[Funland] Phốt công việc đầu năm, em chính thức thất nghiệp

toansong

Xe tải
Cái chưa được của cụ là ít trải nghiệm nên mắc phải mấy việc theo e là ntn:
1. Cụ đang có sự nghiệp tốt ở bên cty cũ do có sự phù hợp về năng lực và bản thân cty cũ tạo cho cụ vị thế và môi trường để cụ phát triển. Cụ lại đánh giá vai trò cụ cao hơn và nghĩ là do mình tự phát triển đc nên sinh đắc thắc và tự mãn sớm.
2. Qua môi trường mới, cụ vẫn mang y nguyên tư duy cũ để áp lại cộng với tinh thần thừa thắng và muốn thể hiện bản thân ngay và luôn nên ko được đồng nghiệp mới ủng hộ.
3. Cụ muốn thay đổi để chứng minh bản thân nhưng thiếu sự suy xét, đặc biệt là tìm hiểu trước về môi trường mình sắp tới với khả năng của mình. Trpng khi cụ chỉ cần cố thêm chút ở cty cũ có thể cụ cũng sẽ nhận được vai trò mới ở vị trí mới để cụ thể hiện tiếp.
Túm lại cụ ko cần cố tìm câu trả lời làm gì, họ từ chối cụ cũng là đúng như khách quan sẽ xảy ra vì khả năng càng làm sẽ càng phức tạp và coi đây là một bài học cho bản thân. Cụ nên nhớ con người ta thường ko biết quý trọng những gì đang có, mà phải khi mất đi.
Mong cụ sớm tìm được môi trường phù hợp.

starsn

Xe điện
E ko phản đối 360 views nhưng e cần các tiêu chí đánh giá rõ ràng cv thì có kpi, năng lực thì có các thang đo nv đánh giá e ko có năng lực thì chỉ ra ko có ntn dẫn đến cái gì, đằng này ngậm hạt thị hết 1 lượt.
Đi làm không hợp với 1 chỗ nào đó có thể có rất nhiều lý do, cả chủ quan lẫn khách quan. Có thể người ta không thích cụ vì nguyên nhân nào đó, có thể người ta thấy các điểm mạnh của cụ sẽ không được tận dụng tối đa trong môi trường này, cũng có thể người ta tuyển cụ để làm dự án X, rồi dự án ấy bị hủy.

Dù lý do là gì thì người ta đã đuổi nghĩa là không làm được với nhau, gây căng thẳng cũng không cải thiện được tình hình. Em nghĩ nên chân thành hiền lành hỏi vài câu xem có moi được thông tin gì không, được thì tốt không thì thôi, biết đâu sau này đường đời còn gặp.

Bị đuổi việc bao giờ cũng gây ảnh hưởng tâm lý, chúc cụ vững vàng vượt qua. Cái gì học được thì học, không được thì bỏ qua để nhìn về phía trước.

"This too shall pass."

Depmoc

Xe hơi
Cố gắng lên cụ ạ. Em chả biết tư vấn gì vì em chưa vào trường hợp giống cụ. Động viên cụ ah. Chứ em cũng đang khởi nghiệp khá mệt, em thấy là đôi khi 1 lời động viên là quá tuyệt vời
E cảm ơn cụ chúc cụ khởi nghiệp thành công ah

Hazelnut

Xe tải
Vâng e cũng đang nghĩ đến việc này a
Ko sao cụ ah. Em nghĩ cụ cứ gọi sếp cũ, mời cafe và trình bày đầy đủ. Sếp cụ tuyển ng khác chắc gì đã bằng cụ ngày xưa thạo việc.
quay lại thì có hơi ê tý nhưng ko sao đâu. Quan trọng là mình ko bị sốc lâu dài tiêu cực. Đồng nghiệp cũ em nghĩ cũng chả ai để ý gì đâu cụ. Cố lên cụ nhé !

Depmoc

Xe hơi
Cái chưa được của cụ là ít trải nghiệm nên mắc phải mấy việc theo e là ntn:
1. Cụ đang có sự nghiệp tốt ở bên cty cũ do có sự phù hợp về năng lực và bản thân cty cũ tạo cho cụ vị thế và môi trường để cụ phát triển. Cụ lại đánh giá vai trò cụ cao hơn và nghĩ là do mình tự phát triển đc nên sinh đắc thắc và tự mãn sớm.
2. Qua môi trường mới, cụ vẫn mang y nguyên tư duy cũ để áp lại cộng với tinh thần thừa thắng và muốn thể hiện bản thân ngay và luôn nên ko được đồng nghiệp mới ủng hộ.
3. Cụ muốn thay đổi để chứng minh bản thân nhưng thiếu sự suy xét, đặc biệt là tìm hiểu trước về môi trường mình sắp tới với khả năng của mình. Trpng khi cụ chỉ cần cố thêm chút ở cty cũ có thể cụ cũng sẽ nhận được vai trò mới ở vị trí mới để cụ thể hiện tiếp.
Túm lại cụ ko cần cố tìm câu trả lời làm gì, họ từ chối cụ cũng là đúng như khách quan sẽ xảy ra vì khả năng càng làm sẽ càng phức tạp và coi đây là một bài học cho bản thân. Cụ nên nhớ con người ta thường ko biết quý trọng những gì đang có, mà phải khi mất đi.
Mong cụ sớm tìm được môi trường phù hợp.
Thanks cụ, e thích những pt có luận cứ cc ạ

BMW R60

Xe tăng
N

Ngoài những gì đã mất e thấy cay vì bị chơi thấy nhục vs ae đồng nghiệp tưởng thế nào ko qua nổi thử việc
Cụ 45t thì năm nay sao La Hầu rồi. Họ đã muốn cụ nghỉ thì cụ có cố qua thử việc thì sớm muộn cũng nghỉ thôi. Chúc cụ sớm bình tâm và có công việc mới.
Chắc Cụ cũng ngang tuổi em. Năm nay e 46. Cv cũng toang từ trước tết. Sang năm nay đang loay hoay làm lại. Hy vọng cánh cửa mới vẫn mở.
Em còn bị bạn làm ăn chung nó lừa. Ôm một mớ trốn mất. Công nợ mình gánh. Nghĩ lại mình chơi vs a em đàng hoàng mà ai ngờ bị đâm sau lưng..
Cụ chủ năm nay 45 ạ? Chắc tuổi canh thân.
Sao La Hầu là như nào ạ?
Em cũng 45 và cũng chuẩn bị thất nghiệp từ 01/5 này. Em cũng mới chuyển từ DN vào nhà nc được 1 năm. Nhưng do nhiều nguyên nhân cả khách quan và bản thân... nên em chủ động xin nghỉ, thất nghiệp ạ!
Em thấy đường công việc của em hơi lận đận.Cụ chủ có trình độ chuyên môn tốt, mảng kỹ thuật thì ko đáng lo ngại đâu.

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
cái tôi quá lớn, làm quân thì bất quá chỉ cá tính, góc cạnh.... chứ làm tướng thường .... chểt quân. chúc cụ chủ nhanh trưởng thành :))

DurexXL

Tháo bánh
Theo đúng yc khoảng chục ngày trước em nộp báo cáo thử việc với những đánh giá, đề xuất nhằm cải tiến, tối ưu. . Ấy vậy mà trước ngày hết thứ việc 2 ngày hr nhắn lên gặp lúc đó vào chiều muộn và e đã về e nhắn sáng mai lên.
Hôm sau theo hẹn em lên thì đúng là sét đánh ngang tai hr thông báo e ko qua thử việc, e hỏi vì sao chỉ thông báo là quản lý trực tiếp đánh giá.
Sau khi em yc phải giải thích rõ ràng nếu cần lên gặp TGĐ thì hr nhân LĐ trực tiếp và LĐ gọi cho e sang nc. Sang gặp LĐ e vẫn có giữ bình tĩnh mặc dù cực shock, vì ko nghĩ đến mức này. LĐ vẫn chất giọng nhẹ nhàng đáng nhẽ chú phải chủ động abc rồi ko được như kỳ vọng của anh. Nếu như a thấy e ko đc thấy e cần abc sao a ko nói, ngày nào e cũng đi hầu anh ăn trưa để nghe chỉ huấn của a để hnay chốt a xổ toẹt 1 câu ko được như kỳ vọng của a.
E yc đánh giá dựa trên các tiêu chí rõ ràng, đánh giá chất lượng báo cáo thử việc, lúc này thấy e làm căng yc lên gặp TGĐ hr yc làm rõ tiêu chí đánh giá thf đồng chí LĐ đành nhượng bộ cho em "bảo vệ kết quả bctv"
Cụ năm nay bao nhiêu tuổi?

cap3hk

Xe tăng
Website
ghequangame.com
Đọc post của cụ thấy trên đời cũng nhiều người ảo tưởng về "năng lực" của mình thật :).
Nếu sếp đì nhưng teammate đứng ra bảo vệ thì một nhẽ, đằng này cả lãnh đạo cấp cao hơn và nhân viên cấp dưới đều đánh giá cụ chả có năng lực lãnh đạo mà cụ vẫn nghĩ là cả tập thể hùa nhau úp sọt cụ thì em thấy cụ có vấn đề về tư duy bản ngã ;)).

Trong cuộc họp xoay ra hỏi nhân viên "tôi chỉ đạo sai ở đâu" và hỏi lãnh đạo "anh chứng minh em kém đi" thì quá tồi tệ.

Công ty em có rất nhiều key vị trí, họ ốm 1 ngày thôi là chúng em lo ngay ngáy. Còn kiểu nhân viên "nghỉ đi cho chúng tôi nhờ" cũng không hiếm ;)).

Fun thôi, đừng quote áp lực làm gì =))

Depmoc

Xe hơi
E ngộ ra được nhiều rồi ko cần lên núi đâu cụ e còn 1 gd nhỏ cần chăm 6nua ah
Em rất tâm đắc ý kiến này của cụ. Cụ chủ nên dành vài tháng qua Mộc Châu , Hòa Bình, ... kiếm cái homestay thật hẻo lánh nằm đọc kĩ thớt này để nhìn lại bản thân rồi lại xuống núi. :D

Na_Po_Le_Ong

Đi bộ
Em xin lỗi nói lời trái tai. Văn viết của cụ khó đọc, nếu vẫn đúng phong cách viết này trong báo cáo thử việc, thì chuyện người đọc không đủ kiên nhẫn đọc kỹ là có thể xảy ra.
Em cũng thấy lủng củng, hành văn và cách kể chuyện rất rối rắm, thể hiện 1 phần bảo thủ và ảo tưởng bản thân.

DurexXL

Tháo bánh
Ngôn ngữ không phù hợp - Xúc phạm thành viên khác.
Cố tình vi phạm nhiều lần.
Thẻ phạt: 10 điểm
Bác nghỉ 30 ngày./.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

son.nguyen.1979

Xe buýt
Cụ thớt có vẻ như xem nhẹ cái hợp đồng lao động nhỉ? Trước khi ký không biết có đọc rõ trong đấy nó ghi quyền lợi và nghĩa vụ của mình như thế nào không mà đến khi bị sa thải lại nghệt mặt ra được nhỉ?

Cái thứ 2 là công việc cũ đang ngon ăn, cụ không deal được cái job mới chắc chắn 100% mà cụ đã nghỉ việc rồi thì hơi..dại. Nếu ngoài 40t rồi thì nói dại còn nhẹ, nặng hơn như cụ trên nói chính xác đó.

Kyson1

Xe điện
Ra mở cty mới, thuê hết bọn kia về làm việccho bõ ghét!!!

vancy83

Xe tải
Ko sao cụ ah. Em nghĩ cụ cứ gọi sếp cũ, mời cafe và trình bày đầy đủ. Sếp cụ tuyển ng khác chắc gì đã bằng cụ ngày xưa thạo việc.
quay lại thì có hơi ê tý nhưng ko sao đâu. Quan trọng là mình ko bị sốc lâu dài tiêu cực. Đồng nghiệp cũ em nghĩ cũng chả ai để ý gì đâu cụ. Cố lên cụ nhé !
Em thấy có khi ổn đấy ạ bạn em cũng vài trường hợp thế rồi, quay lại chỗ cũ cũng chẳng có gì phải xấu hổ, chung quy là ai chả có lúc sai lầm!

xebobabanh17201

Xe điện
Em chuyển vài công ty, về cơ bản 100% do mình tự chuyển. Nhớ lần đầu tiên lúc chuyển cty ngồi viết cái mail khá dài, định lên gặp GD trao đổi nhứng sau khi đi 1 vòng cty thì thôi :). Đấy là cty mà iem tâm huyết nhất cả thời trai trẻ. Sau này suy nghĩ đơn giản, đi là đi và cty nó chả khó tìm người thay mình. Gặp Sếp tốt thì nó phải nghĩ trước cho mình và giữ mình. Thôi ta cũng như thằng cầu thủ đá bóng, cứ đúng hợp đồng mà làm.
Chúc cậu chủ sớm tìm được minh chủ mới, đời còn dài việc còn nhiều

my.eb

Xe điện
Cụ thớt năm nay năm tuổi là sinh năm 1988 hay 1976 ạ?

Smile1102

Xe container
Cụ thớt năm nay năm tuổi là sinh năm 1988 hay 1976 ạ?
Em đoán 88 chứ 76 thì nếu ko làm sếp sẽ ko làm nữa và nói chung ko còn bức xúc như vậy, đời là phù du thôi. Ko có duyên chỗ này ta lại tìm duyên chỗ khác, bực mình hụt hẫng chút rồi thôi.
Cụ chủ đang đc oánh giá cao, tự nhiên ko pass thử việc nên hụt hẫng, buồn rầu cũng là thường. Tuy nhiên nên nhớ "tiên trách kỷ, hậu trách nhân" lỗi mình ntn mình biết để còn tránh vấp phải ở lần sau chứ hơi đâu đi phân tích lỗi thiên hạ, vì thiên hạ mấy tỷ ng ắt có ng phù hợp, còn bản thân mình ko sửa mới là đáng ngại.

Chỉnh sửa cuối:

my.eb

Xe điện
Em đoán 88 chưa 76 thì nếu ko làm sếp sẽ ko làm nữa và nói chung ko còn bức xúc như vậy, đời là phù du thôi. Ko có duyên chỗ này ta lại tìm duyên chỗ khác, bực mình hụt hẫng chút rồi thôi.
Cụ chủ đang đc oánh giá cao, tự nhiên ko pass thử việc nên hụt hẫng, buồn rầu cũng là thường. Tuy nhiên nên nhớ "tiên trách kỷ, hậu trách nhân" lỗi mình ntn mình biết để còn tránh vấp phải ở lần sau chứ hơi đâu đi phân tích lỗi thiên hạ, vì thiên hạ mấy tỷ ng ắt có ng phù hợp, còn bản thân mình ko sửa mới là đáng ngại.
Em cũng nghĩ như mợ, nhưng thôi, ko chém nữa, hihi
88 thì còn cơ cấu với phấn đấu chứ 76 thì về hưu thôi, nhở :D