[Funland] Phụ nữ, Tình yêu và Hôn nhân

Tony_Le

Xe container
Nhà cụ chủ đã phân công lao động rồi cụ ợ, cụ ấy có trông con không? Chứ em thì chồng ở nhà trông con em nuôi thoải mái.
Nhà em có con gái nhé. Em cũng tuyên bố giống mợ Starsn. Cậu nào ở nhà trông nhà, nuôi con, một lòng yêu thương vợ, thì ở nhà con gái em nuôi thoải mái nhé.
Người có tiền trong túi đủ nhiều nói gì cũng đúng nhỉ. Hai câu này các mợ nói cách đây 30 năm em phục sát đất, bây giờ mới nói thì cũng chả có gì đặc biệt.

starsn

Xe điện
Các mợ nói thế là nói theo kiểu dỗi.

Xã hội hiện tại thì trong gia đình chẳng nên ai ở nhà ăn bám ai cả. Ai cũng nên có công việc, có thu nhập riêng và ai cũng phải san sẻ công việc trông con, làm việc nhà.

Chỉ cần một người ở nhà không làm gì, dù chồng hay vợ thì kiểu gì cũng sẽ là quả bom nổ chậm. Chỉ cần đứa đi làm vác căng thẳng ngoài xã hội về nhà, xong rồi nhỡ mồm câu "suốt ngày ở nhà ăn bám" là tan cái gia đình.
Đã phân công trách nhiệm thì làm thôi chứ dỗi gì cụ? Bạn bè em nhiều người ở nhà & gd rất ổn, tất cả đều vui vẻ, trong of này cũng nhiều.

Tất nhiên với điều kiện là ai hoàn thành tốt cv của người đó. Chứ nay bảo làm nội trợ mai bảo làm công nhân thì phải kiếm vợ bản lĩnh tí, người tâm lý yếu khó.

kaku223223

Xì hơi lốp

Xã hội hiện tại thì trong gia đình chẳng nên ai ở nhà ăn bám ai cả. Ai cũng nên có công việc, có thu nhập riêng và ai cũng phải san sẻ công việc trông con, làm việc nhà.
Tuyên Ngôn Độc Lập viết rồi : ĐỘC LẬP-TỰ DO-HẠNH PHÚC

Không độc lập tài chính, không có tiền, thì tự do hạnh phúc đâu ra.
Khả năng lao động là món quà thượng đế ban cho, nhiều người què cụt ước còn không có, đây mình lại đi từ chôi,

Nhiều cụ mợ trên cứ lôi ông chồng ra chửi, đổ cho là bất tài và khốn nạn.
Ừ thì cứ cho là vậy đi.
Thế chẳng may, chồng nó bỏ, hoặc biến cố chồng mất sức lao động, chết. Thì cả nhà chết đói à.

việc Vợ ở nhà hi sinh vì chồng con, làm osin và cave, nghe thì Nhân văn đấy. Nhưng nó không Thực Tiễn.

Xã hội này, mồm nói hoa mỹ, nhưng cái dạ dày thì nó ko no vì lời hoa mỹ đó được.

Tony_Le

Xe container
Ô thế cụ nghĩ em hay mợ starvn không nuôi con ạ? Có gì mà không dám nói, phụ nữ có học hành hoàn toàn có khả năng kiếm tiền như đàn ông. Nếu có chồng ở nhà nuôi con cho thì càng tốt, càng có cơ hội phấn đấu. Nếu phụ nữ không phải chửa đẻ sinh con thì chưa biết ai sẽ hơn ai đâu.

Tuy nhiên, đàn ông luôn đáng được tôn trọng, và đưa ra lựa chọn trước. Thích cả hai cùng đi làm cùng nuôi con thì nói từ đầu để dễ thu xếp. Hợp đồng ký rồi làm gì có chuyện thích thì đè ra sửa điều khoản.
Em có nói gì phức tạp khó hiểu và sâu xa đâu, chỉ nhắc lại: 30 năm trước mợ lấy chồng rồi nói câu này thì em khâm phục lắm, giờ thì bình thường như vợ em vẫn nói với em hàng ngày thôi.

Greenpips

Xe tải
nhà em, vợ đẻ xong ở nhà nuôi con 2 năm, dính tiếp covid 2 năm nữa thành 4 năm. Sau đó nó lồng lộn lên đi tìm việc ở tuổi 43. Ơn giờ đã tìm đc việc hơn năm nay mặc dù đi làm xa =((=((=((

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Tính theo giá thị trường osin hiện nay thì vợ cụ cũng đang tạo ra khoảng 20tr/tháng rồi còn gì.. osin chăm người già 12 củ, osin chăm người trẻ 8 củ
Ăn thua gì, tính thế chưa hết tiền công đâu cụ ơi. Con gấu nhà em mặc dù nó đi làm nhưng gần 3 chục năm nay chả được thăng tiến khỉ gió gì (khéo ngày càng ngâu lâu khó bảo hay sao ấy), lương thì 3 cọc 3 đồng chắc chỉ đủ đổ xăng với giày dép chứ đừng nói đến quần áo. Thế mà mỗi khi định cãi nhau là nó chỉ thẳng mặt em nói đổng: Đây chưa ăn bám của ai nhé, tự làm để nuôi thân không phải nhờ vả ai. Mình lỡ sảy mồm nói "tốt nhể" thì nó tuôn luôn cmn một tràng nào là: Tiền của anh cũng chỉ để nuôi con anh thôi chứ đây không thèm, thế ai làm ô sin cho bố con nhà anh ? thế đứa nào động vào người con này ? của giời ơi đất hỡi ở trên trời nó rơi xuống giường nhà anh chắc, ........... đến lúc đó thì chỉ có nước té nhanh thì loa nó mới tịt :))

Tony_Le

Xe container
Ăn thua gì, tính thế chưa hết tiền công đâu cụ ơi. Con gấu nhà em mặc dù nó đi làm nhưng gần 3 chục năm nay chả được thăng tiến khỉ gió gì (khéo ngày càng ngâu lâu khó bảo hay sao ấy), lương thì 3 cọc 3 đồng chắc chỉ đủ đổ xăng với giày dép chứ đừng nói đến quần áo. Thế mà mỗi khi định cãi nhau là nó chỉ thẳng mặt em nói đổng: Đây chưa ăn bám của ai nhé, tự làm để nuôi thân không phải nhờ vả ai. Mình lỡ sảy mồm nói "tốt nhể" thì nó tuôn luôn cmn một tràng nào là: Tiền của anh cũng chỉ để nuôi con anh thôi chứ đây không thèm, thế ai làm ô sin cho bố con nhà anh ? thế đứa nào động vào người con này ? của giời ơi đất hỡi ở trên trời nó rơi xuống giường nhà anh chắc, ........... đến lúc đó thì chỉ có nước té nhanh thì loa nó mới tịt :))
Em copy câu này ra so với câu vợ em hay nói, lệch độ vài chữ nhưng cơ bản không thay đổi về nghĩa.

starsn

Xe điện
Nhiều cụ mợ trên cứ lôi ông chồng ra chửi, đổ cho là bất tài và khốn nạn.
Ừ thì cứ cho là vậy đi.
Thế chẳng may, chồng nó bỏ, hoặc biến cố chồng mất sức lao động, chết. Thì cả nhà chết đói à.

việc Vợ ở nhà hi sinh vì chồng con, làm osin và cave, nghe thì Nhân văn đấy. Nhưng nó không Thực Tiễn.

Xã hội này, mồm nói hoa mỹ, nhưng cái dạ dày thì nó ko no vì lời hoa mỹ đó được.
:)) cụ đùa à, chết đói thế nào được, ở HN đi làm osin chắc cũng kiếm được 7-8tr đấy, đường cùng là thế, cũng như cái mà anh chồng kia đang gợi ý thôi.

Nếu biết thế ngay từ đầu thì đã 1) kiếm anh khác, hoặc 2) bỏ thai, cố học cho xong. Chứ như mợ kia giờ là làm osin chắc rồi, cả 2 nơi.

Tony_Le

Xe container
Em nói câu này trước cả khi em lấy chồng cụ ạ, em chưa bao giờ đòi hỏi được nuôi bởi đàn ông. Em chỉ yêu cầu đàn ông của em yêu thương em. Bố đẻ em bảo là, bất cứ khi nào con muốn về thì bố luôn để phòng của con cho con, nhưng em vẫn trụ vững đến bây giờ. Chưa bao giờ em không dám nói cụ nhé.
Chưa bao giờ đòi hỏi được đàn ông nuôi nhưng nuôi đàn ông là 2 chuyện rất khác nhau mà. Các mợ giỏi, tự lập, làm giàu và giỏi/giàu hơn đàn ông cũng có gì lạ đâu, lạ chỗ khác em mới nói thôi.

fundraiser

Xe container
Phận đàn ông mà. Giống nhau cả thôi

Hoàng tử bóng đêm

Xì hơi lốp
Ở nhà nuôi con không phải là ăn bám, đứa nào nói thế vạch vôi vào mồm nó, mợ ạ.

Cô vợ mà khôn được giống mợ, giống em, giống nhiều người thì đã không đến nông nỗi bây giờ. Ít nhất sẽ học hành tử tế, lấy bằng đầy đủ, thủ thế lo thân nhỡ ra có một ngày chồng chán, chồng bỏ, chồng chê thì sao. Cô bé ấy lãng mạn quá nên mới nghĩ cuộc sống đơn giản là đám cưới rồi hạnh phúc bên nhau mãi mãi. Lẽ ra lấy được một người vợ đơn thuần, khéo chăm con như thế thì phải trở thành một người chồng hạnh phúc mới đúng. Kiếm tiền về đưa cho vợ thôi là nó đã hài lòng rồi.

Em ấy mà, không chuyện rửa bát quét nhà, tiền có thể kiếm, con có thể thuê người trông, chứ đừng hòng mà bắt em ở nhà. Nên em có dám mang em hay mợ ra so với cô vợ đâu?
E thấy mợ đang nói phiến diện về nhưng trường hợp mợ biết thôi chứ như thời đại bây giờ nhà bao việc đâu chỉ trông con, vk nấu cơm thì chồng dọn dẹp rửa bát quét nhà, vk nó cho quần áo vào giặt thì ck lại phải đi phơi. Rồi con ốm con đau cũng phải ck nghỉ việc đưa đi khám chứ có tự đi được đâu. Con nửa đêm thức dậy thì ck nó cũng đạp bắt thức cùng rồi sáng ra ck lại cong đít đi làm còn cô vk ôm con ngủ ròng rã cả năm. Đàn ông họ ko thích kể lể thôi chứ phụ nữ họ cũng nhiều người ích kỷ lắm. Câu chuyện của chủ thớt mới viết sơ sơ thế thì cũng chẳng kết luận được gì

Mytv

Xe điện
Chứ em thì chồng ở nhà trông con em nuôi thoải mái.
Mợ nói y hệt vk e. :))Hỏi thật là nếu ck mợ ở nhà sáng làm osin tối làm cave mợ chấp nhận ko?:D

Chỉ cần một người ở nhà không làm gì, dù chồng hay vợ thì kiểu gì cũng sẽ là quả bom nổ chậm. Chỉ cần đứa đi làm vác căng thẳng ngoài xã hội về nhà, xong rồi nhỡ mồm câu "suốt ngày ở nhà ăn bám" là tan cái gia đình.
Bom nhà e chưa kịp nổ thì a e công binh đến tháo đi rồi:)). E nếu ko phải vì con cno lớn lên biết hỏi bố làm ở đâu, làm nghề j thì e ở nhà mãi cũng dc.:D

just for fun

Xe lăn
Đọc thớt này cháu cũng toát mồ hôi hột thay cho anh em. Sắp 8/3 rồi anh em cẩn thận mồm miệng ;))

starsn

Xe điện
Mợ nói y hệt vk e. :))Hỏi thật là nếu ck mợ ở nhà sáng làm osin tối làm cave mợ chấp nhận ko?:D

Bom nhà e chưa kịp nổ thì a e công binh đến tháo đi rồi:)). E nếu ko phải vì con cno lớn lên biết hỏi bố làm ở đâu, làm nghề j thì e ở nhà mãi cũng dc.:D
Thật lòng với cụ là em chấp nhận, ở nhà chán lắm. Với chồng em chăm chỉ lắm nên bạn ấy mà ở nhà thì nhà rất dễ chịu, còn em ở nhà thì vẫn y như em đi làm :D Nói chung có vợ/ chồng lo việc nhà là một đặc quyền.

Em cũng hiểu chuyện không phải ai cũng kiếm tiền dễ, nhưng mà thế thì ngay từ đầu đừng có sắp xếp thế. Dễ có thể không dễ, chứ chịu bỏ công em không tin thanh niên không vướng bận gì mà không kiếm đủ cho gd.

vietpq75hanes

Xe container
Dù bất cứ giá nào cũng nên để vợ đi làm, khi đi làm người phụ nữ được giao tiếp xã hội..... họ sẽ trưởng thành hơn, cái nhìn của họ về xã hội cũng khác.
Động viên vợ cụ đi làm để cùng nhau gánh vác kinh tế gia đình chứ. Vấn đề ở đây là vợ cụ thớt có muốn đi hay không thôi.

Mưa tháng 11

Xe tăng
Thôi thì mình chọn vợ, có thế nào chấp nhận thế thôi. Chắc vợ cụ là người không có chí tiến thủ, không tháo vát, năng lực còn hạn chế, đến bằng ĐH còn không cố gắng để hoàn thiện cho xong. Giờ hai vợ chồng bàn nhau, khả năng có hạn thì phải tiết kiệm, bớt chi tiêu, tằn tiện chứ biết làm sao.

Xep

Xe tăng

Xep

Xe tăng
Thôi thì mình chọn vợ, có thế nào chấp nhận thế thôi. Chắc vợ cụ là người không có chí tiến thủ, không tháo vát, năng lực còn hạn chế, đến bằng ĐH còn không cố gắng để hoàn thiện cho xong. Giờ hai vợ chồng bàn nhau, khả năng có hạn thì phải tiết kiệm, bớt chi tiêu, tằn tiện chứ biết làm sao.
thì vẫn phải thế thôi, ai cũng sống cho cuộc đời của mình, lên đây than mong cách giải quyết nhưng nhận lại càng rối trí hơn :)).

Nắng nhạt

Xe điện
Xưa kiếm được nhiều, tiêu nhiều. Giờ kiếm được ít tiêu ít. Ví dụ lương cụ 10tr thì tiêu 8,9tr thôi. Nếu vợ cụ không tiêu ít được thì phải tự đi tìm việc làm. Cụ không tiêu ít được thì phải cố gắng kiếm thêm tiền. Chỉ còn cách này

Hoàng tử bóng đêm

Xì hơi lốp