[Funland] Quan điểm về con cái và hạnh phúc.

XanhTeA

Xe tải
Clip ám ảnh cậu bé nhảy từ tầng 28 xuống làm em phải lôi lại thread này lên.
Có 1 điều nhiều cụ vẫn nói, bố mẹ nói không bao giờ sai. Quan điểm của em, vị thế bậc phu huynh không có nghĩa là họ lúc nào cũng đúng.
Cái ý nghĩ đóng đinh vào tư duy suy nghĩ người Việt. Cá không ăn muối cá ươn.
Con cãi cha mẹ trăm đường con hư.
Là tự đặt ra điều bố mẹ mặc nhiên có quyền kiểm soát con cái, và dẫn tới họ có " vô tình bạo hành" cũng không bị lên án.
Và giờ có 1 cái kết buồn đau thương rồi. :(

windy1

Xe điện
Nuôi dạy con nên người, là 1 việc không dễ dàng gì. Chỉ những bố mẹ đã trải qua rồi, mới biết được, sự khổ cực trong đó.

Có câu nói " Công cha như núi Thái Sơn, nghĩa mẹ như nước trong nguồn chảy ra". Suốt 1 cuộc đời họ hy sinh cho con, là viên gạch lót đường để chân con đi không bị lấm bùn. không phải vô cớ mà có hai câu ca dao đó.

Có những đứa con, khi trưởng thành xong, bay ra khỏi tổ là bay đi luôn. Nhưng bố mẹ vẫn dõi mắt trông theo, như lúc con mình còn thơ bé .

Chỉnh sửa cuối:

mogan

Xe buýt
Clip ám ảnh cậu bé nhảy từ tầng 28 xuống làm em phải lôi lại thread này lên.
Có 1 điều nhiều cụ vẫn nói, bố mẹ nói không bao giờ sai. Quan điểm của em, vị thế bậc phu huynh không có nghĩa là họ lúc nào cũng đúng.
Cái ý nghĩ đóng đinh vào tư duy suy nghĩ người Việt. Cá không ăn muối cá ươn.
Con cãi cha mẹ trăm đường con hư.
Là tự đặt ra điều bố mẹ mặc nhiên có quyền kiểm soát con cái, và dẫn tới họ có " vô tình bạo hành" cũng không bị lên án.
Và giờ có 1 cái kết buồn đau thương rồi. :(
Áp lực cuộc sống , của gia đình xã hội đôi khi người lớn còn muốn tự tử chưa nói đến trẻ con.Ở cái tuổi tâm lý mới lớn bất ổn định rất khó để hiểu được trẻ.Đôi khi bạn bè trêu chọc chúng cũng chán chường không muốn sống.
Nói thật là rất khó khăn cho bố mẹ ở giai đoạn này. Không biết làm sao để hiểu để cùng sống với trẻ.Không biết chúng thích ăn gì mặc gì dù có cố gắng tìm hiểu, dù rất nhẹ nhàng tinh tế.

Xuk.thal

Xe buýt
Em rất thích uống Trà xanh :x
Em thực sự rất là buồn, nếu OF là 1 xã hội thu nhỏ, thì những điều các cụ viết trong thread này chứng minh: hóa ra giờ xã hội người ta nhìn nhận 1 cá nhân không phải qua quan điểm cá tính cá nhân mà qua tuổi tác, thông tin thậm chí qua ngoại hình bên ngoài.
Em quên mất không gửi 1 hình ảnh. Có thể sau khi xem ảnh các cụ đánh giá lại quan điểm của em một cách khách quan hơn. Ảnh chụp mùa hè năm ngoái nhé các cụ.

XanhTeA

Xe tải
Em rất thích uống Trà xanh :x
Trà xanh ngọt nước mà cụ nhỉ :x:x:x:x:">:">
Món ưa thích của em là trà đấy, cứ tưởng tượng thức uống đậm đà, tốt cho sức khỏe, không gây nghiện và làm ta chuếnh choáng như rượu, không tác động vào hệ thần kinh của ta mà vẫn giúp ta tỉnh táo làm việc.
Thức uống mà lại dùng được hàng ngày, ngày nào cũng uống cũng không lo bị ..tiểu đường, hay ngọt khé cổ như trà sữa, trà xanh healthỳ nữa.
Nhiều người bảo trà không ngọt, ừ, vị nó ko sweet- ngọt ngào- thậm chí chỉ nhàn nhạt, đôi khi chát bởi chất tanin rất lạ miệng nhưng thấm đến là lâu.
Vodka cụ vì món uống ưa thích nhé. :));;);;)

uoat_LX

Xe điện
Ơ kìa, các cụ có niềm tin vào hạnh phúc và cuộc sống ảo chút chứ. :D
Em trẻ, độc thân và thể hiện quan điểm rất rõ ràng mà không tin em được thì các cụ tin được ai. Các cụ tin mấy ảnh sexy trên mạng và lời tâm sự của các em gái trẻ hơn à?
Lá còn xanh như em đang còn trẻ .
Quả trên cành nhưng em vẫn còn xanh.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em là nữ 24 tuổi hiện đang độc thân, chưa chồng, chưa con và cũng thấy chưa vội vã gì lắm.
Nhưng có anh chị em xung quanh lập gia đình rồi, nhiều người khá bị tư tưởng thích kiểm soát con cái. Câu nói quen thuộc của nhiều phụ huynh. " Mày không nghe tao, thì sau này mày khổ..." các kiểu.
Tư duy này kéo theo ảnh hưởng tới cách dạy con cái.
Theo em quan hệ con cái và cha mẹ ko nên là quan hệ kiểu kiểm soát, cha mẹ ko nên đòi hỏi con cái phải làm theo ý muốn của mình, việc nó thích học gì, ăn gì, những mục tiêu sống của con cái nên để nó tự lựa chọn. Cha mẹ chỉ nên định hướng thôi. Có như vậy sau con cái khi cảm nhận thấy hạnh phúc tự phải từ bản thân của nó mà ra.

Hạnh phúc của cha mẹ nên xuất phát từ bản thân và cuộc đời họ chứ ko thể bắt con cái phải đóng vai trò mang lại niềm vui cho mình. Em dị ứng với mấy bài phát biểu của single mom hay single dad kiểu như tôi lo cho con cái nên sẽ ko đi bước nữa, chỉ khi nào tìm thấy ng yêu thương con riêng của tôi. WT hell?
Từ bao giờ mà hạnh phúc bản thân của cha mẹ đơn thân phải gánh thêm hạnh phúc của đứa con.

Cha mẹ nên có bạn đời, Tìm người thực sự hiểu, cảm thông, chia sẻ. Còn con cái có số phận của nó, để nó tự bay. Dạy nó cách bay là được rồi. Phương Tây 18 tuổi là cha mẹ để con tự lập khá là văn minh.
Giờ là lúc làm Cha mẹ khó nhất đấy. Mấy năm nay mình chỉ học cách đi tìm hiểu về bản thân. Học cách chuyển hoá những thói quen ko tích cực và làm chủ được Tâm mình. Điều này vô hình dung lại khá tốt cho vấn đề dạy bảo con cái. Vì biết lắng nghe bản thân nên mình cũng biết lắng nghe các con hơn luôn góp ý và đưa ra những lời khuyên khách quan. Quan điểm của mình là yêu các con vừa phải để còn tỉnh táo tránh áp đặt và phán xét.
Từ nhỏ thì dạy các ý thức nề nếp đến khi lớn lên có suy nghĩ nhận thức thì mình đưa thông điệp rõ ràng với các cháu:
- Có bất cứ chuyện gì thì đều phải chia sẻ với Bố mẹ. Bố mẹ sẽ góp ý đưa ra lời khuyên còn quyết định là ở các con. Nếu nó đúng hay sai thì đều là sự trải nghiệm để trưởng thành hơn ko được đổ lỗi cho Bố mẹ hoặc cho bản thân.
- Khi gặp những vấn đề thuộc về Tâm như: Học bài không thể tập trung, không thể nói ra vấn đề của mình với người khác, hay bị mất bình tĩnh cũng như Yêu - ghét cái một cái gì đó mất kiểm soát. Nhiều việc khác nữa ..Thì chỉ cần nói ra thì Bố có thể giúp.
Hiện tại thì bạn lớn chuẩn bị vào Đại học và bạn thứ 2 chuẩn bị vào cấp 3 . Bạn thứ 2 thì cũng song hành hơn 1 năm vừa rồi và tốn khá nhiều năng lượng vì bạn này rất cá tính và cá biệt.

Chỉnh sửa cuối:

Xuk.thal

Xe buýt

XanhTeA

Xe tải
Bài học làm cha mẹ cũng là 1 bậc học quan trọng của cuộc đời cụ nhỉ, em cũng từng nghĩ hôn nhân không chỉ là yêu, tình dục, trách nhiệm với thé hệ thứ 2 vô cùng quan trọng. Nhiều cặp cố sống với nhau vì đứa con, vầy là không đúng, đôi khi tình cảm bố mẹ với đứa con chính là tấm gương phản ánh tình yêu của bố mẹ.
Bố mẹ yêu nhau, con cái cứ như có một sự bảo vệ tâm linh trong tâm hồn.

Giờ là lúc làm Cha mẹ khó nhất đấy. Mấy năm nay mình chỉ học cách đi tìm hiểu về wsbản thân. Học cách chuyển hoá những thói quen ko tích cực và làm chủ được Tâm mình. Điều này vô hình dung lại khá tốt cho vấn đề dạy bảo con cái. Vì biết lắng nghe bản thân nên mình cũng biết lắng nghe các con hơn luôn góp ý và đưa ra những lời khuyên khách quan. Quan điểm của mình là yêu các con vừa phải để còn tỉnh táo tránh áp đặt và phán xét.
Từ nhỏ thì dạy các ý thức nề nếp đến khi lớn lên có suy nghĩ nhận thức thì mình đưa thông điệp rõ ràng với các cháu:
- Có bất cứ chuyện gì thì đều phải chia sẻ với Bố mẹ. Bố mẹ sẽ góp ý đưa ra lời khuyên còn quyết định là ở các con. Nếu nó đúng hay sai thì đều là sự trải nghiệm để trưởng thành hơn ko được đổ lỗi cho Bố mẹ hoặc cho bản thân.
- Khi gặp những vấn đề thuộc về Tâm như: Học bài không thể tập trung, không thể nói ra vấn đề của mình với người khác, hay bị mất bình tĩnh cũng như Yêu - ghét cái một cái gì đó mất kiểm soát. Nhiều việc khác nữa ..Thì chỉ cần nói ra thì Bố có thể giúp.
Hiện tại thì bạn lớn chuẩn bị vào Đại học và bạn thứ 2 chuẩn bị vào cấp 3 . Bạn thứ 2 thì cũng song hành hơn 1 năm vừa rồi và tốn khá nhiều năng lượng vì bạn này rất cá tính và cá biệt.

Davidlead

Xe tải
24 tuổi thì lo mà tập trung đi làm, lo nghĩ gì

LX_060616

Xe buýt
Cái này muốn là một chuyện, nhưng được như ý muốn lại là việc khác, ở môi trường VN mình thì cố gắng dung hòa thôi !
Thả hẳn ra có khi nó hỏng thì mình không yên đến cuối đời !

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Ngã ở đâu - sấp mặt ở đấy ;))

Waterblack

Xe tải
Thằng cu nhà em lớp 8 đang không biết làm thế nào, hỏi anh đồng nghiệp anh ý bảo bây giờ chú cứ coi như nó không phải con chú đi, đến năm lớp 10 nó sẽ nói chuyện với chú như hai người đàn ông.

red_dragon88

Xe buýt
Quan điểm của mợ về cơ bản là đúng, nhưng áp dụng thực tế đến đâu thì tùy điều kiện hoàn cảnh của mỗi người và của mợ.
Mợ còn trẻ 24 tuổi thì cũng không nên vội vàng chuyện lấy chồng, nhưng nếu gặp được người ưng ý thì cứ chốt luôn, để lâu ăn chơi trải nghiệm cuộc sống mãi rồi cũng chán, và nhất là đặt tiêu chuẩn bạn đời vừa tầm - em nhấn mạnh điều này nhé.
Có tiền ăn chơi, bar bủng, du lịch trải nghiệm đi đây đó mãi rồi cũng chán, sẽ đến lúc tự bản thân muốn ổn định về một mái ấm gia đình. :)))

JP17

Xe máy
họ 24t mà nói hay như đài. không nhớ lúc mình 24t thế nào nhỉ ?

HoangSinh2018

Xe đạp
Bài học làm cha mẹ cũng là 1 bậc học quan trọng của cuộc đời cụ nhỉ, em cũng từng nghĩ hôn nhân không chỉ là yêu, tình dục, trách nhiệm với thé hệ thứ 2 vô cùng quan trọng. Nhiều cặp cố sống với nhau vì đứa con, vầy là không đúng, đôi khi tình cảm bố mẹ với đứa con chính là tấm gương phản ánh tình yêu của bố mẹ.
Bố mẹ yêu nhau, con cái cứ như có một sự bảo vệ tâm linh trong tâm hồn.
Con cái là "công trình" của cha mẹ từ giáo dục đầu tư chăm sóc . v. v. , thớt có thể tóp lược sơ cách dạy của Bố mẹ thớt ntn để có "công trình" suy nghĩ như thớt được ko ?

edc

Xe lăn
Em là nữ 24 tuổi hiện đang độc thân, chưa chồng, chưa con và cũng thấy chưa vội vã gì lắm.
Nhưng có anh chị em xung quanh lập gia đình rồi, nhiều người khá bị tư tưởng thích kiểm soát con cái. Câu nói quen thuộc của nhiều phụ huynh. " Mày không nghe tao, thì sau này mày khổ..." các kiểu.
Tư duy này kéo theo ảnh hưởng tới cách dạy con cái.
Theo em quan hệ con cái và cha mẹ ko nên là quan hệ kiểu kiểm soát, cha mẹ ko nên đòi hỏi con cái phải làm theo ý muốn của mình, việc nó thích học gì, ăn gì, những mục tiêu sống của con cái nên để nó tự lựa chọn. Cha mẹ chỉ nên định hướng thôi. Có như vậy sau con cái khi cảm nhận thấy hạnh phúc tự phải từ bản thân của nó mà ra.

Hạnh phúc của cha mẹ nên xuất phát từ bản thân và cuộc đời họ chứ ko thể bắt con cái phải đóng vai trò mang lại niềm vui cho mình. Em dị ứng với mấy bài phát biểu của single mom hay single dad kiểu như tôi lo cho con cái nên sẽ ko đi bước nữa, chỉ khi nào tìm thấy ng yêu thương con riêng của tôi. WT hell?
Từ bao giờ mà hạnh phúc bản thân của cha mẹ đơn thân phải gánh thêm hạnh phúc của đứa con.

Cha mẹ nên có bạn đời, Tìm người thực sự hiểu, cảm thông, chia sẻ. Còn con cái có số phận của nó, để nó tự bay. Dạy nó cách bay là được rồi. Phương Tây 18 tuổi là cha mẹ để con tự lập khá là văn minh.
24T chưa chồng con thì chưa đủ tuổi luận và bàn những câu đó. Đợi khoảng 15 năm nữa thì bàn và luận nhé :D