Pick up lắp nắp thùng có bị phạt không

artmedia5881

Xe container
Rốt cuộc bị phạt k lão ? E vừanghe 1 vụ xxx tóm phạt trên e lỗi thay đổi kết cấu , hilux thùng cao
Theo thông tư mới thì thùng xe không cao quá kích thước bao tiêu chuẩn của thân xe thì không cần làm hoán cải. Chở hàng cũng thừa ra ngoài 0.5m mới bị phạt cơ mà. Bọn nó ăn bẩn thôi

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Theo thông tư mới thì thùng xe không cao quá kích thước bao tiêu chuẩn của thân xe thì không cần làm hoán cải. Chở hàng cũng thừa ra ngoài 0.5m mới bị phạt cơ mà. Bọn nó ăn bẩn thôi
Thế là ông bác già bị xxx sơn la thịt roài lão ah

Tbox090

Xe máy
E đang muốn lắp cái nắp thùng kéo cho xe Ford Ranger XLS. Bác biết địa chỉ nào tin cậy giới thiệu E qua lắp với ạ

Ex7268

Đi bộ
CSGT Sơn La bắt lỗi không đổi giấy đăng ký sau khi cải tạo (lắp thêm nắp thùng cao)

Phidiamond

Xe hơi
Lắp thùng kéo không cần đăng ký cải tạo phải không các cụ! Cụ trích dẫn luật giúp em với nhé!

Bách SL

Xe hơi
Theo em Cụ nên nghiên cứu lại Thông tư số 85/2014/TT-BGTVT đi nhé, ở Khoản 4 Điều 3 có giải thích thế nào là cải tạo đấy ạ:
"Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Thông tư này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

1. Xe cơ giới là các phương tiện giao thông đường bộ được định nghĩa, phân loại tại các tiêu chuẩn Việt Nam TCVN 6211 và TCVN 7271 (trừ xe mô tô, xe gắn máy).

2. Tổng thành là động cơ; khung; buồng lái, thân xe hoặc thùng xe, khoang chở khách; thiết bị chuyên dùng lắp trên xe.

3. Hệ thống là hệ thống truyền lực; hệ thống chuyển động; hệ thống treo; hệ thống phanh; hệ thống lái; hệ thống nhiên liệu; hệ thống điện, đèn chiếu sáng và tín hiệu.

4. Cải tạo xe cơ giới là việc thay đổi kết cấu, hình dáng, bố trí, nguyên lý làm việc, thông số, đặc tính kỹ thuật của một phần hoặc toàn bộ hệ thống, tổng thành của xe cơ giới. Trường hợp thay thế hệ thống, tổng thành bằng hệ thống, tổng thành khác cùng kiểu loại, của cùng nhà sản xuất (cùng mã phụ tùng) thì không phải là cải tạo.
..."
Cụ lắp thêm nắp thùng tức là thay đổi hình dáng một phần của xe rồi, tức là có cải tạo. Cụ phải làm thủ tục cải tạo và đăng ký lại. Có điều khi làm thủ tục cải tạo cụ sẽ ko phải làm hồ sơ cải tạo như theo quy định tại Khoản 3 điều 6 cũng tại Thông tư này.
"Điều 6. Miễn lập hồ sơ thiết kế xe cơ giới cải tạo

Xe cơ giới cải tạo trong các trường hợp sau được miễn lập hồ sơ thiết kế:

1. Xe ô tô tập lái, sát hạch lắp đặt hoặc tháo bỏ bàn đạp phanh phụ bằng cách liên kết với bàn đạp phanh chính thông qua một thanh đòn dẫn động cơ khí.

2. Lắp thêm hoặc tháo bỏ các nắp chắn bụi cho thùng xe của xe ô tô tải tự đổ nhưng không làm thay đổi kích thước lòng thùng xe.

3. Lắp thêm hoặc tháo bỏ nắp che khoang chở hàng, hành lý của xe ô tô PICKUP nhưng không làm thay đổi kích thước bao của xe.
..."
Cụ ko làm thủ tục cải tạo, ko đk lại CSGT họ kiểm tra xử lý là đúng đấy. Còn như có cụ bảo cãi là hàng hoá là ko đúng, bởi khi lắp thùng họ sẽ bắn vít, bắt keo gắn chặt làm thay đổi hình dạng của thùng xe rồi, giả sử CSGT họ châm trước nhưng cụ phải tháo vít bóc keo so với việc cụ bỏ ra 610 k làm thủ tục cải tạo thì cụ chọn cái nào.
Tiện đây em cũng xin chia sẻ với cụ nào có ý định mua bán tải mới như em, chiều nay được cậu em làm đăng kiểm tư vấn cho: mua xe mới về lắp thêm thùng mang sang đăng kiểm làm cải tạo trước (phí mất có mấy trăm thôi chứ ko phải là hơn 2 củ đâu nhé) xong mới đi đăng ký, chứ đừng đi đăng kí trước rồi mới làm cải tạo là phải làm đăng kí, đăng kiểm 2 lần đấy.