Qua miền Tây Bắc, đến với mây, núi, rừng và những con người hiền hòa, dễ mến.

yensuong

Xe điện
Ôi, xem chuyến đi này bỗng dưng nhớ các bạn quá mà không thể có điều kiện đi cùng, mới gặp mặt 1 lúc mà sao thấy thương mến lạ, gấu nhà em vẫn hay nhắc đến PHN, 3G, AD, CTT, RBC...Tất cả mọi người trong chuyến Yên Thành ấy,kể cả những người chưa được gặp như Vinh Nguyễn và Phan 3H, có dịp mời tất cả mọi người đến thăm nhà em nhé, mong lắm đấy

HUMMA

Xe hơi
Nhà e ở Nghĩa lộ nằm trên cung đường Hà Nội - Than Uyên. Nghĩa lộ có chợ Mường Lò nổi tiếng ạ. Cụ nào qua nhớ ghé chơi nhé.

hải tặc

Xe tải
kết mợ này rồi đấy. cho em đi từ thiện với , xem ảnh và văn của mợ , yêu người yêu đất lắm cơ

phan huyen nhi

Xe điện

phan huyen nhi

Xe điện
Cả ngày hôm nay em bận quá, chạy lu bù từ sáng đến tối, chẳng có thời gian vào topic, giờ mới tranh thủ up tiếp ảnh đây ạ.

Có mặt tại thị trấn bé nhỏ lúc 7h 30p sáng, sau khi ăn sáng xong, em Hương Điệp đi chợ mua đồ để mang vào bản nấu cơm trưa, em Tuyển thì lang thang khắp thị trấn tham khảo giá xi măng và giá gạch để xây chuồng lợn cho dự án từ thiện của chúng tôi, còn tôi và bác 3Gai, mặc dù bị hình ảnh phiên chợ sáng với những mẹt rau, những rổ củ rừng, hay những chiếc váy sặc sỡ và nụ cười hàm tiếu của các thiếu nữ miền sơn sước
quyến rũ, nhưng vẫn phải luyến tiếc đi thẳng vào UBND huyện Than Uyên để gặp gỡ các bác lãnh đạo và trao đổi về tình hình phát triển cũng như những tồn tại của dự án.
Đúng 9h, chúng tôi tụ hội đầy đủ, và xuất phát, có thêm 1 thành viên mới: anh Nguyễn Tự Trọng, phó Bí thư đoàn thanh niên huyện Than Uyên, người đã luôn sát cánh cùng chúng tôi trong việc xây dựng và triển khai dự án Nà É vượt nghèo. Cả đoàn đi lên lán nuôi dê trước, rồi mới vào bản.

Chuồng nuôi dê thường phải nằm trên núi cao, có chuồng cao nhất thì phải đi qua năm ngọn núi mới lên tới nơi được

Trời lúc này nắng rực rỡ, thành ra chị em chúng tôi cứ xuýt xoa cho làn da bánh mật của mình, chứ ko được ung dung tự tại như mấy anh liền ông. Vẫn biết nước da của họ đã hóa rêu phong, thời gian và ánh sáng ko còn có thể tàn phá hơn được nữa, nhưng lòng vẫn ao ước: giá như mình cứ bước thấp bước cao mà đi, đừng nghĩ đến ánh nắng rực rỡ kia, thì sẽ đỡ thấy xót xa hơn.

Những lần trước lên thăm chuồng dê, nơi này vẫn là ngọn núi trọc, giờ bà con đã trồng ngô, thành ra tôi phải đi vào giữa ruộng, rẽ lá ngô mà đi, cảm giác như mình đang đi vào một thế giới xa lạ, thế giới của những lá xanh và tươi, ko chút bụi trần ai, ko bon chen, ko mệt mỏi. Mọi người đã đi lên phía trước, còn tôi, cứ muốn bước thật chậm, thật chậm, để tận hưởng nhiều hơn nữa những phút giây hiếm hoi này.

Mới đến ngọn núi thứ hai, Hương Điệp vẫn hăng hái dẫn đầu.

Ánh nắng vàng rực làm cho ruộng ngô với những bông hoa mới chớm trở nên
bao la và tinh khôi hơn.

Vẫn còn quá xa, Hương Điệp dừng lại chụp ảnh nên đã tạo điều kiện cho tôi bứt phá ở ngọn núi thứ ba

Đến ngọn thứ 4 rồi, nghỉ ngơi chút thôi. Lúc này 3Gai đang lén lút vác máy ảnh đi rình rập con "nghệ thụt", nên chẳng thấy mặt mũi ở đâu. Khổ, chỉ vì lòng yêu "nghệ thụt" là cứ lầm lũi bước, chẳng trò chuyện cùng ai, thi thoảng lại chui rúc vào góc nào đó để... vạch lá tìm sâu, đôi khi lại còn... đuổi bướm hái hoa, nghe lãng mạn đến mức tôi cứ e ngại ko bít tình yêu lớn đó có khiến cho bước chân bác ta lầm đường lạc lối ko. Ko lo sợ ko được, vì ở nơi đây, chỉ cần lãng mạn chút xíu vậy thôi, là cũng đủ để cho chúng tôi phải mất công quay ngược trở lại tìm bác ta dưới vực lắm.

Tuyển nhanh nhẹn băng qua đoạn giao của ngọn núi thứ 4 và ngọn núi thứ 5. Đúng là tuổi trẻ, ko dò dẫm như 3Gai và anh Trọng chút nào.

Lán dê đây rồi, nằm chênh vênh trên ngọn núi thứ 5,giữa nắng, gió và mây.

Chỉnh sửa cuối:

Rybicka

Xe buýt
Ôi, xem chuyến đi này bỗng dưng nhớ các bạn quá mà không thể có điều kiện đi cùng, mới gặp mặt 1 lúc mà sao thấy thương mến lạ, gấu nhà em vẫn hay nhắc đến PHN, 3G, AD, CTT, RBC...Tất cả mọi người trong chuyến Yên Thành ấy,kể cả những người chưa được gặp như Vinh Nguyễn và Phan 3H, có dịp mời tất cả mọi người đến thăm nhà em nhé, mong lắm đấy
Em, CTT, AD, PHN, Trungcie, Prado........... vừa nhắc đến gia đình cụ xong, em đang gạ mọi người cuối năm nay làm chuyến vào quấy rối nhà cụ đây :D

phan huyen nhi

Xe điện
Một năm mà Mợ đến vùng này 10 lần mà vẫn có cảm xúc như lần đầu, là em hiểu Mợ có tình với nơi đó như nào rồi.
Dạ, có lẽ như Chế Lan Viên đã nói: Khi ta ở, đất chỉ là đất ở, khi ta đi, đất bỗng hóa tâm hồn. Em thấy rằng đó là mối nhân duyên của em và mảnh đất nơi này.. Có thể mối nhân duyên đó sẽ dài lâu, có thể sẽ tan nhanh theo mây chiều lãng đãng, nhưng em tin rằng, dấu ấn của em đã in hằn và lưu lại nơi đây, và em tin rằng, em đã đúng, khi gửi lại đây những lưu luyến, những cảm thương, những ước mơ được thay đổi, ko chỉ là thay đổi phần nào cuộc sống khó khăn của những con người hiền lành, chất phát đến tội nghiệp, mà còn là khát khao được thay đổi chính những suy tư của em, trước c/s bề bộn này.

phan huyen nhi

Xe điện
Chúng em vẫn mong có dịp được vào thăm cụ, Gấu và các cháu nhà cụ. Hy vọng điều giản dị đó sẽ sớm thành sự thực.
Cũng mong sẽ có dịp được gặp cụ ngoài này, để được mời cụ 1 ly rượu HN, cụ nhé.

phan huyen nhi

Xe điện
Nhà e ở Nghĩa lộ nằm trên cung đường Hà Nội - Than Uyên. Nghĩa lộ có chợ Mường Lò nổi tiếng ạ. Cụ nào qua nhớ ghé chơi nhé.
Hồi tháng 4 năm nay em có tham gia chuyến đi tặng quà cho các cháu h/s nghèo Trạm Tấu, cả đoàn đã ngủ lại k/s Mường Lò, sáng ra đi chợ ML đấy cụ ạ. Còn Nghĩa Lộ thì e đã đi qua 10 lần rồi, thấy đẹp và hiền hòa lắm.

phan huyen nhi

Xe điện
kết mợ này rồi đấy. cho em đi từ thiện với , xem ảnh và văn của mợ , yêu người yêu đất lắm cơ
Vậy em mời cụ ngày mùng 6 và mùng 7 tháng 8 này tham gia chuyến đi tặng quà cho các cháu h/s nghèo và h/s gioi, h/s tiên tiến Tà Mung. Nếu cụ có hứng thú tham gia thì cứ comment lại cho em nhé.
Cảm ơn cụ nhìu.

phan huyen nhi

Xe điện
Đây là lán trông dê nhà anh Hoàng Văn Xương, 1 trong 31 hộ nghèo của bản Nà É 1, một bản có số hộ nghèo chiếm 50% số hộ dân.

Từ xa nhìn xuống, lán dê ấy cứ lúp xúp, lúp xúp trong ngút ngàn núi và mây

Lên cao hơn chút nữa, lán dê ấy chỉ còn là điểm nhấn nhỏ nhoi giữa nắng vàng và gió núi.

Một lán nuôi dê khác

Lên đến lán dê, mệt quá, tôi tranh thủ đứng thở dốc

Hương Điệp tuổi trẻ tài cao, cười tung tăng trong nắng, như ko hề có chuyện vừa leo qua 4 ngọn núi và đang ở trên ngọn thứ 5. Em thích thú vầy nước suối mát lạnh, khiến tôi cứ ao ước mãi, là làm sao để có được nụ cười vô tư hồn nhiên như em. Và tôi biết, người đang chụp ảnh cho em cũng có những ước ao, dù ko giống tôi mấy, keke.

g

Chỉnh sửa cuối:

hilux14p

Xe buýt
tếp đi mợ nhi,đọc văn của mợ cứ như đang được uống rựou ngô của đồng bào ,say êm nâng nâng mãi

phan huyen nhi

Xe điện
Em, CTT, AD, PHN, Trungcie, Prado........... vừa nhắc đến gia đình cụ xong, em đang gạ mọi người cuối năm nay làm chuyến vào quấy rối nhà cụ đây :D
Uống trà chanh có bọt về mà vẫn 888 được à cụ Rỳ ơi?

phan huyen nhi

Xe điện
tếp đi mợ nhi,đọc văn của mợ cứ như đang được uống rựou ngô của đồng bào ,say êm nâng nâng mãi
Lần tới cụ đi cùng tụi em đi, em sẽ mời cụ rượu Mông kê được nấu từ những bắp ngô tươi vàng, hoặc vài ba chén rượu sắn đặc trưng của người dân tộc Thái bản Nà É, cụ nhé.

phan huyen nhi

Xe điện
Lần nào lên Than Uyên, tôi cũng cố gắng lên được các lán nuôi dê. Chỉ có 5 lán thôi, 1 lán ở ngay gần dưới chân núi nên đi lại cũng nhanh, dù ko phải là dễ đi, 2 lán ở tít trên cao, đi qua 4 ngọn núi, đến núi thứ 5 mới đến được, còn 2 lán dê khác thì ở trên một ngọn núi cao và dốc thẳng, vì thế nếu đi kiểm tra đủ thì cũng mất hơn một buổi

Lán dê nhà anh Hoàng Văn Xương, khi được cấp gồm 3 con dê cái và 1 con dê đực, nằm ở gần chân núi, giáp với đường lên 02 lán dê cao nhất

Hương Điệp ngay lập tức làm mẫu cho chuồng dê, đó là điều ko dễ có được đối với người miền xuôi chúng ta đâu

Đây là nơi ở của những người chăn dê

Ở nước ngoài, người ta gọi nơi ở của những người du mục là gì hả các cụ? Ở đây, người dân gọi đây là cái lán trông dê, còn ở dưới xuôi, chúng ta gọi một cách giản dị và trìu mến: túp lều, 1 khái niệm tưởng như đã chỉ còn xuất hiện trong những câu chuyện cổ tích của chị Ánh Hồng.

Họ mang gạo muối từ nhà lên đây, rau thì đã sẵn có, còn thức ăn, đâu có quan trọng, con người thanh tịnh bỏ bản lên rừng, ăn chay cũng là hợp lẽ mà. Chiều muộn thì ra suối tắm. Tối đi ngủ từ 19h vì ko có điện, nến cũng ko có, lấy đâu ra ánh sáng chiếu rọi mà chẳng đi ngủ. Cuộc sống của những kẻ chăn dê cứ thế bình yên và lặng lẽ trôi qua những tháng ngày, trên những non cao ngút ngàn mây và gió. Núi rừng ôm họ vào lòng, che chở cho họ, mang đến cho họ nguồn dinh dưỡng ít ỏi hàng ngày: những củ sắn, những mớ rau. Nhưng khi ông Trời nổi giận, thì núi rừng cũng lập tức giận giữ theo, sẵn sàng chôn vùi họ bằng những cơn gió lốc, hay những cơn lũ hung bạo. Và họ, những con người bé nhỏ ấy, biết làm gì hơn? Họ biết làm gì hơn, để thoát được cảnh sống hoang sơ này?

Cuộc sống của họ, ngày qua ngày, cứ bình lặng đến mức tôi ko hiểu được họ có còn khát khao ko, khi ánh nhìn của họ chẳng biết đang hướng về đâu

cứ xa xôi, cứ vô định

Không còn cháy lên những ước mong

Ánh mắt của những khát khao đã tắt từ lâu rồi, khi cái nghèo, cái đói, cái lạc hậu cứ bám mãi theo họ, dai dẳng và nghiệt ngã,
dần dần làm cho họ an phận và lặng lẽ trong chính cái đói nghèo, lạc hậu đó, trong một ko gian tù túng và giam hãm.

Chỉnh sửa cuối:

phan huyen nhi

Xe điện
Ải và êm Sáy đón chúng tôi bằng những nụ cười rất tươi.

Mời chúng tôi vào lán

uống cốc nước màu hồng nhạt nấu từ rễ một loại cây rừng, hơi ngọt ngọt, lại nồng nồng

Chúng tôi ngồi trong cái ánh sáng ít ỏi, khi cơn mưa giông bất chợt ập đến, khiến cho bầu trời tối sầm lại

Ải Sáy năm nay gần 70 tuổi, từng phục vụ trong quân ngũ, nay về già lên lán nuôi dê cho con cháu

Mệt quá, uống xong chén nước, nói dăm ba câu, chúng tôi vội vã đi tìm nơi nghỉ dưỡng

Đỡ mệt một chút, câu chuyện lại bắt đầu nở hoa như ngô rang trên chảo nóng

Phía bên kia...

nhiếp ảnh gia ko chịu làm nhà nhiếp ảnh nữa

mà nằm dài, tạo dáng đòi làm mẫu

cũng bắt chước như ai, mắt nhìn xa xôi

nhưng ko chuyên nghiệp, nên bị chọc mấy câu, đã liền cười toe toét

Mẫu bảo: chán chụp 1 mình rùi, Nhi ơi, em làm nền cho Mẫu đi

Chỉnh sửa cuối:

fuxe

Xe container
rất dài và rất xa, cảm ơn mợ đã cho anh em chưa đi mở tầm mắt :-bd