Phụ tùng Innova ở Sài gòn

Joseph0814

Xe máy
Chào cả nhà. Em ở SG, dùng In (dòng 2011) cũng gần 1 năm rồi, khoảng 74k km. Tháng trước em phi vào hãng thay bố thắng trước, họ bảo 2 cái rotule trụ trên bị rơ, nên thay. Giá mỗi cái là 1 củ. Dây curoa chính họ cũng bảo nên thay, 2 củ 1 sợi. Em chẳng hiểu mô tê gì cả vì thấy tay lái vẫn êm, không rần, chạy 60 bỏ tay ra vẫn được nên hoang mang quá. Thế là em mang xe ra garage gần nhà kiểm tra (ông chủ garage cũng đi In, cũng quen thân). 2 anh em chạy đủ các kiểu, thử đủ loại đường, ông ấy bảo chẳng có vấn đề gì, cứ dùng tiếp. Nhưng nói thật em cứ thấy sợ sợ, nên muốn thay luôn cho xong. Các bác cho em hỏi ở Sài gòn thì ngoài vào hãng thì có thể mua phụ tùng ở đâu cho chuẩn mà giá mềm hơn hãng ạ?

Thêm tí nữa là em nghe đồn bugi Iridium giúp máy bốc hơn. Tụi hãng cũng bảo nó đánh lửa gấp 2 bugi niken, nhưng trong hãng 1 cái denso cho Innova là 500k (giống Camry 2012). Bên ngoài em chẳng biết Denso đâu thật đâu giả, đang tính mua NGK vì thấy có npp hẳn hoi, các bác thấy có nên không?!.

Dài dòng lê thê, mong các bác miễn chấp, em chân thành cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối:

choixongxu

Xe tăng
Giới thiệu bác bộ bougie em sưu tầm và đang dùng thấy rất OK

So với cái chính hãng thì nó gióng hệt như khuôn

Đầu của nó là 2 đầu bạch kim (iridium)

Bác cẩn thận sẽ có loại là 1 đầu iridium và 1 đầu là platinum
Còn cái routuyn bị rơ thì bác có thể kiểm tra để xe tắt máy đánh vô lăng qua lại nghe tiếng kêu là biết liền, hoặc có thể dùng cái búa nhỏ gõ gõ như mấy anh dăng kiểm hoặc cầm tay lắc. Ngoài ra khi chạy thử mà nó không kêu gì cả thì bác cứ thế mà chạy. Nghe mấy anh hãng phán chắc nghèo luôn

Joseph0814

Xe máy
Thank bác. Nói chung cái rotule chắc không đến nỗi, nhưng em cứ phải chuẩn bị sẵn 1 khoản, qua năm thay 4 bánh rồi kiểm và xử luôn.

Bugi Autolite này hàng ở đâu vậy bác? Rổ giá thế nào? Em tính mua NGK chính hãng ở SG do Uyên Khang phân phối, vì không tìm được Denso xịn. 1 cái NGK điện cực bằng Iridium tầm 200k, đắt hơn loại điện cực Platinum (bạch kim). Bác xài bugi này thấy khác gì với hàng điện cực Nikel của hãng ko ạ?

Dây curoa chắc phải giơ cổ cho nó chém 1 phát vì cũng khá quan trọng. Mua lụi sợ hỏng lốc lạnh thì chết.

choixongxu

Xe tăng
Do bác chưa quen với thương hiệu bougie này đấy thôi, nếu gặp mấy bác tài già chắc bác nào cũng biết loại bougie này, nó quá nỗi tiếng với dân chơi xe ô tô hoặc xe gắn máy đam mê độ xe để đua tốc độ.
Nếu để ý thì trên hộp em nó có dòng chữ này

Nascar là hiệp hội đua xe nỗi tiếng của nước Mỹ và nó là 1 phần của các tay đua này gắn vào xe để ..... chạy trong trường đua
http://nuocmy.net/news/giai-dua-nascar-niem-tu-hao-the-thao-my.html

choixongxu

Xe tăng
Dây cuaroa cũng quan trọng, nếu dùng loại không tốt thì nó hư puly thôi chứ không hư lốc lạnh đâu. Bác có thể mua dây loại tốt rồi đưa đến thợ thay thì chi phí rẽ hơn. Yên tâm 1 chút đến hãng thay thì quá OK

Joseph0814

Xe máy
Vấn đề là ở đâu bán dây curoa xịn ấy chứ. Em ra ADV thì có 2 loại, loại 300 và loại 600 (nó bảo đó là dây đúng hãng)

choixongxu

Xe tăng
Ôi em chẳng tin mấy cửa hàng ở đây bán đâu bác, hàng nhái đủ kiểu. Nếu bác không yên tâm thì vào hãng cho chắc đi bác

SPL

Xe container
Lại gặp bác choixongxu rồi :D Rotuyn bị rơ thì bác cho xe lên cầu rồi lắc bánh nếu chiều đứng rơ thì là nó, ngang rơ thì là rotuyn lái hoặc có thể bi moayo, mua thì ra ngoài mua đồ 555 rẻ ấy mà, rotuyn giá 220k/c. Dây curoa Ỉn rất bền, hiện tại xe em chạy đôi ba chục vạn vẫn chưa thấy xi nhê gì, nếu không bị xước hay bất thường thì không phải thay đâu bác, có thay thì ra ngoài mua chứ mua hãng đắt, Ỉn chạy xích cam nên không lo, chạy đai cam thì mới sợ. Buji có nhiều loại, hàng hãng bán là loại rẻ tiền bằng Niken 100k/c, ở ngoài bán tầm 4-50k/c thôi. Cao cấp hơn là Bạch Kim (Platium) và cao cấp nhất là Iridium nhé. Cụ có thể dùng đồ của Bosch hoặc Denso hay hàng bác choixongxu đang dùng cũng ổn, giá tầm 250k/c Iridium thôi, loại 2 kim cho Lexus thì đắt hơn tí ti nhưng bền vô đối này thì em đang dùng :D

Joseph0814

Xe máy
Cảm ơn bác SPL đã tư vấn. Bác cho em hỏi thêm 1 ý là giữa Iridium và Platinum thì khác biệt như thế nào ạ? Platinum có ngon hơn Niken không ạ?

Vụ rotule lạ lắm bác SPL ạ : chẳng là em cũng tới cữ 75k, nhân tiện thay nhớt, em làm luôn cái bảo trì 40k ở Toy. Em chẳng đá động gì vụ rotule lần trước em thay bố thắng (cách tầm 2 tháng), lúc đó em xin khất lại chờ thêm. Và thật bất ngờ lần này các bác ấy kiểm tra hạng mục rotule kết quả bình thường. Thiệt tình là đau lòng quá.

choixongxu

Xe tăng
Iridium là cao cấp nhất. Kế đến là Platinum
Còn routuyn mà bác chạy xe không thấy kêu thì bác cứ thế mà dùng đừng lo lắng gì.

finlex.com.vn

Xe đạp
Website
www.facebook.com
BUGI AUTOLITE được phân phối đầy đủ các dòng và chính hãng AUTOLITE - USA về VN rồi ạ .
http://autolite.com.vn
http://phutungdaunhotnhapkhau.com/danh-muc/bugi?filter_thuong-hieu=151

Giới thiệu bác bộ bougie em sưu tầm và đang dùng thấy rất OK

So với cái chính hãng thì nó gióng hệt như khuôn

Đầu của nó là 2 đầu bạch kim (iridium)

Bác cẩn thận sẽ có loại là 1 đầu iridium và 1 đầu là platinum
Còn cái routuyn bị rơ thì bác có thể kiểm tra để xe tắt máy đánh vô lăng qua lại nghe tiếng kêu là biết liền, hoặc có thể dùng cái búa nhỏ gõ gõ như mấy anh dăng kiểm hoặc cầm tay lắc. Ngoài ra khi chạy thử mà nó không kêu gì cả thì bác cứ thế mà chạy. Nghe mấy anh hãng phán chắc nghèo luôn