Qua miền Tây Bắc, đến với mây, núi, rừng và những con người hiền hòa, dễ mến.

duong hung 1210

Xe tải
Thật ngưỡng mộ các cụ, mợ quá!!! :D

Smee april

Xe điện

Ui, chị, lâu lắm ko gặp. Sang tháng đi Tà Mung với em ko? Đi nhé, lỡ mất Yên Thành rùi, lấy Tà Mung đền bù đi.
Cụ Vinh Nguyễn nằm trong tầm ngắm số 1 của tụi em rùi, ko đi sao được chị.

;)
Ko dám hứa trước vì mấy tháng vừa rồi cứ trung bình hai tuần thì chị out một tuần. C xếp 1/2 viên gạch em nhé.

35N1169

Xe điện
Ngày nào em cũng dõi theo bước chân hành quân của các cụ, quang cảnh vùng cao làm em nhớ ngày xưa còn trong quân ngũ quá. Cảnh đẹp, tình người cũng đẹp, nhưng hình ảnh làm em cảm động nhất là sự gần gũi của các cụ với Đồng bào vùng cao ngheo khó. Em thấy điều này đáng để cho em và nhiều người hoc tập, nhất là các bác cán bộ thời nay...
Đi như các cụ em thấy rất hay và ý nghĩa, em muốn có những chuyến đi như thế này nhưng thật là khó, vì em sống và lv chẳng theo cơ quan đoàn thể nào cả.

ruaf

Xe máy
Mình đã theo dõi topic "Boong boong... Nà É vượt nghèo" mà mợ Huyền Nhi cùng mọi người bên lamchame thực hiện từ lâu... Mới đây lại thêm "... Tà Mung" nữa. Thực sự khâm phục mợ nhiều lắm!
Tặng hoa hồng cho mợ này @};-@};-@};-@};-@};-@};-
Chúc mợ luôn có sức khỏe, dẻo dai, để tiếp tục những chuyến đi đầy ý nghĩa nhé.
P/S: bên lamchame dạo này làm sao í, mình không vào nổi. Nếu vẫn cần một đầu cầu nhận đồ tập kết cho chuyến đi Tà Mung thì mợ ới mình nhé. Nhà mình ở Văn Cao, đã từng làm nơi tập kết cho chuyến đi Trạm Tấu của nhà Ếch rồi...(Mẹ Sơn_Giang).

Chỉnh sửa cuối:

hilux14p

Xe buýt
xem ảnh đàn lợn e bùi ngùi nhớ những năm 80 -kinh tế nhà e ,ăn học quần áo mới dịp tết giầy dép ngày khai trương v v đều trông vào lợn con xuất truồng.giờ này 30 năm đã trôi qua đồng bào tây bắc mới bắt đầu,nghèo quá ,thiếu quá mợ nhỉ.nhà e nuôi lợn lái hơn 10 năm đăy gắn bó lắm,có lần lợn con bị chết lưu lợn mẹ ko rặn ra được ,e đã phải thò tay móc ra ko thì chết con mẹ.con xề nhà e đẻ nhiều quá nó tiều tụi ,nó già và nó chết,và chắc ko ai tin cả nhà em khóc tiếc thương nó

phan huyen nhi

Xe điện
Ngày nào em cũng dõi theo bước chân hành quân của các cụ, quang cảnh vùng cao làm em nhớ ngày xưa còn trong quân ngũ quá. Cảnh đẹp, tình người cũng đẹp, nhưng hình ảnh làm em cảm động nhất là sự gần gũi của các cụ với Đồng bào vùng cao ngheo khó. Em thấy điều này đáng để cho em và nhiều người hoc tập, nhất là các bác cán bộ thời nay...
Đi như các cụ em thấy rất hay và ý nghĩa, em muốn có những chuyến đi như thế này nhưng thật là khó, vì em sống và lv chẳng theo cơ quan đoàn thể nào cả.
Nếu như ko theo cơ quan đoàn thể nào, thì tham gia các hoạt động này mới dễ cụ ạ.
:|

phan huyen nhi

Xe điện
Mình đã theo dõi topic "Boong boong... Nà É vượt nghèo" mà mợ Huyền Nhi cùng mọi người bên lamchame thực hiện từ lâu... Mới đây lại thêm "... Tà Mung" nữa. Thực sự khâm phục mợ nhiều lắm!
Tặng hoa hồng cho mợ này @};-@};-@};-@};-@};-@};-
Chúc mợ luôn có sức khỏe, dẻo dai, để tiếp tục những chuyến đi đầy ý nghĩa nhé.
P/S: bên lamchame dạo này làm sao í, mình không vào nổi. Nếu vẫn cần một đầu cầu nhận đồ tập kết cho chuyến đi Tà Mung thì mợ ới mình nhé. Nhà mình ở Văn Cao, đã từng làm nơi tập kết cho chuyến đi Trạm Tấu của nhà Ếch rồi...(Mẹ Sơn_Giang).

Cảm ơn mợ nhìu, hum nay mình sẽ úp địa chỉ của mợ làm đầu cầu Văn Cao nhé. Mợ pm cho mình xin địa chỉ và sdt để mọi người dễ liên lạc.

phan huyen nhi

Xe điện
xem ảnh đàn lợn e bùi ngùi nhớ những năm 80 -kinh tế nhà e ,ăn học quần áo mới dịp tết giầy dép ngày khai trương v v đều trông vào lợn con xuất truồng.giờ này 30 năm đã trôi qua đồng bào tây bắc mới bắt đầu,nghèo quá ,thiếu quá mợ nhỉ.nhà e nuôi lợn lái hơn 10 năm đăy gắn bó lắm,có lần lợn con bị chết lưu lợn mẹ ko rặn ra được ,e đã phải thò tay móc ra ko thì chết con mẹ.con xề nhà e đẻ nhiều quá nó tiều tụi ,nó già và nó chết,và chắc ko ai tin cả nhà em khóc tiếc thương nó
Em thì em tin đấy. Có sống cùng những người nông dân, chứng kiến cuộc sống hàng ngày và những vất vả của họ thì mới hiểu được tại sao họ ngồi khóc khi một con gia súc nào đó ko may chết. Ko chỉ là sự mất mát về kinh tế mà còn là sự hẫng hụt khi những cơ hội thay đổi cuộc sống vụt tan biến...

phan huyen nhi

Xe điện

Đoạn đường từ Nà É sang chân núi lên Tà Mung chỉ có khoảng 500m, nhưng thời gian đi cũng mất khoảng hơn 30 phút. Đường đất, những lúc mưa xuống thì lầy lội vô cùng. Đã thế vừa qua Tà Mung vừa mới tiếp nhận 3 bản từ xã Pơmu sang, nên xe tải vận chuyển đồ và người đã cày nát con đường này, khiến cho đường khó đi, lại càng khó đi hơn.

Sau khi quan sát thực địa, đồng chí lái xe vác chiếc xẻng dài 5 gang tay xuống xúc đất đổ vào chỗ lầy để mở đường cho xe chạy. Nhìn chiếc xẻng của 3Gai, tôi thấy nhớ trò chơi của mấy cún con nhà Củ Từ và nhà Rỳ bên bãi biển thơ mộng. Nhưng nhìn con đường dần đầy lên theo từng nhịp xẻng của 3Gai, tôi lại nhớ đến những hình ảnh thanh niên xung phong mở đường Trường Sơn xưa. Cảm phục bác 3Gai quá.

Vượt qua được chướng ngại vật thứ nhất, lại có ngay chướng ngại vật thứ hai chờ đón. Lần này em Tuyển xung phong cầm xẻng.

Sau một hồi thi công công trình, 3Gai bắt đầu hành trình chinh phục ổ voi.

Ồ jê, cố lên 3Gai. Cuối cùng xe cũng vượt qua.

Đoạn này thì đường đi vừa đủ độ rộng của xe, khiến cho bác xế cứ phải nắn nót từng ly, tránh sự cám dỗ của ổ voi kia

Ổ trâu thôi, nhưng cũng phải nắn nót

keke, qua rùi, ồ je

30V - 5351: Thương hiệu 3Gai, thương hiệu trên tầng cây số.

Chỉnh sửa cuối:

phan huyen nhi

Xe điện
Lại nói về tái định cư - một nguyên nhân tích cực dẫn đến việc con đường bị phá nát - đó là thời gian di chuyển từ bản cũ sang bản mới của bà con di dân. Từ 3 bản cũ này đến trung tâm xã Pơmu xa khoảng 21km, còn từ trung tâm xã Pơmu sang trung tâm xã Tà Mung xa khoảng 47km, vị chi là từ bản cũ đi sang bản mới xa khoảng 68km, vậy mà bà con đã phải đi trong 5 ngày mới đến nơi. Tôi đã quá sửng sốt khi nghe anh phó chủ tịch xã Tà Mung kể về hành trình và thời gian di dân của bà con nơi đây. Đường ko xa, nhưng ko có lối xe máy đi, bà con phải gùi, phải thồ đồ đạc xuống núi, đến điểm tập kết rồi xếp lên xe oto, và dò dẫm đi trên những con đường trơn tuột, đầy những ổ trâu, ổ voi, mệt mỏi trong 5 ngày trời, mới đến được đích. Ở đây, các bác sẽ di chuyển trong mấy giờ đồng hồ, với độ dài của 68km này?

Lần này, đồng chí chủ tịch công đoàn phân công em Tuyển xuống xi nhan, nhưng rồi ngay lập tức nhận ra sai lầm của mình. Em Tuyển vốn là kỹ sư chăn nuôi, chỉ quen xi nhan cho dê và lợn, cùng lắm là thêm gà và vịt, chứ xe oto thì quả thực ko quen. Kỹ sư này đi thẳng, ko hề quay mặt lại, ngoảy mông bước, 1 tay vung vẩy, 1 tay hất hất lên trời, tựa như đang gọi bầy chim sẻ chao liệng trên cánh đồng, chứ ko phải là đang xi nhan cho 3Gai tiến bước. Cha sinh mẹ đẻ đến giờ, tôi chưa từng thấy ai có kiểu xi nhan lạ đời đến vậy, nhưng sợ 3gai lườm, mấy anh chị em chúng tôi chỉ dám cười mím chi, (hình như cười thế này nghe có phần duyên dáng).Thế mới biết, ko phải lúc nào cũng có thể áp dụng công nghệ chăn nuôi vào cuộc sống được

Lập tức, chúng tôi tiến cử đồng chí phó bí thư huyện đoàn vào thay thế cho kỹ sư chăn nuôi

Vượt qua được nửa thử thách, chán quá, 3Gai dừng xe, ngắm mây bay và chim sẻ chao liệng

Ánh mắt xa xăm, như ko vướng bụi trần, dù tôi biết, lòng đang toan tính ko biết tối nay nên ăn thịt chó hay thịt mèo

Cuối cùng cũng vượt qua, ồ je, keke

Chỉnh sửa cuối:

violetdylan

Xe buýt
Website
www.chauanh.info
Sao hum nay em úp ảnh mãi ko được nhỉ?
Theo như thông báo của Photobucket, tài khoản của bạn đã hết băng thông. Đề xuất là nâng cấp lên tài khoản PRO.

Mẹ cháu lại tốn xèng rùi, topic đang hot mà hehe

abc_cad

Xe tăng
bài mợ rất hay, tỉ mỉ kiểu.....................................mợ.
Bác 3Gai đi nhiều quá. ước gì em được như...................3gai:-|

muadem

Xe cút kít
Ảnh gần đây đai hết dồi mợ ơi >:D<

wavechien

Xe container
Mợ vào upnhanh.com xem sao

hien1977

Xe tải

Nếu có thể, mời cụ tham gia chuyến đi tặng quà cho các cháu học sinh nghèo Tà Mung vào ngày 6-7/8 này, cụ nhé.
Cảm ơn cụ nhìu.
[/QUOTE]
Mợ cho cháu tham gia với ạ,cháu rất thích các chuyến đi từ thiện thật ý nghĩa của các cụ,các Mợ.Cho cháu kế hoạch chuyến Tà Mung cụ thể để cháu còn sắp xếp cv để tham gia ạ.Thanks !