[Funland] Quan điểm của Mr.V em thấy rất hay

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Thỉnh thoảng

Người chửi thì chả lợi ích gì. Ngứa mắt thì nói thôi. Thấy kiểu nhiều ông Vin Nô như khùng, cứ chê Vin là đánh đồng người khác là không yêu nước.
Cụ quote một câu chê ko yêu nước của ofer em xem thử nào 🤣

Dan du an

Xe cút kít
Youtuber uy tín hơn báo chí chính thống cụ nhỉ 🤔
Chắc cụ đùa... ở nước mình em không nói nhưng ở nhiều nước báo chính thống bị hạn chế nhiều thứ nên thông tin chưa chắc nóng và đa dạng bằng thông tin mạng đâu

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ, mợ cứ bình tĩnh trà dư tửu hậu nhé, tuân thủ quy định diễn đàn, thảo luận văn minh để tránh bị phạt mất vui dịp Tết 😉

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ đùa... ở nước mình em không nói nhưng ở nhiều nước báo chính thống bị hạn chế nhiều thứ nên thông tin chưa chắc nóng và đa dạng bằng thông tin mạng đâu
Em nói rồi là thông tin ko thiếu, chỉ thiếu cơ sở kiểm chứng và trách nhiệm (accountability) khi đăng tin thôi. Xét theo 2 khía cạnh đó, báo chí chính thống vẫn là ưu tiên số 1, ít ra nó còn bị kiện phải cải chính, bồi thường, thậm chí sa thải TBT, đình bản, đóng cửa tòa soạn... 😉

Dan du an

Xe cút kít
Em nói rồi là thông tin ko thiếu, chỉ thiếu cơ sở kiểm chứng và trách nhiệm (accountability) khi đăng tin thôi. Xét theo 2 khía cạnh đó, báo chí chính thống vẫn là ưu tiên số 1, ít ra nó còn bị kiện phải cải chính, bồi thường, thậm chí sa thải TBT, đình bản, đóng cửa tòa soạn... 😉
Cụ nói không sai chữ nào. Hầu hết các trường hợp là thế nhỉ...

wave-tau

Xe container
Cái mà các "chuyên gia" đó nói đến gọi là cán cân thương mại. Không cần đợi VF thì cán cân thương mại của Việt Nam vẫn dương suốt từ bao nhiêu năm nay rồi.

Còn bảo cán cân thương mại âm thì lụn bại cũng không đúng. Mỹ, Anh thâm hụt cán cân thương mại triền miên mà có thấy nó lụn bại gì đâu?
Em nông dân chỉ hiểu đơn giản khi tiền đuợc quay vòng càng nhiều trong thị truờng thì càng nhiều nguời, dịch vụ, ngành nghề.... "huởng lợi" theo từ các vòng quay tiền ý, chưa kể đến thuế nhà nuớc tăng rõ ràng, chắc chắn sẽ hơn 1 nguời làm công ăn luơng đến tháng chỉ nhận 1 cục (gọi là tem tiền về, theo chuyên ra nói). :)) :))
Đồng tiền trên thị truờng luôn cần quay vòng chứ ko phải đúng 1 chỗ hay trong túi 1 ông.
Còn bảo làm thế nào để đất nuớc giàu mạnh thì thôi, hỏi dễ thế ai trả lời. :D

chemotech

Xe điện
Cậu koala2020 này còn ít trải nghiệm cuộc đời, còn trẻ nên độ thèm tiền cao, dễ bị loá mắt vì "hào quang" của Vượng hói. Không nên lấy tiền làm thước đo sự giỏi, nhất là ở Việt Nam. Vì nếu như vậy thì Vượng hói sẽ giỏi hơn tất cả các nhà khoa học, Albert Eistein chẳng hạn, và nhiều nhà lãnh đạo xuất chúng khác của thế giới, các tổng thống Mỹ chẳng hạn, vì cả đời họ làm việc chỉ kiếm được số tiền bằng phần nhỏ tài sản của Vượng hói.
Có nhiều người thơ ngây như thế cuộc đời nhiều niềm vui cụ ạ

Go on

Xe điện
Cứ câu trước đá câu sau Muốn rảnh tay tập trung vào mảng chính, thì mở ra mảng phụ để làm gì, rồi lại phải xóa đi, bỏ đi, bán đi, để rồi lại tập trung vào mảng chính?
Cụ chưa hiểu chiến lược thương hiệu rồi, nếu chỉ xét về bất động sản thì nhiều khu cũng rất ngon nhưng bán rất chật vật nếu để giá cao như Vin.
Vin nó phủ nhiều mảng, đi đâu cũng thấy chữ Vin nên nó ăn sâu vào tiềm thức. Vì vậy mà bán tốt và được giá. Quán trọng là xem giá trị tổng của Cty mẹ khi mở ra nó có tụt hay lên mới đánh giá được nó thành công hay thất bại. Nó mở mảng bán lẻ lỗ 10k tỉ, nhưng nhờ đó mảng bđs lãi 20k tỉ thì là thành công.
Mấy hôm trước ngồi với mấy bác "chuyên gia" kinh tế vĩ mô, nghe mấy bác ấy chém rằng cứ coi như Việt nam là 1 công ty hoặc 1 gia đình, thì tiền mang về nhà/công ty nó sẽ phải lớn hơn tiền chi tiêu, mua sắm bên ngoài, có như vậy thì nhà/công ty sẽ dần lớn mạnh. Mỗi năm dư ra 1 ít, tích tiểu thành đại sẽ thành gia đình/công ty vững manh... Chứ nếu chỉ đè ra bắt các thành viên gia đình, nhân viên đóng góp, mua sắm trong nội bộ... để chi tiêu và tiền mang về nhỏ hơn con số chi tiêu thì công ty/gia đình đó ngày càng lụi bại.

Trên cơ sở đó, các bác ý chém là Vin của anh Vượng chỉ đang "gà què ăn quẩn cối xay", moi tiền từ trong Việt Nam và chia lại số tiền vào túi của anh Vượng và 1 số anh khác chứ không kiếm tiền từ nước ngoài về, khai thác tận diệt tài nguyên của Việt Nam cho vào túi 1 nhóm người nhỏ... Hệ lụy là về vĩ mô Việt Nam không giàu lên được với kiểu các doanh nghiệp như anh Vượng... vân vân và mây mây...

Em thì ít biết về kinh tế vĩ mô, chỉ lo cho cái vi mô trong gia đình mình nên thấy đoạn đầu có vẻ đúng :P :D>:D<. Hàng năm nếu em + gấu kiếm 100 củ, nhà em chi tiêu mua sắm, ăn uống 70 củ, em dư ra 30 củ thì đôi chục năm gia đình em sẽ giàu mạnh lên :D :P, lý thuyết là như vậy, kekeke.

Em cũng xắc mắc là ít ra Vinpearl các kiểu cũng kéo du khách từ Ngố, từ Ukraine... về, tức là cũng mang xiền từ bên ngoài vào VN đấy chứ, chưa kể 20 triệu Bill Clinton vốn mà ảnh vác về từ Ukraine về cách đây 20 năm. Mấy bác kia bảo nó là muỗi so với mấy nguồn thu từ phân lô bán nền ăn tiền từ con dân Việt của anh Vượng...Nghĩa là con số 7.8 tỏi Biden của ảnh toàn là xiền trong nước từ con dân Việt Nam được phân phối sang túi anh ý thoai...

Bác nào chuyên gia kinh tế chém dùm em có đúng vậy không?

Thế nên sau bữa nhậu đó các bác ấy cùng em thống nhất là cầu trời cho anh ý thành công với con xe điện này, vì với con xe này, gì thì gì, mục tiêu gà què ăn quẩn là rất rất khó vì hạ tầng sạc, hạ tầng đường xá là không đủ để có lãi. Và nếu thành công với thị trường nước ngoài, xiền nó sẽ chảy về VN, thế là tốt cho con dân Việt chúng ta trên bình diện vĩ mô... Còn không thì hệ lụy rất rất lớn, hic hic

Với một người theo chủ nghĩa dân tộc như em, em cũng khấn trời khấn phật cho ảnh thành công, mà không những ảnh, nếu bất kỳ ai, anh nào, em nào mang tiền từ bển về Việt Nam là em đều ủng hộ nhiệt tình, từ chị em làm nail, làm osin Đài Loan, công nhân Hàn Quốc, trồng cỏ xúc tuyết châu Âu, tới những bạn như Hà Đông với flappy bird, hoặc các doanh nghiệp lơn lớn như Trung Nguyên của Qua mỗi năm mang về VN hàng trăm triệu Biden...

"Mang xiền về cho Việt (Nam), mang xiền về cho Việt, đừng mang khoản nợ về cho Việt"... nhại theo lời bài rap chó gì em được nghe trên radio mấy hôm nay :D :P=))=))
Em quan niệm với Sunhouse, Kangaroo, Asanzo... dù nhập tàu nhưng thương hiệu của mình. Ít ra cũng thu lãi từ thương hiệu đó. Vẫn hơn 100% Tàu. Từ gốc đến ngọn mang về Tàu hết. Nếu Vinfast mà thành công dù chỉ ăn quẩn cối xay được lĩnh vực ô tô thì ít ra cũng có phần lãi ở lại vẫn ở trong nước mà cụ. Sẽ làm giảm tiền nhập ô tô. Tiền cho nước ngoài thì máy móc, nguyên liệu, linh kiện là ko tránh được rồi vì VN ko làm được.
Chứ cỡ Toy, Honda... thì lãi bao nhiêu nó mang gần hết về nước nó. May chăng có anh Huyndai, Kia trong nước được giữ lại 1 phần lãi do mình lắp ráp. Còn mây móc, linh kiện cũng nhập hết.

Chỉnh sửa cuối:

fanmu1234

Tháo bánh
Cách V triển khai dự án ô tô này không ổn. Xe điện và xe xăng rất khác nhau, công nghệ và thiết kế, chi tiết máy dùng chung không nhiều, bỏ xe xăng là lãng phí phần lớn đầu tư ban đầu. Anh ấy đang lãng phí nguồn lực quốc gia cụ ạ.
Bản thân em đã từng phỏng vấn xin việc ở V, và nhiều bạn em làm ở đó, em biết, thái độ của bên đó là tiền tao đầy, mày thất bại tao thuê thằng khác. Với thái độ đó, V sẽ không bao giờ xây dựng được một tập thể có năng lực kỹ thuật.
Em vẫn đang thắc mắc về các bằng sáng chế kỹ thuật của Vin liên quan đến điện thoại, xe máy, oto

• Vodka
Reactions: SVC

KUBIKA

Xe tải
Cứ nhắc tới A.V hay bất cứ cái gì liên quan là chia 2 phe chửi nhau. Hay phết

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Một trong những điểm em học được khi làm ở tập đoàn global là nó xây dựng được sự tự hào/kiêu ngạo của nhân viên khi làm cho nó. Bọn em làm nhân viên, không biết công ty giàu nghèo thế nào nhưng lúc nào trong đầu cũng có suy nghĩ: tao là tập đoàn lớn, tiền tao đầy, mày bán cho tao không phải nghĩ...nhân viên luôn được bảo đảm điều đấy
Đến khi về công ty VN (cũng to to, tập đoàn được CP hóa đàng hoàng) sốc nặng, khi nhân viên bé xíu cũng biết là công ty thiếu tiền, có lần NCC còn đến tận cửa dàn quân đòi tiền. Công việc thì làm gì cũng qua bao nhiêu bước, tự phải đi làm từ cái phiếu công tác trở đi....và tất nhiên chả có tự hào gì hết. Đi làm, tìm được chỗ tốt hơn là lượn.
Cụ cứ như đang nói về PMJ Greentech vậy ?

hd-vt

Xe container
Cứ nhắc tới A.V hay bất cứ cái gì liên quan là chia 2 phe chửi nhau. Hay phết
Tối nay à quên Tônai cóa chương trình hay lém, dẹp cãi nhao, thưởng thức chú nhọ đình đám John Legend với bài hát rất chi là thời sự: All Of Me (tất cả là của tôi kkk). Mai chiến tiếp nhé cc hehe.

The Tank

Xe điện
E nói chuyện mái bai mà ko phải mái bai: Có người mua cái Boeing về nhưng bảo dưỡng, sửa chữa thuê bên thứ 3 làm cho rẻ. Kết quả là cái Boeing còn mỗi cái logo thôi. Khách hàng thì vẫn trả tiền bay Boeing dư thường! :D

rachfan

Xe điện
Tối nay à quên Tônai cóa chương trình hay lém, dẹp cãi nhao, thưởng thức chú nhọ đình đám John Legend với bài hát rất chi là thời sự: All Of Me (tất cả là của tôi kkk). Mai chiến tiếp nhé cc hehe.
All Of Me không phải "tất cả là của tôi" cụ ợ, mà là "tất cả của tôi (là gì đó)".

"Tất cả là của tôi" là All is mine (tiếng bồi).

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
All Of Me không phải "tất cả là của tôi" cụ ợ, mà là "tất cả của tôi (là gì đó)".

Đấy là hậu quả của sự vừa dốt (tiếng Anh), lại vừa hẹp hòi, nhỏ mọn trong tâm thức nên nó sinh ra thế :D :D

hd-vt

Xe container

Chuẩn cụ.
Dưng bản dịch của em ...ló bốc hơn hehe.
Em vừa xem xong không hoãn được sự phấn khích và vừa nghe vừa cười đau ruột khi đọc bản dịch trực tiếp bài hát và nhớ cụ chỉnh em về ý nghĩa sâu xa bác học của lời bài hát kkk.
"Dù tôi thua tôi vẫn là người chiến thắng" ...." với em là kết thúc, với anh là khởi đầu"
Fun nhé cụ kkk.

Chỉnh sửa cuối:

cocsku

Xe cút kít
Ước mơ của cụ khó đấy, giảm bớt nhập từ nước ngoài còn có thể chứ mang tiền từ nước ngoài về thì rất khó, nhất là hàng công nghiệp.
Tiền mang về thì cũng phải tiêu đi, chứ chẳng lẽ cứ giữ mãi ở nhà?