[Funland] Phong trào bóc phốt chủ nhà không hỗ trợ mùa dịch đang tăng cao

thebetterhalf

Xe hơi
nghe bảo cp hỗ trợ 1.5m 1 phòng trọ mà, nếu chủ nhà tốt thì họ sẽ báo để người thuê được đăng ký xét duyệt

nguyentruongto

Xe tải
Website
apaxlearning.com
Vợ con em đã về quê cả,Em ở lại làm online, xin nợ nhưng chủ nhà không đồng ý, em cũng xin trả nhà để em về quê, xác định còn lâu lắm dịch mới hết.Chủ nhà lại mất mấy tháng nhà để không, ít cũng 6 tháng. 6x7 = 42tr. cũng như nhau cả ấy mà. Bình thường không nói nhưng trong thời điểm khó khăn thì giúp người cũng là giúp mình

coolpix8700

Xe ngựa
Đấy là xin, xin ko đc thì phải chịu thôi. Ko chịu đc áp lực thì bỏ.
Dù tụi em đang giảm và cả miễn cho người thuê,
Nhưng "bóc phốt" thì đúng là không phải là điều nên làm.
Không chấp nhận được thì bỏ, trong trường hợp này có phá hợp đồng thì cũng là bất khả kháng, cả phía cho thuê lẫn phía thuê. Chào nhau rồi ai đi đường nấy, có vui hay không vui thì cũng nên chấp nhận.
Chẳng ai có cái phốt nào ở đây cả.
Vẫn cái tư tưởng người có tiền phải chia lại cho người không có!

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ bang phải tuyên bố tình trạng khẩn cấp, rồi có đợt nghe nhang hổ trợ nữa. Đầu tháng 8 hềnh như dọn đi 1 đống. Mà hok bít sau này có ảnh hưởng j hok nữa, tại khi đi thuê nhà người ta cũng check tình hình tài chính roài này nọ.
Cụ ơi, hok đọc là hóc hay hốc ạ?

smile19

Xe tải
Cái này tuỳ tâm chủ cho thuê thôi, người ta đâu có sai gì. Trừ khi hợp đồng ghi rõ.
Nếu hợp đồng chặt chẽ, thì thường sẽ có điều khoản bất khả kháng "trong trường hợp thiên tai địch hoạ dịch bệnh... thì 2 bên sẽ thương lượng lại..."
E thấy thường các hợp đồng có điều khoản này

dpl

Xe lăn
Dạo này trên các nhóm hội fb, các bài post bóc phốt chủ nhà sau khi xin hỗ trợ tiền nhà mùa dịch mà không được ngày càng nhiều, có mẹ bảo chị ăn cả bỉm, sữa của con em sau khi xin lại cọc mà k đc (chị này phá hd k thuê nữa, chủ nhà mất tiền cho môi giới nên k trả).
Nhiều ng đc chủ nhà hỗ trợ, lên báo cũng mấy trường hợp nên e thấy hùa theo quá đà, nên quên mất vị thế của mình là đang đi xin hỗ trợ, xin k được quay ra bóc phốt, nói xấu ngta ngay.
Gặp chủ nhà tốt, ngta hỗ trợ thì mình biết ơn, k thì phải chịu chứ.
Các cụ cho thuê vs đi thuê mùa dịch này thì thế nào? Có hỗ trợ hay đc hỗ trợ gì k?
Nhà e hỗ trợ giảm 1 chút tiền phòng + hỗ trợ cho thẻ đi chợ

michigan

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chịu sao được, trong hợp đồng ở phần cuối có nói đến trường hợp Bất khả kháng. Như Covid-19 là công bố ĐẠI DỊCH là Bất khả kháng rồi đấy cụ ạ
Em hiểu bất khả kháng là huỷ luôn hợp đồng không thuê nữa thì mới dùng, chứ không phải để xin giảm tiền thuê đâu.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Nếu là xin thì được hay không cũng ko nên bóc phốt.
Theo em nên đổi thành Đề Nghị chứ ko phải Xin.
Tầm này thu lại nhà cũng chẳng ai thuê.
Người thuê mà chết thì người cho thuê lấy gì mà sống.
Đây là hợp tác, nhiều người đi thuê tự hạ mình đi xin, cũng nhiều người cho thuê cũng luôn nghĩ mình cầm đằng chuôi nên mới có kiểu ban xin thế này.
Tất nhiên, người này ko thuê thì người khác thuê. Nhưng sống nó khắm thì không ở với ai lâu được đâu.
Em có cái chung cư nhỏ cho thuê, người thuê là cặp gia đình trẻ, cô vợ học cùng trường ĐH (xưa) với em: CT15 giảm 50%, CT 16 giảm 75% tiền thuê. Trong khi đợt này em ngồi nhà chơi suốt, xem hồ sơ để TT thôi.

lamhoangvan87

Xe container
Thằng cho thuê cũng vay mấy tỉ đầu tư và trả nợ hàng tháng, tiền đèn của nhà cung cấp còn chưa thanh toán hết, nó cũng đang kêu đầu kia:)).
Đùa thôi nhưng đàm phán là 1 nghệ thuật, thay vì xin/đề nghị/yêu cầu suông thì nên có 1 bài toán nháp, khi gọi điện hay làm việc với chủ nhà phải có PA và con số luôn với chủ nhà thì khả năng thành công rất cao. Cứ kêu xong để đấy không đưa ra hướng thì tự làm chậm quá trình được giảm giá của mình. Bắt người cho thuê tự tính toán và cân đối là một cách làm dở trong tình huống này (vì chỉ mình mới biết tình hình tài chính của mình)
Quan trọng là không thể hiện kiểu "dịch dã thế này ông phải có trách nhiệm với tôi":)) Như thế dễ gây căng và hỏng việc lắm cụ em. Còn chủ nhà nào phải trả tiền MG cả năm ngay thì khó bắt họ trả cọc khi dừng hợp đồng, vì nguyên tắc MG là người của bên khách thuê, ai biết các ông thông nhau thuê vài tháng, chủ nhà mất tiền phí sau vào tháng các ô dừng đòi tiền cọc thì thành ra đi thuê mặt bằng thử nghiệm giá rẻ. Bên MG chuyên nghiệp bây h họ thu tiền theo tiến độ đóng của khách hàng, thời gian theo hợp đồng, tối đa không quá 1 năm.
Sang năm mở cửa hàng ở LB đê, dịch ngày nào anh trừ chk ngày đó với tặng thêm tiền bảo vệ nếu có người trực shop:))
Tùy vào chủ nhà mà mặc cả anh ạ. Vẫn cứ là câu chuyện mua bán thôi. Nhưng e thấy nhiều chủ nhà ko phải vay, nhưng ko thèm giảm 1 đồng. Cũng có chủ nhà lại giảm cho cả tháng, vì họ hiểu nó mà dọn đi thì mình cũng chả cho ai thuê được.
E mà mở shop thì làm bảo vệ luôn anh êi =))

Em đã từng cho thuê nhà và đi thuê nhà, nói luôn là em luôn đủ ăn. Em thấy quan trọng là cái thái độ từ cả 2 phía. Không "gặp" được nhau thì cứ hợp đồng mà triển.

lamhoangvan87

Xe container
Em có cái chung cư nhỏ cho thuê, người thuê là cặp gia đình trẻ, cô vợ học cùng trường ĐH (xưa) với em: CT15 giảm 50%, CT 16 giảm 75% tiền thuê. Trong khi đợt này em ngồi nhà chơi suốt, xem hồ sơ để TT thôi.
Khó khăn mà cùng nhau vượt qua bao giờ cũng dễ thở hơn ạ.
Tùy cơ ứng biến thôi cụ. Nhiều người còn khổ hơn mình, hỗ trợ được ít nào hay ít đó.
Dịch kéo dài thế này thì đến chủ nhà cũng sắp khó rồi ấy ạ.