[Funland] Phục hồi giảm xóc oto

supporter

Xe điện
Ý tui là cái giảm sóc chỉ là một ví dụ cụ thể.
Với cái giảm sóc thì có thể rơi vào trường hợp sửa không hiệu quả. Nhưng không phải tất cả các việc khác đều thế.

Ý là giờ thợ không có khái niệm kiểm tra xem hiện tượng đó là nó hỏng cái gì; mà tất cả chỉ là từ hiện tượng để phán ra thay cái gì.

Ví dụ như như này với xe cũ

1. Các ống nước làm mát,nước vào bầy sưởi... bị rỉ nước ở chỗ nối từ ống cao su vào cái đoạn ống có bích lắp vào thân máy. Tui đảm bảo là hầu hết các gara đều phán thay cả đoạn ống cao su lẫn cái đoạn ống bích ấy. Và toàn tiền triệu trở lên cho một bộ cả. Trong khi rút ống ra, vệ sinh sạch, bôi keo dẻo, đút vào, thay cái kẹp bằng cái colie rút thì cả chục năm nữa không rỉ.
(tất nhiên với một số trường hợp thì cái đoạn bích ống ấy cũng có thể bị rỗ nên không dùng lại được thì phải thay)

2. Cái quạt két nước bị quay chậm, quay chỉ ở một tốc độ. Dám đảm bảo 100 gara thì 99 chỗ bảo thay quạt+ cục điều khiển tốc độ. Giá cũng dăm triệu trở lên (tùy loại xe) nhưng rất nhiều trường hợp chỉ vệ sinh cổ góp, thay chổi than thế là ngon. (nói xin lỗi chứ giờ nhiều thợ còn không biết sao thay chổi than xong quạt nó lại chạy ngon thế)
Thay đồ mới bao giờ lãi cũng cao hơn sửa.
Muốn sửa thì cụ nên tìm những gara nhìn cỏ cỏ 1 chút và trao đổi trực tiếp với thợ

supporter

Xe điện
đây là 1 nhận định sai lầm sâu sắc :)) e u40 mới có xe đc 11 năm. Cụ yên tâm e làm cơ khí nên e hiểu, và cụ cứ kiểm chứng.
Cụ làm cơ khí nhưng ko hiểu về xe nên mới có nhận định như vậy. Hehe

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vầng
Ví dụ như cái badoxoc nhựa nhé
Nhiều khi sứt sẹo, gẫn lẫn, gẫy những miếng nhỏ... chịu khó hàn dán lại còn tốt bằng vạn cái mua mới
Nhiều người cứ tưởng mua cả cái mới cho xong, cho đẹp. Nhưng mờ những cái mua mới, thì 98% là đúc từ tàu. Đợi đấy mà cứng, đàn hồi bằng cái theo xe.

các cụ nhiều tiền thì ko nói chứ thợ sửa giảm sóc xm trên chợ giời ko hết việc. nhiều cái trong oto nó hỏng chi tiết nhỏ thôi, nhưng thay thì thay cả cụm, biết cách khắc phục đỡ khối tiền đấy ạ. với lại đồ thay dù hãng hay ko cũng ko bao giờ bằng đồ theo xe.

biển xanh06

Xe điện
Ngày xưa em cũng đi căn chỉnh thước lái, mất tiền xong vẫn thế, nếu thay mới thì ngon lành mà chi phí ko cao lắm.

Kết luận, các cụ phải tìm cho mình một gara chuyên về dòng xe đang chạy, và chủ động tìm hiểu nguyên nhân dẫn đến hiện tượng, cách giải quyết, ko phải thợ nào phán cũng chuẩn đâu.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng

Đây mới là lý do chính, đúng và đầy đủ của việc "sửa không có hiệu quả" Hoặc là mua mới có hơn triệu thì sửa làm gì.

Nhưng câu "sửa không hiệu quả" nó lại chỉ đúng cho ông sửa chứ không phải cho cả hai bên sửa và đi sửa.

Thay đồ mới bao giờ lãi cũng cao hơn sửa.
Muốn sửa thì cụ nên tìm những gara nhìn cỏ cỏ 1 chút và trao đổi trực tiếp với thợ

minhhai985

Xe lăn
Cụ làm cơ khí nhưng ko hiểu về xe nên mới có nhận định như vậy. Hehe
e lấy ví dụ cho cụ biết, e đi xe ford, xe mới, cụm bi tăng bi tì dây curoa của xe đi 14v mới thay, hơi kêu, e kt chưa dão lắm nhưng thôi cứ thay, vào hãng làm cả cum, công thay đâu đó gần 5 củ, đi ko được 6 vạn, dây cũ theo xe vẫn còn nguyên số, dây thay tháo ra ko còn chữ nào :D thằng bạn e cũng ford, nó bị kẹt van EGR, hãng báo gần 17 củ, e bảo để e xem, tháo ra, vệ sinh, e thấy trục motor hơi cong, làm cái khác, mất đúng bữa beer.

supporter

Xe điện
Vâng

Đây mới là lý do chính, đúng và đầy đủ của việc "sửa không có hiệu quả" Hoặc là mua mới có hơn triệu thì sửa làm gì.

Nhưng câu "sửa không hiệu quả" nó lại chỉ đúng cho ông sửa chứ không phải cho cả hai bên sửa và đi sửa.
Đang nói cái giảm xóc thì sửa ko hiệu quả là đúng rồi còn gì. Cụ lại suy ra mọi bộ phận thì e chịu

ung_sung_tu_tai

Xe container
Cái này thì do trình thợ

Chứ không phải do thay cái mới thì hiệu quả (tính tổng thể bao gồm cả kết quả nhận được và chi phí bỏ ra) hơn sửa cái cũ

Ngày xưa em cũng đi căn chỉnh thước lái, mất tiền xong vẫn thế, nếu thay mới thì ngon lành mà chi phí ko cao lắm.

Kết luận, các cụ phải tìm cho mình một gara chuyên về dòng xe đang chạy, và chủ động tìm hiểu nguyên nhân dẫn đến hiện tượng, cách giải quyết, ko phải thợ nào phán cũng chuẩn đâu.

ubisapro

Xe trâu
E là e thay mới cho lành, yên tâm sử dụng

supporter

Xe điện
e lấy ví dụ cho cụ biết, e đi xe ford, xe mới, cụm bi tăng bi tì dây curoa của xe đi 14v mới thay, hơi kêu, e kt chưa dão lắm nhưng thôi cứ thay, vào hãng làm cả cum, công thay đâu đó gần 5 củ, đi ko được 6 vạn. thằng bạn e cũng ford, nó bị kẹt van EGR, hãng báo gần 17 củ, e bảo để e xem, tháo ra, vệ sinh, e thấy trục motor hơi cong, làm cái khác, mất đúng bữa beer.
Nói đơn giản cho cụ hiểu nhé. Hàng thay thế bao gồm hàng OEM và after market.
Oem thì nó tương tự cái lắp trên xe
Ater market thì có 3 loại: tốt hơn, ngang và kém hơn hàng theo xe. Nên nó tùy thuộc vào cụ thay hàng gì.
Về tuổi thọ phụ tùng nó phụ thuộc vào điều kiện hoạt động của xe. Cùng cái xe ford đấy nhưng có xe 1 vạn đã hỏng, 4 vạn đã hỏng, xe cụ thì 14v

minhhai985

Xe lăn
Nói đơn giản cho cụ hiểu nhé. Hàng thay thế bao gồm hàng OEM và after market.
Oem thì nó tương tự cái lắp trên xe
Ater market thì có 3 loại: tốt hơn, ngang và kém hơn hàng theo xe. Nên nó tùy thuộc vào cụ thay hàng gì.
Về tuổi thọ phụ tùng nó phụ thuộc vào điều kiện hoạt động của xe. Cùng cái xe ford đấy nhưng có xe 1 vạn đã hỏng, 4 vạn đã hỏng, xe cụ thì 14v
vâng, e bày tỏ quan điểm cá nhân thôi. ko có ý muốn múa rìu qua mắt thợ.

Leanh65

Xe container
Đây là suy nghĩ cực kỳ sai lầm, thường chỉ gặp ở các cụ u60 hoặc người mới sở hữu xe
Lại gặp cụ ở đây và chủ đề này rồi. Em bị gấu nó bạo hành cái kính chắn gió xe oto sau khi bốc biển có đúng 50 ngày. Nhờ tận tp đại lý oder trong nhà máy cái kính đúng số hiệu như cái vỡ ( đã chụp ảnh từ trước để ss )mà thay vào nó lóa và bóng talo thua xa cái zin theo xe. Trước đó đã lắp 1 cái cũng đại lý khác cũng hàng nm nk chỉ khác số hiệu mà phải tháo ra vì nó còn lởm hơn nữa. Nm nó cũng công nhận hàng phụ tùng nó nk về dù cùng nhà sx nhưng khác phẩm chất với hàng theo xe. Tất nhiên là nói mồm thôi. Hoặc nó liên quan đến công nghệ khi lắp đặt thủ công không chuẩn như lắp trong nm.

supporter

Xe điện
Lại gặp cụ ở đây và chủ đề này rồi. Em bị gấu nó bạo hành cái kính chắn gió xe oto sau khi bốc biển có đúng 50 ngày. Nhờ tận tp đại lý oder trong nhà máy cái kính đúng số hiệu như cái vỡ ( đã chụp ảnh từ trước để ss )mà thay vào nó lóa và bóng talo thua xa cái zin theo xe. Trước đó đã lắp 1 cái cũng đại lý khác cũng hàng nm nk chỉ khác số hiệu mà phải tháo ra vì nó còn lởm hơn nữa. Nm nó cũng công nhận hàng phụ tùng nó nk về dù cùng nhà sx nhưng khác phẩm chất với hàng theo xe. Tất nhiên là nói mồm thôi. Hoặc nó liên quan đến công nghệ khi lắp đặt thủ công không chuẩn như lắp trong nm.
Muốn giá thành rẻ thì phải sản xuất hàng loạt, sản xuất hàng loạt thì chất lượng tương đồng. Nói vậy hy vọng cụ hiểu.
Hàng fake nó cũng cùng số hiệu, còn đảm bảo hàng đấy là chuẩn thì nó cũng có tỷ lệ lỗi. Thế nó mới sinh ra cái bảo hành.
Là người tiêu dùng thì thấy hàng lỗi thì bắt nó đổi thôi, đơn giản

Leanh65

Xe container
vâng, e bày tỏ quan điểm cá nhân thôi. ko có ý muốn múa rìu qua mắt thợ.
Em ship đồ thay thế cho con robot hút bụi. Cứ hàng original có mã part sp và tên nhà sx của thiết bị thì rất ngon từ hộp đến sp còn hàng ghi OEM thì rất lởm từ đóng gói đến sp.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Cây ty dầu giảm sóc rẻ hều, mà nó lại quan trọng nên sửa làm gì, mua mới hàng OEM chạy cho sướng, theo ý em là vậy.
Chục năm nay VN bước qua ngưỡng nghèo, đồ xe máy oto cứ phải đi tìm gara cũ để sửa rồi. Theo em là giờ thay mới luôn cho nhanh, thời gian đi tìm đồ, tìm thợ, tìm gara thì tốn hơn thay đồ mới, yên tâm.
Nên thay đồ chính hãng, ko mua đồ tàu, hàng 3rd party giá rẻ, chạy ko sướng. Các cụ bảo tiền nào của nấy em nghĩ ko sai, nếu sợ mua hàng rẻ tiền mà lại tính tiền = hàng ngon thì lên mạng, đánh võng 1 hồi, mặc cả, trả giá sẽ mua đc hàng giá chuẩn, cùng lắm đắt gấp rưỡi chứ ko bị gấp đôi như cách đây hơn chục năm :D

smallcarvn

Xe buýt
Vầng
Ví dụ như cái badoxoc nhựa nhé
Nhiều khi sứt sẹo, gẫn lẫn, gẫy những miếng nhỏ... chịu khó hàn dán lại còn tốt bằng vạn cái mua mới
Nhiều người cứ tưởng mua cả cái mới cho xong, cho đẹp. Nhưng mờ những cái mua mới, thì 98% là đúc từ tàu. Đợi đấy mà cứng, đàn hồi bằng cái theo xe.
Trường hợp này là ham rẻ thay phải đồ không chính hãng rồi, Hàng mới chính hãng phải tốt hơn đồ cũ hỏng phục hồi lại chứ. Có những cái nó không quan trọng thì mình sửa để giảm chi phí thôi, còn có điều kiện thay mới sẽ vẫn tốt hơn. Em ví dụ cái dàn lạnh điều hòa xe cụ bị bục, tại sao người ta không hàn dán lại, hàn lại vẫn dùng được mà, sao lại thay mới vì hàn lại thì cũng không bền mà giá dàn lạnh mới có hơn 1tr thôi nhưng để thay được nó thì mất 1 ngày công để tháo lắp taplo, hộc dàn lạnh, bơm gas ...etc, rồi cùng công tháo ra mà thấy dàn sưởi kém nhưng nó vẫn dùng được thì có thay luôn không? phải thay luôn chứ chả nhẽ không thay rồi hôm khác dàn sưởi bị hỏng lại tháo taplo ra để thay, lại mất 1 ngày công, mất tiền bơm gas... . Giảm sóc cụ sửa xong rồi lắp vào chạy được 1 tháng nó lại thấm dầu thì có sửa tiếp không? sửa tiếp thì lại mất công tháo ra, mất công căn chỉnh và giảm sóc sửa có hoạt động êm ái như giảm sóc mới không? Nên em nghĩ đã hỏng mà có điều kiện thì nên thay mới.

Leanh65

Xe container
Muốn giá thành rẻ thì phải sản xuất hàng loạt, sản xuất hàng loạt thì chất lượng tương đồng. Nói vậy hy vọng cụ hiểu.
Hàng fake nó cũng cùng số hiệu, còn đảm bảo hàng đấy là chuẩn thì nó cũng có tỷ lệ lỗi. Thế nó mới sinh ra cái bảo hành.
Là người tiêu dùng thì thấy hàng lỗi thì bắt nó đổi thôi, đơn giản
Nhà máy HD VN tại VP nó nk và xuất ra thì em nghĩ không phải fake. Cái khác số hiệu là cái phụ tùng thay thế lắp cho xe đời năm sau chứ không phải fake. Xe nó đi theo bộ, phụ tùng thay thế chỉ nhập 1 số linh kiện dễ hỏng hóc chứ không phải tất cả. Nếu cá biệt bị tai nạn đâm va thì phải chờ nó đặt chứ không phải bốc của bộ khác ra thay được dù trong kho nm còn đầy. Còn đại lý tự nhập về thay cho khách thì khỏi bàn.😄

supporter

Xe điện
Em ship đồ thay thế cho con robot hút bụi. Cứ hàng original có mã part sp và tên nhà sx của thiết bị thì rất ngon từ hộp đến sp còn hàng ghi OEM thì rất lởm từ đóng gói đến sp.
OEM là viết tắt của original equipment manufacturer, nó chính là cái hàng cụ order về đấy. Còn cái cụ gọi là oem lởm thì người ta gọi là after market

Alexandre Ciskob

Xe điện
e lấy ví dụ cho cụ biết, e đi xe ford, xe mới, cụm bi tăng bi tì dây curoa của xe đi 14v mới thay, hơi kêu, e kt chưa dão lắm nhưng thôi cứ thay, vào hãng làm cả cum, công thay đâu đó gần 5 củ, đi ko được 6 vạn, dây cũ theo xe vẫn còn nguyên số, dây thay tháo ra ko còn chữ nào :D thằng bạn e cũng ford, nó bị kẹt van EGR, hãng báo gần 17 củ, e bảo để e xem, tháo ra, vệ sinh, e thấy trục motor hơi cong, làm cái khác, mất đúng bữa beer.
Chia sẻ với cụ vì em cũng chạy Ford 1 thời gian khá dài, nhưng về tư tưởng thì em giống cụ supporter ạ, thay đồ Ford vài lần, giá đồ của Ford nếu cụ tìm hiểu kỹ thì sẽ không ngạc nhiên.
Đồ của Ford có đồ OEM (y như đồ US), đồ của Taiwan, đồ 555, KYB, CHina tùm lum, kể cả vào đại lý Ford thì họ cũng có đồ của các nhà cung cấp khác nhau, giá khác nhau luôn, mặc dù lắp vừa zin, nhưng nhìn/ cầm lên mới thấy tiền nào của nấy

supporter

Xe điện
Nhà máy HD VN tại VP nó nk và xuất ra thì em nghĩ không phải fake. Cái khác số hiệu là cái phụ tùng thay thế lắp cho xe đời năm sau chứ không phải fake. Xe nó đi theo bộ, phụ tùng thay thế chỉ nhập 1 số linh kiện dễ hỏng hóc chứ không phải tất cả. Nếu cá biệt bị tai nạn đâm va thì phải chờ nó đặt chứ không phải bốc của bộ khác ra thay được dù trong kho nm còn đầy. Còn đại lý tự nhập về thay cho khách thì khỏi bàn.😄
Phụ tùng chỉ có 1 mã ký hiệu vì nó liên quan tới sản xuât, lưu và xuất kho.
Còn cụ đảm bảo nó chuẩn từ hdvn thì yêu cầu nó đổi kính khác. Đơn giản mà