[Funland] Putin đang tung cú đấm bồi để kết liễu Petrodollar?

TNLak

Xe điện
Bố khỉ. Nên kinh tế Nga gần đây lúc nào chẳng tốp 5 thế giới.
Mời cụ tham khảo cái này. Về tổng thể nền kinh tế Nga thì Nga sắp vượt Đức đó cụ.
Nhìn đây em thấy hãi Iran với Thailand

newbiess

Xì hơi lốp
Cụ hoviba :

Khi VN ngừng các chuyêdn bay từ EU, còn rất nhiều người VN muốn về mà ko về được, vì ko còn chỗ trên 2 chuyến vét, hoặc ko đủ tài chính

Nhưng ko ai, kể cả những người phảibowr lại, nói là bị đất nước bỏ rơi cả. Cũng ko ai nói VN cấm công dân về nước cả. Do phải ngừng tất cả các chuyến bay thì ko thể về được, vậy thôi. Mọi người đều hiểu tình hình cần phải như vậy, khi có nguy cơ ko khống chế được dịch bệnh.

Em nghĩ nước Nga bây giờ cũng thế. Nguy cơ Dịch bệnh lan rộng rất cao không khống chế được Nếu còn tiếp tục cho các chuyến bay từ nước ngoài về trong đó có nhiều vùng dịch. Khi chưa tìm gia giải pháp khả thi nhất ngăn chặn dịch bệnh lan rộng thì tạm dừng như Nha em nghĩ là chuẩn. Và có thể chỉ là tạm dừng để theo dõi và đánh giá vv

nói Nga bỏ rơi công dân là không đúng. Không ai bị bỏ rơi, vì các cơ quan ngoại giao, các tổ chức sẽ care cho tất cả mọi công dân và chính phủ đã chi 500tr rúp. Ít nhất cho đến thời điểm này chưa quốc gia nào làm được như vậy. Mỹ hay Âu thời Vũ Hán thì cũng ko phải tất cả công dân đều được giải cứu, chỉ có vào chuyến thôi và công dân phải trả tiền giá rất cao. Ai ở lại cũng ko đuọc hỗ trợ chi phí

Chỉnh sửa cuối:

metalins

Xe tăng
Nói chung việc OPEC+ tan rã chả ảnh hưởng gì đến việc giá dầu giảm ở mức hiện nay. Có chăng lúc ra tin Saudi tuyên bố tăng sản lượng làm giá dầu giảm trc 30% thay vì giảm từ từ xuống 20US$. Vì thực tế sau 1/4 chả có bên nào tăng dc sản lượng mà giá vẫn cứ cắm xuống nên có thể kết luận khủng hoảng covid mới là nguyên nhân chính đang làm dầu mất giá thảm hại. 3 ông lớn có ngồi với nhau cũng ko thay đổi dc giá dầu mà chỉ có kinh tế phục hồi mới làm dc điều đó. Gần đây các bài báo tung hô cuộc chiến giá dầu đã bớt hẳn rồi vì thực tế nó có đâu ngoại trừ mấy ông đất Việt thì cứ thẩm du mải miết tích phân với phân tích.

Em thấy chính động thái bơm tiền cho nền kinh tế sớm vượt qua đại dịch và phục hồi mới là cách thức đẩy giá dầu tăng lại. Tuy nhiên để thẩm thấu hết 7000 tỷ mà các nc G20 tổng dự kiến chi ra cũng phải mất ít nhất 6 tháng từ thời điểm dịch bệnh chấm dứt nên khả năng là sẽ hết 2020. Điều này cũng phù hợp với bầu cử Mỹ, ko ai biết trc giá dầu thấp thì Trump có tái đắc cử hay ko nhg dù những kẻ muốn hay ko muốn Trump tại vị cũng đều sẽ đặt cửa giá dầu thấp thì mình sẽ thắng. Phe ủng hộ Trump thì tin giá dầu thấp hỗ trợ cho nền kinh tế khủng hoảng sẽ ủng hộ bỏ phiếu cho Trump, phe muốn Trump thất cử cũng hy vọng giá dầu thấp phản ánh kinh tế giảm tốc sẽ khiến Trump mất đi nhiều phiếu bầu tại các bang chiến lược.

Covid bắt đầu spread out ở Nga càng cho thấy ngoài thất thu dầu mỏ, các mặt hàng xuất khẩu khác của Nga cũng sẽ giảm theo khi tất cả TG tiết giảm nhu cầu nhập khẩu về mức tối thiểu, ưu tiên tự sản tự tiêu. Cú đánh kép vào nền kinh tế Nga càng rõ mồn một chưa kể chi phí phòng chống dịch bệnh đang tăng lên từng ngày. Đến lúc này ai còn tin là anh Tin em lại chính là ng đi gây chiến giá dầu nữa ko?

Nói vui chứ từ lúc xăng xuống 12K em chưa có hân hạnh dc đổ phát xăng nào :D lần cuối em đổ đầy bình hết có 570K mà cả tháng đi ko hết. Có thể nói là dù giá xăng xuống cũng chả bán dc mấy vì thanh khoản tụt giảm mạnh theo nhu cầu. Khả năng khi mình có nhu cầu mua lại thì giá có khi lên 15K rồi cũng nên :D Điều này phản ánh đúng với tình cảnh nền công nghiệp dầu mỏ hiện nay.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Gửi cụ newbiess: Em thảo luận về vấn đề này vì thấy nó liên quan tới chính sách của mỗi quốc gia khi đối phó với dịch bệnh.

Như trên góc nhìn của em chẳng hạn, nếu em là một quốc gia như Nepal hay những quốc gia đang phát triển khác, khi bản thân họ còn đang không đủ năng lực để lo cho công dân của họ thì làm sao họ có thể lo cho công dân Nga được.

Cứ cho là chính phủ Nga hỗ trợ tiền cho công dân Nga, nhưng cũng chỉ là ở mức ăn ở. Nhỡ không may họ bị bệnh thì sao, lúc đó bảo hiểm du lịch hay tiền bạc chắc gì đã giúp được họ. Dù bản thân người Nga họ không nghĩ rằng họ bị bỏ rơi, nhưng chính quyền và người dân sở tại họ lại nghĩ như vậy.

Nhất là trong khi các nước khác đang tìm mọi cách để đưa công dân hồi hương thì chính quyền Nga lại tuyên bố như vậy.

Dù sao em cũng hy vọng là chính quyền Nga sẽ sớm thay đổi chính sách này. Nếu người dân không yêu cầu hỗ trợ thì khác, nhưng nếu họ đã có nguyện vọng thì việc phải tìm mọi cách lo cho họ là nghĩa vụ của mỗi chính phủ.

Mặt khác, điều em lo lắng là hiện ở Nga cũng có rất nhiều đồng bào Việt Nam sinh sống, làm ăn và học tập bên đó. Ngay đến công dân Nga mà chính phủ Nga hiện còn chưa lo được thì không biết tình hình của đồng bào Việt Nam bên đó ra sao. Cầu mong mọi điều an lành.

newbiess

Xì hơi lốp
Nói chung việc OPEC+ tan rã chả ảnh hưởng gì đến việc giá dầu giảm ở mức hiện nay. Có chăng lúc ra tin Saudi tuyên bố tăng sản lượng làm giá dầu giảm trc 30% thay vì giảm từ từ xuống 20US$. Vì thực tế sau 1/4 chả có bên nào tăng dc sản lượng mà giá vẫn cứ cắm xuống nên có thể kết luận khủng hoảng covid mới là nguyên nhân chính đang làm dầu mất giá thảm hại. 3 ông lớn có ngồi với nhau cũng ko thay đổi dc giá dầu mà chỉ có kinh tế phục hồi mới làm dc điều đó. Gần đây các bài báo tung hô cuộc chiến giá dầu đã bớt hẳn rồi vì thực tế nó có đâu ngoại trừ mấy ông đất Việt thì cứ thẩm du mải miết tích phân với phân tích.

Em thấy chính động thái bơm tiền cho nền kinh tế sớm vượt qua đại dịch và phục hồi mới là cách thức đẩy giá dầu tăng lại. Tuy nhiên để thẩm thấu hết 7000 tỷ mà các nc G20 tổng dự kiến chi ra cũng phải mất ít nhất 6 tháng từ thời điểm dịch bệnh chấm dứt nên khả năng là sẽ hết 2020. Điều này cũng phù hợp với bầu cử Mỹ, ko ai biết trc giá dầu thấp thì Trump có tái đắc cử hay ko nhg dù những kẻ muốn hay ko muốn Trump tại vị cũng đều sẽ đặt cửa giá dầu thấp thì mình sẽ thắng. Phe ủng hộ Trump thì tin giá dầu thấp hỗ trợ cho nền kinh tế khủng hoảng sẽ ủng hộ bỏ phiếu cho Trump, phe muốn Trump thất cử cũng hy vọng giá dầu thấp phản ánh kinh tế giảm tốc sẽ khiến Trump mất đi nhiều phiếu bầu tại các bang chiến lược.

Covid bắt đầu spread out ở Nga càng cho thấy ngoài thất thu dầu mỏ, các mặt hàng xuất khẩu khác của Nga cũng sẽ giảm theo khi tất cả TG tiết giảm nhu cầu nhập khẩu về mức tối thiểu, ưu tiên tự sản tự tiêu. Cú đánh kép vào nền kinh tế Nga càng rõ mồn một chưa kể chi phí phòng chống dịch bệnh đang tăng lên từng ngày. Đến lúc này ai còn tin là anh Tin em lại chính là ng đi gây chiến giá dầu nữa ko?

Nói vui chứ từ lúc xăng xuống 12K em chưa có hân hạnh dc đổ phát xăng nào :D lần cuối em đổ đầy bình hết có 570K mà cả tháng đi ko hết. Có thể nói là dù giá xăng xuống cũng chả bán dc mấy vì thanh khoản tụt giảm mạnh theo nhu cầu. Khả năng khi mình có nhu cầu mua lại thì giá có khi lên 15K rồi cũng nên :D Điều này phản ánh đúng với tình cảnh nền công nghiệp dầu mỏ hiện nay.
Cụ chuẩn ở chỗ giá dầu giảm do thừa cung thiếu cầu do covid

Nhưng:
- nếu cắt giảm cung toàn cầu xuống 10-15tr thùng thì có thể đẩy giá lên. Nhưng tất cả các bên khai thác đều phải giảm, ít nhất 3 ông lớn. Nếu ko đồng lòng giảm thì chải bên nào dại gì giảm đơn phương cả

- quan điểm cuộc chiến giá dầu Nga saudi là từ phía Mỹ. Báo đất việt ngưng rồi nhưng truyền thông Mỹ và chĩnhvphur Mỹ thì vẫn hô hoán là Nga saudi đại chiến giá dầu. Đến anh Vại hôm qua vẫn còn nói là Nga và Sàudi sắp kết thúc cuộc chiến, cứ như là Mỹ chả liên quan. Mỹ biết thừa thực châdt là gì, nhưng cứ cố tình vẽ ra cuộc chiến!

damhai

Xe buýt
Gửi cụ newbiess: Em thảo luận về vấn đề này vì thấy nó liên quan tới chính sách của mỗi quốc gia khi đối phó với dịch bệnh.

Như trên góc nhìn của em chẳng hạn, nếu em là một quốc gia như Nepal hay những quốc gia đang phát triển khác, khi bản thân họ còn đang không đủ năng lực để lo cho công dân của họ thì làm sao họ có thể lo cho công dân Nga được.

Cứ cho là chính phủ Nga hỗ trợ tiền cho công dân Nga, nhưng cũng chỉ là ở mức ăn ở. Nhỡ không may họ bị bệnh thì sao, lúc đó bảo hiểm du lịch hay tiền bạc chắc gì đã giúp được họ. Dù bản thân người Nga họ không nghĩ rằng họ bị bỏ rơi, nhưng chính quyền và người dân sở tại họ lại nghĩ như vậy.

Nhất là trong khi các nước khác đang tìm mọi cách để đưa công dân hồi hương thì chính quyền Nga lại tuyên bố như vậy.

Dù sao em cũng hy vọng là chính quyền Nga sẽ sớm thay đổi chính sách này. Nếu người dân không yêu cầu hỗ trợ thì khác, nhưng nếu họ đã có nguyện vọng thì việc phải tìm mọi cách lo cho họ là nghĩa vụ của mỗi chính phủ.

Mặt khác, điều em lo lắng là hiện ở Nga cũng có rất nhiều đồng bào Việt Nam sinh sống, làm ăn và học tập bên đó. Ngay đến công dân Nga mà chính phủ Nga hiện còn chưa lo được thì không biết tình hình của đồng bào Việt Nam bên đó ra sao. Cầu mong mọi điều an lành.
Xin lỗi bác, chứ nước nào đưa máy bay đón người dân về, nước Nga đón cả đống người với đống chuyến bay, hiện chỉ tạm dừng thì báo chí Tây phương làm ầm lên theo kiểu "mày cần lo cho dân mày đi, sao lại giúp nước Ý làm gì". Còn nước Séc đón được một vài chuyến bay, thì tung hô, vậy có bao nhiêu người Séc đang kẹt muốn về nước, kể cả ở nước Mỹ ở nước Anh, rồi chính phủ Séc đã hỗ trợ gì họ chưa.

Rồi, nước Anh, nước Pháp, nước Mỹ đón được mấy chuyến bay, bao nhiêu người Tây còn kẹt tại Việt nam thì ai đón về. Chỉ có riêng nước Nga thành lập hẳn một trung tâm điều phối đón công dân về nước, mà giờ toàn công dân yêu nước vào "giờ chót", về nước đi cách ly thì tỏ ra "thượng đẳng".

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Xin lỗi bác, chứ nước nào đưa máy bay đón người dân về, nước Nga đón cả đống người với đống chuyến bay, hiện chỉ tạm dừng thì báo chí Tây phương làm ầm lên. Còn nước Séc đón được một vài cái, thì tung hô, thằng Anh, thằng Pháp, thằng Mỹ đón được mấy cái, bao nhiêu người Tây còn kẹt tại Việt nam thì ai đón về.
Chỉ có riêng nước Nga thành lập hẳn một trung tâm điều phối đón công dân về nước, mà giờ toàn công dân yêu nước vào "giờ chót", về nước đi cách ly thì tỏ ra "thượng đẳng".
Hiện tại trên Tass đưa tin còn 25 ngàn công dân Nga muốn được hồi hương nhưng chính phủ Nga đã ra lệnh cấm tất cả các chuyến bay kể cả mục đích nhân đạo.

Séc từ đầu tháng 2 đã tiến hành đưa công dân Séc về nước. Chỉ trong tháng 3, Séc đã đưa hơn 4000 công dân Séc an toàn hồi hương. Chỉ trong mấy ngày đầu tháng 4, chính phủ Séc cũng đã can thiệp để đưa gần ngàn công dân Séc về nước bằng cả máy bay và xe bus.

Đêm qua gần 70 công dân Séc đã về tới Praha, chính phủ Séc cũng hỗ trợ đưa thêm gần trăm công dân các nước EU về cùng trên chuyến bay.

Em đưa thông tin để mọi người cùng đánh giá chính sách hỗ trợ công dân của các nước. Vì ở Nga có nhiều người Việt sinh sống nên em cũng rất muốn quan tâm xem tình hình cụ thể thế nào.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]

3 ông lớn ngồi với nhau ko thay đổi giá dầu thế tại sao 1 dòng tweet của 100 làm tăng giá 25%?

Chỉnh sửa cuối:

BANTHANGDAN

Xe hơi
- Giá dầu lên chắc US xuất từ kho dự trữ ra 1 đống dầu mua giá rẻ bán kiếm lời rồi nhập lại của tụi Dầu đá phiến cất kho.
-Nền KT của Saudi phụ thuộc dưới 50% vào giá dầu vì Hoàng Gia của nó biết rằng dầu rồi lúc nào đó cũng sẽ hết, lấy tiền đâu nuôi dân, nên 10 năm gần đây Saudi đầu tư rất mạnh vào Du Lịch-Hotel và cá dịch vụ tài chính...đa dạng đầu tư để kiếm tiền...cho nên thèng đủ sức bán giá bèo thêm vài tháng nữa,phá nát địch thủ chính là Saudi.

La già

Xe tăng
Éo mịa, tranh luận gì cái việc đưa về nước hay không đưa về làm gì?
Đất nước Thụy Điển có giàu không? Có dân chủ không? Thế mà để 1 công dân nào là covid nào là ung thư máu mà cứ để lang thang ở xứ Vệ kia kìa, gieo rắc dịch cúm cho bao nhiêu người kìa.
Nước Nga người ta còn cứu cả châu Âu chứ nói gì mấy người Nga ở nước ngoài, họ đi được vào tâm dịch thì sá gì mấy chuyện nho nhỏ như vậy?

giaconngu

Xe tăng
3 ông lớn ngồi với nhau ko thay đổi giá dầu thế tại sao 1 dòng tweet của 100 làm tăng giá 25%?
3 tay to này sản xuất khoảng 40-45% lượng dầu toàn thế giới nên tiếng nói của họ có trọng lượng nhất định đến giá dầu. Bên cạnh đó, giá trên thị trường phụ thuộc mạnh vào giới đầu cơ tài chính, bên cạnh nguyên lý cung cầu. Giới đầu cơ này thì rất thích sóng gió trên thị trường, sóng gió càng to thì cơ hội kiếm ăn càng lớn. Vì thế họ có xu hướng khuếch đại giá trị của các tin "tốt" cũng như "xấu".

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Éo mịa, tranh luận gì cái việc đưa về nước hay không đưa về làm gì?
Đất nước Thụy Điển có giàu không? Có dân chủ không? Thế mà để 1 công dân nào là covid nào là ung thư máu mà cứ để lang thang ở xứ Vệ kia kìa, gieo rắc dịch cúm cho bao nhiêu người kìa.
Nước Nga người ta còn cứu cả châu Âu chứ nói gì mấy người Nga ở nước ngoài, họ đi được vào tâm dịch thì sá gì mấy chuyện nho nhỏ như vậy?
Em không tranh luận cụ ạ. Em chỉ là không hiểu tại sao Nga đưa người sang giúp Ý được mà công dân Nga lại không được hỗ trợ quay về quê hương, trong khi Tổng thống Nga ban hành lệnh giới nghiêm. Chẳng nhẽ đối với chính phủ Nga, con dân của họ không bằng công dân Ý.

Em nói có ý nào sai thì cụ cứ lịch sự trao đổi với em, em xin lắng nghe ạ.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
- Giá dầu lên chắc US xuất từ kho dự trữ ra 1 đống dầu mua giá rẻ bán kiếm lời rồi nhập lại của tụi Dầu đá phiến cất kho.
-Nền KT của Saudi phụ thuộc dưới 50% vào giá dầu vì Hoàng Gia của nó biết rằng dầu rồi lúc nào đó cũng sẽ hết, lấy tiền đâu nuôi dân, nên 10 năm gần đây Saudi đầu tư rất mạnh vào Du Lịch-Hotel và cá dịch vụ tài chính...đa dạng đầu tư để kiếm tiền...cho nên thèng đủ sức bán giá bèo thêm vài tháng nữa,phá nát địch thủ chính là Saudi.
Saudi cách đây mấy năm đặt mục tiêu giảm giá dầu cân bằng ngân sách xuống tầm 50$, nhưng thực tế vẫn 80$ mới cân bằng ngân sách.

Muốn là 1 chuyện. Sướng quen rồi, cắt giảm thâm hụt ngân sách khó lắm.

Nguồn IMF nhé, e ko chém gió :)

Chỉnh sửa cuối:

tieulyphidao

Xe tăng
Em không tranh luận cụ ạ. Em chỉ là không hiểu tại sao Nga đưa người sang giúp Ý được mà công dân Nga lại không được hỗ trợ quay về quê hương, trong khi Tổng thống Nga ban hành lệnh giới nghiêm. Chẳng nhẽ đối với chính phủ Nga, con dân của họ không bằng công dân Ý.

Có đến mấy thớt cụ post thông tin này rồi nhỉ?

damhai

Xe buýt
Saudi chắc thừa biết là giờ này thì Du Lịch, Hotel, hàng không, dịch vụ tài chính là chết sạch, ngân sách không trông chờ vào tiền bán dầu thì trông chờ vào cái gì. Sáp tới, giá vận tải biển sẽ tăng lên khủng khiếp mà rồi còn không ai dám lái tầu viên dương nữa thì Saudi có giảm giá bằng 0 tại cảng xuất thì cũng chẳng ai mua nổi. Mà rồi, Saudi có sản xuất được máy thở, khẩu trang, kít xét nghiệm Corona không đây?

damhai

Xe buýt

Bác sai vì gắn 2 việc vào đến nhau. Đó chính là sự khác biệt của người Nga, khi nước họ có thể "lá rách ít thì vẫn đùm lá rách toang". Trong nỗi thống khổ của nước Ý, thì nước Séc của bác đã giúp được cái gì chưa?. Biết đâu nhỉ, chỉ vài tuần nữa thôi nhé, nếu mà nước Séc của bác mà toang thì liệu theo bác, Putin có nên giúp không khi họ vẫn có thể còn công dân kẹt chưa về được đây.

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Có đến mấy thớt cụ post thông tin này rồi nhỉ?
Đây là thread thứ 2 cụ ạ. Vì thông tin này liên quan tới nước Nga, mà em lại không tìm thấy thread nào phù hợp nên đưa vào thread về Séc của em và thread này. Như vậy theo cụ thông tin này không đáng để quan tâm. Trong khi ở Việt Nam em tin còn khá nhiều người Nga đang bị kẹt lại.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Bác sai vì gắn 2 việc vào đến nhau. Đó chính là sự khác biệt của người Nga, khi nước họ có thể "lá rách ít thì vẫn đùm lá rách toang". Trong nỗi thống khổ cũa nước Ý, thì nước Séc của bác đã giúp được cái gì chưa?. Biết đâu nhỉ, chỉ vài tuần nữa thôi nhé, nếu mà nước Séc của bác mà toang thì liệu theo bác, Putin có nên giúp không khi họ vẫn có thể còn công dân kẹt chưa về được đây.
Thưa cụ, nước Séc có toang thì họ vẫn đang tìm mọi cách để đưa công dân Séc về nước. Thứ nhất là không làm ảnh hưởng và gánh nặng cho nước sở tại. Thứ hai là đảm bảo an toàn cho công dân Séc vì trong thời kỳ dịch bệnh, quốc gia nào cũng có thể công bố tình trạng khẩn cấp, nên dù nếu có toang, người dân Séc cũng mong được nằm xuống nơi quê hương của họ.

• Vodka
Reactions: XPQ

La già

Xe tăng

Nó không khác gì chuyện thiết quân luật cụ à, cấm là cấm chứ không thể hy sinh hàng nghìn người để cứu vài người. Với lại những người Nga bên đó chắc cũng được y tế nơi sở tại chăm sóc sức khỏe cũng như chữa bệnh nên cũng không phải lo lắng quá.
Còn em có cu em ở Séc nên em thi thoảng cũng phải gọi điện hỏi thăm tình hình bên đó, chỉ thương người Việt sẽ eo hẹp về vấn đề tài chính.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Nó không khác gì chuyện thiết quân luật cụ à, cấm là cấm chứ không thể hy sinh hàng nghìn người để cứu vài người. Với lại những người Nga bên đó chắc cũng được y tế nơi sở tại chăm sóc sức khỏe cũng như chữa bệnh nên cũng không phải lo lắng quá.
Còn em có cu em ở Séc nên em thi thoảng cũng phải gọi điện hỏi thăm tình hình bên đó, chỉ thương người Việt sẽ eo hẹp về vấn đề tài chính.
Người Việt mình kẻ Séc thời kỳ này cũng gặp khá nhiều khó khăn, nhưng em tin là mọi việc vẫn ổn, tại chính phủ Séc hỗ trợ khá nhiều. Như em biết, những ai đang làm hãng, nếu phải nghỉ việc ở nhà thì vẫn được hưởng 70% lương. Những ai kinh doanh buôn bán thì cũng được nhà nước hỗ trợ nếu phải đóng cửa hàng do dịch bệnh.

Người dân Séc trước nay thất nghiệp thì vẫn có lương, nên việc giới nghiêm và ban bố tình trạng khẩn cấp cũng không gây sáo trộn cuộc sống. Mọi người vẫn đều có thu nhập, chỉ là ít hơn so với trước khi có dịch, nên việc chi tiêu ăn uống sẽ phải tiết kiệm hơn.