[Funland] Phụ nữ, Tình yêu và Hôn nhân

Mô kích 50

Xe tải
Cá nhân mình thấy bạn nên cố gắng trao đổi, thuyết phục, thậm chí gây sức ép để vợ đi làm. Việc đi làm ngoài vấn đề hỗ trợ kinh tế gia đình (cái này có thể ko đặt nặng lắm) thì cũng để vợ va chạm xã hội, có cách nhìn khác hơn so với ngồi nhà.
Càng để ngồi nhà lâu nữa, vợ bạn càng ngại đi làm rồi tâm lí cũng sinh ra lắm tật, chưa kể vấn đề ảnh hưởng lớn nhất là kinh tế. Lúc đấy các con lớn hơn, nhu cầu chi tiêu cao hơn mà tất cả lại đặt lên vai bạn thì khả năng cao sẽ có lúc lục đục, kể cả có yêu thương đến đâu đi nữa.

d4e

Xe buýt
Cái khó nhất của cụ chủ thớt là 2vc không chung tiếng nói, tạm thời là không đồng cảm đồng lòng.
Điều này cũng một phần là hệ quả của việc cụ để vợ ở nhà chăm con mà không đi làm một thời gian dài, vô hình chung 2vc cùng nhà nhưng sống ở 2 hoàn cảnh khác hoàn toàn nhau, dẫn đến góc nhìn về cuộc sống khác nhau.
Như mợ MuathuHN252 nói đúng ạ, phụ nữ phải được đi làm, để họ là con người của xã hội chứ ko phải bị giam mình tách biệt với xã hội, được cập nhật, được thăng tiến, được làm chủ chính bản thân họ.

Tony_Le

Xe container
Là đàn ông, nếu đã dám bảo vợ nghỉ học ở nhà chăm con thì phải cáng đáng được gia đình, không làm được là lỗi ở cụ, cố mà làm cho được. Vợ chăm con khéo là nó đã hoàn thành nhiệm vụ của nó rồi, không có lý do để chê lười, càng vô lý khi con rể chê nhà vợ không hỗ trợ gì. Khi nào nó nuôi con vụng, cơm nát canh dở nhà cửa như bãi rác cụ được quyền chê.

Muốn có vợ chia sẻ sự nghiệp, tiền tài, muốn nhà vợ có tài sản hỗ trợ thì phải chọn từ đầu. Chuyện của cụ đơn thuần chỉ là chuyện tiền. Thu nhập của cụ - người có trách nhiệm kiếm tiền - sụt giảm không trông vào đâu được nữa thì đổ lỗi.

Đừng nghĩ đến chuyện ép vợ đi làm, trừ khi vợ cụ muốn. Cụ tự tìm cách xoay sở đi.
Cụ khuyên thế này thì họ bỏ nhau sớm, vợ không đi làm, chồng lại chưa đủ mạnh về kinh tế để bao bọc thì cắn nhau suốt ngày. Thực tế thế hiện nào thì phải thay đổi theo cho phù hợp chứ cứ lý thuyết áp vào thì như đổ thêm dầu vào lửa.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Kính chào cccm,

Mấy ngày nay thời tiết và tâm trạng không tốt, chuyện gia đình trước giờ em chưa chia sẻ với bất kỳ ai. Hôm nay, em mạnh dạn chia sẻ để mong tìm được những chia sẻ, nhận định khách quan và chân thành từ cccm ạ.

Vợ chồng em lấy nhau được hơn 5 năm, đã có 2 mụn con. Em năm nay 32 tuổi còn vợ em 30 tuổi. Hiện vợ em đang nghỉ sinh bé thứ 2 ở nhà.
Kinh tế gia đình em từ khi 2 vợ chống lấy nhau đến giờ do 1 mình em lo toan, em đi kiếm tiền vợ em chỉ ở nhà chăm con (có 1 khoảng thời gian vợ em cũng đi làm nhưng tầm 1 năm là nghỉ). Thu nhập của em những năm trước thì cơ bản ổn, cuộc sống gia đình cũng đầy đủ, con cái không để thiếu thốn gì so với bạn bè cùng lứa. Tuy nhiên, năm nay công việc của em kém hẳn, thu nhập ngoài không còn, giờ chủ còn vẻn vẹnđồng lương, chính vì vậy e đang lo ngại thời gian tới kinh tế gia đình rất khó khăn, đời sống gia đình không đảm bảo. Trước giờ em không bao giờ giục hay bắt vợ em đi làm bởi lẽ em thương vợ, hồi vợ em gần tốt nghiệp thì chúng em tổ chức đám cưới, rồi có con nên vợ em không bố trí được thời gian thực tập để học tiếp lấy bằng đại học, vì vậy vợ em mang tiếng đi học đại học nhưng không có bằng. Thêm nữa vợ em cũng có chút bệnh, mặc dù em biết có bệnh (khi yêu côấy cũng nói với em) nhưng em vẫn quyết tâm cưới bởi vì hồi đó thực sự rất yêu vợ em. Nói về gia đình nhà ngoại thì gia đình bình thường, từ hồi lấy nhau cũng không cho vợ chồng em gì cả (thường con gái về nhà chồng em thấy ít nhất cũng cho cái kiềng, nhẫn để làm vốn, phí nhà em thì mẹ em cho đủ cả, và vợ em cưới xong cũng biết ý gửi mẹ em giữ, khi mua nhà bà cũng đưa cho để mua nhà), kể cả lúc vợ chồng em mua nhà cũng không hỗ trợ gì, vợ em có hỏi vay nhưng cho vay một ít và em cũng đã trả ông bà xong. Vợ chồng em sinh cháu ông bà cũng không cho gì cả, có bà ngoại thì chăm sóc lúc vợ em sinh nở. Em thì không quan trọng về mặt kinh tế lắm nhưng em nhiều khi rất buồn,e cảm thấy cách sống của ông bà không được tình cảm.Và em thấy tính cách vợ em sống cũng kiểu lạnh nhạt như vậy, bởi lẽ vợ em không biết quan tâm bố mẹ chồng (mặc dù bố mẹ em rất tạo điều kiện và quan tâm con cháu), không bao giờ gọi điện hỏi han ông bà, anh chị em gia đình em. Vợ chồng em cũng cãi nhau rất nhiều lần chuyện này rồi nhưng không có hồi kết vợ em vẫn thế, nhưng em thấy bản chất vợ em là tốt vẫn quan tâm thi thoảng mua đồ đạc biếu bố mẹ chồng.
Hiện tại, thời gian này em có nói với vợ: vợ nên tìm hiểu,chuẩn bị tìm kiếm công việc gì làm để có chi phí sinh hoạt gia đình chứ cứ thế này thì khôngổn , khéo phải bán xe đi để mà ăn mất. Nhưng khi vợ ck em nói đến chuyện này là vợ em lại không bình tĩnh và nói do em nên cô ấy mất hết ước mơ, tương lai, không có bằng tốt nghiệp đại học giờ không biết xin việc gì, những công việc như bán hàng,vvv thì bảo giờ lớn tuổi xin khó, nếu có xin được vài năm họ lại cho nghỉ, những công việc công ty ổn định có đóng bảo hiểm xã hội thì không có bằng đh nên ko xin được. Em bảo thế đi làm công nhân thì bảo mệt, sức khỏe không đảm bảo, còn phải chăm con cái.
Qua những tâm sự nêu trên, em muốn xin ý kiến các cụ cho em lời khuyên giải quyết như thế nào là hợp lý. Em nên tìm việc gì cho vợ làm luôn hay cho vợ đi học 1 cái nghề tầm 2 năm (ví dụ trung cấp dược sau đi bán thuốc, hoặc học trung cấp mầm non vì vợ em chăm con tương đối khéo). Hiện em đang rất mông lung, cuộc sống áp lực và e đang có dấu hiệu hơi trầm cảm vì công việc hiện tại của em cũng không được thuận lợi.
Em văn hơi kém, viết hơi dài kính mong cccm thông cảm và mong nhận được chia sẻ, lời khuyên chân thành các cccm đi trước. Trân trọng.
Chỉ nên động viên, chia sẻ, góp ý..., được gì hay nấy, chớ có kêu ca, trách móc gì thì hôn nhân mới bền vững. Hôn nhân bền vững, gia đình êm ấm là cơ sở vững chắc để ra ngoài đời.

Future_X

Xe hơi
Cá nhân mình thấy bạn nên cố gắng trao đổi, thuyết phục, thậm chí gây sức ép để vợ đi làm. Việc đi làm ngoài vấn đề hỗ trợ kinh tế gia đình (cái này có thể ko đặt nặng lắm) thì cũng để vợ va chạm xã hội, có cách nhìn khác hơn so với ngồi nhà.
Càng để ngồi nhà lâu nữa, vợ bạn càng ngại đi làm rồi tâm lí cũng sinh ra lắm tật, chưa kể vấn đề ảnh hưởng lớn nhất là kinh tế. Lúc đấy các con lớn hơn, nhu cầu chi tiêu cao hơn mà tất cả lại đặt lên vai bạn thì khả năng cao sẽ có lúc lục đục, kể cả có yêu thương đến đâu đi nữa.
Em cũng thấy thế, dù là đàn ông hay đàn bà cứ ở nhà lâu ko đi làm đều sinh tâm lý ngại .... Cạnh nhà em có ông cũng ko đi làm ở nhà cơm nước đưa đón con thời điểm bị mất việc, giờ ông ấy cũng chẳng chịu xin việc đi làm (theo lời vợ em bảo bà vợ kia kể). Vợ chồng suốt ngày lục đục, rồi ly thân, vì thật ra bà kia cũng chỉ là nhân viên chứ kinh tế không khá gì, nhà lại nuôi 2 thằng con còn đang đi học.

MuathuHN252

Xe lăn
Phải nhà nào có con gái mới muốn vả loại con rể như thế này. Gia đình bình thường nuôi con ốm yếu cho đi học đến đại học, để thằng ất ơ ở đâu rủ rê bỏ thực tập tốt nghiệp, mất hết cả công lao tài sản bố mẹ cố gắng nuôi nấng hai chục năm trời. Về làm nội trợ một đồng không kiếm ra thì mong hòng gì con gái đỡ đần chăm sóc, cái gì cũng phải ngửa tay xin con rể. Thế mà lại còn kể lể nhà vợ không cho cái gì.

Chê nó ốm yếu sao còn lấy, ốm thì nó cũng đẻ cho 2 đứa con chứ có tịt đẻ đâu mà chê?

Thấy nó hèn. Con trai tôi mà thế này tôi tát cho không trượt phát nào. Mày có bò ra đường cũng phải nuôi vợ nuôi con kêu cái gì.
Thật, đáng lẽ ngay từ đầu phải bảo luôn là ko có bằng cấp, ko cv ko cưới xin gì hết. Đấy mới là thương, chứ thương kiểu này em cũng ko hiểu luôn. Thứ 2 là nhắc nhiều đến việc nhà vk ko cho gì quá, ko hiểu liên quan gì đến việc cần tư vấn ở đây. Nếu đã vậy ngay từ đầu phải chọn bm vk giàu giàu vào, khỏi kêu.

Future_X

Xe hơi
Phải nhà nào có con gái mới muốn vả loại con rể như thế này. Gia đình bình thường nuôi con ốm yếu cho đi học đến đại học, để thằng ất ơ ở đâu rủ rê bỏ thực tập tốt nghiệp, mất hết cả công lao tài sản bố mẹ cố gắng nuôi nấng hai chục năm trời. Về làm nội trợ một đồng không kiếm ra thì mong hòng gì con gái đỡ đần chăm sóc, cái gì cũng phải ngửa tay xin con rể. Thế mà lại còn kể lể nhà vợ không cho cái gì.

Chê nó ốm yếu sao còn lấy, ốm thì nó cũng đẻ cho 2 đứa con chứ có tịt đẻ đâu mà chê?

Thấy nó hèn. Con trai tôi mà thế này tôi tát cho không trượt phát nào. Mày có bò ra đường cũng phải nuôi vợ nuôi con kêu cái gì.
Cụ nói thế cũng hơi nặng nề, em cũng không bênh gì đoạn rủ rê con người ta bỏ học cưới năm cuối :D Nhưng nói thật là cuộc sống quá áp lực, ai cũng mệt mỏi, kinh tế ngày khó khăn ... mà mợ nhà cụ ấy không đi làm thì chịu sao được nhiệt. Cuộc sống vốn đã mệt, tại sao lại cứ bắt người khác phải gánh thêm bản thân mình trong khi mình có tay có chân, ...Gánh con đã đủ, vợ trẻ thế mà còn phải gánh cả vợ quá áp lực

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái này thì tốt nhất hai vợ chồng cụ ngồi nói chuyện với nhau. Thuận vợ thuận chồng biển đông tát cạn mà. Chúc cụ và vợ sẽ có cùng tiếng nói chung trong thời kỳ khó khăn này.

Tony_Le

Xe container
Cụ nói thế cũng hơi nặng nề, em cũng không bênh gì đoạn rủ rê con người ta bỏ học cưới năm cuối :D Nhưng nói thật là cuộc sống quá áp lực, ai cũng mệt mỏi, kinh tế ngày khó khăn ... mà mợ nhà cụ ấy không đi làm thì chịu sao được nhiệt. Cuộc sống vốn đã mệt, tại sao lại cứ bắt người khác phải gánh thêm bản thân mình trong khi mình có tay có chân, ...Gánh con đã đủ, vợ trẻ thế mà còn phải gánh cả vợ quá áp lực
Bỏ học để cưới (năm cuối hay năm nào cũng thế) cho dù là bác sỹ bảo phải cưới thì cũng quay lại học cho xong kiếm cái bằng chứ. 25 tuổi vẫn đang học chưa ra trường được thì việc quyết định học tiếp không phải là của ông chồng đâu.

Loe_hờ lú

Xe điện
Bao nhiêu năm k đi làm thì khó phết. Nó bị sức ì lớn. Vì thuần túy những người này thì sẽ mãi trở thành người nội trợ thôi

Có cô bạn em, năm nah 38 tuổi rồi, bằng cấp đủ cả, thạc sĩ, rồi luật sư, rồi bằng lái xe B1 các thứ đầy đủ hết mà từ khi ra trường đến giờ chắc chỉ đi làm độ 1-2 năm.

Còn lại ở nhà, đẻ 3 đứa con, cứ đứa nào cũng nuôi lớn đến 4-5 tuổi mới cho đi học, học xong thì lại đón đưa sớm nên lấy lý do đó để k đi làm. Sau lại tòi ra đứa nữa thì lại chu trình như vậy. 3 đứa cũng mất 12-15 năm rồi

Thành ra giờ con lớn hơn, đi học tiểu học hết rồi nhưng cũng k đi làm, mặc dù chồng làm Samsung thì lương cũng cao nhưng chi phí cho 1 gia đình 4 người ở HN k phải tí. Chồng rất áp lực

tungwalkalone

Xe tăng
Động viên vợ, nói rõ hoàn cảnh và tầm nhìn tương lai với vợ cụ. Tìm công việc gì đơn giản, phù hợp để vợ cụ bắt đầu. Lương 4 5tr cũng đc, đi làm cho quen và có tâm lý đi làm, sau đó tìm thêm việc khác sau, tính sau.

Tony_Le

Xe container
Không đi làm vì chồng bảo không đi làm cụ ạ. Rất nhiều nhà giai đoạn đầu vợ đi làm còn không bằng tiền thuê người trông con, người ta vẫn chọn thuê giúp việc, ở đây còn có bà ngoại trợ giúp. Muốn vợ bỏ học, rồi ở nhà chăm con cho tử tế, thì mặc định phân công gia đình trách nhiệm kiếm tiền là của đàn ông.

Còn thích vợ kiếm tiền, nhà vợ cho tiền, thì ví dụ lấy con gái em đây này. Việc nhà nó không sờ tay vào đâu, lúc đấy đừng lên đây mở pic kể vợ vụng, không khéo chiều chồng không khéo chăm con. Gì cũng muốn làm sao được.
Đời lúc lên voi, lúc xuống chó, nếu chẳng may xuống thì sao nhỉ? Vì thế chả nên nói trước điều gì, vướng thì người ta mới hỏi, chỉ là cách hỏi chưa khéo thôi.

Nhà kia cũng vậy thôi, đang xuống mới có chuyện chứ cứ lên như 5 năm đầu có vấn đề gì đâu.

phuongan

Xe điện
Em chia sẻ với cụ chủ, trong lúc kinh tế khó khăn thì thường áp lực và dễ "cắn nhau" hơn.
Nhưng cụ nghĩ thêm giờ bé thứ 2 đang nhỏ, cụ cố gắng chút tới khi con cứng cáp, đi lớp được thì động viên vợ đi làm sau.
Giờ vợ cụ có đi làm, cũng không đủ tiền thuê người chăm con - sợ lại càng mâu thuẫn hơn.
Qua giai đoạn yêu rồi giờ tới thương nhau thì mới sống cùng nhau được.

Hieumos

Xe container
Kinh tế khó khăn, vợ chông lao vào làm là đúng rồi. Vợ cụ không bằng cấp thì nếu khéo ăn nói có thể thử sức với làm youtube, tiktok, bán đồ ăn... xem sao. Đằng nào cũng đang ở nhà chả mất gì, nhỡ đâu hợp thời thì thu nhập bằng khối đi làm văn phòng hoặc làm thuê lao động tay chân khác.

Nhưng nói thật là cụ chủ quên cái việc ở thì quá khứ bố mẹ vợ không cho đồng nào khi cưới đi, nếu muốn cuộc sống vợ chồng được lâu dài. Nó như cái gai trong đầu chỉ trực bùng phát, lúc nóng giận phọt ra để vợ nghe rôi đến tai bố mẹ vợ là toang hết cả gia đình.

Future_X

Xe hơi
Bỏ học để cưới (năm cuối hay năm nào cũng thế) cho dù là bác sỹ bảo phải cưới thì cũng quay lại học cho xong kiếm cái bằng chứ. 25 tuổi vẫn đang học chưa ra trường được thì việc quyết định học tiếp không phải là của ông chồng đâu.
Em cũng có cô bạn đại học năm cuối cưới chồng cụ ạ, cô ấy xinh nhất lớp hotgirl của lớp nên bị 1 anh đại gia hót đi sớm, mang bầu năm cuối nhưng cô đó vẫn đi học đó cụ. Ra trường cũng là lúc đẻ xong, rồi cô ấy vẫn xin việc và đi làm luôn. Cái này cụ kia đổ lỗi hết cho cụ chồng em thấy cũng hơi quá. Còn việc cụ ấy nói về nhà ngoại thì em không bàn đến.

vneseman

Xe lăn
Khó, vợ cụ chủ ý không thích đi làm mà cụ buộc đi làm thì năm bảy bữa là lại nghỉ/bỏ thôi.
Cái cần là cụ phải thủ thỉ tâm sự với vợ để hiểu việc khó khăn về tài chính và có mong muốn chung vai gách vác, thế mới lâu dài được.

Tony_Le

Xe container
Cụ ơi, đời rất dài. Đàn ông cần ý thức trách nhiệm của mình để lựa chọn từ khi là một thằng bé con. Không thể nào vì trước mắt dễ dàng rồi đơn giản cam kết trách nhiệm liên quan đến cả đời mình lẫn đời người khác.

Trong bất cứ việc gì phải rõ ràng quyền lợi và trách nhiệm, thì phát sinh vấn đề mới biết là lỗi của bên nào. Nếu lỗi của mình thì nên đặt vấn đề và nhờ trợ giúp, nếu được giúp thì cảm ơn - dù với vợ với chồng, nếu không được giúp thì không có lý gì để trách người kia. Đặc biệt không thể trách đấng sinh thành trong trường hợp con gái người ta bế tắc con đường sự nghiệp không phải do người ta không nỗ lực nuôi dạy.

Suy nghĩ có mạch lạc thì hành xử mới đúng đắn. Còn rối ren không biết cái gì đúng cái gì sai, trách mình hay trách người thì làm sao mà "khéo" được?
Vâng, nhưng chẳng ai nói trước điều gì. Chuyện thằng đàn ông thì không bàn nhưng cô vợ gặp hoàn cảnh không đúng dự kiến cũng cần phối hợp mới là vợ chồng chứ.

Mũi tên bạc

Xe container
Kính chào cccm,

Mấy ngày nay thời tiết và tâm trạng không tốt, chuyện gia đình trước giờ em chưa chia sẻ với bất kỳ ai. Hôm nay, em mạnh dạn chia sẻ để mong tìm được những chia sẻ, nhận định khách quan và chân thành từ cccm ạ.

Vợ chồng em lấy nhau được hơn 5 năm, đã có 2 mụn con. Em năm nay 32 tuổi còn vợ em 30 tuổi. Hiện vợ em đang nghỉ sinh bé thứ 2 ở nhà.
Kinh tế gia đình em từ khi 2 vợ chống lấy nhau đến giờ do 1 mình em lo toan, em đi kiếm tiền vợ em chỉ ở nhà chăm con (có 1 khoảng thời gian vợ em cũng đi làm nhưng tầm 1 năm là nghỉ). Thu nhập của em những năm trước thì cơ bản ổn, cuộc sống gia đình cũng đầy đủ, con cái không để thiếu thốn gì so với bạn bè cùng lứa. Tuy nhiên, năm nay công việc của em kém hẳn, thu nhập ngoài không còn, giờ chủ còn vẻn vẹnđồng lương, chính vì vậy e đang lo ngại thời gian tới kinh tế gia đình rất khó khăn, đời sống gia đình không đảm bảo. Trước giờ em không bao giờ giục hay bắt vợ em đi làm bởi lẽ em thương vợ, hồi vợ em gần tốt nghiệp thì chúng em tổ chức đám cưới, rồi có con nên vợ em không bố trí được thời gian thực tập để học tiếp lấy bằng đại học, vì vậy vợ em mang tiếng đi học đại học nhưng không có bằng. Thêm nữa vợ em cũng có chút bệnh, mặc dù em biết có bệnh (khi yêu côấy cũng nói với em) nhưng em vẫn quyết tâm cưới bởi vì hồi đó thực sự rất yêu vợ em. Nói về gia đình nhà ngoại thì gia đình bình thường, từ hồi lấy nhau cũng không cho vợ chồng em gì cả (thường con gái về nhà chồng em thấy ít nhất cũng cho cái kiềng, nhẫn để làm vốn, phí nhà em thì mẹ em cho đủ cả, và vợ em cưới xong cũng biết ý gửi mẹ em giữ, khi mua nhà bà cũng đưa cho để mua nhà), kể cả lúc vợ chồng em mua nhà cũng không hỗ trợ gì, vợ em có hỏi vay nhưng cho vay một ít và em cũng đã trả ông bà xong. Vợ chồng em sinh cháu ông bà cũng không cho gì cả, có bà ngoại thì chăm sóc lúc vợ em sinh nở. Em thì không quan trọng về mặt kinh tế lắm nhưng em nhiều khi rất buồn,e cảm thấy cách sống của ông bà không được tình cảm.Và em thấy tính cách vợ em sống cũng kiểu lạnh nhạt như vậy, bởi lẽ vợ em không biết quan tâm bố mẹ chồng (mặc dù bố mẹ em rất tạo điều kiện và quan tâm con cháu), không bao giờ gọi điện hỏi han ông bà, anh chị em gia đình em. Vợ chồng em cũng cãi nhau rất nhiều lần chuyện này rồi nhưng không có hồi kết vợ em vẫn thế, nhưng em thấy bản chất vợ em là tốt vẫn quan tâm thi thoảng mua đồ đạc biếu bố mẹ chồng.
Hiện tại, thời gian này em có nói với vợ: vợ nên tìm hiểu,chuẩn bị tìm kiếm công việc gì làm để có chi phí sinh hoạt gia đình chứ cứ thế này thì khôngổn , khéo phải bán xe đi để mà ăn mất. Nhưng khi vợ ck em nói đến chuyện này là vợ em lại không bình tĩnh và nói do em nên cô ấy mất hết ước mơ, tương lai, không có bằng tốt nghiệp đại học giờ không biết xin việc gì, những công việc như bán hàng,vvv thì bảo giờ lớn tuổi xin khó, nếu có xin được vài năm họ lại cho nghỉ, những công việc công ty ổn định có đóng bảo hiểm xã hội thì không có bằng đh nên ko xin được. Em bảo thế đi làm công nhân thì bảo mệt, sức khỏe không đảm bảo, còn phải chăm con cái.
Qua những tâm sự nêu trên, em muốn xin ý kiến các cụ cho em lời khuyên giải quyết như thế nào là hợp lý. Em nên tìm việc gì cho vợ làm luôn hay cho vợ đi học 1 cái nghề tầm 2 năm (ví dụ trung cấp dược sau đi bán thuốc, hoặc học trung cấp mầm non vì vợ em chăm con tương đối khéo). Hiện em đang rất mông lung, cuộc sống áp lực và e đang có dấu hiệu hơi trầm cảm vì công việc hiện tại của em cũng không được thuận lợi.
Em văn hơi kém, viết hơi dài kính mong cccm thông cảm và mong nhận được chia sẻ, lời khuyên chân thành các cccm đi trước. Trân trọng.
Cụ không cho vợ đi làm thì đó gần như sai lầm rồi; dù đi làm không đủ trang trải chi phí thì nó cũng tạo ra một con người khác; sẵn sàng đi làm; sẵn sàng gánh vác cùng chồng chứ không phải chỉ việc nhà và ăn. Ở nhà lâu sẽ thay đổi tính cách kể cả nam và nữ. Kể ra thì 30 ko trẻ nhưng mới lấy nhau được 5 năm mà vợ cụ chưa tốt nghiệp đại học là sao nhỉ? vì lúc đó cưới đã 24-25 rồi cơ mà. TÚm lại thì có thể vừa nói vừa động viên để thời gian tới vợ đi làm thôi chứ ở nhà mãi thì không ổn. Điền ông cũng vậy thôi; cứ ở nhà nhiều thì tự nhiên nó thay đổi tính cách!

LinhNguyễn

Xe tăng
Không đi làm là thành ỳ ra khó thay đổi, em cũng thấy mấy tấm gương giống gia đình thớt quanh em rồi. Khó đấy, 2 vợ chồng ngồi mà bàn bạc cho kĩ,đừng nản mà thay đổi quyết định động viên vợ đi làm.Cứ để bụng đói thì đầu gối phải bò thôi.