[Funland] Phục hồi giảm xóc oto

supporter

Xe điện
Lý thuyết là vậy cụ. Hàng theo xe nhiều cái made in japan. Hàng hãng thay made in thailan. Có rất nhiều chi tiết cơ khí không bằng cụ.
Em đi xe hay tự sửa xe, chui gầm...nên thấy vậy.
Cụ thử thay hàng made in Germany xem hơn không nào

Alexandre Ciskob

Xe điện
Thế em giả dụ cái càng A nó bị hỏng ắc giảm chấn cao su bên phụ thì thay 2 cái giảm chấn 2 bên (sửa chữa) là ok hay thay cả cái càng A như mấy ông mer ,bim chỉ định thay thế ạ.😆
Ý cụ nói là cao su càng A bị hỏng đúng ko?

Theo em thì "nếu có đạn", thay cả càng A luôn.
Thứ 1 vì cảo cái cao su ra, ép cái mới vào không nuột đc như nhà máy họ làm, chính xác hơn, ko bị nghiêng, vẹo cao su.
Thứ 2 là càng A không hỏng (vì nó là cục sắt có gì đâu mà hỏng), tuy nhiên vật liệu nó cũng bị mỏi khi làm việc lâu dài, càng A chịu trọng lực lớn, chất thép đương nhiên ko còn dẻo/cứng như lúc ban đầu.

Xe Đức đắt quá nên mới phải tìm cách thay cao su, chứ bán 2tr/đôi càng A thì em thay phút mốt, bán sắt vụn càng cũ đã được 1tr rồi còn gì =))

Leanh65

Xe container
Ý cụ nói là cao su càng A bị hỏng đúng ko?

Theo em thì "nếu có đạn", thay cả càng A luôn.
Thứ 1 vì cảo cái cao su ra, ép cái mới vào không nuột đc như nhà máy họ làm, chính xác hơn, ko bị nghiêng, vẹo cao su.
Thứ 2 là càng A không hỏng (vì nó là cục sắt có gì đâu mà hỏng), tuy nhiên vật liệu nó cũng bị mỏi khi làm việc lâu dài, càng A chịu trọng lực lớn, chất thép đương nhiên ko còn dẻo/cứng như lúc ban đầu.

Xe Đức đắt quá nên mới phải tìm cách thay cao su, chứ bán 2tr/đôi càng A thì em thay phút mốt, bán sắt vụn càng cũ đã được 1tr rồi còn gì =))
Vâng, nó là cái cục đó đó. Các hãng xe nhật, hàn..cái cục cao su giảm chấn này nó là phụ tùng thay thế. Nó có thiết bị cảo ra ép vào như cái vòng bi thôi mà. Đến ắc piton, tay biên yc độ chính xác, tốc độ, nhiệt độ làm việc cao hơn nhiều còn ép được nữa là cái này biên độ giao động thấp, độ chính xác không cần quá cao. Ác cái ở bển các cụ ấy bảo bim,mer vẫn thay thế bt nhưng vn nó cứ bắt chơi cả cụm, đắt lòi mắt và mất tg chờ. Không đâm va hay húc bậc cao, sụp ổ gà thì càng A còn lâu mới mỏi vật liệu. Cái thước lái với hệ rotuyn còn nhanh hư hơn ấy chứ. À mà cá biệt có xe của anh gogo thấy bảo xe máy húc vào bánh trước cong hư phải thay càng A thì không biết thế nào😅

Chỉnh sửa cuối:

supporter

Xe điện
Vâng, nó là cái cục đó đó. Các hãng xe nhật, hàn..cái cục cao su giảm chấn này nó là phụ tùng thay thế. Nó có thiết bị cảo ra ép vào như cái vòng bi thôi mà. Đến ắc piton, tay biên yc độ chính xác, tốc độ, nhiệt độ làm việc cao hơn nhiều còn ép được nữa là cái này biên độ giao động thấp, độ chính xác không cần quá cao. Ác cái ở bển các cụ ấy bảo bim,mer vẫn thay thế bt nhưng vn nó cứ bắt chơi cả cụm, đắt lòi mắt và mất tg chờ. Không đâm va hay húc bậc cao, sụp ổ gà thì càng A còn lâu mới mỏi vật liệu. Cái thước lái với hệ rotuyn còn nhanh hư hơn ấy chứ. À mà cá biệt có xe của anh gogo thấy bảo xe máy húc vào bánh trước cong hư phải thay càng A thì không biết thế nào😅
Cao su càng A không bao giờ là phụ tùng thay thế của các hãng. Tất cả mấy cái này đều là cao su của bên thứ 3 dành cho người tiết kiệm

Leanh65

Xe container
Cao su càng A không bao giờ là phụ tùng thay thế của các hãng. Tất cả mấy cái này đều là cao su của bên thứ 3 dành cho người tiết kiệm
Em không đi xe toyota, nhưng thấy có cụ đưa cái báo giá hãng ntn.

wildcat74

Xe điện
Việt Nam mình có môn thay cao su càng A với dán đèn là độc đáo với thế giới; còn lại bây giờ toàn thay thế hết!

supporter

Xe điện
Em không đi xe toyota, nhưng thấy có cụ đưa cái báo giá hãng ntn.
E ko hiểu ảnh này chứng minh dc điều gì? HT hình như là logo của gara hà thành nào đấy, jiukiu thì nghe tên đã thấy tàu rồi
Cụ muốn kiểm tra thì đơn giản lắm, sáng mai thứ 2 phone tới 3-4 đại lý chính hãng của vài hãng xe là có câu trả lời

Speed_demon

Xe tải
Cao su càng A hàng Lemfoeder em hỏi giá là hơn 1.5 triệu/đôi. Hàng chính hãng thì ko có cao su mà phải thay cả càng.

Nhân tiện em muốn hỏi nếu giảm sóc chính hãng đắt quá, mà lại chỉ bị chảy dầu 1 bên, thì thay 1 bên giảm sóc có được không? Hay là thay cả đôi giảm sóc nhưng là hàng after market ạ?

supporter

Xe điện
Cao su càng A hàng Lemfoeder em hỏi giá là hơn 1.5 triệu/đôi. Hàng chính hãng thì ko có cao su mà phải thay cả càng.

Nhân tiện em muốn hỏi nếu giảm sóc chính hãng đắt quá, mà lại chỉ bị chảy dầu 1 bên, thì thay 1 bên giảm sóc có được không? Hay là thay cả đôi giảm sóc nhưng là hàng after market ạ?
Nên thay cả 2 bên, đắt quá thì thay 1 bên cũng dc.
After market vid như thằng lemfoeder nó còn tốt hơn hoặc ít nhất ngang hàng theo xe của cụ.
Chắc cụ chạy xe đức?

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Xe em đều như vắt chanh mỗi năm 1 lần cho vào háng kt, chỗ nào báo thay em thay cmn luôn. Giờ sửa chữa có khi lợn lành thành lợn què, thợ việt lại càng khoẻ, rất thích chọc chỗ nọ xọ chỗ kia. Em cứ háng cho lành.

Leanh65

Xe container
Xe em đều như vắt chanh mỗi năm 1 lần cho vào háng kt, chỗ nào báo thay em thay cmn luôn. Giờ sửa chữa có khi lợn lành thành lợn què, thợ việt lại càng khoẻ, rất thích chọc chỗ nọ xọ chỗ kia. Em cứ háng cho lành.
Em cũng giống cụ, bd đại lý, báo thay gì thì thay cho yên tâm để tg làm việc khác dù nhiều mục bên dv họ kê thay vẫn còn ngon có thể sd 1 tg nữa. Nhưng họ bảo thay cho đồng bộ nên cũng tặc lưỡi ok. Vd như xe này em mới thay hệ rotuyn, chỉ bên phụ vào ổ gà to có tiếng kêu cũng thay cả 2 bên và rotuyn lái trong vẫn còn ngon choét.🤣

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng giống cụ, bd đại lý, báo thay gì thì thay cho yên tâm để tg làm việc khác dù nhiều mục bên dv họ kê thay vẫn còn ngon có thể sd 1 tg nữa. Nhưng họ bảo thay cho đồng bộ nên cũng tặc lưỡi ok. Vd như xe này em mới thay hệ rotuyn, chỉ bên phụ vào ổ gà to có tiếng kêu cũng thay cả 2 bên và rotuyn lái trong vẫn còn ngon choét.🤣
Cơ bản em ko đi nhiều và cũng ko hiểu lắm về xe. Ra mấy gara ngoài cũng đc mà vớ đc cái ông Mạnh Bổ thì có khi bay cả con xe. Nên thôi vào háng cho nó yên tâm, châpd nhận đắt hơn bên ngoài.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Xe em đời 2010 mà dạo này lộc cộc lắm. Xe bác có dấu hiệu ntn bác

Traisuonggio

Xe buýt
Ca nài khó, 1c sau xe cháo vừa thay mất 2củ5, huhu

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Đây là kết quả của việc ko sửa mà thay mới đây.
Nếu thợ lành nghề, và cái giảm sóc đó chỉ là hỏng phớt thì chắc mất 30p nhân công thay phớt (còn công tháo ra lắp vào cái giảm sóc đó thì sửa hay thay cũng bằng nhau mà ) và 50k tiền cái phớt ạ là xong ạ.

Leanh65

Xe container
Xe em đời 2010 mà dạo này lộc cộc lắm. Xe bác có dấu hiệu ntn bác
Đi qua ổ gà lớn hoặc gờ giảm tốc cao kiểu sân bay nó có tiếng khục ở bánh cụ ạ. Hoặc chạy đường bê tông xấu nó ồn hơn. Kích gầm lên lắc bánh có độ rơ ạ. Thay xong đi chắc nịch như mới luôn, đỡ ồn hơn hẳn. 😄 Em trước hay phi nhanh, ổ gà hay gờ chỉ đệm nhẹ phanh và lướt qua chứ ít khi bò từ từ nên cũng hại hơn. Chủ yếu nó hư các khớp nối, thanh cân bằng và rotuyn lái ngoài. Rotuyn lái trong đắt nhất thì ít hư hơn nếu tiết kiệm có thể không cần thay đỡ 1/3 xiền. Ngoài ra kêu lục cục cũng có thể hư cao su càng A hoặc giảm xóc. Cái này chui gầm có thể nhìn thấy nứt cao su hay chảy dầu giảm sóc... Xe em th 7/2014 và mới đi có 7v thôi. Em ghét tiếng kêu bất thường chứ đi 90-120 km/ h qua các gờ giảm tốc thường và gờ cầu đường vẫn êm không rung lắc hoặc nhao lái.

Chỉnh sửa cuối: