[Funland] Phúc mập, người Mỹ yêu VN

annika

Xe buýt
Bạn này làm vid tâm huyết nhưng ko hợp trend đông lào nên view kém

Crusaderland

Xe điện
Ở Mỹ như cu này thì thất nghiệp cả đống, sang Vn đi dạy tiếng Anh thì sống dư dả lại chả thích quá.

Anita Emi

Xe điện
Em mời CCCM vào đây để chọn chỗ sống ạ.

Em chọn chỗ nào ô nhiễm mức trung bình trở xuống, tỷ lệ tội phạm thấp, thì chả thấy kết quả nào nằm ở VN.
Châu Âu có rất nhiều lựa chọn tốt.

Em đang ở Đà Nẵng thấy cảnh đẹp, ít ô nhiễm, tỷ lệ tội phạm thấp để xe cả ngày cả đêm ngoài đường mấy năm nay chưa bị xước vết nào. Cái web của cụ mà không có ĐN là vứt đi, em thật :))

alansaint

Xe buýt

Em chọn chỗ nào ô nhiễm mức trung bình trở xuống, tỷ lệ tội phạm thấp, thì chả thấy kết quả nào nằm ở VN.

Nước đang phát triển chắc hiếm lắm, tội phạm thấp và không ô nhiễm thì có thể lên núi ở bất cứ đâu. Nhưng còn phải kiếm tiền và các tiện ích phục vụ cuộc sống nữa. Thoả mãn đầy đủ các điều kiện này thì chắc đếm trên đầu ngón tay thôi. Điều quan trọng như anh bạn đầu tiên nói. Đừng" đứng núi này trông núi nọ". Con người không tự mãn nhưng cũng phải biết hài lòng để tiến lên, kiểu người động 1 tý là mỉa mai như cụ xã hội cũng thuộc loại ít, không đáng quan tâm.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em đang ở Đà Nẵng thấy cảnh đẹp, ít ô nhiễm, tỷ lệ tội phạm thấp để xe cả ngày cả đêm ngoài đường mấy năm nay chưa bị xước vết nào. Cái web của cụ mà không có ĐN là vứt đi, em thật :))
Vầng, có thể nó là vứt đi với cụ, vì cụ quan niệm khác chúng nó về mức độ ô nhiễm và an ninh.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Nước đang phát triển chắc hiếm lắm, tội phạm thấp và không ô nhiễm thì có thể lên núi ở bất cứ đâu. Nhưng còn phải kiếm tiền và các tiện ích phục vụ cuộc sống nữa. Thoả mãn đầy đủ các điều kiện này thì chắc đếm trên đầu ngón tay thôi. Điều quan trọng như anh bạn đầu tiên nói. Đừng" đứng núi này trông núi nọ". Con người không tự mãn nhưng cũng phải biết hài lòng để tiến lên, kiểu người động 1 tý là mỉa mai như cụ xã hội cũng thuộc loại ít, không đáng quan tâm.
Thỏa mãn điều kiện này thì em search được ra hàng tá chứ không phải trên đầu ngón tay. Đó là em để mức chi phí khá thấp (2000$ / tháng cho 2 người) chứ tăng lên tí chút thì sẽ ra hàng chục kết quả khác.
Em chỉ chỉ ra các thực tế và suy nghĩ cá nhân, chứ không biết như thế nào gọi là mỉa mai hay không mỉa mai, đặc biệt là theo định nghĩa của cụ.
Dù sao thì cũng cảm ơn cụ đã quan tâm đến còm của người không đáng quan tâm như em :)

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Hehe, nhiều cụ tự sướng quá.

Nó sống ở VN chả qua môi trường sống của mình nó vô kỷ luật, và đặc biệt là CHÚNG NÓ CÓ THỂ DỄ DÀNG KIẾM ĐƯỢC VIỆC ở đây chứ không chật vật như nước chúng nó. Thuế má lại quá rẻ mạt.

Ở Đông Nam Á có Cam và Thái cũng vậy.

Ít nhất 3 thằng tây nói với em như vậy nhá, chả phải từ mồm em đâu :))

Anita Emi

Xe điện
Vầng, có thể nó là vứt đi với cụ, vì cụ quan niệm khác chúng nó về mức độ ô nhiễm và an ninh.

Ha ha, cụ không cần xỏ xiên em :))

Cụ đọc lại chính cái bài báo cụ trích dẫn ấy: Sau trận mưa lớn kỷ lục. Tức là tình huống bất thường chứ không phải bình thường.

Sau lần đó thì các đường cống thoát nước ven biển cũng làm lại khá nhiều rồi.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Nâu nâu nâu. Em tuyệt đối không dám xỏ xiên ai cả. Sao cụ lại nói vậy ạ?

chanthat123

Xe tăng
Chỉ có mấy đứa loser mới chê VN chứ tôi thấy bọn Nhật cty tôi, bọn Hàn, bọn đ' gì cũng mê mệt VN đếch có nhu cầu quay về nước. Cha nội pgđ cty cũ tôi người Hàn cưới vợ Việt xong mỗi lần quay về Hàn thì rất kiểu khó chịu.
Còn một số đứa me tây, kiểu thích thực phẩm organic rồi bảo vệ thiên nhiên, túi giấy, ống hút giấy các thứ nữa cũng ghét VN lắm lắm chứ bọn Tây có đứa nào thấy khổ vì khí hậu và không khí ở VN đâu.

Azeglio

Xe điện
Mấy anh Hàn hết nhiệm kỳ ở Việt Nam trở về cố quốc buồn như sắp chết.

sskkb

Xe tăng
E mà được chọn dự phòng chắc em chọn Cu Ba. Biển đẹp, đồ ăn ngon, an ninh tốt, môi trường, y tế đều ổn. Còn số 1 thì em vẫn chọn VN, quê em em thấy hài lòng.
Cụ có thể nghiên cứu miền Nam TBN hoặc BĐN, cũng ok lắm :D

sskkb

Xe tăng

Em có sống ở châu Âu và Úc vài năm, có nhận xét thế này:
- môi trường, dịch vụ công cộng và an sinh xã hội cuả nó 10 điểm thì Hn/HCMC chắc 3 điểm.
- quan hệ bạn bè, gia đình, đồ ăn (ko tính vsattp) nó 10 điểm thì VN 25-30 điểm
.
Cuối cùng, cái gì quan trọng với mình thì mình chọn chỗ đó để sống thôi. Em ko thích đến khi u60-70 lại lủi thủi ra công viên 1 mình cho chim ăn, nhìn xung quanh ko 1 mống người, lúc đó có hít thở không khí trong lành nó cũng ít ý nghĩa so với gọi mấy ông bạn già ra làm chén rượu với bát tiết canh. Đó là chưa kể phân biệt chủng tộc, dân EU rất tinh tế, cụ thấy nó thân thiện với cụ nhưng có khi nó chê bai cụ ngay trước mặt mà cụ ko biết

Chỉnh sửa cuối:

Quy Lão

Xe điện
Chưa nói gì đến bọn tây thất nghiệp hay về hưu! Ngay cả bọn có học, đang tuổi kiếm tiền, sang VN còn không muốn về. Hết nhiệm kỳ buồn như cha chết.

Nhiều khi thấy XH mình nuông chúng nó quá đáng. Nhiều thằng trình như konkark, ở bển chắc kiếm sống chật vật.
Chả cứ mỗi Tây, Mỹ đâu cụ.
Nhật Hàn Trung nó ở bên mình nó cũng sướng. Nói thật ở VN mình xã hội tự do bỏ mẹ, có tí tiền là sướng. Cởi mở, bình dân, không phân biệt đổi xử, không cần hình ảnh, không cần giữ mồm miệng,... nói chung miễn không chống phá chính quyền là được còn lại thì làm cái mẹ gì cũng chả ai cấm :))
Em có thằng bạn người Hàn, tự nhận là công dân hạng 3 ở nước nó (không hậu duệ, không trí tuệ), cứ ở bên đấy thì mòn đít ăn bám. Sang đây du lịch rồi lò mò ở lại 6 năm nay. Nó bảo chả làm việc gì cả, cứ làm chân cò thuê nhà cho bọn Hàn là nhàn, túi rủng rỉnh, ăn nhậu chơi bời, gái gú tẹt ga. Chứ ở bên Hàn cỡ như nó éo có đứa con gái nào nhìn, đi làm văn phòng lương tháng được $ 2k thuê nhà với ăn là hết.

caodienducnhuan

[Tịch thu bằng lái]
Mấy tay youtuber này lợi dụng cái thói ưa nịnh, huyênh hoang của dân Việt để kiếm ăn. Mấy thằng dám chê như Dan hói, nó bảo phát âm các trung tâm dạy chưa đúng,...thì em mới cảm ơn nó.
Khen ta là bạn ta, nhưng chê ta mới là người ta cảm ơn nhất.

Ăn xong khen street food, hút thuốc lào, trật bụng, xe ôm,...mà sự thật là món ăn đường phố VNko có tiêu chuản vệ sinh, bụi bặm...

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Có thể thời gian đầu sẽ yêu nhưng thời gian nữa sẽ chán.
Hoặc là chỉ yêu một nửa thôi.

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Chưa nói gì đến bọn tây thất nghiệp hay về hưu! Ngay cả bọn có học, đang tuổi kiếm tiền, sang VN còn không muốn về. Hết nhiệm kỳ buồn như cha chết.

Nhiều khi thấy XH mình nuông chúng nó quá đáng. Nhiều thằng trình như konkark, ở bển chắc kiếm sống chật vật.
Đấy là mới nói châu âu mỹ thôi. Chứ bọn Hàn với Nhật hết nhiệm kỳ về nước muốn khóc. Về rồi tìm cách sang lại buôn bán hay làm cho công ty khác.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Chả cứ mỗi Tây, Mỹ đâu cụ.
Nhật Hàn Trung nó ở bên mình nó cũng sướng. Nói thật ở VN mình xã hội tự do bỏ mẹ, có tí tiền là sướng. Cởi mở, bình dân, không phân biệt đổi xử, không cần hình ảnh, không cần giữ mồm miệng,... nói chung miễn không chống phá chính quyền là được còn lại thì làm cái mẹ gì cũng chả ai cấm :))
Em có thằng bạn người Hàn, tự nhận là công dân hạng 3 ở nước nó (không hậu duệ, không trí tuệ), cứ ở bên đấy thì mòn đít ăn bám. Sang đây du lịch rồi lò mò ở lại 6 năm nay. Nó bảo chả làm việc gì cả, cứ làm chân cò thuê nhà cho bọn Hàn là nhàn, túi rủng rỉnh, ăn nhậu chơi bời, gái gú tẹt ga. Chứ ở bên Hàn cỡ như nó éo có đứa con gái nào nhìn, đi làm văn phòng lương tháng được $ 2k thuê nhà với ăn là hết.
Đại đa số dân châu Á sang mình vẫn phải đi cày kiếm sống, phải bỏ sức và chất xám. Họ cũng ít được dân Việt ưu ái (so với tụi tây).

Chứ Tây nhiều thằng chẳng biết làm dek gì ngoài đi dạy tiếng Anh. Được cái dân mình rồ Tây nên đua nhau đi học tiếng Anh dù nhiều người học cũng chẳng để làm dell gì.

Giờ thêm mấy thằng nhọ nồi sang, hết làm trai bao lại buôn ma túy.