[Funland] Quá trình trở thành nước xuất khẩu công nghệ cao số 1 thế giới của Trung Quốc

hoangduc.sbr

Xe container
? cụ làm sao thế nhỉ? Nó vận động để nó giàu thêm thì có làm sao? Thực tế nền kinh tế nó lớn hơn mình nhiều chứ có gì đâu. Từ bên trên xuống đến đây có ai nói VN hút FDI chả ích lợi gì đâu? đọc hiểu suy nghĩ kiểu gì nhét chữ vào mồm người khác. Ông kia nói "không quan trọng" ý là không phải là thực lực của đất nước đấy chứ có phải là không có ích lợi gì đâu. Chán!!!!
Đất nc trc khi hút đc nhiều FDI thì nghèo bỏ mịa ra, nền tảng tích lũy cả tư bản lẫn khkt đều ko có thì lấy cái j ra để nghiên cứu sx đây.
Nhiều khi rất ngứa tai với nhiều giọng điệu trên này, cái ếu j cũng muốn ngay và luôn với những thằng đã chạy trc hơn nửa thế kỷ. Tay ko chưa có cái j giống 1 thằng nhà nghèo mới qua vỡ lòng cấp 1 nhưng cứ bắt nó phải tiếp thu kiến thức đại học. Phải cho nó t/gian làm lụng kiếm tiền đi học dần thì nó mới lên đc ở cái mức có thể tích lũy nền tảng để phát triển chứ!
VN bán tài nguyên, sức LĐ, kiếm vốn FDI chính là như vậy, sau này mới có nhiều tập đoàn như thằng Vin đủ khả năng để cạnh tranh 1 vài sp với thị trường trong nc.
Cái câu "chả q.trọng" kia nghe khắm bỏ mịa, ở đấy mà hiểu sai với hiểu nhầm!

LoveVirus

Xe hơi
Thành viên j chả biết, chỉ biết từ đầu năm đến giờ nhìn các ảnh ấy long xòng xọc vận động hành lang mấy thằng DN Mẽo mà thấy tội. Đận cách đây 1 tháng có cái fake news 20 tập đoàn Mẽo "vâng" chỉ thị Trump dọn về Indo thì khối ông OFer kháy đểu lãnh đạo VN chậm chạp, trì trệ.
Giờ chả thấy vây vo j thì lại quay ra chê VN hút lắm FDI chả có ích lợi j. Vãi hồn tiêu chuẩn đúp bờ:))
Em thấy cụ đang đả kích cá nhân chứ chẳng đóng góp gì cho diễn đàn đâu

hoangduc.sbr

Xe container
Em thấy cụ đang đả kích cá nhân chứ chẳng đóng góp gì cho diễn đàn đâu
Chuẩn là em đang đả kích mấy cái nick suốt ngày tự nhục, giọng điệu chỉ giỏi mỗi chê bôi đất nc. Bị chạm nọc thì tự ái quay ra xách mé, riêng mấy cái loại đấy em còm chả bg phải gợn.

TsarPutin

Xe tăng
ủa TQ công nghệ cao mà bị Mỹ cấm vận hả :)) trong cái đt HW có cái gì quan trọng mà k phải từ Mỹ ko

Lít đờ

Xe tải
Sang bên Trung Quốc sang trọng, hiện đại, robot sản xuất và phục vụ rất nhiều. Các khu nhà cao tầng sáng ánh đèn rực rỡ về đêm.

Sang Mỹ thì bô nhếch, rác vứt đầy, trông cũ cũ bẩn bẩn, Newyork đấy nhé

Teaser

Xe tải
Đang nói về trình độ CN cao của chủ thớt. Cái CN cao này toàn do FDI thôi. Ví nhue VN đc xếp là do Samsung. Nên có thể coi xk CN cao vn ko đáng xếp hạng.
Đây ko nói về tạo vc làm và tăng gdp
Cụ là kẻ hậm hực với sự phát triển của đất nước. Cụ sẽ mãi mãi sống trong bóng tối âm u đấy.

Kim J. Ủn

Xe tăng
Nhiều ông vẫn chê tàu lắm.
Có vụ nó là nước thứ 2 hay 3 gì trên thế giới sản xuất được viên bi trong bút bi. Nhiều ông k biết vào làm câu, cái đó mà cũng đem khoe.
He he he
Lại có vụ nó sản xuất được máy bay thương mại, có ông bảo hàng tàu k an toàn, nếu hãng nào nhập về bay thì kiên quyết k bay.
lại buồn cười nữa
Đến tàu vũ trụ đưa người lên k gian nó còn làm được, cái máy bay chả nhẽ khó khăn hơn tàu Ko gian.

hoangduc.sbr

Xe container
Có vụ nó là nước thứ 2 hay 3 gì trên thế giới sản xuất được viên bi trong bút bi. Nhiều ông k biết vào làm câu, cái đó mà cũng đem khoe.
He he he
Lại có vụ nó sản xuất được máy bay thương mại, có ông bảo hàng tàu k an toàn, nếu hãng nào nhập về bay thì kiên quyết k bay.
lại buồn cười nữa
Đến tàu vũ trụ đưa người lên k gian nó còn làm được, cái máy bay chả nhẽ khó khăn hơn tàu Ko gian.
Làm thì chắc nó làm đc nhưng chắc chỉ bán đc trong nc với mấy nc lệ thuộc "bẫy vành đai" thôi. Còn xuất sang Âu-Mẽo, Jap, Kor sao nổi. Riêng về máy bay, oto nếu sx thương mại đại trà mà đạt chuẩn chất lượng như Âu - Mẽo thì em nghĩ đồ của Khựa có khi còn mắc hơn.

Napolong

Xe tăng
KHKT Việt Nam bỏ lỡ bao nhiêu năm không thực tế và gắn với đời sống, thành ra cả công nghệ lõi và ứng dụng đều kém.

Giờ phải bắt đầu từ đầu, từ cái rất sơ khởi.

Em nghĩ TQ đã đi rất xa và đáng nể trọng hơn nhiều.

Việt Nam nên tận dụng và phối hợp thật lực phục vụ cho việc của mình.

cưỡi chổi

Xe lăn
Đất nc trc khi hút đc nhiều FDI thì nghèo bỏ mịa ra, nền tảng tích lũy cả tư bản lẫn khkt đều ko có thì lấy cái j ra để nghiên cứu sx đây.
Nhiều khi rất ngứa tai với nhiều giọng điệu trên này, cái ếu j cũng muốn ngay và luôn với những thằng đã chạy trc hơn nửa thế kỷ. Tay ko chưa có cái j giống 1 thằng nhà nghèo mới qua vỡ lòng cấp 1 nhưng cứ bắt nó phải tiếp thu kiến thức đại học. Phải cho nó t/gian làm lụng kiếm tiền đi học dần thì nó mới lên đc ở cái mức có thể tích lũy nền tảng để phát triển chứ!
VN bán tài nguyên, sức LĐ, kiếm vốn FDI chính là như vậy, sau này mới có nhiều tập đoàn như thằng Vin đủ khả năng để cạnh tranh 1 vài sp với thị trường trong nc.
Cái này thì em đồng ý với cụ. Đi các tỉnh có nhiều FDI là thấy ngay, những KCN mới nhiều FDI nó khác hẳn, năng động, đông công nhân kéo theo dịch vụ, hạ tầng khu vực đó phát triển theo. Ít nhất là giải quyết được vấn đề việc làm. Nếu không có những cty đó thì hàng nghìn người vẫn phải ở nhà làm ruộng hoặc lao động tự do hoặc đang thất nghiệp không đảm bảo được thu nhập ổn định. Còn việc VN có tiếp thu được công nghệ hay không còn tùy thuộc vào những doanh nghiệp VN. Như cty em đang làm (cty Hàn) chuyên sản xuất 1 số linh kiện cho điện thoại trước đây thì làm hàng cho Nhật, rồi khi CN điện tử của Hàn phát triển thì khách hàng là chính LG và Samsung, mấy năm gần đây khách hàng thêm cả 1 số cty của China. Rồi năm ngoái nghe sếp nhắc đến Vin Group, hóa ra là ông ấy sắp nhận làm hàng cho Vinsmart. Tự nhiên thấy đó là 1 tín hiệu đáng mừng. Nếu phát triển đúng hướng thì Vn sẽ có thêm những Vinsmart nữa. Giống con đường mà Samsung, Huawei, Xiaomi đã từng đi. Năm ngoái khi ngẫm lại những đối tác của cty thì thấy gió có vẻ đổi chiều: Đầu tiên Hàn làm thuê cho Nhật, xong làm cho chính mình, rồi đến lượt Samsung đặt nhà máy ở china thì tàu làm thuê cho Hàn. Rồi khi tàu lớn mạnh thì Hàn lại làm thuê cho tàu. Và đến năm ngoái thì cty em (của Hàn) làm thuê cho Việt (VinSmart)

Buster

Xe hơi
Làm thì chắc nó làm đc nhưng chắc chỉ bán đc trong nc với mấy nc lệ thuộc "bẫy vành đai" thôi. Còn xuất sang Âu-Mẽo, Jap, Kor sao nổi. Riêng về máy bay, oto nếu sx thương mại đại trà mà đạt chuẩn chất lượng như Âu - Mẽo thì em nghĩ đồ của Khựa có khi còn mắc hơn.
Cụ có căn cứ về câu đỏ dỏ ko đấy hay nói bừa.

TQ xuất hàng cho người Âu-Mẽo, Jap, Kor mỗi năm gần nghìn tỷ đô đấy. Bọn kia dùng ầm ầm đấy. Chỉ có mấy ông ko hiểu biết thì mới nói như cụ thôi

Dobian

Xe buýt
Em thấy ấn tượng nhất là Thụy Sỹ.
Có thể CN của họ chưa được cho là CN cao nhưng những thứ "made in Swizealand" " Swiss made" thì luôn luôn chất lượng cao. Đặc biệt đồng hồ.
Cho đến nay, em dùng 1 số đồ Thụy Sỹ thấy thực sự hài lòng.

TQ là số 1 về XK công nghệ cao. Nhưng các sp "made in China" vẫn làm loài người hoài nghi.
Cho đến nay, một số đồ TQ em dùng luôn gây 1 sự khó chịu và ức chế với em, nhiều lúc em muốn chửi cả TQ vì món đồ "made in China" mình đang dùng.

Chỉnh sửa cuối:

hoangduc.sbr

Xe container
Cụ có căn cứ về câu đỏ dỏ ko đấy hay nói bừa.

TQ xuất hàng cho người Âu-Mẽo, Jap, Kor mỗi năm gần nghìn tỷ đô đấy. Bọn kia dùng ầm ầm đấy. Chỉ có mấy ông ko hiểu biết thì mới nói như cụ thôi
Căn cứ là máy bay lẫn oto Khựa đều ko thâm nhập đc vào những t/trường khắt khe đấy cụ. Dẫn chứng tiêu biểu thì có Brillance tham vọng bán xe ở Mẽo nhưng test crash xong thì điểm an toàn quá thấp. Đến khi làm lại cho đạt đủ điểm an toàn thì cũng bỏ luôn ý định vào Mẽo bởi giá còn cao hơn cả 1 số xe đồng hạng cùa Jap, Kor.

LoveVirus

Xe hơi
Chuẩn là em đang đả kích mấy cái nick suốt ngày tự nhục, giọng điệu chỉ giỏi mỗi chê bôi đất nc. Bị chạm nọc thì tự ái quay ra xách mé, riêng mấy cái loại đấy em còm chả bg phải gợn.
Vâng , thế thì mời cụ tiếp tục.

Em cũng ko thích loại chê bôi đất nước. Bởi vì nếu là người nước ngoài nói tiếng Việt mà chê bôi VN thì em cọi là giặc. Còn người Việt mà chê bôi đất nước thì là bất hiếu

Dobian

Xe buýt
Không phải vô cớ mà các nước Âu-Mỹ dựng nên "hàng rào kỹ thuật" để ngăn hàng kém phẩm cấp từ TQ.
Các cụ cứ tìm hiểu sẽ rõ.
- Do cùng là thành viên WTO và có thể còn ký với nhau các hiệp định thương mại tự do nữa, nên không thể dùng "hàng rào thuế quan" để ngăn hàng kém chất lượng nhập khẩu vào nước mình.
- Chỉ các nước có nền CN phát triển cao mới có thể áp " hàng rào kỹ thuật" để ngăn hàng kém chất lượng tràn ồ ạt vào nước mình.
VD: EU chỉ cần nâng các tiêu chuẩn khí thải, độ an toàn của xe hơi lên là các xe hơi của TQ không thể tràn vào EU được nữa mặc dù thuế NK bằng 0. Các Cty SX xe hơi của châu Âu thì vẫn OK, vì có đủ công nghệ cao để đáp ứng tiêu chuẩn này.
VN vui mừng ký hiệp đinh EVFTA với EU....hàng hóa VN vào EU sẽ, trong tương lai, chịu thuế 0 %. Nhưng "hàng rào kỹ thuật" EU dựng nên mới là khó cho hàng hóa VN, VD : để thủy sản VN được lưu hành, bán ở chợ các nước EU, các cụ có biết phải có những điều kiện gì không ? Hàng nông, thủy sản, dệt may cũng vậy....
Vân vân, mây mây...cho nhiều mặt hàng khác.

Vậy xét cho cùng về thực chất EU-Mỹ-Nhật mới là các quốc gia Công nghệ cao.

rachfan

Xe điện
He he he
lại buồn cười nữa
Hehe cụ nói không chính xác lắm.

Trung quốc không phải là nước thứ 2 hay thứ 3 sản xuất được viên bi trong bút bi mà là thứ gần 1 chục. Vụ viên bi trong bút bi là "nỗi nhục của Trung quốc" khi TQ sản xuất gần 70% bút bi của thế giới nhưng riêng cái đầu bi cứ phải nhập 100% của Nhật, Đức và Thụy sĩ.

Tuy nhiên thép đầu bút bi của TQ vẫn còn khá kém. Chưa lần nào qua được bài test tiêu chuẩn: lắp bút vào máy chạy liên tục 800m với tốc độ 50m/phút mà không bị đứt nét.

hoang26

Xe tăng
có ông là nâng quan điểm, kinh khủng hoá vấn đề, chứ ông kia comment thế là phản ứng với những thành phần không hiểu biết, dựa vào cái chart mà tự sướng linh tinh, trong khi thực tế mình còn phọt phẹt.

vneseman

Xe lăn
Bảng này thể hiện hút được FDI công nghệ cao nhiều hơn là công nghệ cao của bản thân nước nó làm được.