắc cơ bản vẫn có sự tương đồng. Việc táng người mất là mưu cầu đem loại lợi ích cho người sống, chí ít là cho con cháu sau này
Có lẽ Đại tướng đã nhờ 1 thầy rất cao tay nào đó tìm giúp và tư vấn nên chắc là đẹp về PT. Em cũng nghĩ người đã dự đoán Đại tướng sống thọ 103 tuổi chính là cao nhân này. Lá số tử vi gặp thầy cao tay họ có thể bấm chính xác đến giờ mất chứ không chỉ ngày tháng hay năm mất

Auto 642

Xe hơi
Cháu thì cứ nghĩ là xong hết rồi. Bây giờ chỉ việc đưa bác là xong.

DODuySon

Xe tăng
Đang nói về phong thuỷ, cụ nào k thích thì đừng comt vào đây để yên để AE còn theo dõi.

musiclife

Xe tăng
Đại tướng còn sống thì anh hàng xóm còn ngại, giờ cụ đã đi rồi, em sợ...

haiconchuot

Xe tải
Đang nói về phong thuỷ, cụ nào k thích thì đừng comt vào đây để yên để AE còn theo dõi.
Em nghĩ dù là ai cũng đều tìm hiểu kĩ nơi mình an táng nếu có điều kiện! Đại tướng chắc cũng không xuề xòa với việc này. Nơi sinh không chọn được thì thôi chứ nơi an táng có điều kiện chọn chắc cũng cẩn trọng lắm!

buidinhphuoc

Xe điện
Ốc không mang nổi thân ốc, sao mang nổi cọc cho rêu

vivu80

[Tịch thu bằng lái]
Đại tướng còn sống thì anh hàng xóm còn ngại, giờ cụ đã đi rồi, em sợ...
Cụ đừng lo, tướng này đi thì ta có tướng khác mà. Đại tướng Võ Nguyên Giáp xét cho cùng cũng chỉ là 1 trong những tinh hoa mà mảnh đất này sản sinh ra thôi. Chẳng ai là bất khả thay thế đâu ạ :)

Ngoài lề tí, em đố các cụ nhé: 1 vị tướng lẫy lừng như cụ Giáp sau khi chết thì sẽ thăng lên Thiên Đàng hay sẽ phải xuống ...chỗ khác ạ? Vì đã có câu "Nhất tướng công thành, vạn cốt khô". Mod nếu thấy câu hỏi của em nó phạm gì đó thì nhắc em với nhé, em hoàn toàn ko có ý khinh khi gì cụ, chỉ là em băn khoăn nên nhờ các cụ trên này khai sáng thôi ạ.

xuantien_mobis

Xe lăn
Cụ đừng lo, tướng này đi thì ta có tướng khác mà. Đại tướng Võ Nguyên Giáp xét cho cùng cũng chỉ là 1 trong những tinh hoa mà mảnh đất này sản sinh ra thôi. Chẳng ai là bất khả thay thế đâu ạ :)

Ngoài lề tí, em đố các cụ nhé: 1 vị tướng lẫy lừng như cụ Giáp sau khi chết thì sẽ thăng lên Thiên Đàng hay sẽ phải xuống ...chỗ khác ạ? Vì đã có câu "Nhất tướng công thành, vạn cốt khô". Mod nếu thấy câu hỏi của em nó phạm gì đó thì nhắc em với nhé, em hoàn toàn ko có ý khinh khi gì cụ, chỉ là em băn khoăn nên nhờ các cụ trên này khai sáng thôi ạ.
Cụ thử hỏi thân nhân của một trong những "cốt khô" đó xem họ nói gì về Đại Tướng ạ? Nếu tướng không giỏi thì vạn vạn cốt vẫn khô, mà cũng chả nên cơm cháo gì.