[Funland] Phốt công việc đầu năm, em chính thức thất nghiệp

Teo ti

Xe hơi
Cụ chủ giống em. Đôi lời góp ý với cụ.
Ngày xưa khi em là sếp ... xó, em nói gì cũng bị chống đối. Auto chống đối em bằng dc. Em cũng tự nhìn nhận mình ko đắc nhân tâm. Nhưng điểm mạnh của em là thông minh, nên em nhìn ra vấn đề bị vướng mắc điểm nào, nên luôn có hướng nhanh gọn lẹ. Tuy nhiên cấp dưới của em chống đối. Sau này em nghỉ, thì chính ng ta lại nói rằng những điều em nói trước đây là đúng hết, họ làm theo rất hiệu quả, nhưng chả hiểu sao họ khó chịu và muốn chống đối mọi ý kiến của em cho bằng dc lúc em còn tại vị.
Nghĩ cũng buồn. Thật ra cái này người Pháp có nghiên cứu về ng VN mình, trong mỗi con người đều là 1 ông quan nhỏ. Hành xử của chúng ta rất cảm tính. Do đó, chúng ta khó có thể đi nhanh, đi xa vì các yếu tố văn hoá cản trở. Sẽ luôn có những thế lực ngu dốt cản trở sự phát triển chung.
Đó là quan điểm của em về cuộc đời này. Tuy nhiên, cụ chủ cũng nên lưu tâm rằng, khi cụ lên quản lý, là bắt đầu có dấu hiệu của chính trị. Chính trị ở đây là gom sức mạnh của tập thể và phát huy điểm mạnh từng người. Các yếu tố về chuyên môn chỉ mang tính dẫn dắt, nhưng ko đề cao bằng việc quản lý con người. thiếu khả năng quản lý hoặc thiếu khả năng chuyên môn thì chẳng khác nào câu Bác Hồ từng nói về tài và đức. Cụ chủ phải có cả 2. Lúc đó cụ mới có thể phát huy năng lực. Cụ nghĩ thử xem, dù cụ có là thiện xạ, nhưng ra chiến trường thì chẳng có ông tướng nào tham chiến trực tiếp hết. Toàn ngồi lều cỏ tính chuyện trăm dặm thôi.
Còn về lý tính, hiệu quả công việc để đánh giá 1 người, nếu ng Việt mình lý tính hơn, thì có lẽ sẽ có đất diễn cho cụ chủ, và biết đâu đấy, chúng ta sẽ giống TQ ở hai từ "kỹ trị". Tuy nhiên đời ko như mơ. Bước vào bàn tiến lên phải theo luật tiến lên, vào bàn xì dách thì theo luật xì dách. Cố gắng tu thân học hỏi thêm để phù hợp thôi cụ ơi.
Hơi lan man nhưng chia sẻ này em rất chân tình.

alceste

Xe điện
Thông thường thì các Cty hay Tập đoàn lớn đều có quy định thử việc 2 tháng, bất kể vị trí quản lý cấp cao.
Thực tế thì 2 tháng này coi như sống thử, cũng tốt cho cả 2 bên khi muốn dừng ngay.
Công ty em (tập đoàn lớn, cấp toàn cầu, 1 trong 5 công ty lớn nhất ở nước mẹ) thì trừ có 5 người đúng nghĩa là mời về (nhưng có thể hợp đồng của họ cũng có điều khoản tìm hiểu trong khi headhunt nọ kia mình ko biết), là CEO, CFO, CTO và COO còn ngoài ra chưa thấy có vị trí nào mà ko có thử việc cả, kể cả sếp vùng hay Managing director các nước.

Như ở VN thì cũng nêu rất rõ trong hợp đồng lao động, trong thời hạn thử việc cả 2 bên cùng có quyền nói stop trong vòng 3 ngày và kết thúc luôn, nên nó như quá trình sống thử thôi, anh có quyền nói ko thì em cũng có, cớ sao chỉ anh được dừng mà em lại ko được.

Còn như cụ nào đã nói trên đây, đi làm mà bán được hàng và có khả năng quản lý thì ko bao h sợ thiếu việc cả. Chính vì vậy, chuyên môn có thể ko giỏi nhưng nếu đi làm mà có khả năng quản lý thì về dài hạn lucsc nào cũng được giữ lại và trọng dụng.

Smile1102

Xe container
Đến 1 lứa tuổi trải nhiệm nhất định thì nhu cầu đích thực là đi làm kiếm Tiền, còn bỏ qua tất cả mọi thứ như đồng nghiệp nói xấu, sếp xấu tính...bla bla.
Đó là sự trưởng thành.
Em thấy em hơi ngc mọi ng hay sao ấy, tới tuổi.thì.đam mê hội tụ tại một chữ "Tiền".
Đùa vậy thôi, cho em việc làm lặp đi lặp lại nhàm chán em cũng ko chịu đc. Em cũng thích làm cho các cty đứng đầu trong lĩnh vực, nhất thế giới, nhất VN gì đó cho nó bõ công đi làm :D

Công ty em (tập đoàn lớn, cấp toàn cầu, 1 trong 5 công ty lớn nhất ở nước mẹ) thì trừ có 5 người đúng nghĩa là mời về (nhưng có thể hợp đồng của họ cũng có điều khoản tìm hiểu trong khi headhunt nọ kia mình ko biết), là CEO, CFO, CTO và COO còn ngoài ra chưa thấy có vị trí nào mà ko có thử việc cả, kể cả sếp vùng hay Managing director các nước.

Như ở VN thì cũng nêu rất rõ trong hợp đồng lao động, trong thời hạn thử việc cả 2 bên cùng có quyền nói stop trong vòng 3 ngày và kết thúc luôn, nên nó như quá trình sống thử thôi, anh có quyền nói ko thì em cũng có, cớ sao chỉ anh được dừng mà em lại ko được.

Còn như cụ nào đã nói trên đây, đi làm mà bán được hàng và có khả năng quản lý thì ko bao h sợ thiếu việc cả. Chính vì vậy, chuyên môn có thể ko giỏi nhưng nếu đi làm mà có khả năng quản lý thì về dài hạn lucsc nào cũng được giữ lại và trọng dụng.
Khi Hunt Nhân tài thì có thể thay đổi điều khoản HD nhưng với kinh nghiệm của em thì càng deal nhiều điều khoản thay đổi so với chính sách chung của cty thì càng dễ bị soi và cắt khi có đợt cắt giảm.
Nhất là những quản lý có mức lương cao thì ưu tiên cắt sẽ là đầu tiên.
Anh em làm thuê chuyên nghiệp sẽ hiểu và xác định chấp nhận điều này và luôn có phương án backup khi cần.

Nguoimoivao3

Xe tăng
Political ở mấy công ty nước ngoài sếp Việt nó còn khủng khiếp hơn trong nhà nước nhiều.
dù sao trong nhà nước còn nhìn nhau mà sống, chứ bọn cty nước ngoài đa phần mấy thằng sếp chỉ lập bè phái đớp là nhanh thôi.
Em biết cty Nhật còn cho cả nhân sự học lẹt phẹt lên TGĐ, nhưng phía sau là cả đường dây đục khoét, bọn Nhật sang ăn tiêu phá tiền như vua luôn.
Em chia buồn với cụ, mong cụ nghĩ tích cực lên là may mắn ko vào cái ổ đó. Mình có năng lực thì ko sợ thiệt đâu cụ.
Công nhận. Mấy đội ngũ nhân viên người Việt trong các công ty liên doanh / có vốn đầu tư nước ngoài bè cánh kinh khủng luôn. Rút lõi rút ruột thì cũng kinh khủng ...

Smile1102

Xe container

Đi làm tốt nhất tuân thủ quy định chung, các cty lớn họ dựa vào "hệ thống" chứ ko phải "cá nhân" để tồn tại nên việc yêu cầu exception là cực khó hoặc ko thể. Thậm chí hợp đồng cung cấp sản phẩm dịch vụ bán cho KH nó còn ko cho sửa đổi chứ nói gì tới nvien.
Cụ nào bảo đàm phán thì em nghĩ đó là vào cty chưa đủ lớn và có thể mức lợi ích nhận đc chưa đủ cao để mình chấp nhận rủi ro thôi.
Em hèn nên sau khi đàm phán xong benefit có offer và contract là em nhắm mắt ký luôn :D

vietpq75hanes

Xe container
Nếu mình thực sự có năng lực thì next thôi. Không phải ngaị gì cả, có khi cánh cửa sau lại ổn hơn cánh cửa vừa ghép lại với mình.

Hazelnut

Xe tải
Khen bọn Nhật nhưng văn hóa cty mỗi nơi mỗi khác. Có chỗ em thấy sếp khá nhiều ưu điểm để học. có nơi sếp ưa nịnh nọt, chủ động ăn chia hoa hồng từ tiền thuê nhà, tiền trợ cấp học hành cho con cái...
Trong các công ty em thấy công ty Mỹ cực nghiêm. Ko có chuyện xà xẻo xá như mấy cty Châu Âu, Nhật, Hàn.
Bọn Mỹ là bọn dị ứng với tiêu cực nhất nên nó quyết ko lùi bước. Còn mấy anh kia thì kệ, nhắm mắt bỏ qua, mấy ông tướng ng Việt ngoi lên là đớp đẫm luôn.
ai ở Vĩnh phúc năm 98-2004 đều biết ai là đội giàu nhất :)) là phòng mua hàng của Honda VN

cha biet chi

Xe điện
E cũng thất nghiệp cụ có gì cho e theo vs.e có bằng b2.có bằng cao đẳng cơ khí chế tạo máy .e làm dk đa năng lắm.

ototroll

Xe hơi
Chả là em đang làm cho 1 tập đoàn có danh tiếng với mức thu nhiều người mơ ước ấy vậy mà 1 ngày e bỗng chán chường muốn có thay đổi muốn có tí chức danh cho nó bằng ai, cuối năm ngoái e apply sang 1 công ty có vốn đt nn. Với cv vị trí đang có e nhanh chóng đc tuyển dụng và đi làm từ sau tết.
Với bn hoài bão mơ ước được định hướng dẫn dắt trong cv áp dụng kiến thức kinh nghiệm bấy lâu nay tích lũy. E đã nỗ lực hết sức để nắm bắt một khối lượng công việc mà người tà đã phải mất 4-5 năm xây dựng. Cv có áp lực nhưng e tự tin đã làm những thứ phức tạp hơn như vậy cv ở đây ko thể làm khó được em.
Cụ cho cái tên cty kia lên để a e còn né

Grandtouring

Xe điện
Những người giỏi hay không, trong thời gian thử việc, dù ngắn hay dài, sẽ bộc lộ hết tố chất trong công việc, và lãnh đạo, nhân viên (nơi thử việc) họ đủ thông tin để đánh giá người đang thử việc có phù hợp với vị trí đang làm hay không.
Điều quan trọng là, những người giỏi việc sẽ được trọng dụng (vì cần thì mới tuyển người. Không ai dở hơi đăng tuyển rồi bảo không cần). Càng có sáng kiến càng tốt, càng được điểm. Ấy, bảo là vừa vừa thôi, đừng thể hiện quá, người ta ghen ăn, tức ở. Làm gì có chuyện đó, đã thử việc thì tuổi gì mà ảnh hưởng đến ai.
Mấu chốt vẫn là phải làm được việc ở vị trí việc làm cần tuyển (tuyển được người giỏi mừng chết mịa đi chứ).
Em đã tham gia hội đồng tuyển dụng nhiều lần. Cũng may là đều tuyển được đa số những người phù hợp, gắn bó lâu dài với đơn vị. Tất nhiên cũng có người ra đi, lý do duy nhất là họ không phù hợp với vị trí việc làm, và cũng có thể là có kỳ vọng cao hơn ở nơi khác.
Có 1 kỉ niệm, khi có một cô gái đến dự tuyển vào 1 vị trí trong đơn vị. Em hỏi mấy câu sơ đẳng mà các ứng viên khác sẽ thuộc bài, nhưng cô này lại thờ ơ, kiểu, em vội quá nên chưa tìm hiểu kỹ. Nhưng cô ta lại chốt 1 câu là, em sẽ không làm mọi người hối hận khi em về làm việc đâu ạ.
Sau buổi phỏng vấn, sếp trưởng hỏi em về cô bé kia, ý em thế nào. Em nói thẳng, nếu là em, thì em không nhận. Sau rồi bên nhân sự vẫn báo cáo lên sếp tổng, nhận cô bé kia. Sau thời gian thử việc, em phải nói với anh sếp trưởng là, em nhìn nhận sai, may mà tuyển được cô này, vấn đề bây giờ là mình phải giữ chân cô ấy. Và đến giờ, sau 5 năm, cô ấy vẫn làm việc ở cơ quan, đúng vị trí tuyển dụng. Cực kỳ chăm chỉ, chịu khó, thông minh, xử lý khối lượng công việc lớn.
Với lãnh đạo, tuyển được người làm việc giỏi rất mừng, khó nhất là giữ họ ở lại với mình.

Chỉnh sửa cuối:

con dơi 141

Xe điện
Những người giỏi hay không, trong thời gian thử việc, dù ngắn hay dài, sẽ bộc lộ hết tố chất trong công việc, và lãnh đạo, nhân viên (nơi thử việc) họ đủ thông tin để đánh giá người đang thử việc có phù hợp với vị trí đang làm hay không.
Điều quan trọng là, những người giỏi việc sẽ được trọng dụng (vì cần thì mới tuyển người. Không ai dở hơi đăng tuyển rồi bảo không cần). Càng có sáng kiến càng tốt, càng được điểm. Ấy, bảo là vừa vừa thôi, đừng thể hiện quá, người ta ghen ăn, tức ở. Làm gì có chuyện đó, đã thử việc thì tuổi gì mà ảnh hưởng đến ai.
Mấu chốt vẫn là phải làm được việc ở vị trí việc làm cần tuyển (tuyển được người giỏi mừng chết mịa đi chứ).
Em đã tham gia hội đồng tuyển dụng nhiều lần. Cũng may mà đều tuyển được những người phù hợp, gắn bó lâu dài với đơn vị. Tất nhiên cũng có người ra đi, lý do duy nhất là họ không phù hợp với vị trí việc làm, và cũng có thể là có kỳ vọng cao hơn ở nơi khác.
Có 1 kỉ niệm, khi có một cô gái đến dự tuyển vào 1 vị trí trong đơn vị. Em hỏi mấy câu sơ đẳng mà các ứng viên khác sẽ thuộc bài, nhưng cô này lại thờ ơ, kiểu, em vội quá nên chưa tìm hiểu kỹ. Nhưng cô ta lại chốt 1 câu là, em sẽ không làm mọi người hối hận khi em về làm việc đâu ạ.
Sau buổi phỏng vấn, sếp trưởng hỏi em về cô bé kia, ý em thế nào. Em nói thẳng, nếu là em, thì em không nhận. Sau rồi bên nhân sự vẫn báo cáo lên sếp tổng, nhận cô bé kia. Sau thời gian thử việc, em phải nói với anh sếp trưởng là, em nhìn nhận sai, may mà tuyển được cô này, vấn đề bây giờ là mình phải giữ chân cô ấy. Và đến giờ, sau 5 năm, cô ấy vẫn làm việc ở cơ quan, đúng vị trí tuyển dụng. Cực kỳ chăm chỉ, chịu khó, thông minh, xử lý khối lượng công việc lớn.
Với lãnh đạo, tuyển được người làm việc giỏi rất mừng, khó nhất là giữ họ ở lại với mình.
Nói chung vẫn có %. Em bị 5% dính ứng viên nói hay làm dở. Còn thì tầm 15% nhảy việc

hairyscary

Xe điện
Cụ chủ thớt mới còn đang ở pha đổ lỗi cho phe kia. Xong rồi còn tự trách tự dìm hàng xuống đáy rồi mới ngóc lên được.
Nếu em là cụ em sẽ xin quay lại chỗ làm cũ, vì việc làm sẽ giúp em nhanh chóng thoát khỏi tình trạng hiện thời. Và sau khi trở về chỗ làm cũ thì em sẽ phải để ý xem em có tự nhục quá đến mức thu mình và trở nên quá nhạy cảm với đồng nghiệp và lãnh đạo hay không. Tự tin quá như cụ quay trở lại bình thường là rất khó.

Như cụ mà em quote dưới đây đã chỉ ra, cụ thành công ở công ty cũ không phải chỉ là do cụ giỏi. Cụ tự mãn và quá tự tin. Giống như truyện của E-dốp, con bọ nhảy quá vênh vang về khả năng bật nhảy của mình và nhảy một phát vào vũng nước.
Cụ quá tự kiêu nên quá tự tin là mình bước ra ngoài thì thế giới sẽ phải đón nhận mình. Vậy nên mới sốc và mới thấy nhục nhã với đồng nghiệp cũ hay gì gì đấy và không chấp nhận được khi bị từ chối. - Cụ có thể phản đối chỗ này, nhưng cứ đọc tiếp đã trước khi phản đối.
Cụ tự tin quá và non quá nên không tìm hiểu đầy đủ về công ty mới và công việc mới. Qua những gì cụ post lên đây thì có thể thấy cụ hoàn toàn chẳng hiểu gì về chỗ mình xin vào làm. Sau khi thử việc thất bại thì em thấy cụ vẫn không đánh giá đúng lãnh đạo của mình và không đánh giá đúng bản thân mình. Dĩ nhiên một phần là do tâm lý, cụ đang sốc và đang trong giai đoạn đổ lỗi, nên những thông tin cụ đưa lên đây có bị ảnh hưởng theo. Một người giỏi thực sự để nhảy việc thì sẽ đánh giá được môi trường làm việc mới, đồng nghiệp mới, và khả năng thích ứng của họ với môi trường và đồng nghiệp đấy. Một người giỏi như cụ thì đang thấy mình làm bài tốt còn LĐ âm mưu đồng nghiệp bè cánh hoặc nghe theo LĐ và có người còn phản trắc.
Cụ đọc sai hoàn toàn đề bài. Người ta tìm ở cụ một người quản lý cấp trung, còn em thấy là cụ nộp cái báo cáo thử việc đấy giống như một anh chuyên viên kỹ thuật chứ không phải là một người quản lý. Cụ có thể phân chia công việc giỏi nhưng đấy chỉ là quản lý công việc cụ thể, hoặc như ở mức độ một tổ trưởng, chưa phải là quản lý con người hay vận hành...như một quản lý cấp trung. Cụ chỉ thấy là cụ làm tốt, có báo cáo thử việc tốt, nhưng LĐ ở đấy có lẽ phải nhìn nhận theo những góc độ khác nữa chứ không phải chỉ theo cái cách đánh giá báo cáo của cụ.
Tính chuyên nghiệp và EQ là hai thứ mà cách thể hiện của cụ cho thấy chúng ở mức 0. Khi cụ bị từ chối thì yêu cầu làm rõ cần thì lên gặp tổng giám đốc - đã thử việc thì phải hiểu thế nào là thử việc. Không chấp nhận và đòi gặp TGĐ thì tính chuyên nghiệp bằng 0. Được tạo cơ hội gặp LĐ trực tiếp và khi gặp vẫn không chấp nhận, tiếp tục làm căng với kiểu cần thì gặp TGĐ - cái sự tự mãn và cố chấp nó quá to và EQ không hề có. Không LĐ nào muốn phải chường mặt ra bảo người khác là anh chị không làm được việc và hãy nghỉ việc đi. Đấy là việc của HR. Cụ được một cơ hội và cụ không quan tâm tới cảm nghĩ của LĐ, tiếp tục thể hiện cái tôi, dồn LĐ vào tình huống khó xử, và lãng phí một cơ hội có thể kéo dài thời gian thử việc hoặc học hỏi từ LĐ - lại một lần hành xử thiếu chuyên nghiệp và...trẻ con.
Cuối cùng sau khi đã thiếu chuyên nghiệp, trẻ con, thì tiếp tục hành xử thiếu tự trọng. Khi đã thấy cái hội đồng ngồi xem cụ bảo vệ luận án thử việc toàn là nhân viên, trong khi luận án cho quản lý, thì ngưng đi chứ cố bảo vệ làm cái gì. Có bao giờ nghiên cứu sinh ngồi hội đồng đánh giá tiến sĩ đâu. Thấy như thế thì nên hiểu mà ngưng, còn cố mà bảo vệ. Quá là thiếu tự trọng.

Xin lỗi vì tiếp tục dìm cụ xuống trong lúc cụ đang sốc, nhưng dìm thế cho nhanh tới đáy để còn đứng dậy tiếp. Chứ cứ ngồi mà đổ lỗi cho người khác thì còn lâu mới khá được.

Cái chưa được của cụ là ít trải nghiệm nên mắc phải mấy việc theo e là ntn:
1. Cụ đang có sự nghiệp tốt ở bên cty cũ do có sự phù hợp về năng lực và bản thân cty cũ tạo cho cụ vị thế và môi trường để cụ phát triển. Cụ lại đánh giá vai trò cụ cao hơn và nghĩ là do mình tự phát triển đc nên sinh đắc thắc và tự mãn sớm.
2. Qua môi trường mới, cụ vẫn mang y nguyên tư duy cũ để áp lại cộng với tinh thần thừa thắng và muốn thể hiện bản thân ngay và luôn nên ko được đồng nghiệp mới ủng hộ.
3. Cụ muốn thay đổi để chứng minh bản thân nhưng thiếu sự suy xét, đặc biệt là tìm hiểu trước về môi trường mình sắp tới với khả năng của mình. Trpng khi cụ chỉ cần cố thêm chút ở cty cũ có thể cụ cũng sẽ nhận được vai trò mới ở vị trí mới để cụ thể hiện tiếp.
Túm lại cụ ko cần cố tìm câu trả lời làm gì, họ từ chối cụ cũng là đúng như khách quan sẽ xảy ra vì khả năng càng làm sẽ càng phức tạp và coi đây là một bài học cho bản thân. Cụ nên nhớ con người ta thường ko biết quý trọng những gì đang có, mà phải khi mất đi.
Mong cụ sớm tìm được môi trường phù hợp.

Chỉnh sửa cuối:

con dơi 141

Xe điện
Cụ chủ thớt mới còn đang ở pha đổ lỗi cho phe kia. Xong rồi còn tự trách tự dìm hàng xuống đáy rồi mới ngóc lên được.
Nếu em là cụ em sẽ xin quay lại chỗ làm cũ, vì việc làm sẽ giúp em nhanh chóng thoát khỏi tình trạng hiện thời. Và sau khi trở về chỗ làm cũ thì em sẽ phải để ý xem em có tự nhục quá đến mức thu mình và trở nên quá nhạy cảm với đồng nghiệp và lãnh đạo hay không. Tự tin quá như cụ quay trở lại bình thường là rất khó.

Như cụ mà em quote dưới đây đã chỉ ra, cụ thành công ở công ty cũ không phải chỉ là do cụ giỏi. Cụ tự mãn và quá tự tin. Giống như truyện của E-dốp, con bọ nhảy quá vênh vang về khả năng bật nhảy của mình và nhảy một phát vào vũng nước.
Cụ quá tự kiêu nên quá tự tin là mình bước ra ngoài thì thế giới sẽ phải đón nhận mình. Vậy nên mới sốc và mới thấy nhục nhã với đồng nghiệp cũ hay gì gì đấy. - Cụ có thể phản đối chỗ này, nhưng cứ đọc tiếp đã trước khi phản đối.
Cụ tự tin quá và non quá nên không tìm hiểu đầy đủ về công ty mới và công việc mới. Qua những gì cụ post lên đây thì có thể thấy cụ hoàn toàn chẳng hiểu gì về chỗ mình xin vào làm. Sau khi thử việc thất bại thì em thấy cụ vẫn không đánh giá đúng lãnh đạo của mình và không đánh giá đúng bản thân mình. Dĩ nhiên một phần là do tâm lý, cụ đang sốc và đang trong giai đoạn đổ lỗi, nên những thông tin cụ đưa lên đây có bị ảnh hưởng theo. Nhưng một người giỏi thực sự để nhảy việc thì sẽ đánh giá được môi trường làm việc mới, đồng nghiệp mới, và khả năng thích ứng của họ với môi trường và đồng nghiệp đấy.
Cụ đọc sai hoàn toàn đề bài. Người ta tìm ở cụ một người quản lý cấp trung, còn em thấy là cụ nộp cái báo cáo thử việc đấy giống như một anh chuyên viên kỹ thuật chứ không phải là một người quản lý. Cụ có thể phân chia công việc giỏi nhưng đấy chỉ là quản lý công việc cụ thể, hoặc như ở mức độ một tổ trưởng, chưa phải là quản lý con người hay vận hành...như một quản lý cấp trung Cụ chỉ thấy là cụ làm tốt, có báo cáo thử việc tốt, nhưng LĐ ở đấy có lẽ phải nhìn nhận theo những góc độ khác nữa chứ không phải chỉ theo cái cách đánh giá báo cáo của cụ.
Tính chuyên nghiệp và EQ là hai thứ mà cách thể hiện của cụ cho thấy chúng ở mức 0. Khi đã bị từ chối thì yêu cầu làm rõ cần thì lên gặp tổng giám đốc - người lao động cần phải hiểu rõ nguyên tắc của việc thử việc. Không chấp nhận và đòi gặp TGĐ thì tính chuyên nghiệp bằng 0. Được tạo cơ hội gặp LĐ trực tiếp và khi gặp vẫn không chấp nhận, tiếp tục làm căng với kiểu cần thì gặp TGĐ - cái sự tự mãn và cố chấp nó quá to và EQ không hề có. Không LĐ nào muốn phải chường mặt ra bảo người khác là anh chị không làm được việc và hãy nghỉ việc đi. Đấy là việc của HR. Cụ được một cơ hội và cụ không quan tâm tới cảm nghĩ của LĐ, tiếp tục thể hiện cái tôi, dồn LĐ vào tình huống khó xử, và lãng phí một cơ hội có thể kéo dài thời gian thử việc hoặc học hỏi từ LĐ - lại một lần hành xử thiếu chuyên nghiệp và...trẻ con.
Cuối cùng sau khi đã thiếu chuyên nghiệp, trẻ con, thì tiếp tục hành xử thiếu tự trọng. Khi đã thấy cái hội đồng ngồi xem cụ bảo vệ luận án thử việc toàn là nhân viên, trong khi luận án cho quản lý, thì ngưng đi chứ cố bảo vệ làm cái gì. Có bao giờ nghiên cứu sinh ngồi hội đồng đánh giá tiến sĩ đâu. Thấy như thế thì nên hiểu mà ngưng, còn cố mà bảo vệ. Quá là thiếu tự trọng.

Xin lỗi vì tiếp tục dìm cụ xuống trong lúc cụ đang sốc, nhưng dìm thế cho nhanh tới đáy để còn đứng dậy tiếp. Chứ cứ ngồi mà đổ lỗi cho người khác thì còn lâu mới khá được.
Nói về danh phận tức vị trí quản lý thì cụ ấy chưa có kinh nghiệm lãnh đạo thì phải. Các thông tin khác em ko rõ lắm nên ko kết luận. Giờ sale cũng dễ bị vắt chanh lắm. Về chỗ mới ko kéo khách cũ sang coi như trượt 50%. Ko kéo đc khách mới đủ kpi là trượt nốt 50%. Chưa xong thử việc ng mới thì tìm hồ sơ gọi ng khác pv rồi.

Kế hoạch ko thằng nào xem.

Quả Tạ

Xe hơi
Đọc văn của cụ thớt, thật tâm em ko nghĩ là cụ tầm tuổi 4x.
Dù gì cụ cũng được rất nhiều góp ý, có thể cụ còn shock hơn cả lúc nghỉ việc, nhưng mong là cụ nhìn về mặt tích cực, tự dưng có mấy chục cái gương để mình soi vào từng góc, biết chỗ nào mình khiếm khuyết mà khắc phục!
Em cũng tầm 4x nhưng chưa nếm mùi như cụ, cảm ơn cụ chủ thớt đã biên bài, nhờ có thớt của cụ, em được đọc comment của các cụ khác, em cũng thấy thấm thía phần nào
chuẩn cụ, em đọc comment của các cụ cũng thấm thía rất nhiều điều.
Cụ chủ và nhiều cụ/mợ khác qua lần "vấp ngã" này chắc chắn sẽ học được bài học lớn.

• Vodka
Reactions: d4e

Quê bầm

Xì hơi lốp
Em đã tham gia hội đồng tuyển dụng nhiều lần. Cũng may là đều tuyển được đa số những người phù hợp, gắn bó lâu dài với đơn vị. Tất nhiên cũng có người ra đi, lý do duy nhất là họ không phù hợp với vị trí việc làm, và cũng có thể là có kỳ vọng cao hơn ở nơi khác.
Chỗ em thì tuyển dụng các vị trí khác nhau sẽ tiếp cận khác nhau, vị trí chủ chốt hay cực quan trọng như GĐ bán hàng, GĐ kỹ thuật... thì tụi em cố gắng tìm người xuất sắc trong top của ngành hẹp, thậm trí lân la sang câu người của đối thủ chấp nhận những điều kiện do ứng viên đặt ra (đôi khi khá chảnh à chi phí rất cao) để họ thấy thoải mái nhất ko có gì phải phàn nàn để đưa họ về đội của mình.

Các vị trí thông thường, ko có gì đặc biệt tụi em ưu tiên người phù hợp, cầu thị... những thứ có thể cảm nhận được ngay khi phỏng vấn 30p, nên tụi em ko cần ứng viên xuất sắc, CV khủng hay long lanh, đại học danh tiếng, chỉ cần học trung cấp hay cao đẳng cũng được miễn là thấy ứng viên phù hợp muốn học hỏi và phù hợp định hướng lâu dài của tổ chức.

Moriarty

Xe container
vậy nên từ e e tự rút ra nhiều điều sâu sắc từ bản thân e. Nếu đang làm ở 1 chỗ lâu năm, ổn định và cũng có tuổi rồi (ngoài 40),thì dù có chán hay mất đi niềm đam mê với công việc với cơ quan, thì thôi e cũng cố mà làm cho hết quãng tgian còn lại cho đến khi về hưu. Coi như xác định hàng tháng linhx tiền về nuôi vợ con,tầm tuổi đó mình ko sống vì bản thân mình nữa mà mình sống cho gia đình mình, cho vợ con cho bố mẹ già, miễn là có đủ kinh tế để lo cho GĐ là được. Chứ tầm tuổi đó nhìn ngó này nọ mất thời gian mất công sức,vì suy cho cùng đi làm cũng chỉ vì để cầm tiền về nuôi và chăm sóc GĐ mình thôi. Còn khi tự do tài chính rồi,thì muốn làm gì cũng được,chả phải nhảy này nọ,thích thì đến cơ quan,làm đến đâu thì làm,hết giờ rồi té, sống vì mình vì sức khoẻ mình vì ng thân mình. Chứ giờ cứ nghĩ đao to búa lớn làm gì cho mệt đầu rồi cũng để làm gì đâu.
Giờ đúng là thấm thía cái câu: Tiền nhiều để làm gì, chính là để cho mình tự do làm gì mình muốn,chứ đừng để mình thành nô lệ của tiền và công việc! Còn nhiều cái quan trọng hơn phải lo lắm ngoài công việc và tiền.
hàng tháng mà cụ "được" cầm về 3.33 x 1,800,000 thì cụ sẽ ko nghĩ thế đâu. Ko hiểu từ bao giờ mà nhiều người lại cho rằng 40 là già. 40 là độ tuổi chín về kiến thức và kinh nghiệm, nếu có cơ hội phải nhảy luôn chứ ổn định sống mòn thì quá phí phạm.

sherlock cốc

Xe buýt
Câu chuyện cụ thớt ngắn quá ko rõ dc tình tiết nhưng có kinh nghiệm sau khi trải qua em thấy có 2 vấn đề: thứ 1 là có cụ đã bình luận là thể hiện sớm quá, cụ có giỏi hay rất giỏi cũng phải phù hợp với bộ máy nên việc đầu tiên chưa cần phải thể hiện quá nhiều chuyên môn. Thứ 2 trước khi nhận việc cần phải biết cấp trên trực tiếp của mình là ai và xem về cảm quan mọi thứ mình có phù hợp với người đó ko. Cái này là công thức chung các doanh nghiệp chứ ko phải ở mỗi xứ nam ta nhé.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Cụ cho em hỏi, em đang cần đầu tư vào ngành đường, cụ thể là làm bé đường thì phải phân tích những gì ạ :D
Hiccc!
Úi giời, lĩnh vực này HOT lắm cự nhận thầu là thắng cụ ơi. Nếu cụ không làm giao thầu lại cho em xin chân B phảy nhé, em thi công luôn đảm bảo chất lượng :))

--Lamborghini--

Xe lăn
Công nhận. Mấy đội ngũ nhân viên người Việt trong các công ty liên doanh / có vốn đầu tư nước ngoài bè cánh kinh khủng luôn. Rút lõi rút ruột thì cũng kinh khủng ...
Thế nên bọn NN có dùng cứ dùng thôi, chứ nó vẫn coi thường người VN mình mà.