[Funland] Quan điểm về con cái và hạnh phúc.

love78

Xe tải
Những lúc tĩnh lặng, chỉ 1 mình, mợ sẽ cảm thấy cần 1 thứ gì đó thân thương hơn. Xa hơn chút, khi về già, sẽ thấy tiếc.
hj hj cụ em đã nghĩ rồi ạ, nhưng em lại tiếc mỗi thứ là thanh xuân trôi nhanh quá chưa kịp khoái động thì đến lúc phải trầm lặng rồi

Lý thuyết là thế nhưng thực tế nó khác nhiều lắm. Thế hệ các cụ k thay đổi đc đâu.

Chỉ có những người chưa lập gia đình và chưa có con mới có những suy nghĩ và quan điểm kiểu này.
Cứ lập gia đình và sinh con rồi nuôi tới tầm con 10 tuổi là sẽ có quan điểm khác ngay thôi.

bo kent

Xe tăng
Mỗi đứa trẻ ra đời nó sẽ sinh ra một tính cách riêng đì kèm.
- Có đứa thả ra cho sống tự do ngoài đời cũng không hư hỏng được, vì đơn giản là nó không hứng thú lắm với những trò đỏ đen, hút hít, ...
- Có đứa bị cha mẹ kiểm soát suốt ngày nhưng khi hở ra là cá độ, nghiện ngập ngay.
Thông thường tỷ lệ thả ra hỏng nó phải chiếm hơn 80% vì xã hội nhiều cám dỗ, mà bản lĩnh chưa cứng, đang còn ham hố thể hiện bản thân tự lập, tự quyết định được mọi việc, ra oai với bạn đồng lứa.
Vì vậy cha mẹ cũng phải khuyên bảo, uốn nắn rất nhiều trong giai đoạn dưới 18 tuổi. Bảo là dạy dỗ nhưng thực chất chỉ đang dùng "dỗ" tức là cố nói về hậu quả để định hướng lại cho con. Bọn nó thường nghe lời cha mẹ thì ít mà nghe lời bạn, đặc biệt bạn xấu thì nhiều.

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Cuộc sống là quá trình "ứng phó" với các vấn đề đã, đang và sẽ xảy ra. Khó có ai đoán được hết cái gì sẽ sảy ra, do vậy ngồi mà tính các tình huống là không thể.

Xe gia đình

Xe điện
Chỉ có những người chưa lập gia đình và chưa có con mới có những suy nghĩ và quan điểm kiểu này.
Cứ lập gia đình và sinh con rồi nuôi tới tầm con 10 tuổi là sẽ có quan điểm khác ngay thôi.
Không phải "chưa" mà là "không thể" cụ ạ.
Kiểu "nho còn xanh" đấy mà

Conchuotnho

Xe tăng
Em là nữ 24 tuổi hiện đang độc thân, chưa chồng, chưa con và cũng thấy chưa vội vã gì lắm.
Nhưng có anh chị em xung quanh lập gia đình rồi, nhiều người khá bị tư tưởng thích kiểm soát con cái. Câu nói quen thuộc của nhiều phụ huynh. " Mày không nghe tao, thì sau này mày khổ..." các kiểu.
Tư duy này kéo theo ảnh hưởng tới cách dạy con cái.
Theo em quan hệ con cái và cha mẹ ko nên là quan hệ kiểu kiểm soát, cha mẹ ko nên đòi hỏi con cái phải làm theo ý muốn của mình, việc nó thích học gì, ăn gì, những mục tiêu sống của con cái nên để nó tự lựa chọn. Cha mẹ chỉ nên định hướng thôi. Có như vậy sau con cái khi cảm nhận thấy hạnh phúc tự phải từ bản thân của nó mà ra.

Hạnh phúc của cha mẹ nên xuất phát từ bản thân và cuộc đời họ chứ ko thể bắt con cái phải đóng vai trò mang lại niềm vui cho mình. Em dị ứng với mấy bài phát biểu của single mom hay single dad kiểu như tôi lo cho con cái nên sẽ ko đi bước nữa, chỉ khi nào tìm thấy ng yêu thương con riêng của tôi. WT hell?
Từ bao giờ mà hạnh phúc bản thân của cha mẹ đơn thân phải gánh thêm hạnh phúc của đứa con.

Cha mẹ nên có bạn đời, Tìm người thực sự hiểu, cảm thông, chia sẻ. Còn con cái có số phận của nó, để nó tự bay. Dạy nó cách bay là được rồi. Phương Tây 18 tuổi là cha mẹ để con tự lập khá là văn minh.
Phụ huynh có thể hơi áp ddặt, nhưng kinh nghiệm khá chuẩn đấy em gái nhé. Thường tôi thấy nghe theo phụ huynh đa phần yên ấm, những người ko nghe theo phụ huynh tôi thấy số nhiều gặp trục trặc.