Phong thủy Vũng Chùa - nơi an táng Đại tướng!

slaz8

Xe ba gác
Cụ đừng lo, tướng này đi thì ta có tướng khác mà. Đại tướng Võ Nguyên Giáp xét cho cùng cũng chỉ là 1 trong những tinh hoa mà mảnh đất này sản sinh ra thôi. Chẳng ai là bất khả thay thế đâu ạ :)

Ngoài lề tí, em đố các cụ nhé: 1 vị tướng lẫy lừng như cụ Giáp sau khi chết thì sẽ thăng lên Thiên Đàng hay sẽ phải xuống ...chỗ khác ạ? Vì đã có câu "Nhất tướng công thành, vạn cốt khô". Mod nếu thấy câu hỏi của em nó phạm gì đó thì nhắc em với nhé, em hoàn toàn ko có ý khinh khi gì cụ, chỉ là em băn khoăn nên nhờ các cụ trên này khai sáng thôi ạ.
" hỉ mũi chưa sạch mà đã nói chuyện người lớn".
Tôi nói cho "ấy" nghe nhé. 'Ấy" là hậu bối, bàn về tiền nhân có lời lẽ thái độ như thế là hỗn xược. Như vậy "ấy không đủ tư cách để bàn chuyện người ta nhé.
Nếu "Ấy" tự cho mình là tài giỏi tại sao còn phải nhờ các cụ trên này " khai sáng"? không biết thì dựa cột đi đừng có dại dột.
Ai cũng có lúc nóng giận, sai lầm nhưng phải có liêm sỉ, đừng để cho thiên hạ người ta cười vào mũi. Nếu trí tuệ có hạn thì ở nhà rèn luyện nhéx-(

Chỉnh sửa cuối:

adxnguyen

Xe tăng
Đại tướng là vỹ nhân quân sự đương đại, nên nhắm tới vị trí này có nhiều ý nghĩa lắm

Bác Hồ đã từng kiên quyết bác bỏ những ý kiến rằng Đại tướng có lòng riêng không vì sự nghiệp chung của tổ quốc: "thông thường ở cấp ấy con người có thể hành động như vậy nhưng chú Giáp thì không".
Đại tướng khi còn sống luôn tâm huyết cho dân cho nước chẳng màng sự lợi cá nhân, thì hẳn là khi mất Người cũng chẳng vì sự riêng tư mà toan tính đâu.

Chỉnh sửa cuối:

piston

Xe container
Các cụ hay cãi nhau quá.

Muaxuan47

Xe buýt
Website
fb.com
Đọc bài các cụ viết các cụ cãi nhau về hiển thánh mà em được khai sáng ra nhiều quá.

hung0406

Xe buýt
Cu 3c đâu nhỉ . Mãi chưa thấy chém ???

springsea

Xe container
E nói thật, hòn đất mà biết nói năng thì mấy ông địa lý ăn cháo quanh năm rồi. Dọc cái dải đất hình cá ngựa này hầu như tỉnh nào chả có núi, đi 20km là gặp sông, bờ biển vài nghìn km...Thế đất vậy đâu chả có long mạch, hàm rồng. Nếu phong thuỷ siêu việt như thế chắc nước ta giờ chí ít cũng phải như Sing bây giờ.
Thằng 3 ship nó chấn yểm trong đầu óc, văn hoá dân ta rồi. Ngồi mà thẩm du đợi các cụ phù hộ thì mãi vẫn mạt vận thôi.

Các cụ chém kinh quá, nào là cụ Hồ ở K9 Đá chông, đỉnh thiêng Ba Vì để phù hộ cho dân cho nước, cụ Giáp chọn nơi Vũng Chùa cũng là để trấn nọ trấn kia tốt cho dân cho nước. Em nói thẳng: các cụ ấy nếu làm được như thế cái đất nước mình nó đã chẳng hoành tráng như hiện tại. Người xưa đúc kết "Hiền tài là nguyên khí quốc gia", "Địa linh, nhân kiệt" ... các cụ thấy trong vòng 150 năm đổ lại đây có ai ở nước Nam này xứng với chữ "hiền tài" ko? Nếu mà có thì giờ mình đang cùng mâm với Nhật, Hàn và lũ giãy chết rồi nhé, chứ ko chui lủi ở cái thế giới thứ 3 ăn mày không xong như này đâu. Đấy, cứ nhìn vào cách "thánh nhân" và "hiền tài" được sinh ra trong khoảng gần 2 thế kỷ đổ lại thì các cụ biết cái "nguyên khí" của nước mình nó như nào rồi nhé. Nguyên khí ấy ko sản sinh ra đc 1 Lý Quang Diệu, ko có 1 Oa sinh tơn, ko có 1 Minh Trị ... mà nó chỉ đủ sức đẻ ra những "hiền tài" đưa đất nước và dân tộc đến mức huy hoàng như hiện tại mà thôi.
Cụ biết 1 mà không biết 2:
- Giành được độc lập, đánh thắng 02 cường quốc => Cả thế giới ghi nhận cụ nhé.
- Việc đất nước như ngày hôm nay thì xuất phát từ chính sách sai lầm của các LĐ sau 1975. Thời điểm đó nếu lãnh đạo biết đón nhận cơ hội thì Hàn, Thái, Mã...không có cửa vượt qua Việt Nam (sau năm 1975, kinh tế thế giới đang có sự dịch chuyển công nghệ, đầu tư từ các nước phát triển sang các nước kém phát triển, các nước đông nam á đón nhận được làn sóng này nên mới có ngày nay cụ ạ)..

buonduale

Xe tăng
Cụ vivu08 này có lẽ ko nhìn thấy hàng đoàn người từ mọi miền đất nước và cả nước ngoài chôn chân 3 , 4 tiếng để vào viếng cụ . Vậy họ nghĩ gì khi 1 người con Việt nam như cụ VIVU08 lại có thái độ coi thường và xấc láo với Đại tướng .

Nấm mỡ

Xe điện
Ngoài lề tí, em đố các cụ nhé: 1 vị tướng lẫy lừng như cụ Giáp sau khi chết thì sẽ thăng lên Thiên Đàng hay sẽ phải xuống ...chỗ khác ạ? Vì đã có câu "Nhất tướng công thành, vạn cốt khô". Mod nếu thấy câu hỏi của em nó phạm gì đó thì nhắc em với nhé, em hoàn toàn ko có ý khinh khi gì cụ, chỉ là em băn khoăn nên nhờ các cụ trên này khai sáng thôi ạ.
Chắc ông kễnh này chuyên nghiên cứu các phát ngôn từ hải ngoại để mở mang đầu óc nên bị tiêm nhiễm mớ lý luận có đuôi không đầu. Ông ra biên giới mà véo cằm mấy thằng Khựa, bẩu chúng nó "vào mà chiếm đất nước tao đi, tao không phản kháng để cho nó hòa bình, cho nó bớt cốt khô". Xin lỗi các cụ khác dưng em không muốn gọi ông kễnh này là cụ theo tập quán OF.

Từ cổ chí kim, các cuộc chiến tranh dù thô sơ hay hiện đại đều phải trả giá bằng xương máu binh lính cả hai bên. Nếu không câu "cổ lai chinh chiến kỷ nhân hồi" đã không tồn tại qua thời gian. Người làm tướng cầm quân, giành thắng lợi tối đa với cái giá tối thiểu là tài giỏi. Đại tướng không những làm được điều này, Người còn đạt được quân tâm, dân tâm - tất cả đều không tiếc mồ hôi và xương máu để đồng lòng chiến đấu đến thắng lợi cuối cùng. Nếu không như thế Người đã không được nhân dân yêu kính, bại tướng dưới tay nể phục, quốc tế đánh giá là một trong thập đại danh tướng trong lịch sử, là thiên tài chiến tranh nhân dân.

Cũng vì quá được quân tâm, dân tâm mà những kẻ lòng lang dạ sói mới phải trăm phương ngàn kế vùi lấp danh vọng của Người. Và dù đã bao nhiêu năm bị cố công vùi lấp, sự ra đi của Người cho thấy rõ ràng rằng nhân dân không bao giờ quên ai đã chân thành với mình, đã cống hiến toàn bộ tinh huyết cuộc đời cho mục tiêu tự do, ấm no, hạnh phúc của mình (dù kết quả đã được như nguyện hay chưa).

HuyArt

Xe lăn
Em thì nghĩ"Hiển thánh" hay không chỉ có lòng dân mới quyết được, những chuyện dư này khó mà mang sự áp chế của ý chí kỹ trị tập quyền mà định hướng được. Đã 1 thời, cả 1 hệ thống chính trị mà tiêu biểu là bọn văn nô, báo nô bới lông tìm vết hạ bệ uy tín của Cụ mà Cụ vẫn vững như bàn thạch trong lòng dân thì mấy cái tư tưởng ngược dòng yếm thế của bọn hậu sinh khả ố đã ăn thua gì.
Theo nhà Phật thì người chết nên được tĩnh lặng tuyệt đối để siêu thoát về cõi cực lạc. Việc hậu sự của Cụ nếu có vượt quá di nguyện của Người thì âu cũng là sự hy sinh bản thân lần cuối cho dân tộc, cho đất nước. Việc dựng chùa, dựng tượng vĩ nhân ở những nơi đầu sóng ngọn gió nhiều khi không hẳn vì yếu tố phong thủy mà là biểu tượng để khi cần có thể hiệu triệu lòng yêu nước, tập trung ý chí và sự đoàn kết toàn dân. Nó thực sự là điều tốt và đáng trân trọng.
Em khuyên mấy cụ hay Auto chửi nên chọn lọc vấn đề chửi, chả có nhẽ được học hành có tri thức mà không hơn anh Chí tý nào sao. Tuy xã hội bây giờ còn rất nhiều lò gạch, những vấn đề bức xúc của anh Chí cũng đầy rẫy, nhưng không nhất thiết cứ phải gào lên: "Tôi cần sự lương thiện, ai cho tôi sự lương thiện" thì mọi người mới biết quê các cụ ở làng Vũ Đại nhé

Chỉnh sửa cuối:
E nói thật, hòn đất mà biết nói năng thì mấy ông địa lý ăn cháo quanh năm rồi. Dọc cái dải đất hình cá ngựa này hầu như tỉnh nào chả có núi, đi 20km là gặp sông, bờ biển vài nghìn km...Thế đất vậy đâu chả có long mạch, hàm rồng. Nếu phong thuỷ siêu việt như thế chắc nước ta giờ chí ít cũng phải như Sing bây giờ.
Thằng 3 ship nó chấn yểm trong đầu óc, văn hoá dân ta rồi. Ngồi mà thẩm du đợi các cụ phù hộ thì mãi vẫn mạt vận thôi.
Hiện tại nhiều cụ vẫn còn u mê quá, chưa tìm thấy lối đi cụ ạ nên phải tin vào những thứ hoang đường.

Em thì nghĩ"Hiển thánh" hay không chỉ có lòng dân mới quyết được, những chuyện dư này khó mà mang sự áp chế của ý chí kỹ trị tập quyền mà định hướng được. Đã 1 thời, cả 1 hệ thống chính trị mà tiêu biểu là bọn văn nô, báo nô bới lông tìm vết hạ bệ uy tín của Cụ mà Cụ vẫn vững như bàn thạch trong lòng dân thì mấy cái tư tưởng ngược dòng yếm thế của bọn hậu sinh khả ố đã ăn thua gì.
Theo nhà Phật thì người chết nên được tĩnh lặng tuyệt đối để siêu thoát về cõi cực lạc. Việc hậu sự của Cụ nếu có vượt quá di nguyện của Người thì âu cũng là sự hy sinh bản thân lần cuối cho dân tộc, cho đất nước. Việc dựng chùa, dựng tượng vĩ nhân ở những nơi đầu sóng ngọn gió nhiều khi không hẳn vì yếu tố phong thủy mà là biểu tượng để khi cần có thể hiệu triệu lòng yêu nước, tập trung ý chí và sự đoàn kết toàn dân. Nó thực sự là điều tốt và đáng trân trọng.
Em hoàn toàn nhất trí với ý kiến cụ Huy ạ.

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
Cụ Hồ, Cụ Giáp đã hoàn thành xứ mệnh của mình một cách xuất sắc trong một giai đoạn lịch sử phát triển, thăng trầm của tổ quốc. Các Cụ xứng đáng được nhân dân phong thánh. Trong thời đại mới, để Việt Nam nâng tầm như Nhật, Sing, Hàn thì chúng ta lại phải tiếp tục chờ Thánh Nhân mới vậy. Nhưng lịch sử 1000 năm trở lại đây đất mẹ sinh ra chủ yếu là các Thánh Nhân giúp dân đấu tranh giành độc lập dân tộc, chứ chưa thấy Thánh Nhân nào giúp xây dựng một đất nước phồn thịnh các Kụ nhỉ ....

HuyArt

Xe lăn
Em vốn dĩ bị nhồi sọ và cả tin nên mỗi khi đọc những dòng này lại thấy bâng khuâng và cảm xúc tự hào khó tả. Có đến hàng nghìn bài viết, sách báo nói về ông. Cả bên này và bên kia, họ đều dành 1 sự ngưỡng mộ rất tự nhiên và sâu sắc.
Những nhà nghiên cứu lịch sử phương Tây thường có cách nghiên cứu học thuật rất khoa học, và những điều họ nói có giá trị sự thật rất cao

“Sự lạ” về con người làm nên chiến thắng hai cường quốc

(Dân trí) - Từ vị tướng bại trận tại thung lũng Mường Phăng Đờ Catsxtơri tới những tướng lĩnh, sử gia của Pháp, Mỹ, Anh đều tâm phục, tôn vinh Đại tướng, Tổng Tư lệnh QĐND Việt Nam Võ Nguyên Giáp là một thống soái lớn của mọi thời đại, một tài năng quân sự chưa từng thấy.
Câu chuyện của tướng Đờ Catsxtơri được thiếu tướng Cao Pha (Phó Cục trưởng Cục Quân báo, Bộ Tổng Tham mưu được phân công đặc trách công tác tình báo, quân báo, trinh sát, nắm địch trong chiến dịch Điện Biên Phủ) kể lại. Ngày 10/5/1945, ông Pha nhận được chỉ thị của Đại tướng Võ Nguyên Giáp về việc khai thác số tù binh sĩ quan cấp cao trước khi trao trả cho đối phương. Trong quá trình hỏi cung, tướng Đờ Catsxtơri đề nghị cho ông ta được phát biểu vài cảm nhận về Tổng Tư lệnh Quân đội Việt Nam.

Vị tướng bại trận nhận xét: “Tướng Giáp là một người thông minh, dũng cảm, một người giỏi chỉ huy du kích. Ông cũng giỏi về chính trị, về chủ nghĩa cộng sản. Chúng tôi đã thấy rõ điều đó. Nay qua trận Điện Biên Phủ, tôi thấy Tướng Giáp không những giỏi về chỉ huy đánh du kích mà còn giỏi cả về chỉ huy trận địa chiến, chỉ huy tác chiến hiệp đồng binh chủng, và cả về nghi binh đánh lừa tình báo đối phương. Điều đó làm tôi hết sức ngạc nhiên và không biết Tướng Võ Nguyên Giáp đã tốt nghiệp từ những trường, học viện võ bị cao cấp nào”.

Tướng Đờ Cát đặt hàng loạt câu hỏi, Tướng Giáp đã bí mật đi nghiên cứu ở Nga Xô chăng? Hay Tướng Giáp là một trong số ít người trước đây đã được đào tạo ở trường võ bị Xanh Xia (Saint Cyr) của Pháp và nay ông đi làm Việt Minh? Hay là Tướng Giáp đã tốt nghiệp học viện quân sự ở Mỹ?

“Quân đội viễn chinh Pháp và các tướng tá Pháp chúng tôi là một đội quân nhà nghề, thiện chiến và trang bị hiện đại. Sự kiện Tướng Giáp thắng chúng tôi ở Điện Biên Phủ làm chúng tôi ngạc nhiên về tài năng của ông. Là chỉ huy trưởng tập đoàn cứ điểm Điện Biên Phủ, tôi đã làm tất cả những gì có thể để bảo vệ nó suốt 56 ngày đêm trước áp lực ghê gớm của quân đội Tướng Giáp. Có thể nói tôi đã làm hết sức mình trên chiến trường, còn thua cuộc ở đó là do nhiều nguyên nhân. Nhưng tôi thừa nhận Tướng Giáp rất sành sỏi binh nghiệp và khôn ngoan hơn, tài giỏi hơn tôi đã đành, mà còn hơn cả Tướng Cônhi và Đại tướng Nava. Tôi hân hạnh được làm đối thủ của Tướng Giáp, được làm kẻ chiến bại trực tiếp của một người tài giỏi như Tướng Giáp. Tôi ngưỡng mộ và kính phục ông” – người bại trận tâm phục thừa nhận.

Khái quát về thất bại tại Điện Biên Phủ, tướng Đờ Cát chua xót: “Điện Biên Phủ phiên âm ra Pháp ngữ là Devien fou có nghĩa là tôi trở thành thằng điên”.

“Tháng 12/1954, Giáp ở vào tuổi 42 nhưng có vẻ trẻ tuổi hơn rất nhiều. Ông có những nét rất thanh tú, mắt to, tóc đen nhánh, trông có vẻ như một phụ nữ. Nhưng ông chẳng phụ nữ tý nào, ở ông là một con người có nghị lực thần kỳ, một trí tuệ sắc bén. Ông bình tĩnh phân tích tình hình và quyết định không do dự những phương pháp chiến đấu với lòng quả cảm tuyệt đối. Ông sẵn sàng bước vào nghiền nát đối phương” – tướng Anh Peter Macdonal.
Thêm một vị Tướng khác của Pháp, ông Macsxen Bigia – Thứ trưởng Bộ Quốc phòng Pháp bình luận về Tướng Giáp: “Ông Giáp là chỉ huy quân đội chiến đấu thắng lợi trong một thời gian đặc biệt dài. Đạt được như thế trong 30 năm là một kỳ tích từ trước giờ chưa từng thấy”.
Tướng Oetsmolen – tổng tư lệnh quân đội viễn chinh Mỹ từ năm 1964-1968 phân tích sâu hơn: “Mọi đức tính để tạo thành một thống soái quân sự lớn là sự quả đoán, sức mạnh tinh thần, khả năng tập trung suy nghĩ và hành động bằng trí thông minh thì ông Giáp đều có cả những đức tính ấy. Đây là một con người rất kiên quyết, một tướng soái lớn”.

Nhà sử học quân sự Mỹ Xexin Cari thì đánh giá, Võ Nguyên Giáp là vị tướng duy nhất trong lịch sử hiện đại tiến hành chiến đấu chống kẻ thù từ thế vô cùng yếu, thiếu trang bị, thiếu nguồn tài chính, từ buổi đầu mà trong tay chưa có quân vậy mà vẫn liên tiếp đánh bại tàn quân của đế chế Nhật Bản, quân đội Pháp (một đế chế thực dân số 2) và Mỹ (một trong hai siêu cường thế giới) dù Mỹ đã ném vào trong đó những nguồn nhân vật lực và kỹ thuật to lớn trong thời gian dài.

Sau đó, ông tiếp tục theo dõi trận chiến nhằm vào dân Nam Việt Nam từ Campuchia và cuộc chiến đấu bảo vệ biên giới.

“Trong hơn 30 năm từ con số không ông đã xây dựng một bộ máy chiến tranh nông dân bách thắng và ông đã làm điều đó ở một nước nghèo. Ông là động lực đằng sau mọi thắng lợi. Thành tích của ông là vô song và kết quả ông thu được là phi thường. Đó chính là thiên tài quân sự” – ông Xexin Cari nhấn mạnh.

Phân tích cụ thể từ diễn biến trên chiến trường Trường Sơn, nhà sử học quân sự của Mỹ nêu ví dụ, trong những năm đầu tiên vận chuyển vũ khí, lương thực tiếp tế chiến trường miền Nam, cứ mỗi cặp đạn cối 81mm mà các chiến sĩ của Tướng Giáp sử dụng trên chiến trường là kết quả của một chiến sĩ mang vác lên xuống 3 tháng trên đường mòn Hồ Chí Minh. Theo ông, đó là một chiến tích ngoài sức tưởng tượng. Không ai có thể vui mừng hơn ông khi đường mòn đó được cải thiện vào giữa thập kỷ 60 tới độ đã có thể dùng xe tải để chở phần lớn số hàng tiếp tế vào Nam.

Tướng người Anh Peter Macdonal trong cuốn sách “Giáp – một sự đánh giá” (Giap – an assessment) gọi Đại tướng Võ Nguyên Giáp là “một trong những thống soái lớn của mọi thời đại – một vị tướng tài năng, bách chiến bách thắng”.

Đối với toàn thế giới, chính Võ Nguyên Giáp là vị tướng đã chỉ huy một quân đội trang bị thô sơ mà chiến thắng 2 cường quốc phương Tây. Năm 1954, Giáp chiến thắng lẫy lừng ở Điện Biên Phủ, buộc Pháp phải rút khỏi Đông Dương và thúc đẩy nhanh chóng sự sụp đổ của những đế quốc Châu Âu có trước chiến tranh…

“Một quân đội của một nước nghèo, công nghiệp lạc hậu có thể chiến thắng 2 cường quốc thế giới đã là một điều lạ, thì ở chính bản thân con người đã góp phần lớn vào chiến thắng đó, điều lạ cũng không kém” – tướng Macdonal bình luận.

Sau cùng, vị tướng người Anh khái quát, từ chiến thắng lẫy lừng Điện Biên Phủ buộc Pháp phải rút khỏi Đông Dương và thúc đẩy sự sụp đổ nhanh chóng của những đế quốc Châu Âu có trước chiến tranh đến mùa Xuân năm 1975, ông Giáp đã buộc một quốc gia chấp nhận thất bại cả về tinh thần lẫn quân sự… Trong nước, ông được kính trọng như một nhà lãnh đạo quốc gia kỳ cựu và một lão chiến binh. Ở ngoài nước, ông được trọng vọng như một nhà chính trị - quân sự có uy tín rất cao”.

Chỉnh sửa cuối:

ORIJEANS

Xe container
Em mong các cụ tập trung vào vấn đề chính là phong thủy nơi Đại tướng yên nghỉ. Tóm lại trả lời câu hỏi là nơi đại tướng an nghỉ, xét về phong thủy thì như thế nào.

Em mong các cụ dừng ném đá lẫn nhau, dừng ném đá tầm cỡ của Đại tướng và dừng cả việc cho rằng cả cái đất nước VN này chả có chỗ nào đáng được gọi là long mạch nên an táng chỗ nào cũng thế.

Tran Thanh Tung

Xe điện
Em mong các cụ tập trung vào vấn đề chính là phong thủy nơi Đại tướng yên nghỉ. Tóm lại trả lời câu hỏi là nơi đại tướng an nghỉ, xét về phong thủy thì như thế nào.

Em mong các cụ dừng ném đá lẫn nhau, dừng ném đá tầm cỡ của Đại tướng và dừng cả việc cho rằng cả cái đất nước VN này chả có chỗ nào đáng được gọi là long mạch nên an táng chỗ nào cũng thế.
Bàn về phong thủy thì phải có kiến thức, cái này khó cụ à. Ae bàn cho xôm thôi, chứ người có kiến thức phong thủy trên OF em e là không nhiều

Website
www.facebook.com
về phong thuyet mua nhà ở thì kiêng mua đất đắng sau có ao, kênh , rạch, chỗ cụ giáp nước phía trước mặt sau là đồi núi chắc là đẹp hihi

yensso1

Xe đạp
Mình nghĩ như vậy là rất tốt cho quê hương Quảng Bình, đây hứa hẹn sẽ là 1 danh lam và thu hút du lịch cho miền quê nghèo Quảng Bình

theanh_vnpt

Xe điện
Cụ đừng lo, tướng này đi thì ta có tướng khác mà. Đại tướng Võ Nguyên Giáp xét cho cùng cũng chỉ là 1 trong những tinh hoa mà mảnh đất này sản sinh ra thôi. Chẳng ai là bất khả thay thế đâu ạ :)

Lúc về già, Đại tướng chọn cho mình cuộc sống giản dị bên vườn cây. Ông nghiên cứu kinh sách đạo Phật và hành thiền. Trong lòng dân, Đại tướng Võ Nguyên Giáp đã là một thánh nhân.

Có người nói rằng, dân đã thờ ai thì không nhầm. Những ngày qua, một “quốc tang trong lòng dân” đang diễn ra trên khắp đất nước Việt Nam, trong đó có số nhà 30 Hoàng Diệu.
Sau khi Đại tướng Võ Nguyên Giáp qua đời, gia đình đã mời các sư thầy Chùa Sủi ở thôn Phú Mỹ, xã Phú Thị, huyện Gia Lâm, Hà Nội đến tụng kinh, cầu siêu cho Người. Việc lập ban thờ đã nhanh chóng được hoàn thành để mở cửa cho đồng bào vào thăm viếng Đại tướng.
Theo thông tin từ gia đình Đại tướng, căn phòng hướng Tây ở số nhà 30 Hoàng Diệu, Hà Nội nhìn ra hồ cá rộng chừng 50 m2 được sử dụng là phòng thờ Đại tướng Võ Nguyên Giáp. Hồ cá do cháu nội Đại tướng thiết kế nhân kỷ niệm sinh nhật lần thứ 100 của Đại tướng.
Hồ cá của Đại tướng, do người cháu nội tặng nhân kỷ niệm lần sinh nhật thứ 100.
Còn nhớ, năm 2007, trong một lần thiền sư Thích Nhất Hạnh về nước cũng đến tận tư gia thăm Đại tướng. Khi thiền sư trở về, Đại tướng đã cho người nhà ra vườn hái chùm hoa cau tặng khách. Chùm hoa cau mang dấu ấn của quê hương đã đưa vị tướng huyền thoại và vị thiền sư khi đó từ Pháp trở về hàn gắn vết thương chiến tranh trên dải đất Thăng Long này.
Khi đó, Đại tướng nói rằng Phật giáo du nhập vào Việt Nam, hòa nhập với văn hóa dân tộc, góp phần to lớn vào sự nghiệp dựng nước và giữ nước. Thời nhà Trần, chính vua Trần Nhân Tông, người khoác áo cà sa tu hành và lập nên một dòng Phật giáo ở Việt Nam đã trực tiếp lãnh đạo quân và dân Đại Việt đánh thắng giặc Nguyên Mông, mở mang bờ cõi.
Đại tướng tặng hoa cau trong vườn cho thiền sư Thích Nhất Hạnh.
Thiền sư Thích Nhất Hạnh cũng đã họa tặng lại Đại tướng Võ Nguyên Giáp bức thư pháp với dòng chữ “Bản môn xuân ấy còn nguyên vẹn”, ý nói con đường ấy, con người ấy, tất cả là chân thật, như mùa xuân chan hòa, ấm áp.
Lúc về già, Đại tướng chọn cho mình cuộc sống giản dị bên vườn cây. Ông rất thích trồng cây và hoa, trong nhà ông có một vườn lan và ông có nhiều kinh nghiệm trồng cây. Ông có nghiên cứu kinh sách đạo Phật và hành thiền.
Sống một cuộc đời phong phú, sự nghiệp hoành tráng và một tài năng kiệt xuất, tuy nhiên sinh thời Đại tướng Võ Nguyên Giáp tự nhận mình là Đại tướng của Hòa bình. Điều này không chỉ thể hiện rõ bản chất của cách mạng Việt Nam, mà còn thể hiện ông là con người đấu tranh cho Hòa bình. Điều này cũng đúng với triết lý trong Đạo Phật: Muốn xây hòa bình thế giới, trước hết hãy xây cái tâm Hòa bình của mỗi người.
Chứng kiến dòng người nối dài hàng cây số xếp hàng từ 3 – 4 giờ sáng để vào viếng Đại tướng tại tư gia khiến chúng tôi không khỏi xúc động.
Dòng người xếp hàng vào viếng Đại tướng Võ Nguyên Giáp ở số nhà 30 Hoàng Diệu (Hà Nội).
“Gia đình chúng tôi rất cảm động vì tình cảm của nhân dân Khi bắt đầu mở cửa, thấy tình cảm của nhân dân, gia đình rất cảm động khi chứng kiến dòng người đứng xếp hàng. Có nhiều người lính là chiến sĩ cũ của ông, các cựu chiến binh, đủ mọi thành phần lớp nhân dân. Tình cảm của người dân khiến chúng tôi thật xúc động”, bà Võ Hạnh Phúc, con gái Đại tướng chia sẻ.
Có người nói rằng, dân đã thờ ai thì không nhầm. Còn theo lời nhà sử học Dương Trung Quốc, Đại tướng Võ Nguyên Giáp đã thu phục lòng dân bằng đức độ.
Những ngày qua, một “quốc tang trong lòng dân” đang diễn ra trên khắp đất nước Việt Nam.
Lịch sử đã có vua Trần Nhân Tông văn võ song toàn, người được nhân dân suy tôn như một vị Phật. Thời đại ngày nay, người Việt Nam một lần nữa lại chứng kiến một thầy giáo dạy sử vì đất nước lâm nguy đã xả thân vào hai cuộc kháng chiến và làm nên lịch sử.
Trong lòng dân, Đại tướng Võ Nguyên Giáp đã là một thánh nhân.

http://www.nguoiduatin.vn/dai-tuong-vo-nguyen-giap-hau-due-phat-hoang-tran-nhan-tong-a108317.html