Q: Đi Bắc Kinh

Lái Máy Bay

Xe đạp
Chào các bác,

Lễ 2/9 này em đưa vợ đi Bắc Kinh chơi 5 ngày. Nhà mình có bác nào đã đi hoặc có kinh nghiệm về Thành phố này cho em xin 1 vài kinh nghiệm hoặc chỉ dẫn. Em hứa sẽ có hậu tạ.

Cảm ơn các bác thật nhiều.

Oái hay quá, có bác Lái Máy Bay đi tiền trạm cho em ròai :D, em cũng đi BK dưng mà sau bác 1 tuần bác ạ. Bác đi về phổ biến kinh nghiệm cho em tý nhá. Mời bác tý vodka chúc bác lên đường may mắn.

Bác nào rành BK phổ biến tý kinh nghiệm đê, em hứa sẽ hậu tạ bằng vodka :)

eskimot09

Xe hơi
Lái Máy Bay nói:
Chào các bác,

Lễ 2/9 này em đưa vợ đi Bắc Kinh chơi 5 ngày. Nhà mình có bác nào đã đi hoặc có kinh nghiệm về Thành phố này cho em xin 1 vài kinh nghiệm hoặc chỉ dẫn. Em hứa sẽ có hậu tạ.

Cảm ơn các bác thật nhiều.

Nếu đi máy bay mà 5 ngày ở mỗi Bắc Kinh là tương đối nhiều bác ạ (có lẽ tại em không mê BK lắm) :) Nếu bác đi theo tour thì chắc sẽ có ra Vạn Lý Trường Thành. Còn nếu tự đi thì bác cố gắng đưa vợ ra Vạn Lý nhé (Bất đáo trường thành phi hảo hớn mà) :) Từ Bắc Kinh ra khúc gần nhất đâu khoảng 80km, taxi rất rẻ (em ko nhớ lắm :( , bác cứ mặc cả nhé) đường đẹp và to mênh mông, đi khoảng 1h là đến. Trước khi về nhớ mua cái Certificate đã đáo Trường Thành giá 20 tệ về treo trong nhà cho hoành tráng bác ạ :D

Còn những nơi như Thiên An Môn, Tử Cấm Thành, Thiên Đàn, Di Hòa Viên... thì chắc em ko cần nói. Bác lưu ý vài điểm:

Một là: Đồ ăn Bắc Kinh không giống Quảng Đông & Quảng Tây đâu, nó nhiều dầu mỡ lắm (kể cả đồ luộc)

Hai là: dân Bắc kinh ko nói tiếng Anh bác ạ (kể cả thanh niên trên các shop mặt đường lớn)

Ba là: tránh cái khu Vương Phủ Tỉnh được thì tốt. Đấy là khu mua bán (dành cho ng VN thì phải :P ) Mấy Chinese bảo em chỗ đấy bán đắt gấp 3,4 lần ở ngoài :s

Cuối cùng thì theo em 5 ngày ở BK thì hơi buồn, nếu bác đi máy bay thì nên tranh thủ 1,2 ngày ở Thượng Hải.

Chúc bác vui (b)

@thegioixe: bác trả tôi bằng 1 vé CV ngày mai đê (y) (b)

jolie2003

Xe tăng
Website
www.vicvietnam.com
Nếu đi Bắc Kinh theo tour thì họ sẽ dẫn đi khắp nơi, rất tiện lợi.
Em đã có kinh nghiệm đi taxi đến vạn lý trường thành, mất khoảng 500 Tệ cả đi lẫn về. Hôm đó chú taxi cảm ơn rối rít khi em thanh toán tiền :))
Buổi tối có thể ra khu shopping gần Thiên An Môn , chỗ đó chỉ có người đi bộ nhưng lại là 1 khu mua bán rất nhộn nhịp. Khi mua hàng thì cứ mặc cả chết thôi, nên mang theo máy caculator nếu khả năng tính nhẩm của 2 bác không tốt lắm.

Nhân tiện các bác tư vấn cho em xem múc điện thoại di động ở Bắc Kinh có okie không ? Mua nguyên hàng chính hãng tại BK có hơn VN ko các bác ? Em xem có con nào ngon bổ rẻ còn múc. Các bác tư vấn em tiếp đê, em hứa sẽ vote mà :D

cabrio

Xe máy
Các bác cứ đùa thế nào. Theo tôi 5 ngày mà muốn thăm hết BK thì vưỡn chưa đủ đâu. Riêng cố cung mà bác cứ rảnh rang đi cũng hết một ngày rồi. Còn mấy cái cung điện xung quanh như Viên Minh Viên, rồi công viên Bắc Hải, Thiên đàn, núi khỉ gì mà Minh đế cuối cùng treo cổ tự vẫn (trèo lên, trèo xuống mất cả buổi), còn Thập tam lăng nữa. Trước tôi cũng đi 5-6 ngày gì đó mà thăm không hết, hướng dẫn viên du lịch nó dẫn mình đi như ăn cướp. Tóm lại là phải lao động quần quật chứ chẳng nghỉ ngơi được mấy đâu!

Nếu bác tự đi thì tốt nhất là mua lấy một cuốn giới thiệu của bọn Tây (Marco Polo chẳng hạn), rồi cứ đủng đỉnh đi thăm thú, chưa chắc hết được đâu, nhưng mà nhẹ nhàng.

Về mua bán thì bác eskimot09 nói đúng, tránh xa Vương Phủ Tỉnh ra. Có mấy cái chợ ngoài rìa thì nhiều hàng "hiệu", mà mặc cả bớt đi 4/5 đôi khi vẫn hớ. Nhưng tính ra vẫn rẻ! :P

Chỉnh sửa cuối:

roadsters

Đi bộ
2/9 em cũng đi bắc kinh và thượng hải 7 ngày công tác, em định hỏi các bác nên đổi tiền trung quốc loại mệnh giá nào thi thuận tiện cho mua bán, thời tiết bên đó như thế nào, đồ ăn có được không, tối đi chơi ở đâu thì hay a. Em cảm ơn các bác.

SondAuTo

Xe điện
Website
sondauto.blogspot.com
jolie2003 nói:
Nếu đi Bắc Kinh theo tour thì họ sẽ dẫn đi khắp nơi, rất tiện lợi.
Em đã có kinh nghiệm đi taxi đến vạn lý trường thành, mất khoảng 500 Tệ cả đi lẫn về. Hôm đó chú taxi cảm ơn rối rít khi em thanh toán tiền :))
Buổi tối có thể ra khu shopping gần Thiên An Môn , chỗ đó chỉ có người đi bộ nhưng lại là 1 khu mua bán rất nhộn nhịp. Khi mua hàng thì cứ mặc cả chết thôi, nên mang theo máy caculator nếu khả năng tính nhẩm của 2 bác không tốt lắm.
sau bác nào đi gọi cho e , e điều cho 1 chiếc Xe Camry xịn cũng chỉ 400 tệ

SondAuTo

Xe điện
Website
sondauto.blogspot.com
haikeu nói:
Tốt nhất là bác mang thêm chai nước mắm đi, nếu gia đình bác khảnh ăn là chết tiền mì tôm đới

bác mang nước mắm sang là Hải quan TQ tịch thu đấy bác , nếu bác cần ăn món VN thì ở bắc kinh có đến 10 nhà hàng VN , đến Thịt chó mắm tôm cũng có

SondAuTo

Xe điện
Website
sondauto.blogspot.com
roadsters nói:
2/9 em cũng đi bắc kinh và thượng hải 7 ngày công tác, em định hỏi các bác nên đổi tiền trung quốc loại mệnh giá nào thi thuận tiện cho mua bán, thời tiết bên đó như thế nào, đồ ăn có được không, tối đi chơi ở đâu thì hay a. Em cảm ơn các bác.
tiền TQ đồng tiền to nhất là 100 RMB tiền to tiền nhỏ đều dùng được hết , tối đi chơi đâu thì các bác gọi cho e 13910074343 ko thấy e trả lời thì nhắn tin , 1 là đang tăm hơi 2 là đang chạy xe 3 là đang hoạt động tại Hội phụ nữ :D

Nhiều lúc đang hoạt động ở Vùng nhạy cảm nên e thấy số máy lạ là e điếc :D

SondAuTo

Xe điện
Website
sondauto.blogspot.com
eskimot09 nói:
Bác ko liên lạc với e , chứ ko e cho bác thấy nhận xét đó là sai , có thổ địa ở đây mà bác ko alo

Một là: Đồ ăn Bắc Kinh không giống Quảng Đông & Quảng Tây đâu, nó nhiều dầu mỡ lắm (kể cả đồ luộc)

tại bọn tàu đưa bác đi nên bác thấy thế , chứ đầy chỗ ăn ngon hợp với dân VN

Hai là: dân Bắc kinh ko nói tiếng Anh bác ạ (kể cả thanh niên trên các shop mặt đường lớn)

bác thích nói tiếng Việt cũng có

Ba là: tránh cái khu Vương Phủ Tỉnh được thì tốt. Đấy là khu mua bán (dành cho ng VN thì phải :P ) Mấy Chinese bảo em chỗ đấy bán đắt gấp 3,4 lần ở ngoài :s

Tiền nào của ấy bác ơi

Cuối cùng thì theo em 5 ngày ở BK thì hơi buồn, nếu bác đi máy bay thì nên tranh thủ 1,2 ngày ở Thượng Hải.

Úi trời , bác dắt vợ đi thì buồn là phải , cứ đi 1 mình là bác hết buồn luôn

Chúc bác vui (b)

SondAuTo

Xe điện
Website
sondauto.blogspot.com
thegioixe nói:
Nhân tiện các bác tư vấn cho em xem múc điện thoại di động ở Bắc Kinh có okie không ? Mua nguyên hàng chính hãng tại BK có hơn VN ko các bác ? Em xem có con nào ngon bổ rẻ còn múc. Các bác tư vấn em tiếp đê, em hứa sẽ vote mà :D
Điện thoại ở Bắc Kinh tùy từng loại , giá rẻ hơn từ 50usd - 200 usd , loại đời mới thường rẻ hơn nhiều so với đời cũ

Điện thoại rẻ nhất là ở Hongkong và Macau và tới Quảng Châu ( nhưng cẩn thận ở QC hàng nhái ) chứ Bắc Kinh bọn cửa hàng ko dám lừa vì Công an thủ đô kinh khủng lém. Ra báo đồn Công an là lừa đảo mà nhất lại là Người Nước Ngoài thì cửa hàng đó đi luôn

totorauxom

Xe điện
Bác Sơn còn ở bên đấy không ạ, bác còn ở BK thì PM em với nhé, thanks
Có cụ nào ở Bắc Kinh hay Đại Liên không ạ, em muốn gặp các cụ giao lưu trả thù dân tộc được không ạ????

belancer

Xe buýt
Đi BK mà đi 5 ngày cũng chẳng phải nhiều đâu, mất ngày đi, ngày về rồi.
BK rộng lớn, rất nhiều danh lam thắng cảnh, 5 ngày nó gọi là cưỡi ngựa xem hoa cũng không hết đâu ah.
Không có thổ dân dẫn đường thì ăn uống ở BK thực sự là thảm họa vì không hợp vị, tiếng Anh là 1 thảm họa khác nếu bác gọi taxi ...
Shopping ở Vương phủ tỉnh chẳng có gì, hoặc đắt.
Vạn lý trường thành, Tử cấm thành thì chắc chắn bác phải đi rồi, ngoài ra nhà Hòa thân cũng nên đi (để làm mục tiêu phấn đấu cho đời :))
Nếu có thời gian, buổi tối bác đi xem show Thiếu lâm truyền kỳ đậm chất Trung hoa, bọn tây cũng thích xem.

Tốt nhất là nếu có bạn bè bên đó dẫn đi là tốt nhất, còn nếu bác đi theo tour, đảm bảo 1/2 thời gian là vào mây chỗ mua bán: thuốc, tỳ hưu, trà, ngọc, tơ lụa,...

Luotgio

Xe tải
Nên đi xem xiếc cụ nhé...
Nếu có máu văn nghệ thì đi xem...Kinh kịch
5 ngày nếu biết đi thì chưa hết đâu. Thập Tam lăng, Nhà tưởng niệm Mao Trạch Đông...
Trèo lên Vạn lý Trường thành mất một ngày, phải trèo cho ra trèo, nghĩa là đến tận cái tháp thứ 5 có sợi dây chắn: Cấm trèo...vì dễ gặp mưa gió sấm chớp...mới khoái
Đến Bắc kinh, gọi cho tua, nó đem xe đên tận nơi đón cụ, dẫn đi ăn uống Vịt quay, mua sắm chỗ ngon bổ rẻ.
Em khoái nhất là nó dẫn đến ăn cơm cùng với một gia đình người dân Bắc Kinh ở HuTon, hay tuyệt. Ngồi xích lô cho bon Tàu nó gò lưng tôm chở mình dạo phố...như xích lô Hà Nội nữa...
Mua sắm thì nên đến Xidan (đi tàu điện ngầm đến ga Xidan luôn), giá rất rẻ, mặc cả vô tư.
Không biết tiếng thì cứ máy tính mà bấm thôi...
Em mua được quyển Trước tác của Mao Chủ tịch, hay phết...
Cụ đọc bài xem xiếc ở Bắc Kinh đi, nhớ đem theo máy ảnh có tele nhé...