[Funland] Quan điểm về con cái và hạnh phúc.

Xuk.thal

Xe buýt
Mới 24t mà nói như sách thế nhỉ😁
24 tuổi thì lo mà tập trung đi làm, lo nghĩ gì
họ 24t mà nói hay như đài. không nhớ lúc mình 24t thế nào nhỉ ?
24T chưa chồng con thì chưa đủ tuổi luận và bàn những câu đó. Đợi khoảng 15 năm nữa thì bàn và luận nhé :D
Tuổi học sinh mà lòng phụ huynh thì xao <:-P

Xe thả hình

Xe tăng
24 tuổi thì lo làm, lo lấy được chồng tử tế đi. Lo cái khác vội làm gì.

XanhTeA

Xe tải
Ấy ấy ai, các cụ cứ bảo 24t thì lo mà đi làm, suy nghĩ gì.
Ôi em nghĩ nhiều chứ, bên kia có mợ kiếm đc đến 200tr / tháng mà vẫn lên than thở "khi đàn bà xấu khóc.."
Mợ chị ý kiếm tiền như thế và chắc là không xấu như cái thread đâu, mà mợ ý còn sợ đàn bà xấu khóc thì không có được quà.
Nên em phải lo nghĩ lắm, 24t bao giờ em mới kiếm được 200tr/tháng và có cái túi LV và 4000 đô trong đó mà làm mất nhẹ như long hong. :(=((=((
24 tuổi em vẫn phải được yêu hết mình chứ các cụ.

Xuk.thal

Xe buýt
Ôi em nghĩ nhiều chứ, bên kia có mợ kiếm đc đến 200tr / tháng mà vẫn lên than thở "khi đàn bà xấu khóc.."
Mợ chị ý kiếm tiền như thế và chắc là không xấu như cái thread đâu, mà mợ ý còn sợ đàn bà xấu khóc thì không có được quà.
Nên em phải lo nghĩ lắm, 24t bao giờ em mới kiếm được 200tr/tháng và có cái túi LV và 4000 đô trong đó mà làm mất nhẹ như long hong. :(=((=((
Làm đc 1-200tr/tháng thì đi tặng quà đi chứ còn ngồi chờ quà làm gì mà khóc cho xấu hả mự ;))

edc

Xe lăn
Clip ám ảnh cậu bé nhảy từ tầng 28 xuống làm em phải lôi lại thread này lên.
Có 1 điều nhiều cụ vẫn nói, bố mẹ nói không bao giờ sai. Quan điểm của em, vị thế bậc phu huynh không có nghĩa là họ lúc nào cũng đúng.
Cái ý nghĩ đóng đinh vào tư duy suy nghĩ người Việt. Cá không ăn muối cá ươn.
Con cãi cha mẹ trăm đường con hư.
Là tự đặt ra điều bố mẹ mặc nhiên có quyền kiểm soát con cái, và dẫn tới họ có " vô tình bạo hành" cũng không bị lên án.
Và giờ có 1 cái kết buồn đau thương rồi. :(
Thế mợ đẻ ra BM hay BM đẻ ra mợ? :D

XanhTeA

Xe tải
Con cái là "công trình" của cha mẹ từ giáo dục đầu tư chăm sóc . v. v.
Cụ hỏi em nghe cứ sao sao ý, hơi phi logic.
Công trình do ý tưởng kiến trúc sư tạo ra, không thể nói công trình tự nảy ra cho kiến trúc sư nhìn thấy và vẽ nên.

dalink

Xe điện
Giờ các cặp vợ chồng trẻ (40 tuổi đổ lại) đối xử với con cái đỡ hơn thế hệ trước nhiều rồi. Tất nhiên phụ thuộc vào phông văn hoá, điều kiện tài chính, học vấn... nữa.

thinhtd

Xe container
Em là nữ 24 tuổi hiện đang độc thân, chưa chồng, chưa con và cũng thấy chưa vội vã gì lắm.
Nhưng có anh chị em xung quanh lập gia đình rồi, nhiều người khá bị tư tưởng thích kiểm soát con cái. Câu nói quen thuộc của nhiều phụ huynh. " Mày không nghe tao, thì sau này mày khổ..." các kiểu.
Tư duy này kéo theo ảnh hưởng tới cách dạy con cái.
Theo em quan hệ con cái và cha mẹ ko nên là quan hệ kiểu kiểm soát, cha mẹ ko nên đòi hỏi con cái phải làm theo ý muốn của mình, việc nó thích học gì, ăn gì, những mục tiêu sống của con cái nên để nó tự lựa chọn. Cha mẹ chỉ nên định hướng thôi. Có như vậy sau con cái khi cảm nhận thấy hạnh phúc tự phải từ bản thân của nó mà ra.

Hạnh phúc của cha mẹ nên xuất phát từ bản thân và cuộc đời họ chứ ko thể bắt con cái phải đóng vai trò mang lại niềm vui cho mình. Em dị ứng với mấy bài phát biểu của single mom hay single dad kiểu như tôi lo cho con cái nên sẽ ko đi bước nữa, chỉ khi nào tìm thấy ng yêu thương con riêng của tôi. WT hell?
Từ bao giờ mà hạnh phúc bản thân của cha mẹ đơn thân phải gánh thêm hạnh phúc của đứa con.

Cha mẹ nên có bạn đời, Tìm người thực sự hiểu, cảm thông, chia sẻ. Còn con cái có số phận của nó, để nó tự bay. Dạy nó cách bay là được rồi. Phương Tây 18 tuổi là cha mẹ để con tự lập khá là văn minh.
Con muộn thì khổ lâu. Quan điểm của em có con còn nhỏ.

Có con mới biết lòng cha mẹ. Quan điểm em sau con cái kệ chúng mày, nhưng giờ con bé thì phải cho con tốt nhất có thể. Giờ có tí tuổi, con bé thấy vất vả đấy.
Đầu óc mợ chắc có vấn đề nên chắc nghĩ đẻ phát con 18 tuổi luôn. :))

Chỉnh sửa cuối:

X.Beng

Xe hơi
Em chỉ để ý mấy chữ đầu, 24 tuổi, độc thân, trong lòng tự nghĩ chắc cũng xinh. Chỉ thế thôi, nội dung dưới lại nhường các cụ khác :D

love78

Xe tải
em 33 băm nát rồi mà còn chưa nghĩ ck con giờ này làm gì? khi sự nghiệp trên đà tấn phát, hạnh phúc là đc làm điều mình thích và sống đúng chất bản ngã của cá nhân, ko sân si tham thân, phụ huynh có cách nhìn nhận khác nhưng cốt lại vẫn muốn con cái hạnh phúc. vậy tại sao ta ko hạnh phúc để phụ huynh thay đổi cách nhìn và quan điểm?

emphailamsao

Xe tăng
Em có 2 thằng cu 18- đôi mươi rồi, mà giờ còn chưa biết làm sao đây. Lơ là một phát là nó hỏng ngay, không để ý đã thấy tập hút thuốc. Thả ra chắc 3 tháng sau báo nợ luôn. Tây nó khác ta nó khác, không thể áp dụng mọi nền văn hóa cho nhau. Hãy nhìn ra xung quanh , nhà nào bố mẹ kệ cho con tự do xem, 10 đứa không hỏng 7 đứa CCCM cứ lấy đầu em ra mà ném trứng thối
Để con tự do nhưng phải nuôi dạy nó theo kiểu chuẩn bị cho nó tự do và chịu trách nhiệm. Còn nuôi kiểu ta mà để nó tự do thì ko khác gì hại nó cụ ah. Nuôi dạy con rất khó, càng khó hơn khi thời đại ngày nay chung nó tiếp xúc nhiều thứ từ sớm quá. Em cũng mong là 18,20 có thể đuổi nó ra khỏi nhà. Bản thân em ở quê ra nhưng cũng tự lập từ 19t (năm 2 đại học) thì cũng mong muốn con có thể như mình.

LeTai1979

Racing Boy
Có ai cấm Mợ yêu đâu? Mà tuổi này còn chưa có người yêu chắc cũng có lý do của nó. :))

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Em là nữ 24 tuổi hiện đang độc thân, chưa chồng, chưa con và cũng thấy chưa vội vã gì lắm.
Nhưng có anh chị em xung quanh lập gia đình rồi, nhiều người khá bị tư tưởng thích kiểm soát con cái. Câu nói quen thuộc của nhiều phụ huynh. " Mày không nghe tao, thì sau này mày khổ..." các kiểu.
Tư duy này kéo theo ảnh hưởng tới cách dạy con cái.
Theo em quan hệ con cái và cha mẹ ko nên là quan hệ kiểu kiểm soát, cha mẹ ko nên đòi hỏi con cái phải làm theo ý muốn của mình, việc nó thích học gì, ăn gì, những mục tiêu sống của con cái nên để nó tự lựa chọn. Cha mẹ chỉ nên định hướng thôi. Có như vậy sau con cái khi cảm nhận thấy hạnh phúc tự phải từ bản thân của nó mà ra.

Hạnh phúc của cha mẹ nên xuất phát từ bản thân và cuộc đời họ chứ ko thể bắt con cái phải đóng vai trò mang lại niềm vui cho mình. Em dị ứng với mấy bài phát biểu của single mom hay single dad kiểu như tôi lo cho con cái nên sẽ ko đi bước nữa, chỉ khi nào tìm thấy ng yêu thương con riêng của tôi. WT hell?
Từ bao giờ mà hạnh phúc bản thân của cha mẹ đơn thân phải gánh thêm hạnh phúc của đứa con.

Cha mẹ nên có bạn đời, Tìm người thực sự hiểu, cảm thông, chia sẻ. Còn con cái có số phận của nó, để nó tự bay. Dạy nó cách bay là được rồi. Phương Tây 18 tuổi là cha mẹ để con tự lập khá là văn minh.
Vâng, rồi đến lúc con cái tự do như ông tướng bà tướng, tự theo ý mình ko nghe ai thì mới lĩnh đủ hậu quả, em thấy cái gì nó cũng có mặt trái mặt phải. Và ngẫm câu tự do trong khuôn khổ nó vẫn là chính xác nhất. Bố mẹ cho con được lựa chọn theo ý mình trong khuôn khổ chỉ dẫn của bố mẹ, ko phải muốn làm gì thì làm thì chỉ làm ông tướng, bà tướng.

thin

Xe tải
- Nhưng có anh chị em… khá bị tư tưởng thích kiểm soát con cái.
- Theo em,… ko nên là…
- cha mẹ không nên…
- việc… nên để nó tự lựa chọn.
- Cha mẹ chỉ nên định hướng thôi.
- Hạnh phúc của cha mẹ nên… chứ ko thể…
- Em dị ứng với mấy bài phát biểu của single mom… kiểu như... WT hell?
- Cha mẹ nên có bạn đời, Tìm người...
- Còn con cái…, để nó tự bay. Dạy nó… là được rồi. .
Với người ngoài mà mợ còn thích khuyên bảo chỉ đạo, dị ứng với quan điểm sống riêng của họ thì làm sao mợ để con mình tự do, độc lập được?
Còn nói về văn minh thì có nhiều nền văn minh lắm. Một cá nhân không đủ hiểu biết về chiều sâu văn hoá của dân tộc mình thì càng vọng ngoại càng chóng thành cây me tây mất gốc thôi…

Chỉnh sửa cuối:

Davidlead

Xe tải
em 33 băm nát rồi mà còn chưa nghĩ ck con giờ này làm gì? khi sự nghiệp trên đà tấn phát, hạnh phúc là đc làm điều mình thích và sống đúng chất bản ngã của cá nhân, ko sân si tham thân, phụ huynh có cách nhìn nhận khác nhưng cốt lại vẫn muốn con cái hạnh phúc. vậy tại sao ta ko hạnh phúc để phụ huynh thay đổi cách nhìn và quan điểm?
Những lúc tĩnh lặng, chỉ 1 mình, mợ sẽ cảm thấy cần 1 thứ gì đó thân thương hơn. Xa hơn chút, khi về già, sẽ thấy tiếc.