[Funland] Quá trình trở thành nước xuất khẩu công nghệ cao số 1 thế giới của Trung Quốc

hoangduc.sbr

Xe container
có ông là nâng quan điểm, kinh khủng hoá vấn đề, chứ ông kia comment thế là phản ứng với những thành phần không hiểu biết, dựa vào cái chart mà tự sướng linh tinh, trong khi thực tế mình còn phọt phẹt.
Thế thì bảo ông ấy lập cái thớt # mà còm, thớt này tiêu đề ghi rõ bxh "xuất khẩu" chứ có phải bxh "nắm giữ" đâu mà ra vẻ này nọ.

hoang26

Xe tăng
Không phải vô cớ mà các nước Âu-Mỹ dựng nên "hàng rào kỹ thuật" để ngăn hàng kém phẩm cấp từ TQ.
Các cụ cứ tìm hiểu sẽ rõ.
- Do cùng là thành viên WTO và có thể còn ký với nhau các hiệp định thương mại tự do nữa, nên không thể dùng "hàng rào thuế quan" để ngăn hàng kém chất lượng nhập khẩu vào nước mình.
- Chỉ các nước có nền CN phát triển cao mới có thể áp " hàng rào kỹ thuật" để ngăn hàng kém chất lượng tràn ồ ạt vào nước mình.
VD: EU chỉ cần nâng các tiêu chuẩn khí thải, độ an toàn của xe hơi lên là các xe hơi của TQ không thể tràn vào EU được nữa mặc dù thuế NK bằng 0. Các Cty SX xe hơi của châu Âu thì vẫn OK, vì có đủ công nghệ cao để đáp ứng tiêu chuẩn này.
VN vui mừng ký hiệp đinh EVFTA với EU....hàng hóa VN vào EU sẽ, trong tương lai, chịu thuế 0 %. Nhưng "hàng rào kỹ thuật" EU dựng nên mới là khó cho hàng hóa VN, VD : để thủy sản VN được lưu hành, bán ở chợ các nước EU, các cụ có biết phải có những điều kiện gì không ? Hàng nông, thủy sản, dệt may cũng vậy....
Vân vân, mây mây...cho nhiều mặt hàng khác.

Vậy xét cho cùng về thực chất EU-Mỹ-Nhật mới là các quốc gia Công nghệ cao.
vụ hàng rào kỹ thuật thật là mất dậy. Hàng Nhật vào VN thì ồ ạt, đủ thể loại, nhầp nhèm xuất xứ, kiểm tra kiếm soát yếu. Trong khi hàng VN vào Nhật thì bị hành tỏi đủ thứ vớ vẩn mà nó vẽ ra. Mình xuất được tấn quả tấn cá sang nó thì như là kỳ tích, còn hàng của nó tràn lân ở nước mình đủ các thể loại.

hoang26

Xe tăng
Vâng , thế thì mời cụ tiếp tục.

Em cũng ko thích loại chê bôi đất nước. Bởi vì nếu là người nước ngoài nói tiếng Việt mà chê bôi VN thì em cọi là giặc. Còn người Việt mà chê bôi đất nước thì là bất hiếu
cũng tuỳ loại chứ, chê cho biết mà phấn đấu tốt lên, còn hơn cái loại khen để cho chết. Anh tốt lắm, anh tuyệt vời, anh sáng suốt .v.v. còn em thì cầm tiền ăn trộm của anh, em và gia đình chạy sang Mỹ sống.

Dobian

Xe buýt
vụ hàng rào kỹ thuật thật là mất dậy. Hàng Nhật vào VN thì ồ ạt, đủ thể loại, nhầp nhèm xuất xứ, kiểm tra kiếm soát yếu. Trong khi hàng VN vào Nhật thì bị hành tỏi đủ thứ vớ vẩn mà nó vẽ ra. Mình xuất được tấn quả tấn cá sang nó thì như là kỳ tích, còn hàng của nó tràn lân ở nước mình đủ các thể loại.
Thế là cụ chưa hiểu rõ về "hàng rào kỹ thuật" rồi.
Vấn đề là Nhật áp "hàng rào kỹ thuật" với hàng hóa VN, nhưng VN lại không thể áp "hàng rào kỹ thuật" với hàng Nhật.
Cụ có biết : cùng 1 con cá ngừ đánh bắt được ở Thái Bình Dương, mà con cá do ngư dân VN bắt được chất lượng không thể so với con cá do ngư dân Nhật bắt.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Sang bên Trung Quốc sang trọng, hiện đại, robot sản xuất và phục vụ rất nhiều. Các khu nhà cao tầng sáng ánh đèn rực rỡ về đêm.

Sang Mỹ thì bô nhếch, rác vứt đầy, trông cũ cũ bẩn bẩn, Newyork đấy nhé
Còm cho bõ tức hả cụ ? =))

michigan

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ có căn cứ về câu đỏ dỏ ko đấy hay nói bừa.

TQ xuất hàng cho người Âu-Mẽo, Jap, Kor mỗi năm gần nghìn tỷ đô đấy. Bọn kia dùng ầm ầm đấy. Chỉ có mấy ông ko hiểu biết thì mới nói như cụ thôi
Em cũng chỉ hiểu biết ít nhưng hàng nào thì em không biết chứ máy bay với oto của Khựa mà Âu Mẽo, Jap, Kor mà dùng ầm ầm thì em không tin lắm. :D

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Xe Vin- 1 sp cnc đang chạy đầy đường, e đang cố cày rước mấy bản xe Vin về thẩm đây :))

Lít đờ

Xe tải
Còm cho bõ tức hả cụ ? =))
Cụ sang Newyork chưa ạ ? Vào các khách sạn tòa nhà ở đó chưa ạ, đi qua những dãy phố chưa ? Nếu có cụ sẽ thấy: Bẩn, Cũ nát, có khách sạn trông rất đẹp bên ngoài, vào thì rất bẩn, đồ đạc trang bị không bằng cái nhà nghỉ ở Việt Nam. Rác vứt đầy đường, mùi hôi thối được làn gió thổi qua các dãy phố. Cơ sở vật chất hầu như không được đầu tư gì.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Cụ sang Newyork chưa ạ ? Vào các khách sạn tòa nhà ở đó chưa ạ, đi qua những dãy phố chưa ? Nếu có cụ sẽ thấy: Bẩn, Cũ nát, có khách sạn trông rất đẹp bên ngoài, vào thì rất bẩn, đồ đạc trang bị không bằng cái nhà nghỉ ở Việt Nam. Rác vứt đầy đường, mùi hôi thối được làn gió thổi qua các dãy phố. Cơ sở vật chất hầu như không được đầu tư gì.
Em đã đến New York vài lần.
Em sẽ không tranh luận với bác, bác nhìn theo góc nhìn của bác, suy diễn theo cách của bác, cứ thoải mái nếu nó làm bác vui...=))

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Qua Ny chui vào khu ổ chuột chả hôi.
tụi điên nói càn thôi chứ, nói như tụi nó mấy anh chị tỉ phú qua NY chắc ở chuồng lợn quá.
hay là phải bay qua Bắc Kinh để ngủ.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Qua Ny chui vào khu ổ chuột chả hôi.
tụi điên nói càn thôi chứ, nói như tụi nó mấy anh chị tỉ phú qua NY chắc ở chuồng lợn quá.
hay là phải bay qua Bắc Kinh để ngủ.
Kệ đi cụ, lời nói như kiểu bị tẩy não ý em chỉ thấy buồn cười thôi...:))

LoveVirus

Xe hơi
cũng tuỳ loại chứ, chê cho biết mà phấn đấu tốt lên, còn hơn cái loại khen để cho chết. Anh tốt lắm, anh tuyệt vời, anh sáng suốt .v.v. còn em thì cầm tiền ăn trộm của anh, em và gia đình chạy sang Mỹ sống.
Chê là chê, còn chỉ ra sai lầm để phấn đấu tốt lên là khác cụ nhé. Tiếng Việt mình phong phú nhưng cũng rất rõ ràng

Teaser

Xe tải
Ngày 12/6/2020 cuối cùng thì nước Mỹ đã tìm ra cách chống covid. Đó là đeo khẩu trang

Go on

Xe điện
Nhiều ông vẫn chê tàu lắm.
Có vụ nó là nước thứ 2 hay 3 gì trên thế giới sản xuất được viên bi trong bút bi. Nhiều ông k biết vào làm câu, cái đó mà cũng đem khoe.
He he he
Lại có vụ nó sản xuất được máy bay thương mại, có ông bảo hàng tàu k an toàn, nếu hãng nào nhập về bay thì kiên quyết k bay.
lại buồn cười nữa
Đến tàu vũ trụ đưa người lên k gian nó còn làm được, cái máy bay chả nhẽ khó khăn hơn tàu Ko gian.
Trung Quốc làm các sp đó ko phải tự nó nghiên cứu nên cái khó hơn mà ăn cắp được nhưng cái dễ hơn ko ăn cắp được nên vẫn có chuyện ngược đời đó nhé cụ. Cụ xem, tàu vũ trụ bay ầm rồi nhưng Tàu nó có mấy chiếc máy bay trở khách do nước nó sản xuất được bay chính thức đi đã rồi hay nói thế hay 99,9% vẫn mua Boeing và Airbus

Dobian

Xe buýt
Mấy cái Động cơ máy bay dân dụng thương mại về mặt lý thuyết thì phần lớn các quốc gia đều nắm rõ, rất rõ. Nhưng để SX nó thì chỉ có 1 số quốc gia có thể chế tạo được ( cái cụm từ "chế tạo được" nghĩa là chế tạo đảm bảo chất lượng, an toàn theo IATA và ICAO và giá thành hợp lý).
Đông cơ máy bay chiến đấu thì nhiều nước có thể SX, do CN quốc phòng nhiều khi Nhà nước bơm tiền, không quan tâm giá thành.

wild nature

Xe điện
Cụ là kẻ hậm hực với sự phát triển của đất nước. Cụ sẽ mãi mãi sống trong bóng tối âm u đấy.
Ai âm u hơn ai, người đó rõ.
Cứ ếch ngồi đáy giếng tự sướng thì mãi là con gà cn thôi.
Cột điện bên mỹ đã về đến vn chưa nhẩy

cocsku

Xe cút kít
Mấy cái Động cơ máy bay dân dụng thương mại về mặt lý thuyết thì phần lớn các quốc gia đều nắm rõ, rất rõ. Nhưng để SX nó thì chỉ có 1 số quốc gia có thể chế tạo được ( cái cụm từ "chế tạo được" nghĩa là chế tạo đảm bảo chất lượng, an toàn theo IATA và ICAO và giá thành hợp lý).
Đông cơ máy bay chiến đấu thì nhiều nước có thể SX, do CN quốc phòng nhiều khi Nhà nước bơm tiền, không quan tâm giá thành.
Động cơ phản lực là khó, ngay cả động cơ quân sự thì số quốc gia chế tạo cũng ko nhiều.

Patriots

Xe lăn
Vãi tè thằng Đức bằng 1/4 dân số Mỹ mà trên Mỹ

Patriots

Xe lăn
Không phải vô cớ mà các nước Âu-Mỹ dựng nên "hàng rào kỹ thuật" để ngăn hàng kém phẩm cấp từ TQ.
Các cụ cứ tìm hiểu sẽ rõ.
- Do cùng là thành viên WTO và có thể còn ký với nhau các hiệp định thương mại tự do nữa, nên không thể dùng "hàng rào thuế quan" để ngăn hàng kém chất lượng nhập khẩu vào nước mình.
- Chỉ các nước có nền CN phát triển cao mới có thể áp " hàng rào kỹ thuật" để ngăn hàng kém chất lượng tràn ồ ạt vào nước mình.
VD: EU chỉ cần nâng các tiêu chuẩn khí thải, độ an toàn của xe hơi lên là các xe hơi của TQ không thể tràn vào EU được nữa mặc dù thuế NK bằng 0. Các Cty SX xe hơi của châu Âu thì vẫn OK, vì có đủ công nghệ cao để đáp ứng tiêu chuẩn này.
VN vui mừng ký hiệp đinh EVFTA với EU....hàng hóa VN vào EU sẽ, trong tương lai, chịu thuế 0 %. Nhưng "hàng rào kỹ thuật" EU dựng nên mới là khó cho hàng hóa VN, VD : để thủy sản VN được lưu hành, bán ở chợ các nước EU, các cụ có biết phải có những điều kiện gì không ? Hàng nông, thủy sản, dệt may cũng vậy....
Vân vân, mây mây...cho nhiều mặt hàng khác.

Vậy xét cho cùng về thực chất EU-Mỹ-Nhật mới là các quốc gia Công nghệ cao.
Việt Nam cũng không đơn giản đâu cụ, dựng đầy hàng rào kỹ thuật lên. Làm cho năm nào họ viện trợ thuốc chữa ung thư đến khi vào VN thì hết date, dù khi bắt đầu kế hoạch thuốc đó còn date hai năm. Người Việt không bao giờ dùng được hàng tốt chất lượng cao và giá như công dân bên đó, hay bảo hiểm bên EU phải trả đâu cụ. Nó dựng hàng rào kỹ thuật, minh bạch và chủ yếu là tiêu chuẩn kỹ thuật. Hàng rào kỹ thuật của ông xứ vệ nằm chủ yếu ở khâu hành chính. Đơn giản như nhập cái ô tô, các ông o ép nhà nhập khẩu phải có đủ thứ. Tạo sân chơi cho lợi ích nhóm, trong khi người mua vẫn đi đăng kiểm là ông đã quản lý chất lượng lưu hành xe rồi còn gì? Có phải ông chủ phương tiện nào cũng phải có gara đâu

Chỉnh sửa cuối:

Ga_son

Xe điện
Vi dụ TQ nó xuất khẩu iPhone cũng được tính thì làm gì chả cao.
Ta cũng được tính LG với SAMSUNG mới lên đc số 11 mà cụ, cái này là biểu thị thị phần gia công công nghệ cao thì chính xác hơn. Ta thứ 11 cơ mà trình độ khoa học kỹ thuật của ta ko biết có lọt vào TOP 100 không? =))